[Funland] Về ngành công nghiệp luyện kim của Việt Nam

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nay bác mới nghĩ ra?
Cách đây gần 3 chục năm Đài đã xây dựng cả 1 trung tâm hiện đại, lúc đông nhất họ đã gọi được hơn 2000 nhà khoa học Liên Xô sang làm việc.
Họ cũng nghĩ lúc đó Liên Xô vừa đổ, nước Nga với ông tổng thống cả ngày say xỉn, trả thêm tiền lương sẽ kêu gọi được các nhà khoa học Nga là sẽ hứng hết thành tựu đạt được của cả thời Xô Viết,... Đừng ai nói người Đài quá kém, nhưng thực tế chứng minh họ chưa đủ giỏi để đón nhận.
Còn VN?
Đài Loan trước đây có ngành chăn nuôi lợn rất phát triển, cao nhất họ đã cấp tới 40% thịt lợn ở thị trường Nhật. Năm 2000 ở nước họ xảy ra dịch LMLM, đàn lợn ở nước họ giảm hẳn. Ai (các chuyên gia nông nghiệp thế giới) khi đó cũng nghĩ là VN sẽ thay thế Đài Loan, vì các nước khác trong khu vực có đàn lợn rất nhỏ. Nhưng thực tế cũng chẳng diễn ra như vậy!
Nói vậy cũng chưa chuẩn, đồng ý là thuê thì không nắm được kinh nghiệm và công nghệ ngay nhưng nó cũng giúp mau đến đích hơn nếu thuê đúng người và chịu đầu tư dài hơn đúng mục đích.

coolpix8700

Xe ngựa
Nói vậy cũng chưa chuẩn, đồng ý là thuê thì không nắm được kinh nghiệm và công nghệ ngay nhưng nó cũng giúp mau đến đích hơn nếu thuê đúng người và chịu đầu tư dài hơn đúng mục đích.
Giống như ông thầy tìm được người nối nghiệp?
Chuyện đó thời nay chỉ còn nhớ lại trong cổ tích, hay bây giờ vẫn đang đọc được từ các thông điệp của vin gờ dúp với cái xe vỏ ý duột mẹc hay bỉm đang sắp da!

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Giống như ông thầy tìm được người nối nghiệp?
Chuyện đó thời nay chỉ còn nhớ lại trong cổ tích, hay bây giờ vẫn đang đọc được từ các thông điệp của vin gờ dúp với cái xe vỏ ý duột mẹc hay bỉm đang sắp da!
Không phải thầy tìm người nối nghiệp, nhưng thuê thằng tay nghề cao thì khác thuê thằng học việc làm chứ.

xebetong

Xe container
Chưa chắc đủ trình để khoan như vậy
Có chiếu trên tivi, đây là thành tựu khkt vì mình không phải mua nòng thành phẩm của nước ngoài nữa
Nhưng thể hiện cái luyện kim = 0
Thôi đừng bốc thơm nhau nữa

cx_tk

Xe tải
Em làm bên xe cẩu, đang xây dựng cho thép hoà phát trong quảng ngãi ạ.
Hôm nọ đóng con cẩu thùng mới keng, dùng quang cẩu hàng việt nam chất lượng cao cẩu mã hàng 3 tạ thì 4 quang gẫy như bánh đa....
May là không thiệt hại về người ạ

qkace

Xe điện
Theo em thì các cụ đừng thần thánh hóa ngành luyện kim này vì luyện kim chỉ tạo ra nguyên liệu cho các ngành cơ khí chế tạo khác thôi, tây gọi là upstream products. Các ngành khác sử dụng phôi này để tạo nên các thành phẩm, hoặc chỉ là bán thành phẩm thì lúc đó mới mang nhiều yếu tố công nghệ, mà thực chất là tạo ra giá trị gia tăng cho phôi từ luyện kim nói trên, gọi là downstream products.

Hầu hết các sản phẩm của luyện kim (phôi) đều có thể mua, quy trình sản xuất hoặc công nghệ, các hãng sẵn sàng chuyển giao cho các cụ từ máy móc thiết bị cho tới nguyên liệu thô. Các cụ chỉ việc xem thị trường có đủ lớn để sinh lời cho khoản đầu tư đó không thôi.

Mọi nghiên cứu trong ngành luyện kim đều được đăng tải trên các tạp chí chuyên ngành, cốt là để làm sao các nghiên cứu được quan tâm và được áp dụng sớm nhất. Ai cũng cần bán sản phẩm khi nó được giá chứ khi ai cũng tìm hiểu được thì còn gì là giá trị.

