[Funland] Về Thể Loại Âm Nhạc Không Lời - Những nốt trầm bổng.

Asura

Xe tăng
Hì hì.. thực ra em ko biết quá sâu và hỏi ai nữa về mấy vụ này nhưng ông nội em hồi đó cũng có xe máy nhá chứ đừng nói bố cụ:)). Thế nên chả nghĩa lý j khi em kể ở đây vì em đang nghèo nhất, ít ra so với các cụ em chỉ có đôi loa vài triệu chứ ko phải mấy trăm củ. Nên nếu nói về âm thanh, em chỉ ngồi nghe thôi, và Jazz của cụ nữa.
Chưa tính cây Piano tầm 200k USD nữa nhỉ !!?

Mà quan tâm mấy cái thiết bị đó làm gì mợ ơi... Cái gì thuộc về quá khứ thì để nó ngủ yên đi thôi. Văn hóa - nghệ thuật có thể tụt lùi chứ khoa học kỹ thuật ko bao giờ ngừng tiến lên cả. Chỉ biết là, tụi em thời đó ở dưới nhìn lên, nhà mợ thuộc 0.001% Top rồi nên ko thể lấy những gì mợ trải qua để bảo cả xã hội cũng vậy :D

Năm 1998, em từ bỏ giấc mơ học Công nghệ thông tin Bách Khoa vì ko mua nổi cái máy tính nè, phải chuyển sang học Kinh tế vì chẳng mất đồng nào và ko cần tốn thời gian đến trường. Nên giờ em sùng bái công nghệ lắm. Trong lĩnh vực âm thanh còn tranh luận chứ nhóm điện ảnh tụi em sinh hoạt chẳng ông nào dám nói băng hình VHS cho hình ảnh tốt hơn đĩa BluRay cả

Chỉnh sửa cuối:

Bang lang

Xe điện

Mà quan tâm mấy cái thiết bị đó làm gì mợ ơi... Cái gì thuộc về quá khứ thì để nó ngủ yên đi thôi. Văn hóa - nghệ thuật có thể tụt lùi chứ khoa học kỹ thuật ko bao giờ ngừng tiến lên cả. Chỉ biết là, tụi em thời đó ở dưới nhìn lên, nhà mợ thuộc 0.001% Top rồi nên ko thể lấy những gì mợ trải qua để bảo cả xã hội cũng vậy :D
Vâng, em nhận sai roi mà, tại các cụ cứ nói mãi đấy chứ:). Em chỉ quan tâm bi h thôi, em đang nhìn lên so với các cụ và sẽ cố gắng kiếm tiền mua loa:)

wave-tau

Xe container
Cụ tiêm đi, em nói thật. Cụ có 2 thằng rồi còn sợ vô sinh hả?
Đúng hơn là ko có lý do để tiêm chứ ko phải lý do sợ tiêm. :D

Ta nên trao đổi mấy vụ loa đài, kỷ niệm này nọ để vui thoai, em cũng vì mợ bằng lăng tím mà tung mấy cái loa đài ra hỏi, cơ mà đôi khi cụ loitran nâng quan điểm lên cao quá, viết đi viết lại mệt đầu, ta lên đây chém gió mà cứ như họp hội nghị kể cũng ngại. :))

wave-tau

Xe container
Theo phong trào ko chỉ riêng loa đài mà nhạc cụ thỉnh thoảng cũng có clip thế này. :D

Bang lang

Xe điện

Năm 1998, em từ bỏ giấc mơ học Công nghệ thông tin Bách Khoa vì ko mua nổi cái máy tính nè, phải chuyển sang học Kinh tế vì chẳng mất đồng nào và ko cần tốn thời gian đến trường. Nên giờ em sùng bái công nghệ lắm. Trong lĩnh vực âm thanh còn tranh luận chứ nhóm điện ảnh tụi em sinh hoạt chẳng ông nào dám nói băng hình VHS cho hình ảnh tốt hơn đĩa BluRay cả
Cụ học cái j cũng giỏi nhỉ! Em thì học cái j cũng dốt. Em ko được tinh tế lắm nên trước đến nay dễ thoả mãn những j mình đang có. Vào trong này em mới biết được nghe nhạc chuẩn này nọ của các cụ. Cụ mà còn nói hình ảnh nữa chắc em thấy mình lạc hậu kinh khủng. Nhưng em nghĩ rôi, khi nào em phải kiếm được nhiều tiền em mới mua loa giống các cụ. Bi h em vẫn thấy ok khi nghe nhạc:)

