[Funland] Về đôi nam nữ rơi từ tầng cao chung cư ở Hà Nội......

Anita Emi

Xe điện
Điều 25 Hiến pháp 2013
Điều 25.
Công dân có quyền tự do ngôn luận, tự do báo chí, tiếp cận thông tin, hội họp, lập hội, biểu tình. Việc thực hiện các quyền này do pháp luật quy định.

Cái câu sau chỗ bôi đậm mới bẫy nhau này :))

Cụ đọc truyện đau bụng uống nhân sâm chưa? Đọc thì phải đọc hết nhé.

Mới chỉ đọc câu đầu rồi nghĩ là cụ ra đường tự do ngôn luận, thoải mái viết báo, tha hồ đi biểu tình, thích biết gì thì biết, rủ nhau lập hội lập đảng phái... là chết ngay đấy =))

pandahn

Xe điện
Cụ nghe bà hàng xóm, bà bán nước bảo nhà đó có người chết. Tìm trên mạng ko có thông tin, liệu hàng xóm họ chơi xấu để nhà kia ko bán đc nhà, hay báo chí ỉm thông tin? Hay là ra phường hỏi, họ sẽ bảo để tìm lại hồ sơ. Họ là công chức chứ ko phải dân địa phương.

Nói vậy để cụ thấy, tin giả lan truyền 1 phần do tin chính thống bị kiểm duyệt hoặc thao túng. Hôm nay chúng ta cho phép 1 cá nhân chặn thông tin ko hay ảnh hưởng đến họ, mai 1 cá nhân khác thao túng đăng đầy tin xấu về đối thủ, dù cả 2 đều có những vấn đề giống nhau. Kết quả là chúng ta nhận về thông tin 1 chiều.
Giả sử cụ là chủ nhà của cái nhà cho thuê kia. Đôi kia không nhảy lầu mà treo cổ trong nhà cụ. Cụ bán nhà có thêm dòng “nhà này có người tự tử” không. Trả lời được hãy nói tiếp.

Anita Emi

Xe điện
Giả sử cụ là chủ nhà của cái nhà cho thuê kia. Đôi kia không nhảy lầu mà treo cổ trong nhà cụ. Cụ bán nhà có thêm dòng “nhà này có người tự tử” không. Trả lời được hãy nói tiếp.
Hỏi câu nào dễ dễ hơn chút... =))

5banhxe

Xe điện
Suy diễn linh tinh, lẫn lộn, không biết phân biệt giữa nguyện vọng và sự áp đặt.
Ví dụ 1 người có nguyện vọng muốn được đi trước do có việc gấp khác với việc người đó chèn ép người khác để mình được đi trước.
Nhưng tôi không đồng ý cho họ đi trước, vậy tại sao họ vẫn được đi trước. Tôi không đồng ý giấu tên địa điểm (còn tên nạn nhân tôi đồng ý, không nên đề cập danh tính của họ), vậy sao lại bị giấu?

Nếu tất cả các chủ thể liên quan đến các địa điểm có người chết đều muốn không công khai tên địa danh của mình, và chắc chắn là sẽ như thế, thì chúng ta có một hệ thống truyền thông thế nào? Những vấn đề liên quan đến an ninh trật tự xã hội, tài sản, tính mạng, người dân cần biết nó xảy ra ở đâu, vì sao. Để làm gì ư? Để tránh, vì an toàn cá nhân.

hph0909

Xe tải

5banhxe

Xe điện
Có chứ, nói rõ luôn. Cũng như một món đồ cũ rao trên mạng, nó từng bị rơi, bị sứt hay bị xước thì báo ngay từ đầu, giảm giá cho người chấp nhận khiếm khuyết đó. Không lẽ giấu đi đánh lừa người mua, chờ họ mua rồi phát hiện ra thì cao chạy xa bay?

Nếu không may nhà mình có người chết, chấp nhận thực tế rằng nhà sẽ khó bán hơn, sẽ rẻ hơn. Không lẽ giấu nhẹm đi? Món đồ rẻ tiền như cái điện thoại rao bán còn công khai khiếm khuyết, chả nhẽ cái nhà giá trị gấp trăm, ngàn lần lại giấu?

5banhxe

Xe điện
Điều 25.
Công dân có quyền tự do ngôn luận, tự do báo chí, tiếp cận thông tin, hội họp, lập hội, biểu tình. Việc thực hiện các quyền này do pháp luật quy định.

Cái câu sau chỗ bôi đậm mới bẫy nhau này :))

Cụ đọc truyện đau bụng uống nhân sâm chưa? Đọc thì phải đọc hết nhé.

