[Funland] Về Thể Loại Âm Nhạc Không Lời - Những nốt trầm bổng.

NguyenAnhPhan

Xe container
Thổi đôi pow kia sợ mỗi cháy loa thoai cụ, giá cũng dễ chấp nhận, đội bên em là đại lý chính hãng, giá sách là hơn 500 cho đôi pow ý, giờ 199, em lèo lái tí chắc mặc cả đuợc thêm tí nữa. :)) :))
Quả mâm kia trông như tự phay hay sao ý cụ? em dạo này luời lắm roài, từ hồi covid xe cũng ko động luôn, truớc còn sửa nọ nghịch kia.
Còn đống đồ này mua về để đóng cái kệ đây mà 1 năm rồi vẫn trong hộp. :))

Cụ cũng DIY nhỉ.
Lại cứ giỏi nhiều mặt mới chịu cơ 😢😢😢

Bang lang

Xe điện
Vừa đọc về bạn Sangeeta Kaur, Teresa Mai đuợc giải grammy, trên youtube cũng có nhiều bài, còn tidal đủ bộ luôn, nghe cũng hay phết. :)
Tuy chỉ có hơ hơ hơ thôi mà hay phết cụ nhỉ, mới đầu thì lấy hơi hơi thô nhưng về sau ko thấy nữa,

Asura

Xe tăng
Rồi thì ta hơn người hay người hơn ta...rằng cái loa bé với cái hộp nhạc còi...rằng thì là giàn to với giàn đẹp...rút chung là --> nhẩy hố hết cả với nhau từ lúc nào không biết cụ nhề. 😋.
- Âm nhạc nó ngọt ngào là thế. Ai tụt hố, lại cứ tưởng đang đi vào vườn hoa địa đàng ☺☺☺
Thú chơi mà cụ, nó muôn mặt lắm. Mình ko ở trong cuộc không đánh giá hết được.

Ví dụ xe cộ, đại đa số người em biết chỉ thích xe mới, đắt tiền, cứ kiếm đc là nâng đời xe. Nhưng cái cậu trong hội lang thang của em lại ngược hẳn. Nhà rất có điều kiện, muốn xe nào cũng đc, bản thân nó đc đào tạo lái xe trong Bộ CA ...nhưng chỉ lái cho các cụ thì nó đi xe xịn (của các cụ), bản thân luôn đi xe hạng C, nhà có hơn chục chiếc và mua bán liên tục. Hỏi lý do thì nó nhất quyết ko trả lời. Hay một đàn anh chơi đồ âm thanh của em, bộ dàn tầm 3 tỷ nhưng tiền hao hụt vì đổi chác liên tục chắc hơn chục tỷ rồi. Ô g ấy biết mọi thứ, từ chỉ tiêu kỹ thuật của cái dây mạng (nghe streaming mà) đến nguyên lý hoạt động của các bộ vi xử lý.... Nói về lịch sử, sản phẩm của các hãng âm thanh thì e rằng các hướng dẫn viên của bảo tàng còn thua. Thay đổi đồ rất nhiều nhưng đi test chỉ dùng tối đa 3 bản nhạc (mà toàn bản nghe ko đã thấy hay, dễ nghe với đại đa số rồi). Em hỏi thì ổng bảo "không thích đánh đố hệ thống bằng các bản nhạc khó, chỉ cần nó chơi các bản nhạc "hay" hay hơn là được".

Hay như ông bô thích nước mắm của em. Tết về em múc hẳn cặp mic Shure gần chục củ, tuần trước về thấy ít hát hẳn đi, em tưởng ốm hoặc chán karaoke rồi. Tối thứ 7 cả nhà bà chị kéo nhau sang hát, được 2 bài thì bả kêu toáng lên "sao ko lấy cái mic Hàn Quốc" (990k).."hát cái mic này hết cả hơi". Moá...ông bô thích nước mắm của em mới lôi đồ cũ ra, cả nhà lại sôi động hành hạ em gần 6 tiếng. Hoá ra là sợ thằng con giận vì chê mic mới mua, nhưng hát ko nổi chứ ko phải ốm hay chán karaoke...

Thú chơi muôn màu lắm. Nhưng nói gì thì nói, vẫn ko hợp tiêu chí thớt của cụ.

