[Funland] Về ngành công nghiệp luyện kim của Việt Nam

Cuong Store

Xe tăng
Dạ, lưỡi cưa gỗ làm từ thép nhật đắt gấp 2 lần của hàn và gấp 4 lần của tàu các cụ nhé
Xưởng cưa gỗ cứng nhà em chỉ dùng được thép nhật thôi, thép khác em không dùng. Mác thép không nhầm là sk5
Giá là 200.000/1kg thành phẩm, huhu
Ơ cái lưỡi cưa đấy mà hỏng cụ đem đi rèn làm dao nhá. Băm chặt ngon lắm đấy ;))

ca_kiem

Xe container
Nhật chỉ biết về chế tác thôi, trong đó kỹ thuật gập thép nhiều lần (dùng trong rèn kiếm) cũng là kỹ thuật của TQ. Thực ra vũ khí của Nhật không quá tốt, chất lượng luyện kim kém, một phần là do chất lượng quặng sắt kém, phần nữa là do xử lý carbon không tốt, phân bố carbon trong thép không đều (nên mới phải gập thép nhiều lần nhằm khắc phục tình trạng chất thép không đều). Về tổng thể thì kỹ nghệ làm kiếm của Nhật không quá tệ, nhưng tuyệt đối không phải thần thánh như trên phim. Kiếm nhật mà làm dài quá rất dễ gẫy. Kỹ thuật chế luyện thép của châu Âu và Trung đông tốt hơn nhiều, có thể làm ra cây kiếm dài hơn, ổn định hơn mà trọng lượng tương đương.

PS: Đang nói kỹ thuật cổ nhé, chứ kỹ thuật hiện đại thì em không rõ Nhật có tốt không.
Cụ thật sự không biết hay giả vờ không biết. Nếu bọn trung đông kiểu thằng Iran, iraq, ả rập nó bán xe ô tô do nó sản xuất vào vệ thì cụ mua của nó hay cụ mua của nhật;))

ducvt8x

Xe tăng
luyện làm gì, mua cho nhanh, đi tắt đón đầu là vậy! đến khẩu khiệu chính phủ đưa ra cũng mang hơi hướm khôn lỏi thì dân biết làm sao?!

Cuong Store

Xe tăng
Cụ này phán chuẩn. Em đi bắn mấy năm nay cho bắn bằng AK tàu, lớm không thể tả đc.
Em tưởng mình Sản xuất súng trường bộ binh Galil và đạn theo chuyển giao công nghệ của thằng Ít xà ngon rồi mà vẫn phải dùng súng khựa đểu hả cụ. SÚng khựa tài trợ cho Phi chống phiến quân cũng bị lính nó cũng chê đồ đểu ;))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Dù sao vẫn thua mà :)) Tàu chưa làm đc thép xịn đâu :P
Mà mấy quốc gia mạnh ngày xưa toàn đi xâm lược, cn quốc phòng mạnh thì ngành khác cũng mạnh
Em tưởng mình Sản xuất súng trường bộ binh Galil và đạn theo chuyển giao công nghệ của thằng Ít xà ngon rồi mà vẫn phải dùng súng khựa đểu hả cụ. SÚng khựa tài trợ cho Phi chống phiến quân cũng bị lính nó cũng chê đồ đểu ;))

Fun_fun

Xe tăng
Cái nồi đó dùng nấu cám lợn thì ok, nấu cơm ăn thì hơi độc đó cụ ei.
Bọn e lông rân, thực sự nhiều cái ko có điều kiện và đa phần điếc không sợ súng cụ à. Có khi chưa độc bằng mấy cái xoong nhôm nguyên chất hay thùng, xô đựng nước bằng tôn (thép tráng kẽm).

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Em đi bắn ở Miếu Môn. Đồ AK tàu đểu, bắn khoảng hớn tiếng nóng như lò than, thay súng mới. Mà cái thép nó lởm kinh khủng. Mấy con AK chỗ lính gác của thành cổ toàn hàng xịn dùng thích lắm đới.

