[Funland] Về Thể Loại Âm Nhạc Không Lời - Những nốt trầm bổng.

Asura

Xe tăng
Được đó. Chuyện này làm em nhớ tới 1 tác phẩm văn học nào đó (quên không nhớ được)...ở những dòng cuối - khi miêu tả không gian trở lại tĩnh lặng và nhân vật chính đang bước tiếp trên con đường đời của mình --> Đột nhiên cảm thấy tiếng động như tiếng thở - hay rên của cái gì (con gì) đó. Mà tìm mãi không ra. Để lại cái sự ám ảnh cho người xem. Và cả tò mò với nỗi sợ sợ...
- Sao cô nàng trong truyện đó lại tặng ny 1 bản nhạc "tử thần" thế nhở 🙄🙄🙄. Hay là có ý sâu xa chăng. Giống một kiểu báo trước một cách rất là...he he.
-> Cụ Asura nghĩ sao nhỉ 🤔
Cụ suy luận như thám tử ấy, xa quá em ko theo kịp.

Cái clip đó một phần là quan điểm của em về âm nhạc và hệ thống âm thanh phục vụ nó. Phần còn lại là ý nghĩa của bản nhạc quá rộng mà em chưa lĩnh hội được. Vũ điệu tử thần là một câu chuyện ngụ ngôn bằng hội hoạ từ thời Trung Cổ trong Thiên Chúa giáo. Liszt và Saint-Saens là bạn cũng là đối thủ. Liszt luôn tự hào đứng đầu mọi nghệ sỹ chơi Piano và đứng thứ 2 về chơi Pipe organ, người đứng đầu là Saint-Saens. Cả hai ông này đều dùng chất liệu thánh ca Gregorian và Ngày phán xét Dies Irae để viết hai tác phẩm Symphonic Poem nổi tiếng cùng mang tên Vũ điệu tử thần: Totentanz (tiếng Đức) của Liszt và Danse Macabre (Pháp) của Saint-Saens. Em ko biết tiếng Latin và ko hiểu về âm nhạc Thiên chúa giáo nên mới cảm nhận đc phần "rùng rợn, huyền bí", còn linh thiêng và triết lý thì phải cầu cứu các cao nhân khác.

wave-tau

Xe container
Em tai trâu, chả thấy difference j cả. Na ná nhau cụ a
Em thì tưởng nói thật, căng hết tai ra chả thấy khác nhau. Mà các cụ cũng móc máy kinh nhỉ!
Cái này em hỏi thật mà, cùng 1 phòng, 1 mic, khoảng cách thì có thể nhận ra cái Khác Nhau giữa các đàn, mợ đọc mấy còm đầu ở video cũng có nguời viết về cái sự khác. Còn có bài khó hơn nữa là 3 đàn không đề giá truớc, sau đấy chơi cùng điều kiện như trên, hỏi đàn nào là đàn rẻ cái nào là triệu đô sẽ khối nguời đoán truợt, mắt nhìn đôi khi còn sai thì tai em nghĩ có sự "cảm tính" cao hơn. :D

Bang lang

Xe điện
Cái này em hỏi thật mà, cùng 1 phòng, 1 mic, khoảng cách thì có thể nhận ra cái Khác Nhau giữa các đàn, mợ đọc mấy còm đầu ở video cũng có nguời viết về cái sự khác. Còn có bài khó hơn nữa là 3 đàn không đề giá truớc, sau đấy chơi cùng điều kiện như trên, hỏi đàn nào là đàn rẻ cái nào là triệu đô sẽ khối nguời đoán truợt, mắt nhìn đôi khi còn sai thì tai em nghĩ có sự "cảm tính" cao hơn. :D
Thế cụ đoán chuẩn ko? Em may ra ở mgoai nghe còn phân biệt được. Nhưng từ 6k mà lên 1m thì phải khác nhau rõ chứ nhỉ, đằng này ko khác mấy.

wave-tau

Xe container
Thế cụ đoán chuẩn ko? Em may ra ở mgoai nghe còn phân biệt được. Nhưng từ 6k mà lên 1m thì phải khác nhau rõ chứ nhỉ, đằng này ko khác mấy.
Em không nhận ra đuợc.
Còn đàn hay nhạc cụ nói chung em nghĩ nếu đã làm theo 1 chuẩn nào đấy với công nghệ ngày nay sự khác nhau Ko rõ rệt, có chăng là những hãng truyền thống, lâu đời làm maketing hoặc chính những nguời chơi nhạc làm maketing kiểu như buổi hoà nhạc này được nghệ sĩ này chơi với cây đàn ngần này chẳng hạn, nguời có tiền bỏ ra mua vé cũng cảm thấy "yên tâm " hơn là tay này chơi cái đàn trăm đô mẽo. :D