Bang lang

Xe điện
Hay thì đương nhiên là hay, nhưng còn tùy hoàn cảnh và người nghe. Em đoán mợ lúc bị Covid quật sẽ hợp Rachmaninoff hơn đấy. Mợ thử Piano Concerto số 2 và số 3 của ông ấy xem nào. (Nặng "đô" hơn chút thì Berlioz nhưng em ko thích nên ko giới thiệu, chỉ là khá nhiều chị em thích "máu lửa" trong nhạc Berlioz)

Trong điều kiện bình thường, mợ bị ảnh hưởng bởi khá nhiều luồng tư tưởng, có cái thụ động, có cái chủ động. Mợ thử các bản viết ở cung Thứ của Mozart xem, xem cái tâm hồn "mãi ko chịu già" khi có những khoảng lặng "phải suy tư" nó thế nào, chứ Beethoven chắc hợp với mợ lúc có tí cồn vào thôi.

Em chả biết nói j ngoài lại cảm ơn cụ.@};-@};-

Trong này em thích nhất clip 1 ( đầu tiên) mặc dù em có ngủ Quên trong tích tắc:). Nó có nhiều trạng thái, gần cuối em nghe đoạn rất quen thuộc, thậm chí còn gần như thuộc, ko biết có bị ăn cắp ko:-)
Clip 2, chỉ đoạn đầu em nghe được vì nhìn trạng thái của pianist cũng hơi tò mò, nhưng đoạn sau thăng giáng nhiều quá, em thấy hơi căng thẳng, em đành stop.
clip 3, em thích cụ ạ, phần 1 như cụ nói về Mozart, có nét ngây thơ, chả hiểu sao có giai điệu lặp đi lặp lại mà em cứ ngỡ nó như một câu hỏi vậy . Phần 2 lại chả ăn nhập với phần 1, chắc lại sâu lắng, suy tư:). Một đặc điểm nữa, tiếng piano Rất hay,
Clip 4, em nghe chưa thấy ấn tượng lắm.

Loitran

Xe tăng
Ôi, mấy ông karaoke hát cháy tép như cơm bữa mà cụ, khả năng chịu tải chắc có giới hạn chứ thổi pow to quá hết hơi thật. :D
Đôi của em thấy đội rì viu đánh giá là dễ chọn amp, cơ mà như kinh nghiệm đôi focal của em truớc, cứ mỗi lần đổi amp gấu hơn là 1 lần lột xác. :D
Mà hôm nói chuyện trực tiếp với đội kỹ thuật làm trong hãng loa em mua nó cũng nói amp đèn oánh tiếng bass sẽ ko đuợc như bán dẫn.
Cụ để Karaoke qua một bên :-*
Việc gây cháy cái loa tress nó chả liên quan tới cái power-amp đó cả
Cụ không nên đặt nặng review ở món Hi-end này, nếu cụ muốn tìm hiểu nó thì hãy kiếm người có kinh nghiệm ghép loa đó,người chơi loa đó để học hỏi trực tiếp họ hoặc qua forum nào đó cũng ok ( tất nhiên họ phải có đủ tình trường ) vì môn phái này nó bao la lắm, và không phải số đông luôn là đúng trong trò chơi này tùy từng hoàn cảnh mà cụ tỷ
Cụ cũng không nên quá tin vào mấy tay kỹ sư hãng, vì nếu họ đúng thì giờ này cụ sẽ không cần phải đi lọ mọ kiếm cái amp làm gì
Bởi vậy nên đã nhiều năm em không đi coi Hi-end show
Tiếng bass tốt hay xấu thì bản chất vốn tự cái Loa nó phải có đủ khả năng kêu được tiếng người hẵng cụ, khi nó không tự nó làm được việc đó thì amp nào cũng chả giải quyết được việc gì hết,chưa kể có những cái amp đèn nó ăn đứt trong các phối ghép mà mấy cái ss amp phải nhè ra kể cả đảm bảo cho hệ thống có tiếng bass nghe khoái cái lỗ nhĩ

Cụ nói vậy thì cũng như so sánh CDs và LPs nhưng nếu cụ ở gần em thì em chạy trình diễn để cụ thấy là dù thông số CDs tốt mười lần hay hơn thế nữa thì cũng khó mà so bì, vấn đề là cụ đang ở chỗ nào mà thôi?khi cụ không đạt ngưỡng cụ sẽ thấy không có gì phải quan tâm tới LPs thì cụ đúng, nhưng cụ đạt tới ngưỡng khi cụ nhìn lại nó sẽ khác, vấn đề là cụ theo đuổi nó theo địn hướng nào?

Chỉnh sửa cuối:

NguyenAnhPhan

Xe container
Thú chơi mà cụ, nó muôn mặt lắm. Mình ko ở trong cuộc không đánh giá hết được.