Em thấy cái này đến nhà hàng xóm làm xe tăng thi còn bị rụng bánh thì LK quả là không đơn giản

TNLak

Xe điện
Ts nào làm, nhập thép cây của Đức đấy.
Ăn tục nói phét quen mồm.
Nhập từ nguồn nào vậy cụ..em hỏi nu phát.

Ngu ý của em là vẫn nên, và vì luôn phải cố vấn nên em cứ mạng dạn đặt câu hỏi các cụ cùng chém:

• Khi nào, với những conditions nào thì nên bắt đầu
  • Nguồn lực dự kiến cần bao nhiêu
  • Thời gian, các milestone cụ thể cho phù hợp với thể trạng nền kinh tế-xã hội của VN hiện này
  • ...

Chỉnh sửa cuối:

lenovo90

Xe máy
Em là dân kỹ thuật,làm trong ngành công nghiệp đã đọc 1 mạch 25 trang của thớt. Nên e cũng có nhận định theo các cụ là ngành công nghiệp luyện kim rất quan trọng đến thực lực của đất nước

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Em là dân kỹ thuật,làm trong ngành công nghiệp đã đọc 1 mạch 25 trang của thớt. Nên e cũng có nhận định theo các cụ là ngành công nghiệp luyện kim rất quan trọng đến thực lực của đất nước
Nhưng mọi người đều thích 4.0 cho nhanh & sang mồm :)

dealer-ck

Xe tăng
Bọn e lông rân, thực sự nhiều cái ko có điều kiện và đa phần điếc không sợ súng cụ à. Có khi chưa độc bằng mấy cái xoong nhôm nguyên chất hay thùng, xô đựng nước bằng tôn (thép tráng kẽm).
Ngày xưa nhà e cũng chuyên đúc mấy cái nồi đó mà, nấu cơm thì ngon tuyệt, cơ mà nhôm tái chế thập cẩm độc lắm.

Đá sỏi

Xe buýt
Một ngày nào đó, các nhà tư bản VN kiểu Long HP, Dương Thaco hay Vova thấy đc lợi nhuận, lợi ích từ việc LK thì họ sẽ bỏ tiền để nghiên cứu phát triển thôi. Khi đó họ sẽ có chuyên gia từ trời tây, sẽ có các lứa học sinh và nhân sự có kiến thức đến làm cho họ.

Về phía CP chỉ có thể hỗ trợ chính sách như vấn đề thuế má, vấn đề đất đai hay tọa nguồn nhân lực. Còn NN lại đứng ra lập dự án thì rồi lại thối cả dự án như mấy chục năm xdxhcn thôi.

Nhiều cụ cũng đề cao quá về LK ảnh hưởng j tới ANQP hay là nền của nền kinh tế, có lẽ chỉ 1 phần nhỏ thôi vì các vũ khí cứ có tiền là mua đc. LK xét cho cùng là vấn đề kinh tế và các nhà tư bản VN chưa lao vào vì ko hiệu quả, chỉ đơn giản là vậy thôi.

Mặt khác như có cụ đã chém, xét cho cùng LK cũng chỉ giữ vai trò nền tảng hay AN kiểu lúa gạo, lương thực thôi. Còn để làm 1 quốc gia giàu có thì có nhiều ngành nghề, nhất là mảng liên quan tới công nghệ cao, tới kinh tế tri thức mang tính sáng tạo kiểu như các hãng công nghệ Fb, GG hay các hãng thương mại điện tử như Amazon, Alibaba...các ngành dịch vụ kiểu ngân hàng, tài chính như Sing hay Thuỵ Sĩ đã phát triển.

Ng VN cũng hay tự ti chứ nhìn vào mảng dịch vụ như du lịch phát triển rất tốt. Một hãng bay tư nhân như VJ mới lập vài năm có thị giá gần gấp 2 hãng bay QG có lịch sử 50-60 năm và đạt cỡ ~3 tỉ usd. Hãng đt như Viettel bước ra quốc tế vài năm cũng thu về lợi nhuận hàng trăm tr usd và tốc độ tăng doanh thu trội hơn bình quân TG rất nhiều. Ngành dịch vụ tại Mỹ kiểu làm Nail rõ ràng ng VN cũng tạo thành tên tuổi.