wave-tau

Xe container

Có cụ ơi, " máy ảnh phim cho chất ảnh "thật" hơn máy kỹ thuật số ", rồi gần đây nhất "guơng lật cầm đeo nặng cổ chụp vẫn có cái chất hay hơn ko guơng lật." :))

Asura

Xe tăng
Có cụ ơi, " máy ảnh phim cho chất ảnh "thật" hơn máy kỹ thuật số ", rồi gần đây nhất "guơng lật cầm đeo nặng cổ chụp vẫn có cái chất hay hơn ko guơng lật." :))
Lĩnh vực nhiếp ảnh em ko tìm hiểu nên ko dám chém mạnh... Có điều với đà này chắc sắp có tuyên bố đồng hồ cơ Thụy Sĩ chạy chính xác hơn đồng hồ nguyên tử. Do đó, mấy cái đồng hồ Smart tự động lấy theo đồng hồ nguyên tử giá 3 triệu không thể chính xác bằng các đồng hồ cơ giá 300 triệu. Các bộ clock, XMOS.. trong các DAC, Player kỹ thuật số cao cấp lấy theo đồng hồ nguyên tử ko chính xác bằng vòng quay băng cối, đĩa than....

Trước các hệ điều hành vẫn ghi trên đĩa HDD thì bị chém tơi tả là đĩa HDD cũng quay tròn quay tròn. Giờ SSD ra đời, chip nhớ flash, tiếp theo chip nhớ silicon 3D thì ko thấy nói gì nữa

Chỉnh sửa cuối:

wave-tau

Xe container
Cụ học cái j cũng giỏi nhỉ! Em thì học cái j cũng dốt. Em ko được tinh tế lắm nên trước đến nay dễ thoả mãn những j mình đang có. Vào trong này em mới biết được nghe nhạc chuẩn này nọ của các cụ. Cụ mà còn nói hình ảnh nữa chắc em thấy mình lạc hậu kinh khủng. Nhưng em nghĩ rôi, khi nào em phải kiếm được nhiều tiền em mới mua loa giống các cụ. Bi h em vẫn thấy ok khi nghe nhạc:)
Sói mợ ko dính "thói hư tật xấu" nào à ? :D cái này chủ yếu mấy ông nhàn rỗi chứ phụ nữ ít quan tâm loa đài này nọ.

wave-tau

Xe container
Lĩnh vực nhiếp ảnh em ko tìm hiểu nên ko dám chém mạnh... Có điều với đà này chắc sắp có tuyên bố đồng hồ cơ Thụy Sĩ chạy chính xác hơn đồng hồ nguyên tử. Do đó, mấy cái đồng hồ Smart tự động lấy theo đồng hồ nguyên tử giá 3 triệu không thể chính xác bằng các đồng hồ cơ giá 300 triệu. Các bộ clock, XMOS.. trong các DAC, Player kỹ thuật số cao cấp lấy theo đồng hồ nguyên tử ko chính xác bằng vòng quay băng cối, đĩa than..
Lần này đến luợt em can cụ vụ dac với LP. :))

wave-tau

Xe container
Cụ asura với mợ bằng lăng tím chắc biết hết tên tất cả bản nhạc này ?
Cũng là gợi ý cho em có list nghe. :D

Asura

Xe tăng
Lần này đến luợt em can cụ vụ dac với LP. :))
À, em xin lỗi. Nhưng cụ nhắc em mới nhớ bọn Đức rỗi hơi đi kiện xe điện vì ko gây tiếng động như xe xăng lên bàn con ko biết đường mà tránh. Yêu cầu xe điện phải lắp thêm bộ phận tạo tiếng ồn

Asura

Xe tăng
Em chịu cụ ạ. Vài tỷ bản nhạc rồi, ai mà nghe cho hết được. Những bản nào nghe thấy hay em mới nhớ chứ ko ấn tượng gì thì xóa cho gọn bộ nhớ. Trước em còn bị mẹ đánh đòn suốt ngày vì tội đọc sách xong là xé mấy trang có thông tin hữu ích, bỏ riêng ra một góc, phần còn lại gấp máy bay, làm diều...