Ví dụ xe cộ, đại đa số người em biết chỉ thích xe mới, đắt tiền, cứ kiếm đc là nâng đời xe. Nhưng cái cậu trong hội lang thang của em lại ngược hẳn. Nhà rất có điều kiện, muốn xe nào cũng đc, bản thân nó đc đào tạo lái xe trong Bộ CA ...nhưng chỉ lái cho các cụ thì nó đi xe xịn (của các cụ), bản thân luôn đi xe hạng C, nhà có hơn chục chiếc và mua bán liên tục. Hỏi lý do thì nó nhất quyết ko trả lời. Hay một đàn anh chơi đồ âm thanh của em, bộ dàn tầm 3 tỷ nhưng tiền hao hụt vì đổi chác liên tục chắc hơn chục tỷ rồi. Ô g ấy biết mọi thứ, từ chỉ tiêu kỹ thuật của cái dây mạng (nghe streaming mà) đến nguyên lý hoạt động của các bộ vi xử lý.... Nói về lịch sử, sản phẩm của các hãng âm thanh thì e rằng các hướng dẫn viên của bảo tàng còn thua. Thay đổi đồ rất nhiều nhưng đi test chỉ dùng tối đa 3 bản nhạc (mà toàn bản nghe ko đã thấy hay, dễ nghe với đại đa số rồi). Em hỏi thì ổng bảo "không thích đánh đố hệ thống bằng các bản nhạc khó, chỉ cần nó chơi các bản nhạc "hay" hay hơn là được".

Hay như ông bô thích nước mắm của em. Tết về em múc hẳn cặp mic Shure gần chục củ, tuần trước về thấy ít hát hẳn đi, em tưởng ốm hoặc chán karaoke rồi. Tối thứ 7 cả nhà bà chị kéo nhau sang hát, được 2 bài thì bả kêu toáng lên "sao ko lấy cái mic Hàn Quốc" (990k).."hát cái mic này hết cả hơi". Moá...ông bô thích nước mắm của em mới lôi đồ cũ ra, cả nhà lại sôi động hành hạ em gần 6 tiếng. Hoá ra là sợ thằng con giận vì chê mic mới mua, nhưng hát ko nổi chứ ko phải ốm hay chán karaoke...

Thú chơi muôn màu lắm. Nhưng nói gì thì nói, vẫn ko hợp tiêu chí thớt của cụ.
😝😝😝😝😝

Bang lang

Xe điện
Trong điều kiện bình thường, mợ bị ảnh hưởng bởi khá nhiều luồng tư tưởng, có cái thụ động, có cái chủ động. Mợ thử các bản viết ở cung Thứ của Mozart xem, xem cái tâm hồn "mãi ko chịu già" khi có những khoảng lặng "phải suy tư" nó thế nào, chứ Beethoven chắc hợp với mợ lúc có tí cồn vào thôi.
Em mà uống vào thì bê xê lết đấy cụ chứ chả nghe nổi nhạc j, em chỉ 1/2 Margarita là Tây Tây rồi, đi đâu chỉ gọi cho đẹp thôi:)
Em hồi xưa rất thích một bản trong cái đĩa Tchaikovsky nhà em mà bi h ko biết tìm ở đâu, em chỉ nhớ nó có No 7. Viết cho piano , Cụ tìm được ko?

cadan

Xe container
Cụ làm em nhớ lại Norah Jones, một thời em nghe và nghêu ngao suốt. Em thích nghe nữ hát Jazz hơn nam, giọng thường rất khỏe và ngọt, các cụ nghe đi, nhất là con người khô như ngói như cụ chủ thớt

Vậy chắc cụ cũng thích Diana Krall

cadan

Xe container
Em thì khoái Diana Krall hơn là Norah Jones
Tiếc là em nghe Vinyl nhiều nên hơi khó tính khi mua đĩa mới thời nay
Nam thì cũng nhiều ca si hát jazz hay mà
Mỗi người có một sở trường, từ đó có những bài hay và hợp giọng...vì dụ như Norah hát Come Away with Me hay là What Am I To You? vô cùng da diết.

Vinyl thì e mua được đĩa Live in Paris của Krall, phải gọi là nghe phiêu luôn

Cô nàng cũng quá là sexy ...