Như vậy VN có thể ko mạnh về SX nhưng nếu mảng dịch vụ với sự cần cù, khéo léo và đc đào tạo, giáo dục tốt cả về ngoại ngữ và chuyên môn tạo thành 1 nét văn hóa, 1 uy tín và thương hiệu thì trong các mảng dịch vụ về du lịch, hàng ko, ngân hàng tài chính, khám chữa bệnh kết hợp nghỉ dưỡng, hay thậm chí các viện dưỡng lão cao cấp chúng ta hoàn toàn có thể giàu có rồi. Thậm chí cả cái mảng đang thối như mứt là giáo dục ấy cũng hoàn toàn có thể đổi thay tạo ra các trường học đẳng quốc tế, biến vn thành 1 trung tâm đào tạo của khu vực. Đó mới là những thế mạnh của VN, vừa tốn ít tài nguyên, ko gây ô nhiễm lại phù hợp sức khỏe, sự nhanh nhẹn khéo léo và thể hình, thể lực của dân ta.

Còn mảng CNLK, nghe thì hay và chất lắm nhưng nên chăng khi mà chúng ta thiếu hụt quá nhiều nền tảng? Có lẽ ko phải các nhà tư bản VN kiểu Long, Dương, Vova kia ko từng nghĩ đến, còn làm hay ko thì đến hiện tại các cụ thấy rồi đó :P
Post này và post trả lời cụ Chuối của cụ là điển hình cho việc áp dụng học thuyết Adam Smith ở nước ta. Ở một post nào đấy trong thớt này em đã đề cập đến rồi.

Ngày xưa, thời Minh Trị bên Nhật đề ra khẩu hiệu "Phú quốc, cường binh", dưới vai trò điều tiết của Nhà nước song hành với qui luật của kinh tế thị trường, nước Nhật tiến vèo vèo về sức mạnh tổng thể và hơn nửa thế kỷ sau trở thành siêu cường thế giới. Thực hiện khẩu hiệu đó ngành luyện kim Nhật vươn lên đóng vai trò vô cùng to lớn đưa quân đội Nhật xưng bá ở Thái Bình dương, vững vàng 35 năm trong tình trạng chiến tranh liên tục với một hạm đội về tổng thể ngang bằng với hạm đội Mỹ.

Ngày nay, nước ta đề ra khẩu hiệu "Dân giàu, nước mạnh". Về ý nghĩa thì không cách quá xa khẩu hiệu của người Nhật nhưng về hiệu quả thì chắc chắn là không bằng. Vì sao? Vì chúng ta áp dụng thuyết Adam Smith ngay từ những năm đầu đổi mới. Phát huy lợi thế so sánh là cách để chúng ta thoát nghèo. Kinh tế bây giờ khá hơn 40 năm trước nhưng nền tảng của nền kinh tế vẫn là zero, hoặc rộng lượng thì 0,8 trên thang điểm 10. Với một nền kinh tế dựa vào xuất khẩu trong tình trạng không tự túc được nguyên vật liệu, chúng ta luôn luôn lo sợ bị cấm cái này, bắt chẹn cái kia... Các cụ thử tìm cho em một nền tảng nào vững chắc để làm ăn mà không phải lo sợ nước ngoài cấm vận, bắt chẹn! (đừng lấy thủy sản nhé - vì nó là nông nghiệp)

Cụ Civic nói rằng có thể mua được vũ khí nước ngoài. Tất nhiên, nếu chúng ta giàu có, bom hạt nhân nếu muốn ta cũng có thể mua được. Nhưng tấm gương tày liếp của Argentina dạy cho chúng ta biết sự phụ thuộc vào nước ngoài nó khốn nạn như thế nào.