Nghe các tay hifi nói về bản nhạc nào đấy thu mà nghe ra đuợc có nhạc công chơi sai nốt lọ, bỏ nốt chai em ko tin lắm, cũng có lần biết 1 cô chơi violin cho dàn nhạc giao huởng của thành phố nơi em ở, hỏi cô ý về những cái mấy tay chơi hifi chia sẻ, cô ý nói chả bao giờ nghe đuợc. Tất nhiên em tin lời cô ý hơn là mấy tay chơi hifi. :D
À mấy cô này giữ dáng cực, em nguỡng mộ lắm ý, chắc ngoài 50 rồi mà guơng mặt đẹp, nhân hậu, dáng như gái hăm mấy. :D

Bang lang

Xe điện
Em không nhận ra đuợc.
Còn đàn hay nhạc cụ nói chung em nghĩ nếu đã làm theo 1 chuẩn nào đấy với công nghệ ngày nay sự khác nhau Ko rõ rệt, có chăng là những hãng truyền thống, lâu đời làm maketing hoặc chính những nguời chơi nhạc làm maketing kiểu như buổi hoà nhạc này được nghệ sĩ này chơi với cây đàn ngần này chẳng hạn, nguời có tiền bỏ ra mua vé cũng cảm thấy "yên tâm " hơn là tay này chơi cái đàn trăm đô mẽo. :D

Nghe các tay hifi nói về bản nhạc nào đấy thu mà nghe ra đuợc có nhạc công chơi sai nốt lọ, bỏ nốt chai em ko tin lắm, cũng có lần biết 1 cô chơi violin cho dàn nhạc giao huởng của thành phố nơi em ở, hỏi cô ý về những cái mấy tay chơi hifi chia sẻ, cô ý nói chả bao giờ nghe đuợc. Tất nhiên em tin lời cô ý hơn là mấy tay chơi hifi. :D
À mấy cô này giữ dáng cực, em nguỡng mộ lắm ý, chắc ngoài 50 rồi mà guơng mặt đẹp, nhân hậu, dáng như gái hăm mấy. :D
Đàn có khác đấy cụ. Đàn đắt là làm bằng thủ công và phụ thuộc vào chất liệu nữa chứ ko phải công nghệ. Cụ phải thử mới cảm nhận được. Ví dụ khi cụ vừa nghe nó cũng ra âm thanh và thấy hài lòng. Nhưng khi cụ thử cái đắt tiền thì âm thanh vừa ấm vừa vang, nó sắc nét, ko bi tạp âm khác khi ngân... còn vụ đánh sai em ko tin, nhạc trưởng lù lù ra đấy, chơi sai là bị ném đũa vào mặt ấy chứ lấy đâu ra mà thu cho các cụ đàm luận.
Còn vụ cô gái xinh em ko biết:). Cụ hay trăn trở phết nhỉ!

Chỉnh sửa cuối:

Asura

Xe tăng
Đàn thì mợ Bằng lăng nói rồi, em cũng ko có ý kiến, chất liệu và công nghệ chế tạo cũng giống mớ linh phụ kiện audio thôi. Gỗ spur gì đó là vật liệu cộng hưởng âm tốt nhất, ko thêm hay bớt hài âm nào. Giờ nó hiếm nên đắt, có vật liệu thay thế rồi (hình như sợi carbon đặc biệt và vẫn đắt). Tiến bộ công nghệ sẽ làm đàn piano rẻ nhánh đi thôi vì cái soundboard của nó chế tạo khá dễ. Violin chắc lâu hơn bởi nó dùng cộng hưởng thùng hoàn toàn nên chế tạo khuôn đúc ko đơn giản ngay được.

Còn tay hifi của cụ có thể đúng đấy vì ko phải nhạc nào cũng có nhạc trưởng hoặc ông giám đốc âm nhạc kỹ tính. Các album Pop rock sai là thường nhưng mấy ai để ý vì giải điệu đơn giản, ngắn...có sai cũng ko lộ liễu. Nhạc classic có nhạc trưởng cũng sai nhiều, cụ đi nghe mấy dàn nhạc của VN sẽ thấy thôi.

Mấy tay nghề YouTube để phân biệt đàn thì em vẫn thấy lạ. Chất lượng âm thanh từ khâu thu đến phát bằng đồ lởm, ko có kỹ sư âm thanh chủ trì...lên ytb lại toàn dùng AI để tunning lại, chưa kể còn có thể nghe bằng loa tivi, máy tính... Âm thanh méo cả chục lần rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Bang lang

Xe điện
Đàn thì mợ Bằng lăng nói rồi, em cũng ko có ý kiến, chất liệu và công nghệ chế tạo cũng giống mớ linh phụ kiện audio thôi. Gỗ spur gì đó là vật liệu cộng hưởng âm tốt nhất, ko thêm hay bớt hài âm nào. Giờ nó hiếm nên đắt, có vật liệu thay thế rồi (hình như sợi carbon đặc biệt và vẫn đắt). Tiến bộ công nghệ sẽ làm đàn piano rẻ nhánh đi thôi vì cái soundboard của nó chế tạo khá dễ. Violin chắc lâu hơn bởi nó dùng cộng hưởng thùng hoàn toàn nên chế tạo khuôn đúc ko đơn giản ngay được.

