[Funland] Về Huyền Chip & Xách ba-lô lên và đi

Trạng thái
Thớt đang đóng

tqppmpc

Xe buýt

MPV

Xe tải
Nói vụ đi nhờ xe. Ngày em sinh viên. Lớp em 1 có 1 cặp.

Thằng ny nó nghĩ ra 1 trò mà em buồn cười mỗi lần kể. Nó cho con ny ra vẫy xe tải để đi cho đỡ tốn tiền. Ny nó vẫy được cái xe tải đông lạnh :)) Dừng lại. Đồng ý cho đi. Thế là thằng ny nó lao ra: Anh ơi còn em và đi cùng luôn =))
Phần sau cụ chưa kể nốt:

- Con ny thì ngồi trên cabin với lái xe còn thằng ny thì được ngồi trong thùng đông lạnh
- Kki dừng xe kết quả thế nào thì các cụ tự biết ạ [-O<

saauddo

Xe buýt
Website
www.wonderland.vn
Các bác chém kinh quá :)
https://www.facebook.com/hienbau/posts/436124889782884
Mình không phải bạn của Huyền Chip ở FB, có like trang Xách Ba lô, nhưng cũng mới chỉ 1 lần duy nhất cmt ở trang đó.
Lần đó là do 1 bạn (Luong Thi Hien) có PM nói mình cmt "ngăn" H đừng đi nhờ tàu của thủy thủ Somalia vì quá nguy hiểm!
Thực ra cũng không ngăn, và cũng nói với em Hiền là ngăn làm sao được. Nếu em Huyền đã muốn đi thì kiểu gì cũng đi, như hồi đi học vướng chuyện iêu đương ấy, bố mẹ bạn bè nào ngăn được ;))
Lần đó em H không trả lời lại cmt của mình, mình hiểu em H còn trẻ, tự tin và có cái tôi cũng như cá tính rất mạnh.
Và mình cũng không bao giờ cmt thêm một lần nào khác ở trang Xách ba lô.

Mình không có sách của H, chưa đọc được hết notes và cũng không biết gì đế bênh hay phản đối. Chỉ có vài ý kiến xung quanh những thắc mắc mà tác giả của bài báo trên CAND cho là vô lí, không thật.

- Báo: "Cũng theo lời kể của Huyền còn nhiều điều vô lý như: "Khi đặt chân đến đâu, tôi đi làm thêm ở đó một thời gian, dành dụm tiền rồi lại đi tiếp".
----------> việc này với kinh nghiệm của mình không quá vô lí, ngược lại khá phổ biến với thanh niên nước ngoài, Âu, Mỹ, Phi, châu Á có Nhật nhiều nhất.
Ở các nước tiên tiến visa khó khăn, quản lí ngặt thì đúng là làm vậy là làm chui, nhưng cũng không phải hiếm. Tìm không dễ, nhưng những việc thời vụ: ví dụ phục vụ khách sạn, nhà hàng, quán bar mùa cao điểm ngoài biển, hoặc mùa trượt tuyết trên núi, đều là những việc ở nc ngòai thanh niên có thể đi lang thang và xin làm theo tuần. Vì làm ngắn nên cũng hạn chế khả năng bị tóm, chủ thì thích vì chi phí nhân công rẻ. Thậm chí có người chỉ cần được nuôi ăn, nuôi ở, không lương!
Bọn sv ở kí túc mình ngày xưa đi làm kiểu này rất nhiều, bọn nó đi làm từ thời phổ thông, có khi còn rủ rê nhau cả bầy rất vui.