Mới chỉ đọc câu đầu rồi nghĩ là cụ ra đường tự do ngôn luận, thoải mái viết báo, tha hồ đi biểu tình, thích biết gì thì biết, rủ nhau lập hội lập đảng phái... là chết ngay đấy =))
Đương nhiên phải theo luật chứ. Người dân được quyền tiếp cận mọi thông tin, trừ những thông tin nhà nước cấm. Lưu ý nhé, công dân được phép làm những gì nhà nước không cấm. Tương tự những cái kia, cứ việc làm những gì nhà nước không cấm, chẳng hạn tự do ngôn luận thoải mái nhưng nhớ những gì quy định không được phát ngôn mà tránh (chẳng hạn xúc phạm lãnh tụ, bôi xấu chế độ, phát tán tin giả...).

Vậy, thông tin địa điểm có người chết cũng như có các vấn đề an ninh trật tự xã hội không phải là thông tin thuộc danh mục nhà nước cấm công bố, cấm tiếp cận, tôi có quyền tiếp cận, có quyền đòi hỏi sự tiếp cận đó.

poiuy

Xe ba gác
Nhưng tôi không đồng ý cho họ đi trước, vậy tại sao họ vẫn được đi trước. Tôi không đồng ý giấu tên địa điểm (còn tên nạn nhân tôi đồng ý, không nên đề cập danh tính của họ), vậy sao lại bị giấu?

Nếu tất cả các chủ thể liên quan đến các địa điểm có người chết đều muốn không công khai tên địa danh của mình, và chắc chắn là sẽ như thế, thì chúng ta có một hệ thống truyền thông thế nào? Những vấn đề liên quan đến an ninh trật tự xã hội, tài sản, tính mạng, người dân cần biết nó xảy ra ở đâu, vì sao. Để làm gì ư? Để tránh, vì an toàn cá nhân.
Đã bảo là "NGUYỆN VONG". Có hiểu nghĩa của từ này không? Nguyện vọng là thứ có thể được đáp ứng hoặc không được chứ nó không phải là thứ dùng để ép buộc người khác.
Mà tại sao phải tránh? Nếu điều tra ra do người ta tự tử thì cần tránh cái gì? Sau khi điều tra xong nếu nơi đó không an toàn thì công bố thì biết rõ để mà tránh cũng được. Còn không có vấn đề an toàn nào thì biết để là gì? Chẳng qua là tính tò mò, tọc mạch, mượn danh sự minh bạch thông tin mà thôi.

pandahn

Xe điện
Có chứ, nói rõ luôn. Cũng như một món đồ cũ rao trên mạng, nó từng bị rơi, bị sứt hay bị xước thì báo ngay từ đầu, giảm giá cho người chấp nhận khiếm khuyết đó. Không lẽ giấu đi đánh lừa người mua, chờ họ mua rồi phát hiện ra thì cao chạy xa bay?

Nếu không may nhà mình có người chết, chấp nhận thực tế rằng nhà sẽ khó bán hơn, sẽ rẻ hơn. Không lẽ giấu nhẹm đi? Món đồ rẻ tiền như cái điện thoại rao bán còn công khai khiếm khuyết, chả nhẽ cái nhà giá trị gấp trăm, ngàn lần lại giấu?
Có nghĩa là cụ sẽ không giấu nhà có người tự tử nếu ở vị trí chủ nhà. Còn cụ ở vị trí người mua thì cụ lại muốn biết tường tận thông tin để mà tránh. cụ thấy mâu thuẫn ngay trong lời nói của cụ chưa. Giao dịch sẽ không bao thực hiện được.
Suy ra là gì, cụ nói dối một trong hai điều. Hoặc cụ là người luôn nói lời đạo đức, nguỵ quân tử.
Mà những người hay nói đạo đức thì...snl

Chỉnh sửa cuối:

5banhxe

Xe điện
Hỏi câu nào dễ dễ hơn chút... =))
Đây là câu rất dễ trả lời vì nhà cháu làm kinh doanh, hàng ngày bán hàng. Hàng có khiếm khuyết là phải công khai ngay từ đầu, kể cả những khiếm khuyết mà lúc mua khách không biết, và có thể sẽ không bao giờ biết, và có chính sách giảm giá luôn.