Chỉnh sửa cuối:

NguyenAnhPhan

Xe container
Em mà uống vào thì bê xê lết đấy cụ chứ chả nghe nổi nhạc j, em chỉ 1/2 Margarita là Tây Tây rồi, đi đâu chỉ gọi cho đẹp thôi:)
Em hồi xưa rất thích một bản trong cái đĩa Tchaikovsky nhà em mà bi h ko biết tìm ở đâu, em chỉ nhớ nó có No 7. Viết cho piano , Cụ tìm được ko?
1 trích đoạn - có phải bản này không mợ 🙄🙄🙄

Chỉnh sửa cuối:

wave-tau

Xe container
Cụ để Karaoke qua một bên :-*
Việc gây cháy cái loa tress nó chả liên quan tới cái power-amp đó cả
Cụ không nên đặt nặng review ở món Hi-end này, nếu cụ muốn tìm hiểu nó thì hãy kiếm người có kinh nghiệm ghép loa đó,người chơi loa đó để học hỏi trực tiếp họ hoặc qua forum nào đó cũng ok ( tất nhiên họ phải có đủ tình trường ) vì môn phái này nó bao la lắm, và không phải số đông luôn là đúng trong trò chơi này tùy từng hoàn cảnh mà cụ tỷ
Cụ cũng không nên quá tin vào mấy tay kỹ sư hãng, vì nếu họ đúng thì giờ này cụ sẽ không cần phải đi lọ mọ kiếm cái amp làm gì
Bởi vậy nên đã nhiều năm em không đi coi Hi-end show
Tiếng bass tốt hay xấu thì bản chất vốn tự cái Loa nó phải có đủ khả năng kêu được tiếng người hẵng cụ, khi nó không tự nó làm được việc đó thì amp nào cũng chả giải quyết được việc gì hết,chưa kể có những cái amp đèn nó ăn đứt trong các phối ghép mà mấy cái ss amp phải nhè ra kể cả đảm bảo cho hệ thống có tiếng bass nghe khoái cái lỗ nhĩ

Cụ nói vậy thì cũng như so sánh CDs và LPs nhưng nếu cụ ở gần em thì em chạy trình diễn để cụ thấy là dù thông số CDs tốt mười lần hay hơn thế nữa thì cũng khó mà so bì, vấn đề là cụ đang ở chỗ nào mà thôi?khi cụ không đạt ngưỡng cụ sẽ thấy không có gì phải quan tâm tới LPs thì cụ đúng, nhưng cụ đạt tới ngưỡng khi cụ nhìn lại nó sẽ khác, vấn đề là cụ theo đuổi nó theo địn hướng nào?

Em khoái chơi thiết bị và khám phá cái mới cụ ui.
Nghe ngon rồi cơ mà vẫn chơi đôi dây trăm củ cho ló nhã mặc dù ngồi xa ngồi gần nghe thấy thay đổi rõ hơn là căng tai nghe dây. :D
Đổi để lấy cái mới, niềm vui chứ ko phải ko hợp tai, tiêu chí của em hơi khác cụ. :D

Hôm rồi lại thấy mấy thằng bảo hệ điều hành euphony chạy roon lab hay hqplayer hay ơi là hay, đang lọ mọ tìm thêm thiết bị đầu cuối NAA thử xem nó khác RAAT của roon labs khi chạy qua lan ko, à mạng em đầu từ toàn switch hịn, 10GB trong nhà và đi từ thẳng switch chính đến máy chơi nhạc, NAS synology cũng đuợc cắm 4 dây tăng tốc độ và hiệu năng, tầm này ai chơi cd cụ, quê chết. =))

cadan

Xe container

Tình ngờ e nghe Net radio phát bản này nghe yêu đời phết

Công nhận nhà Strauss sở trường các bản waltz

wave-tau

Xe container
Bạn này hát nhạc tiền chiến hóa ra cũng hợp ạ

Em nghe album ILLUMINANCE (2020) trên tidal nét căng mặc dù nghe trên loa vi tính.
Cụ mợ nào ko có tidal vào đây mua ủng hộ bạn ý. :D Trông đẹp mà nhân hậu thế chứ lị. :D