Các tỷ phú Việt Nam là những người yêu nước nhưng họ không mạnh như chúng ta kỳ vọng. Vì sao thì các cụ biết em không dài dòng. Em chỉ muốn nói rằng, luyện kim phải trở thành một trong những ngành xương sống của nước ta. Mọi lý do để không phát triển ngành này đều là bao biện và (xin lỗi cụ Civic nhé) thể hiện sự lười biếng, ăn xổi ở thì.

lenovo90

Xe máy
Nhưng mọi người đều thích 4.0 cho nhanh & sang mồm :)
Nói thật với cụ là em không ưng cái 4.0 được...làm ăn kiểu đi tắt đón đầu như châm ngôn các lê đê là em không chấp nhận.Cái gì cũng cần có nền tảng thì mới bền vững và có cơ hội để đi lên

dongioang

Xe tải
Cả nghanh luyện kim gói gọn trong cái bảng vật liệu này đây.50 năm với hàng trăm nghìn giáo sư tiến sỹ các đời chính phủ không chịu quan tâm đến nó cho nên giờ mới có chuyện cái ốc vít vật liệu SUS304(inox chuẩn) vẫn phải nhập khẩu là vì thế.Các cán bộ thì chém gió thành nước công nghiệp như đúng rồi

Civic to Merc.

Xe container
Post này và post trả lời cụ Chuối của cụ là điển hình cho việc áp dụng học thuyết Adam Smith ở nước ta. Ở một post nào đấy trong thớt này em đã đề cập đến rồi.

Ngày xưa, thời Minh Trị bên Nhật đề ra khẩu hiệu "Phú quốc, cường binh", dưới vai trò điều tiết của Nhà nước song hành với qui luật của kinh tế thị trường, nước Nhật tiến vèo vèo về sức mạnh tổng thể và hơn nửa thế kỷ sau trở thành siêu cường thế giới. Thực hiện khẩu hiệu đó ngành luyện kim Nhật vươn lên đóng vai trò vô cùng to lớn đưa quân đội Nhật xưng bá ở Thái Bình dương, vững vàng 35 năm trong tình trạng chiến tranh liên tục với một hạm đội về tổng thể ngang bằng với hạm đội Mỹ.

Ngày nay, nước ta đề ra khẩu hiệu "Dân giàu, nước mạnh". Về ý nghĩa thì không cách quá xa khẩu hiệu của người Nhật nhưng về hiệu quả thì chắc chắn là không bằng. Vì sao? Vì chúng ta áp dụng thuyết Adam Smith ngay từ những năm đầu đổi mới. Phát huy lợi thế so sánh là cách để chúng ta thoát nghèo. Kinh tế bây giờ khá hơn 40 năm trước nhưng nền tảng của nền kinh tế vẫn là zero, hoặc rộng lượng thì 0,8 trên thang điểm 10. Với một nền kinh tế dựa vào xuất khẩu trong tình trạng không tự túc được nguyên vật liệu, chúng ta luôn luôn lo sợ bị cấm cái này, bắt chẹn cái kia... Các cụ thử tìm cho em một nền tảng nào vững chắc để làm ăn mà không phải lo sợ nước ngoài cấm vận, bắt chẹn! (đừng lấy thủy sản nhé - vì nó là nông nghiệp)

Cụ Civic nói rằng có thể mua được vũ khí nước ngoài. Tất nhiên, nếu chúng ta giàu có, bom hạt nhân nếu muốn ta cũng có thể mua được. Nhưng tấm gương tày liếp của Argentina dạy cho chúng ta biết sự phụ thuộc vào nước ngoài nó khốn nạn như thế nào.