Giờ còn hơn thế vì ko ai đánh đòn nữa nhưng sách thì ko vứt mà để sau mở thư viện chơi. Ảnh ko bảo giờ chụp vì có cái gì ấn tượng nó lưu trong tiềm thức rồi, nó là của riêng mình. Nhạc em lưu cũng ko quá 10k bài, chưa hết 1TB..

Chỉnh sửa cuối:

Asura

Xe tăng
Em tai trâu, chả thấy difference j cả. Na ná nhau cụ a
Cụ ấy "chêu" mợ đấy mà... Vụ này nói mãi mà mợ cố tình quên (bệnh của người đẹp). Âm thanh ghi qua cái mic vài đồng, đưa lên Youtube miễn phí với chất lượng lossy (Mp3, AC2)... đem đi đánh giá cây đàn 1 triệu USD, kiểu như đem thước thợ may ra so sánh đường kính của các biến thể Covid

Chưa kể mợ này còn chơi Cello Suite No.1 của Bach. Chơi bản này chỉ cần sai kỹ thuật (cố tình) một chút thôi là âm thanh đã khác rồi

Chỉnh sửa cuối:

Bang lang

Xe điện
Ko cụ, em biết vài bài thôi, em có trí nhớ kém về các chữ mà mình ko đọc được như kiểu ký tự, mà kể cả tên người em cũng khó nhớ ấy. Em lên đại học mà nhìn bạn cấp 3 chỉ thấy quen thôi. Thỉnh thoảng gặp ai mà quen quen, họ cười với mình là mình cũng phải cười lại, ko dám hỏi là có quen nhau ko ấy:)

NguyenAnhPhan

Xe container
Một bộ phim ...câm (vẫn đúng tiêu chí của cụ chủ thớt) :D . Em biết các cụ mợ thừa sức hiểu nội dung nó muốn nói gì nhưng khổ cái nó làm huyết áp em tăng mỗi khi xem vì nó tổ hợp của đầy đủ : bản nhạc nền hay, dàn nhạc tốt, ghi âm tuyệt vời, hệ thống âm thanh đỉnh cao, phong cách diễn viên...

Nên em cứ ngứa lưỡi..

... Nàng mua tặng chàng yêu CD Album Totentanz (Vũ điệu tử thần) của Lizst. Chàng rất hạnh phúc thưởng thức nhưng chàng luôn nghe thấy tiếng "cành cây gãy" ở cuối bài dù đã tìm mọi nguyên nhân mà ko thấy. Nàng bức xúc đem CD đến hiệu đĩa thắc mắc. Chủ hiệu đĩa đổi vài lần vẫn vậy... thử nghe bằng hệ thống của nhà vẫn thế. Chắc đôi này dở hơi - hắn tự nhủ.

Một buổi tối lãng mạn, chàng đưa nàng đi nghe trực tiếp bản nhạc trên. Sau đoạn bùng nổ cuối bài, người nhạc trưởng vô cùng phấn khích nên đã bẻ gãy chiếc đũa chỉ huy. Cũng có thể ông ấy cho rằng bản nhạc này phải kết thúc bằng âm thanh như vậy vì ở nhà ông ấy có hẳn một bộ sưu tập những cây đũa chỉ huy đã gãy.

Vậy, nguyên nhân do đâu !!?? Đó là hệ thống âm thanh đỉnh cao, nó tái hiện đầy đủ những chi tiết nhỏ nhất, để thể những đầy đủ nhất các cung bậc cảm xúc của người nghệ sỹ khi thả hồn vào tác phẩm.