Sơ bộ là luyện kim cũng thường thôi các cụ ạ, không ghê gớm lắm đâu, như bất kể ngành nghề nào mà các cụ đang tham gia có chăng là ngành này suất đầu tư hơi lớn nên phải cẩn trọng hơn thôi.

vanphiet

Xe buýt
Em học cơ khí chỉ nhớ ngày xưa các thầy bảo việt nam có loại thép các mác tốt lắm.hình như ở đa hội.

ca_kiem

Xe container
Tiện thể em vào bảo tàng không quân nhìn thấy xác động cơ của B52 qua mấy chục năm mưa gió lăn lóc.

cophaiycula

[Tịch thu bằng lái]
Tài nguyên dùng để nuôi báo cô hơn 3% dân số thì tiền đâu mà phát triển.

Loe_hờ lú

Xe điện
Hổm rồi em cụgx vào bảo tàng lịch sử.
Có 2 hiện vật khiến em sửng sốt là động cơ b52 và pháo siêu lớn mà đặt trên tàu chiến pháp từ thời xâm lược việt nam thế kỷ 19 tìm thấy tại sông Sài Gòn gần bến Nhà Rồng

Cả hai đều sáng bóng, ánh lên chất thép bất kể phơi mưa gió cả thế kỷ.

Mà liên quan em mua con dao gặp Victoinox của a Thuỵ Sỹ thép VG10 quá chuẩn. Thép cắt giấy a4 ngọt lừ

Các cụ cho em hỏi phân cấp thép cao cấp với ạ

Láu

Xe điện
Chào cccm,

Luyện kim (LK) là trụ cột của một đất nước muốn phát triển công nghiệp chế tạo và sản xuất. Em cũng nghe nhiều chuyện phiếm về ngành LK của VN, đại loại:
- Ngành này của VN rất kém, đến cái kim, lưỡi dao cạo râu, bấm móng tay vẫn phải nhập vì phôi để làm cái này rất khó.
- LK của mình chỉ làm gia công. Phôi phải nhập khẩu.
- LK của VN đã chủ động dc. Bằng chứng là các nhà máy của Quân đội đã sản xuất dc các vũ khí chất lượng cao, mà vũ khí thì đòi hỏi kỹ thuật LK rất cao.
...........
Cccm ở đây làm cơ khí, quân đội cũng có. Cccm có thể chia sẻ về hiện trạng ngành LK của VN dc ko ạ.

Tiện thể em cũng hỏi luôn:
1. Tỷ lệ nội địa hóa oto và xe máy của VN được bao nhiêu % rồi ạ? Mình đã sx được cục máy chưa?
2. Các hãng ô tô/xe máy nước ngoài có nhà máy ở VN (Toyota, Honda, Mercedes... ) thì 100% cái xe dc sản xuất tại nhà máy của họ ở VN hay có nhập phụ kiện?
E đọc đâu đó là viên bi ở đầu bút bi, có Nhật, Đức và 1 vài nước là sx đc, các nước khác muốn sx bút bi phải nhập bi từ Nhật. Cách đây có vài năm TQ mới sx đc, e ko nhớ lắm link ở đâu ạ

s63 AGM

Xe tăng
Tàu xây nhà máy Gang Thép (nhưng gốc công nghệ cũng là của anh LX) nhưng quy hoạch vùng là của anh cả đỏ nhé cụ. Trong đó có 2 nhà máy lớn là Diesel Sông Công và cơ khí Phổ Yên, cộng với các nhà máy cơ khí công cụ dưới HN hình thành một quy trình khép kín để hướng tới CNH. Tiếc là đầu anh LX to như con voi, nhưng cái đuôi là thằng đệ thì bé như đuôi chuột, chỉ quen bóc ngắn cắn dài:(.
Da. Cụ nói đúng. gốc gác của cái Công nghệ ở T́n là của nga viện tro cho TQ sau ww2

dannongthon

Xe tăng
E đọc đâu đó là viên bi ở đầu bút bi, có Nhật, Đức và 1 vài nước là sx đc, các nước khác muốn sx bút bi phải nhập bi từ Nhật. Cách đây có vài năm TQ mới sx đc, e ko nhớ lắm link ở đâu ạ
TQ mới sản xuất được ngòi bút bi năm 2017 nhưng dự tính đến 2019 mới thương mại hóa nghĩa là hiện tại 100% bút bi sản xuất ở TQ chưa dùng ngòi TQ!

dannongthon

Xe tăng
Tàu xây nhà máy Gang Thép (nhưng gốc công nghệ cũng là của anh LX) nhưng quy hoạch vùng là của anh cả đỏ nhé cụ. Trong đó có 2 nhà máy lớn là Diesel Sông Công và cơ khí Phổ Yên, cộng với các nhà máy cơ khí công cụ dưới HN hình thành một quy trình khép kín để hướng tới CNH. Tiếc là đầu anh LX to như con voi, nhưng cái đuôi là thằng đệ thì bé như đuôi chuột, chỉ quen bóc ngắn cắn dài:(.
Thực ra LX cũng khổ vì chơi với thằng em Việt vừa ngu vừa tham lại còn bố láo!