- Bạn Cát Khuê có thắc mắc về công việc ở các nước nghèo (theo chị hiểu là châu Phi), nghèo thế sao có thể trả lương cho mình?
Thực ra hình như trong note nào đó của H có nói bạn ấy xin việc, nếu ko tìm đc việc trả lương thì xin làm tình nguyện cho các tổ chức từ thiện... để có chỗ ăn ở.
--------> việc này cực kì phổ biến với thanh niên ở các nước bên này, và khá đơn giản, thậm chí nếu mình có khả năng thì họ cần mình hơn mình cần họ.
Châu Phi cực kì nhiều các tổ chức NGO nước ngoài (nhiều hơn châu Á nhiều). Có rất nhiều công việc, IT, kế toán, sổ sách... người địa phương không làm được, mà thuê nhân viên cố định tốn kém (nhân viên quốc tế ngòai lương rất nhiều benefit khác), họ luôn có chương trình kêu gọi thanh niên tình nguyện.
Tuy ko đc trả lương, hoặc lương rất thấp, nhưng nếu tuyển từ nước ngòai sẽ được trả tiền vé đi lại, được lo ăn, ở, các chi phí sinh hoạt tối thiểu. Tất nhiên tuyển tại chỗ còn lợi hơn vì bớt khỏan vé (trường hợp như H).
Chị đã từng đăng kí ctrình tình nguyện như thế này, chỉ vì muốn đi thêm 1 nước nào đó, coi như được đi chơi miễn phí, vừa chơi vừa làm (mỗi tội vừa đăng kí xong thì xin được việc cố định nên thôi).
Châu Âu rất rất nhiều các ctrình này, tổ chức NGO, UN nào cũng có, có nhiều nước để đăng kí: Phi, Đông Âu, Á, Nam Mỹ, các đảo nam TBD...

Cách đây vài năm cũng từng biết 1 bạn trai ng Việt đi lòng vòng với số tiền mặt khởi điểm 200$. Bạn này làm IT, đến đâu xin việc đến đó, hết hạn visa lại đi tiếp sang nước khác.

Có thể cách giật tít "đi vòng quanh TG với 700$" ko hoàn toàn chính xác. Theo chị hiểu đó là dự định của H, nhưng sau đó H đã quay về nửa chừng, nên nói đi vòng quanh thế giới là không chính xác. Cũng như 700$ là chỉ số tiền khởi điểm.

Nhưng cũng tương tự như bài báo nói về anh Steve Tran: "năm 2007 một tạp chí du lịch của Mỹ từng ghi danh anh "người Việt đầu tiên đi vòng quanh thế giới".
Theo chị biết, anh Steve Tran, nick trên Phượt là anh Net Walker, cũng từng có dự định "là người VN đầu tiên đi vòng quanh TG bằng đường bộ (ô tô)" nhưng vì nhiều lí do chưa thực hiện được.
--------> cách bạn phóng viên đưa tin kiểu này cũng là tù mù với độc giả.
Báo chí VN hay đưa tin "tạp chí nổi tiếng nước ngoài", "triển lãm quốc tế", "các nghệ sĩ nổi tiếng trong và ngoài nước", trong khi có thể đưa tin đơn giản, rõ ràng, ko tù mù "tạp chí ABC trong bài viết tiêu đề XYZ có nói ...".
Thậm chí báo có đưa vậy thì chắc hỏi trực tiếp anh Net cũng ko dám nhận mình là người VN đầu tiên đi vòng quanh TG?!
(vòng quanh TG world tour khác với khái niệm đã từng đặt chân lên nhiều nước nhé)

- Huyền trả lời tỉnh bơ kiểu như: "Có khi cũng chả cần gì. Áo quần cũng chỉ cần 2 - 3 bộ, thiếu thì mua. Mà hết tiền mua áo quần thì khỏi thay đồ luôn"
---------> Thực ra nếu đi du lịch bụi nước ngoài, ở các hostel bụi sẽ gặp rất nhiều các bạn kiểu này, trẻ nhiều, mà già cũng không hiếm.
Đây chỉ là life style, có thể thích hoặc không thích, nhưng không thuộc phạm trù đạo đức, và cũng không cần phải hô hào noi theo
Mình đã từng gặp vô số bạn, ví dụ 1 bạn Nhật đi làm bảo vệ đêm 1 tháng ở công trường XD đc 3000$, rồi với 3000$ đó đi lòng vòng các nc châu Á trong 1 năm. 1 năm bạn này ko mua sắm quần áo, ko cắt tóc, ko cạo râu, chi phí tối giản, đôi dép tông mòn vẹt, cái bàn chải đánh răng cũng trơ lông...

Ở VN Huyền có thể tự hào là cô gái VN đầu tiên ở tuổi H có chuyến đi phiêu lưu thế này. Nhưng thực ra, ở nước ngòai thì những người như Huyền không ít, thậm chí còn nhiều bạn trẻ hơn H rất nhiều cũng đi kiểu này, và cũng làm đủ thứ việc miễn tồn tại và có tiền đi tiếp. Vì không hiếm nên ở nước ngoài cũng không phải là sự kiện gì, và cũng không tạo nên 1 trào lưu thần tượng nào cả.

Hãy cứ đơn giản là những chia sẻ trải nghiệm sau một chuyến đi dài!
Âu cũng là truyền thông giật tít, fan hâm mộ quá đà, haizzzzzzzzzzz

Phat_ma

Xe tải
Ơ. Đọc xong bài này thì em chả biết tin ai.

Tuan Can

Xe container
Trên Tiền Phong có loạt bài gọi là độc quyền của e này về các chuyến đi, e ko còm về tính xác thực, tự đánh giá, nhưng cá nhân e thấy bài vở nhạt toẹt, chả thấy ảnh ọt gì.Thua xa Thiên phóng sự của cụ Jo. Link đây nhé các cụ
http://hssv.tienphong.vn/hoc-sinh-sinh-vien/646589/Huyen-Chip-hotgirl-Viet-va-chuyen-thi-phi-tpov.html
Vậy là trước khi đi, kon này nó ký HD với báo ném bài ăn tiền nhuận bút từ nhà rồi. Bài vở chẳng ra gì nên nhuận bút cũng lằng nhằng.

phopho

Xe tải
Huyền Chip: 'Tôi không lừa dối'

- Soi” là một thói quen rất điển hình và thường thấy của các "anh hùng bàn phím", mỗi khi có những câu chuyện về khác biệt của người khác.

Cô gái ngừng đại học, đi 25 nước
'Một note cực kỳ nguy hiểm'
Những nghi vấn "đi 25 quốc gia từ 700 USD"
Gần đây, trên một diễn đàn mạng đang xôn xao về chủ đề Huyền Chip và Xách ba-lô lên và đi.
Nội dung của topic này xoay quanh những nghi vấn rằng hành trình đi hơn 20 nước của Huyền Chip với 700 USD là có thật hay không.

Khá nhiều thành viên thắc mắc và muốn được chứng minh hành trình đi hơn 20 nước của Huyền Chip là thật. “Chỉ cần em đưa ra cuốn hộ chiếu + Visa + thị thực xuất nhập cảnh của đầy đủ 25 nước em từng đi qua…”.

Có ý kiến đọc vanh vách về “chiến lược ra sách” của Huyền:

“Chỉ cần doanh thu quyển 2 này khả quan, lại trở thành đại diện của vài nhãn hàng nữa thì sẽ có tiền để tái đầu tư vào đợt 3.

Lần 3 này địa điểm đến chắc sẽ là Châu Âu ( nơi an ninh khá tốt), em nó có tiền rồi thì sẽ đi thật, cập nhật chi tiết và hình ảnh…

Rồi với thành tích đi 50+ quốc gia, em nó trở thành đại sứ du lịch, đại sứ hình ảnh blah blah chỉ là vấn đề thời gian. Nếu khôn khéo xin chân vào các tổ chức nhân đạo, bảo vệ động vật hoang dã, từ thiện… nữa thì càng nổi”.

Hay có những bình luận để chứng minh rằng việc Huyền Chip đi được hơn 20 nước là điều khó tin: “Thủ tục về cơ bản là giống nhau ở các nước, nhưng có 1 cái mà bất cứ nước nào cũng cần là: Chứng minh tài chính... Số tiền chứng minh tài chính nhiều ít tùy nước, nhưng không dưới 5000$ nhé. Vậy cho mình hỏi, với 700$ ban đầu, em Chip có thể làm được cái chứng minh tài chính hay không? Hay là 700$ dắt túi thôi, còn trong thẻ có vài nghìn $? Mình cam đoan nếu thiếu chứng minh tài chính, không 1 nước nào cấp Visa cho bạn hết”!!!

Rồi những ý kiến cho rằng Huyền Chip có nhiều tiền, quan hệ rộng, có tay to đỡ sau...

Huyền Chip lên tiếng

Một tác giả sau khi ra sách về những chuyến đi của mình đã phải ấm ức gọi điện về chia sẻ với người bạn thân: “Trang web đó là cái gì mà trên đấy quạ đậu nhiều thế?”, khi đọc thấy nguyên một topic mổ xẻ tơi tả quyển sách của mình.

Còn bây giờ, đến lượt Huyền Chip thốt lên “Tôi ghét nhất là bị chụp mũ lừa dối. Có thể chê tôi xấu, chê tôi viết không hay, nhưng tuyệt đối không được cho rằng tôi lừa dối”.

Huyền Chip, phượt
Cho tôi xem quyển hộ chiếu cộp đầy dấu, Huyền bức xúc: “Về chuyện xin visa, thì “ăn vạ để xin visa” chỉ là một câu nói chơi với bác Vũ Khoan, khi tôi gặp bác ở một cuộc hội thảo. Không ngờ các bạn lại cho rằng tôi áp dụng “biện pháp” này để xin visa khắp nơi và cười giễu tôi. Còn chuyện tại sao ít tiền mà vẫn xin được visa, không phải chứng minh tài chính, thì hãy xem lại lịch trình của tôi. Tôi đâu có đến những nước như Mỹ, Úc hay châu Âu. Những nước tôi đến đều là đang phát triển hoặc chậm phát triển, thủ tục xin visa khá đơn giản, nhiều khi chỉ cần nộp vài chục USD ngay cửa khẩu là được vào. Và cũng có những nước tôi không thể xin được visa, phải bỏ cuộc đấy thôi”.

“Các bạn thắc mắc tại sao tôi đi đâu cũng xin được việc làm? Tôi có thể nói điều này phụ thuộc vào năng lực và tính kiên trì của mỗi người. Khi tôi sang Tanzania, có một chị khi thấy tôi xin được việc đã hỏi rằng tại sao lại nhanh thế, trong khi chị đã ở đây 3 tháng mà vẫn chưa có việc? Tôi hỏi chị xin thế nào? Chị nói chị ngồi nhà và tìm việc trên mạng. Tôi nói luôn nếu làm thế sẽ không bao giờ xin được việc. “Bí quyết” của tôi là đi xin việc luôn ngay khi vừa tới nơi, có khi phải đi vài chục chỗ mới tìm được chỗ làm ổn. Ở Việt Nam cũng có người xin được việc, người không xin được việc mà.

Còn tại sao lại xin được việc khi không có bằng cấp gì, thì tôi có nhắm đến những công việc cần bằng cấp đâu?”

Trước những ý kiến bày tỏ sự lo lắng rằng những việc làm của Huyền cổ súy cho các bạn trẻ… liều mạng xách ba lô lên và đi, Huyền thẳng thắn:

“Đây là những điều lo lắng vô lý. Tôi không cổ súy điều gì hết. Bây giờ đang thời kỳ hội nhập, các bạn không ra nước ngoài mới đáng lo.

Tôi thấy có những bạn cho rằng tôi phạm pháp khi nhập cảnh vào Malawi mà không xin visa, thì, như tôi đã giải thích, “đi chui” là chuyện tình cờ, và điều đó đâu có nghĩa là tôi vẽ đường cho người khác. Chả lẽ hàng ngày báo chí đưa tin về tai nạn giao thông là cổ vũ cho mọi người phạm luật?”

Người trẻ thiếu niềm tin hay quá tự ti?

Ngoài bệnh “soi”, không ít bạn trẻ còn bị hội chứng “mình không làm được thì người khác cũng không thể làm được”.

Có khi là chuyện mình xin được visa 3 tháng vào Ấn Độ thì bạn kia không thể xin được visa 6 tháng – mà không hề nghĩ đến chuyện chính sách visa của mỗi quốc gia có sự thay đổi ở mỗi thời kỳ.

Hay gần đây là chuyện một cô bé chia sẻ việc đi xe đạp đến Tây Tạng trên một diễn đàn. Chuyến đi của cô bé phải dừng lại khi chưa đến đích có lẽ không làm cô bé ấm ức khi dừng topic, vì bài đưa lên, chi tiết, đầy đủ cả ảnh… nhưng vẫn vô số người lao vào bảo cô đang “chém gió”, không thể đi được vì “tôi đi ôtô còn mệt thì bạn không thể đạp xe”, hay rất vu vơ kiểu mặc quần bò thì không thể đạp xe đường dài...

Huyền Chip, phượt
Huyền Chip thật sự băn khoăn khi cho rằng:

“Tại sao mọi người sẵn sàng tin vào bất kỳ lời nói vu vơ của một nick ảo trên mạng mà lại không tin tôi?

Bút sa gà chết. Muốn kể chuyện linh tinh, thì nói miệng an toàn hơn nhiều. Đằng này, tôi ra sách như thế, lẽ nào lừa dối cả một đất nước? Tôi đâu có gan to như vậy. Tôi đưa cả tên người, địa chỉ cụ thể vào mà, làm sao tôi dám liều?”

“Tôi không ngại phản biện, nhưng tôi không muốn phản biện với những “anh hùng bàn phím” vô danh. Tôi đã định im lặng, nhưng không hiểu sao lại có những bạn lại nói năng “hung hãn” thế, và có những biệt danh “nhiệt tình” một cách đáng kinh ngạc, đưa hàng chục lời bình luận chỉ trong vài ngày. Điều này không những ảnh hưởng đến bản thân tôi, mà rất nhiều bạn bè đã bày tỏ bức xúc, lo lắng thay tôi. Tôi không muốn sự việc đi xa hơn nữa, nên quyết định lên tiếng. Nếu có bạn nào cần “bằng chứng” cụ thể, xin mời từ 9h - 11h ngày 19/9 này đến gặp tôi tại Trung tâm văn hoá Pháp L'Espace, 24 Tràng Tiền, Hà Nội”.

Chi Mai

http://vietnamnet.vn/vn/giao-duc/140841/huyen-chip---toi-khong-lua-doi-.html

saauddo

Xe buýt
Website
www.wonderland.vn
Vậy là trước khi đi, kon này nó ký HD với báo ném bài ăn tiền nhuận bút từ nhà rồi. Bài vở chẳng ra gì nên nhuận bút cũng lằng nhằng.
Tôn trọng người khác cũng là một cách tôn trọng mình bác ạ :) ko nhất thiết phải chửi bới, gọi ng ta là con nọ, con kia ABC ...x,y,z

hacide

Xe tăng
Báo cáo với cụ, là vào tháng 5 năm ngoái (2012) em có gặp Huyền Chịp ở Maputo - Mozambique, vào thời điểm đó em ấy đang chuẩn bị xin visa sang Nam Phi nhưng ko xin được trực tiếp ở Mozambique nên phải gửi hộ chiếu về VN, và em là người cầm quyển hộ chiếu đó về VN giúp em ấy (tuy nhiên em tôn trọng thông tin riêng tư nên em chỉ chuyển về cho người nhà em ấy theo thông tin em ấy ghi thôi.)
Em chưa đọc cuốn "xách ba lô lên vai" của HC, nhưng theo lời em ấy nói, thì phương tiện đi lại chủ yếu của em ấy là đi nhờ xe, phần lớn là đứng bên đường quốc lộ và bắt xe tải. Chỉ bay qua biển hoặc khu vực có chiến tranh thôi.
E chỉ băn khoăn là sao E này lại tin tưởng đưa HC cho mợ nhỉ???

hacide

Xe tăng
Tôn trọng người khác cũng là một cách tôn trọng mình bác ạ :) ko nhất thiết phải chửi bới, gọi ng ta là con nọ, con kia ABC ...x,y,z
Tặng các cụ bài thơ E thấy trên mạng:
copy trên mạng
[h=5]"Nước ta nổi nhất 2 Huyền
Cô Chíp là chị, “Tưng” Huyền là em
Chị cả chân ngắn, da đen
Huyền em trắng nõn, ngực sưng to, phồng
Giống nhau cái tính bốc đồng
Thảnh thơi nhàn rỗi, xách lồng lang thang..."
[/h]

thuhien98

Xe tăng
Khiếp đúng là OF, nhiều cmt nói e nó bán này bán nọ quá. Nhưng cá nhân em thì éo tin là nó đi đc mà ko có êkip đằng sau. Nói như cụ sauken là chuẩn luôn, "bé đã lớn khôn"!

vuablog

Đi bộ
"Mình đã từng gặp vô số bạn, ví dụ 1 bạn Nhật đi làm bảo vệ đêm 1 tháng ở công trường XD đc 3000$, rồi với 3000$ đó đi lòng vòng các nc châu Á trong 1 năm. 1 năm bạn này ko mua sắm quần áo, ko cắt tóc, ko cạo râu, chi phí tối giản, đôi dép tông mòn vẹt, cái bàn chải đánh răng cũng trơ lông..."

Làm bảo vệ mà được 3000 usd một tháng có gió không vậy, bảo vệ còn được 3000 thì công nhân chắc 5000.

hangoutpro

Đi bộ
Dịch vụ hướng dẫn xin VISA qua 25 nước ACHIP

Gửi mọi người

ACHIP đang cung cấp dịch vụ xin VÍ XA đến 25 nát bằng cách nằm vật GÚt Gồ Mép hiệu quả hơn các nhà máy điện gió. Nếu ai khôn tin sẽ uỷ quyền cho cơ quan đạo đức xử lý luôn và ngay.

Chấm hít.

P/s: Nhãm tý cho đỡ căng.

dangphuong

Xe buýt
Em ý đưa cho nhà báo xem visa mà nhà báo cũng ko chụp nổi cái visa đấy lên .
Tóm lại là thôi . Bỏ qua cho em nó kiếm bát cơm .
Có gặp cháu teen nào đọc sách của e ý thì nhắc cháu nó một câu. Đời thật nó phũ và khắc nghiệt hơn sách nhiều

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
"Mình đã từng gặp vô số bạn, ví dụ 1 bạn Nhật đi làm bảo vệ đêm 1 tháng ở công trường XD đc 3000$, rồi với 3000$ đó đi lòng vòng các nc châu Á trong 1 năm. 1 năm bạn này ko mua sắm quần áo, ko cắt tóc, ko cạo râu, chi phí tối giản, đôi dép tông mòn vẹt, cái bàn chải đánh răng cũng trơ lông..."

Làm bảo vệ mà được 3000 usd một tháng có gió không vậy, bảo vệ còn được 3000 thì công nhân chắc 5000.
Chắc làm bảo vệ cho yakuza:D
Người Việt sang nhật làm công việc của kỹ sư cho hãng rất lớn mà hàng tháng nhận được khoảng trên dưới 60 tr đồng Vietnam thôi nha.
Người nhà em bên Mẽo, kỹ sư Boeing hẳn hoi mà lương năm cũng chỉ khoảng 5 chục ngàn Ô ba ma.

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Ngay từ đầu e đã thấy có mùi PR để bán sách và đưa 1 con nhóc lên để đánh bóng tên tuổi kiếm lời. Rất bài bản và đánh trúng vào tim đen của giới trẻ, 1 trào lưu " ĐI Bụi"
Cuốn sách này đáng lẽ ra ko nên cho xuất bản vì có quá nhiều sự dối trá. Với 700$ thách nó dám đi qua lào với cam, đừng nói là mấy nước châu phi :D :D :D. Nó sẽ gây ra tác dụng tiêu cực đến tâm lý giới trẻ, có 20 triệu là cũng đi du lịch bụi, đi bụi đời, học theo Huyền CHip :D :D. Khác gì 1 trò cổ súy.
Cái này mới là cái gây ra vấn nạn cho xã hội đây :(

ninhkent

Xe tăng
Cái này mới là cái gây ra vấn nạn cho xã hội đây :(
Bố mẹ hỏi 1 thằng con vừa đi bụi đời về, trước khi đi đã thó 1 số lượng tiền của bố mẹ:

" sao con lại bỏ nhà đi bụi?"
- Con Học chị Huyền CHip :D :D :D :D. Đi vòng quanh thế giới, gặp xe tải nào là con nhảy lên đi nhờ :D, xuống xe được chú xe tải cho 100$ vì khá là tươm :D :D :D.

Đối với vụ của e huyền :D. Ko có 1 tổ chức nào đó đứng sau hơi phí. Ừ cứ coi như xin được việc làm chân tay nào đó đi chăng nữa thì thời gian làm cật lực kiếm từng bữa ăn cũng sắp chết rồi, hơi sức đâu mà du với chả lịch. CÒn chuyện xin vào các tổ chức phi chính phủ để kiếm bữa ăn chỗ ở dễ như vậy thì châu phi đã ko có người chết đói :D :D :D

Chỉnh sửa cuối:

hunggal

Xe tăng
Trong này nhiều đàn ông mặc váy thật. Mai em nó tổ chức họp báo chứng minh đó, mấy ông chém nhiệt tình lên đó mà chém em ấy trực tiếp, ngồi đây anh hùng bàn phím làm cái gì.

30NN-9999

Xe buýt
Em lo lắng sau này con của em mà tìm được quyển này đọc thì sẽ ra sao nhỉ......Quá Nguy hiểm....Tất cả chỉ là NGỤY BIỆN....

ninhkent

Xe tăng
Em lo lắng sau này con của em mà tìm được quyển này đọc thì sẽ ra sao nhỉ......Quá Nguy hiểm....Tất cả chỉ là NGỤY BIỆN....
:D
sao con lại bỏ nhà đi bụi?"
- Con Học chị Huyền CHip . Đi vòng quanh thế giới, gặp xe tải nào là con nhảy lên đi nhờ , xuống xe được chú xe tải cho 100$ vì khá là tươm .

Trạng thái
Thớt đang đóng