Các tỷ phú Việt Nam là những người yêu nước nhưng họ không mạnh như chúng ta kỳ vọng. Vì sao thì các cụ biết em không dài dòng. Em chỉ muốn nói rằng, luyện kim phải trở thành một trong những ngành xương sống của nước ta. Mọi lý do để không phát triển ngành này đều là bao biện và (xin lỗi cụ Civic nhé) thể hiện sự lười biếng, ăn xổi ở thì.
Đừng duy ý chí cụ ợ. Trong 1 cm phía trên của e cũng nói rồi, châu Âu tại sao nc nhỏ như Thụy Sĩ, Đan Mạch, Luxe, Bỉ, Phần Lan...vẫn có các tên tuổi CN nổi tiếng, là bởi ở cái nền tảng khoa học của họ ấy. Muốn có CN luyện kim phải có nền tảng KH tới hàng trăm năm, 1 hệ thống đào tạo truyền thụ kiến thức cùng các viện nghiên cứu tên tuổi mới tạo ra đc cái LK và CN cơ khí chính xác có giá trị. Bằng ngc lại thì hãy nhìn TQ ấy, dù ta chẳng thể so nổi 1 góc nhỏ TQ.

Còn cm này của e nói chủ yếu về con đường tiến lên giàu có, thịnh vượng...nó chẳng nhất thiết là cái CN LK mà giá trị của nó đang bé dần trc sự phát triển vũ bão của các ngành KH CN hiện đại vật liệu mới, như thông tin, internet.

Fun_fun

Xe tăng
Ngày xưa nhà e cũng chuyên đúc mấy cái nồi đó mà, nấu cơm thì ngon tuyệt, cơ mà nhôm tái chế thập cẩm độc lắm.
Okie cụ, cái món thập cẩm ấy thì e sợ, e chỉ nói về cái DIY thôi.
E fun tí: hồi ấy cụ có làm như bh là "rau sạch bán chợ và rau sạch nhà ăn" không ợ.

Đá sỏi

Xe buýt
Đừng duy ý chí cụ ợ. Trong 1 cm phía trên của e cũng nói rồi, châu Âu tại sao nc nhỏ như Thụy Sĩ, Đan Mạch, Luxe, Bỉ, Phần Lan...vẫn có các tên tuổi CN nổi tiếng, là bởi ở cái nền tảng khoa học của họ ấy. Muốn có CN luyện kim phải có nền tảng KH tới hàng trăm năm, 1 hệ thống đào tạo truyền thụ kiến thức cùng các viện nghiên cứu tên tuổi mới tạo ra đc cái LK và CN cơ khí chính xác có giá trị. Bằng ngc lại thì hãy nhìn TQ ấy, dù ta chẳng thể so nổi 1 góc nhỏ TQ.

Còn cm này của e nói chủ yếu về con đường tiến lên giàu có, thịnh vượng...nó chẳng nhất thiết là cái CN LK mà giá trị của nó đang bé dần trc sự phát triển vũ bão của các ngành KH CN hiện đại vật liệu mới, như thông tin, internet.
Em thì lại muốn nói về sức mạnh tổng hợp của một quốc gia, dù sao thì em và cụ cũng không xa nhau lắm. Và...
Thực sự em không duy ý chí. Vì em biết phát triển luyện kim khó như thế nào trong hoàn cảnh của nước mình hiện nay. Nhưng khó thì mới có thớt này, nếu dễ thì hẳn chúng ta chẳng cần phải bàn làm gì cả.
Nếu thực tâm muốn phát triển ngành luyện kim, thì em tin chắc là chúng ta có thể làm được trong tình hình thế giới ngày nay. Từng bước chậm và chắc chúng ta sẽ tiến lên chứ không đứng im một chỗ để bọn Nhật trách móc về sự thiếu hụt một ngành công nghiệp phụ trợ

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]

Không bé đâu cụ ạ, riêng về thép năm 2017 VN nhập ròng 12 triệu tấn, đứng thứ 3 thế giới. Nói vật liệu mới cho sang mồm thôi, nền tảng vẫn là vật liệu truyền thống, kim loại.

dealer-ck

Xe tăng
Okie cụ, cái món thập cẩm ấy thì e sợ, e chỉ nói về cái DIY thôi.
E fun tí: hồi ấy cụ có làm như bh là "rau sạch bán chợ và rau sạch nhà ăn" không ợ.
Nhà e ông bà già đều công nhân viên chức nên ko có ruộng cụ ợ, chỉ trồng rau cho nhà ăn thôi. Đến giờ lên HN vẫn trồng rau tự túc cho cả nhà.