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra LX cũng khổ vì chơi với thằng em Việt vừa ngu vừa tham lại còn bố láo!
Theo mình biết thì thời bao cấp VN đói ăn LX nó viện trợ cho loại lương thực mà mình gọi là bobo ( lúa miến hay còn gọi là cao lương). Giờ có điều kiện mình tìm hiểu thì cao lương là một loại lương thực cực phẩm ( nó chính là cao lương trong câu " cao lương mỹ vị") . Về VN dốt quá không biết chế biến, để nguyên nấu nên ăn vào như nào ra như vậy.

Civic to Merc.

Xe container
Theo mình biết thì thời bao cấp VN đói ăn LX nó viện trợ cho loại lương thực mà mình gọi là bobo ( lúa miến hay còn gọi là cao lương). Giờ có điều kiện mình tìm hiểu thì cao lương là một loại lương thực cực phẩm ( nó chính là cao lương trong câu " cao lương mỹ vị") . Về VN dốt quá không biết chế biến, để nguyên nấu nên ăn vào như nào ra như vậy.

Nấu dư nào cụ kể đi?

E còn nhớ nó màu xanh đen gần màu đỗ xanh và vằn vằn, rang lên cho đường vào ăn mà vẫn cứng như đá nhai trẹo cả quai hàm =)). May là chỉ ăn chơi chơi chứ ko trừ bữa :D

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Nấu dư nào cụ kể đi?

E còn nhớ nó màu xanh đen gần màu đỗ xanh và vằn vằn, rang lên cho đường vào ăn mà vẫn cứng như đá nhai trẹo cả quai hàm =)). May là chỉ ăn chơi chơi chứ ko trừ bữa :D
Cụ ăn cháo bobo do bọn Nga nó nấu chưa, ngon nhắm. Các cụ đi Nga nói ở bên đấy bệnh nhân được bồi bổ bởi loại cháo này đới.
Còn bình thường chẳng ai ăn kiểu mình cả, họ nghiền thành bột và kéo sợi như sợi mỳ rồi mới ăn.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
C
Nấu dư nào cụ kể đi?

Còn đây là còm men của các bạn đang ở Nga bàn về bobo (loại đã viện trợ cho vn ngày xưa).

Nguyễn Thành Phương Gần 200 rúp gói 250g,
gluten free em lấy đâu ra tiền ăn, ăn kiều mạch 50 rúp 1 cân thôi :v
Nguyễn Thành Phương Đúng là bo bo không biết nấu mới dở mà lão. Xay thành bột làm bánh hoặc cán mì thì ăn đứt bột mì :v
Nguyễn Thành Phương Bo bo là loại có nhiều dinh dưỡng, trong bệnh viện hay cho bệnh nhân ăn để bồi bổ, mà chỉ là cháo có ít hạt bo bo, còn giống cơm bo bo thì một địa cơm bo bo với thịt băn viêm là đắt nhất..
Nguyễn Thành Phương Tôi từng nằm viện Liên Xô, một tuần họ cho bệnh nhân ăn 2 bữa cháo bo bo để bồi bổ sức khỏe.. Còn các bà nga cho tôi thêm mấy miếng thịt mỡ ướp muối ữa
Nguyễn Thành Phương Kiều mạch là tam giác mạch Việt Nam vẫn nuôi lợn đó bác. Nhưng bên Nga thì kiều mạch 50 rúp/ kg, gạo 35-40 rúp, kê 18-20 rúp, yến mạch 30 rúp / kg.
Có lẽ ngày xưa 1 là vận chuyển xa, bảo quản khí hậu nóng hạt shorgum bị hỏng, 2 là ta không biết cách nấu nên nghĩ bọn Nga nó cho đồ đểu thôi :v Chứ nó cho đồ đó là quá tử tế rồi.
Giờ Shorgum với Quinoa xay đắt kinh hoàng.

An Thai Nguyen Cháu biết không, hồi cô làm Bộ TC Vụ cô gần với Ban tiếp nhận Viện trợ, Nga toàn cho đồ tươi ngon, có chất dinh dưỡng, bọn Đông đức toàn cho đồ gần hết đát (Như sữa đóng bao như kiểu chuẩn bị cho lợn ăn, thế mà hồi ấy được ăn là quý lắm..)

Matxech

Xe container
Nga thì e ko biết
Chứ tầu bảo nó dạy còn lâu nhá
Cụ nào ở gần hoặc làm ở dệt vĩnh phú ngày xưa chắc còn nhớ câu chuyện
Vỏ chăn con công
Chỉ pha mầu để in vỏ hoa thôi mà 1 dc của tầu dạy Việt Nam! Xong phải tự tử hoặc bị giết
Mà thực tế mầu chỉ được 70-80% so với của tầu