Asura

Xe tăng
Em chả biết nói j ngoài lại cảm ơn cụ.@};-@};-

Trong này em thích nhất clip 1 ( đầu tiên) mặc dù em có ngủ Quên trong tích tắc:). Nó có nhiều trạng thái, gần cuối em nghe đoạn rất quen thuộc, thậm chí còn gần như thuộc, ko biết có bị ăn cắp ko:-)
Clip 2, chỉ đoạn đầu em nghe được vì nhìn trạng thái của pianist cũng hơi tò mò, nhưng đoạn sau thăng giáng nhiều quá, em thấy hơi căng thẳng, em đành stop.
clip 3, em thích cụ ạ, phần 1 như cụ nói về Mozart, có nét ngây thơ, chả hiểu sao có giai điệu lặp đi lặp lại mà em cứ ngỡ nó như một câu hỏi vậy . Phần 2 lại chả ăn nhập với phần 1, chắc lại sâu lắng, suy tư:). Một đặc điểm nữa, tiếng piano Rất hay,
Clip 4, em nghe chưa thấy ấn tượng lắm.
Đây là một chiến thuật tâm lý em thử nghiệm để đưa mợ lại với âm nhạc classic đấy =)) Lợi dụng lúc mợ đang yếu đuối đó covid vật mà tấn công.

Nhạc của Rachmaninov khá cân bằng giữa truyền thống và cách tân, dữ dội và dịu êm...Sau khi thử bước vào lĩnh vực quy mô lớn như concerto, Rach thất bại với Piano Concerto số 1 vì cái tôi nhiều quá. Ông ấy đã tiếp thu thị hiếu của công chúng và điều chỉnh thành bản số 2. Nó đã thành công rực rỡ, đến với công chúng dễ dàng hơn. Cùng với Rhapsody on the Thames òf Paganini, PC2 trở thành "Rách của công chúng". Mợ nghe quen thì có thể trong tiềm thức của mợ đã bị ai đó đưa vào vì người nghe Rách đều thích nghe bản này cả. Còn những bản khác đa phần cần người nghe " chịu khó" một chút vì đó là Rách của Rach. PC3 (clip 2) còn là Rách đích thực của Rach vì ông ấy là nghệ sỹ piano cừ khôi với chiều cao gần 2m và bàn tay có thể bao phủ 13 phím (quãng 13) nên chơi đc PC3 ko phải "người" bình thường.

Đến Mozart, mợ chịu nghe cả tiếng đồng hồ một bản nhạc đã quá khủng rồi. Nói về khí nhạc, nhất là thiên tài kiểu Mozart thì em cũng ko biết bình thế nào cả. Lý giải theo cách thông dụng nhất thì PC 20 được viết khi Mozart đang ở đỉnh cao của sự nghiệp của cả nhạc công, nhạc trưởng và nhạc sỹ với suối nhạc trong sáng của mình (viết ở Cùng trưởng). Tự nhiên suy tư, u ám... với một bản cung thứ thì to chuyện rồi. Mợ chơi piano, nghe jazz chắc thấy đoạn đảo phách ngày từ đầu. Ngày nay, khán giả đã quen với jazz thì đó là chuyện nhỏ nhưng ngày đó, khán giả vẫn đang đắm chìm trong giai điệu mượt mà của thờ kỳ Baroque thì đó là cú sốc đấy. (Em bỏ nghe jazz một phần vì vậy. Ko muốn mất cảm nhận, chiêm nghiệm với classic). Trên đỉnh cao của sự nghiệp, Mozart đã nhìn thấy điều gì ? Đó vẫn là bí ẩn nhưng mỗi chúng ta đều có thời điểm chuyển tiếp từ trẻ con vô ******* người lớn suy tư. Mấy ai còn nhớ ? Nhưng nghe PC 20, Mozart giúp ta tìm lại thời khắc đó. Đoạn 2 ăn nhập với đoạn 1 trong cấu trúc chuẩn của concerto. Sau những cú sốc khi phát hiện ra "bí mật người lớn", chúng ta lại trở về với bản tính trẻ con của mình để tiếp nhận nó nhẹ nhàng hơn, làm tiền đề cho đoạn 3 cũng dữ dội nhưng ko còn u ám.... Em chém gió nhé, đừng gạch đá, tội em.

Nhìn chung, mợ có vẻ dễ tiếp nhận cấu trúc đơn giản hơn của thể loại Symphonic Poem. Để em đề xuất dần, trước tiên cứ Czadas, Di-gan nhỉ...sau đến Carmen Fantasy, Legende, BerCruse, Totentanz, Danse Macabre, Lark Ascending...

P/S. Cụ chủ "khô như ngói" mà mợ lại tương ngay Beethoven để hối lộ là sao!!! Em ko thấy cụ ấy chia sẻ nhiều nhưng tạm đoán cụ ấy hợp Mendelssohn hơn. Mợ thử xem, có khi lại ướt áp như nồm ẩm tháng giêng ấy chứ.

Chỉnh sửa cuối: