[Funland] Về đôi nam nữ rơi từ tầng cao chung cư ở Hà Nội......

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
- Báo chí là 1 trong các kênh chính thống, là 1 trong các kênh kiểm chứng. Nhà cháu nêu cả việc hỏi phường đó, cũng là 1 kênh chính thống. Tuy nhiên báo chí là nhanh nhất, nhiều nhất.
- Cá nhân nào, tổ chức nào bị vu khống? Ở đây là 1 cuộc tranh luận, và luận điểm trên đang nối tiếp 1 bình luận của 1 cụ là: "chủ của toà nhà có quyền yêu cầu báo chí không đăng tên toà nhà của họ" thì lập luận tiếp theo là câu trên. Tức là nếu chúng ta chấp nhận điều số 1 thì sẽ dẫn đến điều số 2, mà điều số 2 là không chấp nhận được, nên điều số 1 cũng sẽ là không chấp nhận được. Một phân tích logic và trở thành một lời vu khống, thật là một bước tiến kinh ngạc về tư duy.
Báo chí là kênh thông tin chính thống khi chính quyền, doanh nghiệp yêu cầu họ phát các thông báo, thông điệp quan trọng thông qua hoạt động họp báo, gửi thông cáo báo chí. Từ lúc nào báo chí chịu trách nhiệm là kênh tra cứu về người chết khi mua BĐS vậy cụ?

Em quote lại nguyên văn luận điểm của cụ:
"Tức là nếu chúng ta chấp nhận điều số 1 thì sẽ dẫn đến điều số 2, mà điều số 2 là không chấp nhận được, nên điều số 1 cũng sẽ là không chấp nhận được" =))

... và dừng trao đổi vì cụ kinh ngạc về tư duy của em
:)>-
(em cũng kinh ngạc về tư duy của cụ lắm)

5banhxe

Xe điện
Một cái điện thoại sước sát , đến ông mù đi mua nó còn sờ thấy, có muốn giấu cũng chả giấu được, mà cụ nâng tầm lên thành đạo đức. Rồi cụ so sánh với chuyện cái nhà có người tự tử, là một thông tin mơ hồ. Nói nghe chối tỷ.
Cụ mua để bán được giá cao hơn à, nó chỉ là trong cái trí tưởng tượng của cụ, khi cụ giấu nhẹm cái chuyện kia đi.
Nói chuyện phi thực tế thì có nói mãi cũng bằng thừa, mất tg cụ à.
Cụ bắt đầu chuyển từ suy luận logic thông thường sang cãi cố, cãi cùn rồi.
Túm lại, điện thoai xước xát nhiều nơi họ vẫn giấu, thậm chí có thủ thuật làm mờ để che giấu, khách ko xem kỹ thì phải chịu. Nhiều nơi khác họ công khai, ko làm nhập nhèm. Nhà cửa cũng vậy, nhà cháu đi mua nhiều rồi thì biết. Có nhà giấu nhẹm chuyện nọ chuyện kia, nhưng có nhà họ nói thẳng những lỗi của căn nhà rõ ràng. Ngõ cạnh nhà cháu cũng có 1 nhà ông chồng treo cổ chết hồi 2008, vợ rao bán giá thấp hơn hẳn mặt bằng (hồi đó căn tương tự 10 tỷ họ rao 8), khách đến xem nườm nượp, chị ấy cũng nói rõ luôn là chồng trầm cảm tự tử. Sau vẫn có người mua, nghe nói giá giảm thêm nữa, họ thuê thầy bà gì đó về làm lễ và ở bình thường.

Túm lại là việc ai thích giấu thì vẫn giấu, còn nhà cháu kinh doanh lâu nay dựa trên sự minh bạch đàng hoàng. Hơn 1 nửa khách hàng là khách từ thời mới mở công ty đến nay, nhà cháu thấy không có vấn đề gì về việc công khai. Có thể do ngành hàng nhà cháu đa phần khách hàng là khách thường xuyên nên việc che giấu thông tin thường gây thiệt hại hơn là lợi ích, nên việc công khai sự cố liên quan đến sản phẩm là chuyện bình thường, bất kể khách có năng lực phát hiện sự cố đó hay không. (Có những sản phẩm bị lỗi mà khách chắc chắn ko biết, và dùng cũng ko ảnh hưởng gì, nhưng vẫn công khai).

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Biên bản tai nạn do cơ quan chức năng lập, báo chí tiếp cận được do luật báo chí, sau đó họ đăng theo mục đích của họ và chịu trách nhiệm trước luật về thông tin họ đăng (diễn giải, bóp méo, thêm vào, bớt đi...), em đoán vậy vì em không làm báo chí hay truyền thông :)>-
Ờ, thế mà báo chí đồng loạt cất cái địa điểm tai nạn đi có vẻ là một sự cắt bớt làm thiếu thông tin về tai nạn nhỉ, điều đó hạn chế sự bao quát thông tin của những người có thể sử dụng dịch vụ của địa điểm đó

pandahn

Xe điện
Túm lại, điện thoai xước xát nhiều nơi họ vẫn giấu, thậm chí có thủ thuật làm mờ để che giấu, khách ko xem kỹ thì phải chịu. Nhiều nơi khác họ công khai, ko làm nhập nhèm. Nhà cửa cũng vậy, nhà cháu đi mua nhiều rồi thì biết. Có nhà giấu nhẹm chuyện nọ chuyện kia, nhưng có nhà họ nói thẳng những lỗi của căn nhà rõ ràng. Ngõ cạnh nhà cháu cũng có 1 nhà ông chồng treo cổ chết hồi 2008, vợ rao bán giá thấp hơn hẳn mặt bằng (hồi đó căn tương tự 10 tỷ họ rao 8), khách đến xem nườm nượp, chị ấy cũng nói rõ luôn là chồng trầm cảm tự tử. Sau vẫn có người mua, nghe nói giá giảm thêm nữa, họ thuê thầy bà gì đó về làm lễ và ở bình thường.

Túm lại là việc ai thích giấu thì vẫn giấu, còn nhà cháu kinh doanh lâu nay dựa trên sự minh bạch đàng hoàng. Hơn 1 nửa khách hàng là khách từ thời mới mở công ty đến nay, nhà cháu thấy không có vấn đề gì về việc công khai. Có thể do ngành hàng nhà cháu đa phần khách hàng là khách thường xuyên nên việc che giấu thông tin thường gây thiệt hại hơn là lợi ích, nên việc công khai sự cố liên quan đến sản phẩm là chuyện bình thường, bất kể khách có năng lực phát hiện sự cố đó hay không. (Có những sản phẩm bị lỗi mà khách chắc chắn ko biết, và dùng cũng ko ảnh hưởng gì, nhưng vẫn công khai).
Ở vị trí chủ nhà thì không nhất thiết phải nói chuyện đó, vì chuyện có người thuê nhà tự tử không phải lỗi của họ.Không việc gì họ phải bán rẻ một nửa cho những người như cụ, để cụ bán lại giá cao hơn, ăn trên xương máu tài sản của họ. Ý nghĩ kiếm lời của cụ mới là phi đạo đức.
Còn nhà thổ cư có người treo cổ chết cả phố nó biết, không nói cũng chả giấu được.

Chỉnh sửa cuối:

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Ờ, thế mà báo chí đồng loạt cất cái địa điểm tai nạn đi có vẻ là một sự cắt bớt làm thiếu thông tin về tai nạn nhỉ, điều đó hạn chế sự bao quát thông tin của những người có thể sử dụng dịch vụ của địa điểm đó
Họ đồng loạt không đăng vì yêu cầu của chủ đầu tư tòa nhà hoặc của BQT đại diện các cư dân.
"Sự bao quát thông tin" là gì vậy cụ? Có nằm trong phạm vi các thông tin phải biết khi mua nhà, thuê nhà không cụ?

5banhxe

Xe điện
Báo chí là kênh thông tin chính thống khi chính quyền, doanh nghiệp yêu cầu họ phát các thông báo, thông điệp quan trọng thông qua hoạt động họp báo, gửi thông cáo báo chí. Từ lúc nào báo chí chịu trách nhiệm là kênh tra cứu về người chết khi mua BĐS vậy cụ?

Em quote lại nguyên văn luận điểm của cụ:
"Tức là nếu chúng ta chấp nhận điều số 1 thì sẽ dẫn đến điều số 2, mà điều số 2 là không chấp nhận được, nên điều số 1 cũng sẽ là không chấp nhận được" =))

... và dừng trao đổi vì cụ kinh ngạc về tư duy của em
:)>-
(em cũng kinh ngạc về tư duy của cụ lắm)
1. Ví dụ thế này, có cụ tên là XYZ nào đó nhảy vào bảo cụ Hitchhiker không biết đọc, nhà cháu sẽ viết như sau:
"Việc chúng ta chấp nhận cụ Hitchhiker không biết đọc sẽ dẫn tới việc cụ ấy không biết viết hay gõ chữ, mà việc này thì mâu thuẫn với những gì đang xảy ra ở đây".
Vậy nhà cháu đang xúc phạm, vu khống vụ Hitchhiker "không biết đọc, biết viết" hay là đang bác bỏ luận điểm "cụ Hitchhiker không biết đọc" của cụ XYZ.

2. Nhà cháu không nói báo chí chịu trách nhiệm là kênh tra cứu BĐS, nhưng họ là nguồn tin có thể nói là duy nhất trên mạng nếu muốn tra cứu các thông tin trật tự xã hội liên quan đến 1 địa điểm nào đó. NẾU một cá nhân có thể khống chế việc đăng hay không đăng tên của địa điểm nào đó có các vấn đề về trật tự xã hội THÌ sẽ có ngày chúng ta chỉ nhận thông tin một chiều, hoặc toàn xấu hoặc toàn tốt về một khu vực nào đó.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Họ đồng loạt không đăng vì yêu cầu của chủ đầu tư tòa nhà hoặc của BQT đại diện các cư dân.
"Sự bao quát thông tin" là gì vậy cụ? Có nằm trong phạm vi các thông tin phải biết khi mua nhà, thuê nhà không cụ?
Thì thí dụ họ biết có người rơi sẽ để ý. lan can hơn khi thuê, mua

5banhxe

Xe điện
Ở vị trí chủ nhà thì không nhất thiết phải nói chuyện đó, vì chuyện có người thuê nhà tự tử không phải lỗi của họ.Không việc gì họ phải bán rẻ một nửa cho những người như cụ, để cụ bán lại giá cao hơn, ăn trên xương máu tài sản của họ. Ý nghĩ kiếm lời của cụ mới là phi đạo đức.
Còn nhà thổ cư có người treo cổ chết cả phố nó biết, không nói cũng chả giấu được.
Có gì mà đạo đức với phi đạo đức ở đây? Một căn nhà chủ nhà bán mãi không được vì có người chết, giảm giá cũng ko mua, giảm mãi đến mức còn 1/2 thì có người mua. Vậy cái người chấp nhận mua giá đó hoặc thấp hơn là phi đạo đức, còn những người không mua dù giá nào đi nữa là những người đạo đức? Tiêu chí gì vậy?

Người mua sau khi mua, họ có thể sửa sang, làm lễ, hay làm tìm người không mê tín, bán được giá cao hơn để có lãi, việc này tốt hay xấu?

Hãy suy nghĩ kỹ để nói. Nếu người mua là nguyên nhân của cái chết thì mới kết luận về đạo đức của họ được, còn họ là 1 người xa lạ đi mua nhà, thuận mua vừa bán, đạo đức ở chỗ nào?

sutubungto

Xe buýt
ngày xưa có cháu ngoan bác mao, giờ có cháu ngoan bác vương nặng nữa.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
1. Ví dụ thế này, có cụ tên là XYZ nào đó nhảy vào bảo cụ Hitchhiker không biết đọc, nhà cháu sẽ viết như sau:
"Việc chúng ta chấp nhận cụ Hitchhiker không biết đọc sẽ dẫn tới việc cụ ấy không biết viết hay gõ chữ, mà việc này thì mâu thuẫn với những gì đang xảy ra ở đây".
Vậy nhà cháu đang xúc phạm, vu khống vụ Hitchhiker "không biết đọc, biết viết" hay là đang bác bỏ luận điểm "cụ Hitchhiker không biết đọc" của cụ XYZ.

2. Nhà cháu không nói báo chí chịu trách nhiệm là kênh tra cứu BĐS, nhưng họ là nguồn tin có thể nói là duy nhất trên mạng nếu muốn tra cứu các thông tin trật tự xã hội liên quan đến 1 địa điểm nào đó. NẾU một cá nhân có thể khống chế việc đăng hay không đăng tên của địa điểm nào đó có các vấn đề về trật tự xã hội THÌ sẽ có ngày chúng ta chỉ nhận thông tin một chiều, hoặc toàn xấu hoặc toàn tốt về một khu vực nào đó.
Em dừng rồi cụ nhé ;)

Anita Emi

Xe điện
tôi có quyền tiếp cận, có quyền đòi hỏi sự tiếp cận đó.
Bạn có quyền tiếp cận, điều này không có nghĩa là người khác có trách nhiệm phải thỏa mãn sự tiếp cận của bạn. Logic này cụ không hiểu thì thật đáng kinh ngạc.

Ví dụ thế này nhé: Cụ có quyền tiếp cận thông tin cô hàng xóm nhà cụ thích mặc quần lót màu gì vì đây không phải thông tin nhà nước cấm :))

Nhưng cô hàng xóm cũng có quyền giấu thông tin đó, chứ không phải có trách nhiệm thỏa mãn cái sự "tiếp cận thông tin" của cụ về thói quen mặc quần lót của cô ta.

Trong trường hợp thông tin không bị bắt buộc phải công khai, thì mọi tổ chức cá nhân đều có quyền tìm cách giữ thông tin và chỉ công bố theo cách họ muốn. Điều này không mâu thuẫn gì với quyền tiếp cận thông tin cả.

pandahn

Xe điện
Ông loser 32 này ăn nói cho cẩn thận. Đừng có đánh đồng rồi sủa nhặng lên. Về thớt của mình đi. Suy nghĩ như này thảo nào đời éo khá lên được.
Ở ngoài tao tát cho lệch mặt

Chỉnh sửa cuối:

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
lát nữa cụ sẽ được xxx đưa lên phường uống trà.
Ngày xưa vua còn xử tử hình người nào phạm húy.
Em hỏi khí không phải chứ mấy cụ vinnô có được trả lương 3 triệu/ tháng như 0416 không vậy.
Em dồn lại một chỗ cho dễ nhận định :)>-

pandahn

Xe điện
Có gì mà đạo đức với phi đạo đức ở đây? Một căn nhà chủ nhà bán mãi không được vì có người chết, giảm giá cũng ko mua, giảm mãi đến mức còn 1/2 thì có người mua. Vậy cái người chấp nhận mua giá đó hoặc thấp hơn là phi đạo đức, còn những người không mua dù giá nào đi nữa là những người đạo đức? Tiêu chí gì vậy?

Người mua sau khi mua, họ có thể sửa sang, làm lễ, hay làm tìm người không mê tín, bán được giá cao hơn để có lãi, việc này tốt hay xấu?

Hãy suy nghĩ kỹ để nói. Nếu người mua là nguyên nhân của cái chết thì mới kết luận về đạo đức của họ được, còn họ là 1 người xa lạ đi mua nhà, thuận mua vừa bán, đạo đức ở chỗ nào?
Cụ có vấn đề đọc hiểu à, nhà không may có người chết, k phải lỗi của họ sao họ phải nói cho cụ để bán rẻ. Thông tin gắn với ngôi nhà cũng là một tài sản vô hình. Loại chỉ nghĩ đến ép giá chủ nhà để kiếm lời là phi đạo đức.

hongvebinh

Xe hơi
Hơi lạ là sao thớt tồn tại lâu thế ))) em nhớ trên group otofun facebook, cứ tin đăng lên phát là biến mất. Công nhận đội truyền thông nhà bác V giỏi thật

lancaster

[Tịch thu bằng lái]

Tự tử nghe đã ghê, thà ko biết thì thôi chứ biết bố ai dám ở