Còn tay hifi của cụ có thể đúng đấy vì ko phải nhạc nào cũng có nhạc trưởng hoặc ông giám đốc âm nhạc kỹ tính. Các album Pop rock sai là thường nhưng mấy ai để ý vì giải điệu đơn giản, ngắn...có sai cũng ko lộ liễu. Nhạc classic có nhạc trưởng cũng sai nhiều, cụ đi nghe mấy dàn nhạc của VN sẽ thấy thôi.

Mấy tay nghề YouTube để phân biệt đàn thì em vẫn thấy lạ. Chất lượng âm thanh từ khâu thu đến phát bằng đồ lởm, ko có kỹ sư âm thanh chủ trì...lên ytb lại toàn dùng AI để tunning lại, chưa kể còn có thể nghe bằng loa tivi, máy tính... Âm thanh méo cả chục lần rồi.
Em chả cãi với người tai thính như cụ nhưng quả thật em chỉ thấy hát sai nhạc thôi.

Asura

Xe tăng

Bang lang

Xe điện
https://phuongvu.me/khan-gia-phat-hien-duoc-bao-nhieu-loi-sai-khi-ban-bieu-dien/

Nè mợ, em cũng lười tìm chỉ tiết. Violin còn sai nhiều hơn. Mợ nghe mấy bản nhạc Việt có violin đệm sẽ thấy thường xuyên. Em nhớ đặc biệt bộ đệm của cả sỹ Quỳnh Lan, nàng này hay hát acoustic, ko dùng nhạc cụ điện tử nên rõ lắm.
Em tưởng chỉ có dạng phọt phẹt như em mới mắc. Đúng là lúc em chơi một mình thì chả lỗi mấy, nhưng khi thu hoặc trước mặt người khác thì sai tè le.. tâm lý đó cụ.

NguyenAnhPhan

Xe container
Em đỡ nhưng bọn trẻ nhà e bị lây, hqua sốt cao cụ a. Hy vọng e ko bị hậu covid.
Em không có kinh nghiệm về bệnh này (vì chưa bị). Cơ mà chắc chắn nên bù nước (uống nước dừa thì tốt), ăn trái cây giầu A, C, ăn đồ ăn mát...

NguyenAnhPhan

Xe container
Chúc cccm cuối tuần vui vẻ nhé.
Nay Hạ Long đông khách lắm. 😊

Bang lang

Xe điện
Ko chuyên nghiệp cụ ạ. Nhưng hồi xưa em vác guitar hát hò chả xấu hổ j cả. Em nhớ hồi bon em đi Yên Tử gặp một đội ( đội này đã đi làm), bọn em giao lưu vui phết. Hồi đó hiểu nhau, anh ở đội kia và em cùng đệm cho cả 2 đội hát, anh ấy thấy em chơi ko có móng còn nhường em, lúc về còn đưa cho cái card, bảo khi nào ra trường cần anh giúp thì gọi. Đôi khi có âm nhac vui lắm! Hồi xưa em còn đi thi hát ấy, Cảm giác cùng chơi đàn với nhau rất thích. Hồi xưa em đi học về, có hôm buồn re vào nhà cậu bạn. Nó có ban nhạc rock. Nó thấy em ko nói gì, ngồi im, nó đưa cho em cái guitar điện rôi hỏi chơi ko? Em bảo có: thế là nó viết hợp âm ra rồi hướng dẫn em cách dùng guitar điện, tầm 30 phút em và nó hoà tấu được Wonderful tonight của Eric Clapton. Cảm giác đó hay lắm cụ. Hay hơn mình nghe nhiều. Thế nên em mới bảo cụ và cụ Asura hoc đi mà.

NguyenAnhPhan

Xe container
Ko chuyên nghiệp cụ ạ. Nhưng hồi xưa em vác guitar hát hò chả xấu hổ j cả. Em nhớ hồi bon em đi Yên Tử gặp một đội ( đội này đã đi làm), bọn em giao lưu vui phết. Hồi đó hiểu nhau, anh ở đội kia và em cùng đệm cho cả 2 đội hát, anh ấy thấy em chơi ko có móng còn nhường em, lúc về còn đưa cho cái card, bảo khi nào ra trường cần anh giúp thì gọi. Đôi khi có âm nhac vui lắm! Hồi xưa em còn đi thi hát ấy, Cảm giác cùng chơi đàn với nhau rất thích. Hồi xưa em đi học về, có hôm buồn re vào nhà cậu bạn. Nó có ban nhạc rock. Nó thấy em ko nói gì, ngồi im, nó đưa cho em cái guitar điện rôi hỏi chơi ko? Em bảo có: thế là nó viết hợp âm ra rồi hướng dẫn em cách dùng guitar điện, tầm 30 phút em và nó hoà tấu được Wonderful tonight của Eric Clapton. Cảm giác đó hay lắm cụ. Hay hơn mình nghe nhiều. Thế nên em mới bảo cụ và cụ Asura hoc đi mà.
Em sắp lẫn rồi. Nên học đàn thì chịu ạ. Tiếng máy khoan tốt - dở, máy mài ok hay sắp die...em biết ngay. Chứ giờ bẩu tập gõ phím hay ke nốt trên dây đàn thì em thua ợ ☹