P/S. Cho nên, trước khi nói đến những tiêu chí không thể định lượng, cao xa ở đâu đó, hãy bắt đầu từ những điều cơ bản nhất của kỹ thuật âm thanh.
Được đó. Chuyện này làm em nhớ tới 1 tác phẩm văn học nào đó (quên không nhớ được)...ở những dòng cuối - khi miêu tả không gian trở lại tĩnh lặng và nhân vật chính đang bước tiếp trên con đường đời của mình --> Đột nhiên cảm thấy tiếng động như tiếng thở - hay rên của cái gì (con gì) đó. Mà tìm mãi không ra. Để lại cái sự ám ảnh cho người xem. Và cả tò mò với nỗi sợ sợ...
- Sao cô nàng trong truyện đó lại tặng ny 1 bản nhạc "tử thần" thế nhở 🙄🙄🙄. Hay là có ý sâu xa chăng. Giống một kiểu báo trước một cách rất là...he he.
-> Cụ Asura nghĩ sao nhỉ 🤔

Bang lang

Xe điện
Được đó. Chuyện này làm em nhớ tới 1 tác phẩm văn học nào đó (quên không nhớ được)...ở những dòng cuối - khi miêu tả không gian trở lại tĩnh lặng và nhân vật chính đang bước tiếp trên con đường đời của mình --> Đột nhiên cảm thấy tiếng động như tiếng thở - hay rên của cái gì (con gì) đó. Mà tìm mãi không ra. Để lại cái sự ám ảnh cho người xem. Và cả tò mò với nỗi sợ sợ...
- Sao cô nàng trong truyện đó lại tặng ny 1 bản nhạc "tử thần" thế nhở 🙄🙄🙄. Hay là có ý sâu xa chăng. Giống một kiểu báo trước một cách rất là...he he.
-> Cụ Asura nghĩ sao nhỉ 🤔
Cụ hỏi thế này thì bố cụ Asura cũng chịu vì cụ ấy có biết j xảy ra giữa 2 nhân vật đâu:). Cụ dạo này khỏe ko?

NguyenAnhPhan

Xe container
Cụ hỏi thế này thì bố cụ Asura cũng chịu vì cụ ấy có biết j xảy ra giữa 2 nhân vật đâu:). Cụ dạo này khỏe ko?
Em không khỏe lắm. Em nhọc vì cái mũi á. Thời tiết là nó khó chịu. Và nó lại ngoáy cái con người em khó chịu.
- Mợ khỏi chưa ạ. Không đi chân đất nghe nhạc nha mợ (hề. Phải nói thế. Vì hè rồi. Ốm - lành - khỏe - nhão) cứ chân trần thôi. "Cái chấm giẫm mà đau" đó nó không thích lạnh ợ

Bang lang

Xe điện
- Không đi chân đất nghe nhạc nha mợ (hề. Phải nói thế. Vì hè rồi. Ốm - lành - khỏe - nhão) cứ chân trần thôi. "Cái chấm giẫm mà đau" đó nó không thích lạnh ợ
Cụ có thể giải thích cho em cái này nghĩa là gì được ko? E thực sự ko hiểu. Em nghe nhạc bằng tai mà, liên quan j đến chân đâu?

Bang lang

Xe điện
Cụ ấy "chêu" mợ đấy mà... Vụ này nói mãi mà mợ cố tình quên (bệnh của người đẹp). Âm thanh ghi qua cái mic vài đồng, đưa lên Youtube miễn phí với chất lượng lossy (Mp3, AC2)... đem đi đánh giá cây đàn 1 triệu USD, kiểu như đem thước thợ may ra so sánh đường kính của các biến thể Covid

Chưa kể mợ này còn chơi Cello Suite No.1 của Bach. Chơi bản này chỉ cần sai kỹ thuật (cố tình) một chút thôi là âm thanh đã khác rồi
Em thì tưởng nói thật, căng hết tai ra chả thấy khác nhau. Mà các cụ cũng móc máy kinh nhỉ!