Jamebonds

Xe container
Tôi khuyên tất cả mọi người, nhất là người trẻ, ai cũng phải tìm cho mình một chỗ dựa tinh thần để làm nơi an trú khi khó khăn, mà đời người thì ai cũng có những lúc cảm thấy cực kỳ khó khăn.
Đúng rồi, trẻ cần già khuyên bảo, mà già thì lại cần trẻ để sống lại tuổi thanh xuân🤣

5banhxe

Xe điện
Có nghĩa là cụ sẽ không giấu nhà có người tự tử nếu ở vị trí chủ nhà. Còn cụ ở vị trí người mua thì cụ lại muốn biết tường tận thông tin để mà tránh. cụ thấy mâu thuẫn ngay trong lời nói của cụ chưa. Giao dịch sẽ không bao thực hiện được.
Suy ra là gì, cụ nói dối một trong hai điều. Hoặc cụ là người luôn nói lời đạo đức.
Mà những người hay nói đạo đức thì...
Cụ có một suy diễn sai logic nghiêm trọng nhỉ. Nhà cháu không mua nhưng người khác sẽ mua. Nhà cháu không mua điện thoại xước, cũ nhưng hàng ngày vẫn có người mua, và những người bán hàng tử tế vẫn rao đầy đủ thông tin xước hay sứt như thường. Ngoài kia có vô số người không ngại chuyện nhà có người chết, thậm chí còn thích tìm những nhà như vậy vì rẻ hơn. Giao dịch vẫn thực hiện bình thường, quan trọng là giá nào thôi. Nhà cháu tránh nhà có người chết, nhưng nếu rẻ 1 nửa thì có chết 10 người cũng vẫn mua. Kiểu gì chả bán lại được giá cao hơn.

Chính vì mình không thích sản phẩm có lỗi nên càng phải công khai, đấy mới là nhất quán về đạo đức. Đó mới là logic ở đây.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Nếu nói luật thì có điều khoản nào bắt buộc phải công bố không cụ (không công bố là phạm luật ấy)?
Ồ, thế biên bản tai nạn chắc cũng không ghi nhỉ?
Và báo có quyền ghi theo biên bản tai nạn không?

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nghe bà hàng xóm, bà bán nước bảo nhà đó có người chết. Tìm trên mạng ko có thông tin, liệu hàng xóm họ chơi xấu để nhà kia ko bán đc nhà, hay báo chí ỉm thông tin? Hay là ra phường hỏi, họ sẽ bảo để tìm lại hồ sơ. Họ là công chức chứ ko phải dân địa phương.

Nói vậy để cụ thấy, tin giả lan truyền 1 phần do tin chính thống bị kiểm duyệt hoặc thao túng. Hôm nay chúng ta cho phép 1 cá nhân chặn thông tin ko hay ảnh hưởng đến họ, mai 1 cá nhân khác thao túng đăng đầy tin xấu về đối thủ, dù cả 2 đều có những vấn đề giống nhau. Kết quả là chúng ta nhận về thông tin 1 chiều.
Nếu cụ quan tâm đến một thông tin quan trọng, về logic thì cụ sẽ tiếp cận các đối tượng khác nhau, nhận các thông tin từ không đến có, từ ít đến nhiều khác nhau và dùng khả năng của cụ để nhận định đâu là chính xác, đâu là sai lệch

Cụ đang khăng khăng: báo chí là kênh thông tin chính thống để tra cứu về việc có người từng chết ở đó hay không khi mua BĐS. Em không nhắc lại sai chứ nhỉ?

Kiểm duyệt của báo chí điều được thể hiện rõ trong luật báo chí, thực hiện từ biên tập, tổng biên tập đến các cơ quan chức năng quản lý hoạt động báo chí, nó chả sai trái gì cả

Về khái niệm "thao túng", cụ đang ngụy biện suy diễn "Hôm nay chúng ta cho phép 1 cá nhân chặn thông tin ko hay ảnh hưởng đến họ, mai 1 cá nhân khác thao túng đăng đầy tin xấu về đối thủ", thậm chí nếu không có bằng chứng thì tạm gọi là vu khống

Chỉnh sửa cuối:

5banhxe

Xe điện
Đã bảo là "NGUYỆN VONG". Có hiểu nghĩa của từ này không? Nguyện vọng là thứ có thể được đáp ứng hoặc không được chứ nó không phải là thứ dùng để ép buộc người khác.
Mà tại sao phải tránh? Nếu điều tra ra do người ta tự tử thì cần tránh cái gì? Sau khi điều tra xong nếu nơi đó không an toàn thì công bố thì biết rõ để mà tránh cũng được. Còn không có vấn đề an toàn nào thì biết để là gì? Chẳng qua là tính tò mò, tọc mạch, mượn danh sự minh bạch thông tin mà thôi.
Chuyện điều ra tự tử thì đã làm sao? Có người nghĩ rằng chỗ đó có người tự tử thì hẳn có vấn đề gì về tâm linh hay tâm lý, nên tránh, cái đó là quyền của mỗi cá nhân đúng ko nào? Tò mò gì khi ở đây ko quan tâm người tự tử là ai, tên tuổi ko cần biết, chỉ cần biết nó xảy ra ở đâu thôi.

Trục

Xe ba gác

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Ồ, thế biên bản tai nạn chắc cũng không ghi nhỉ?
Và báo có quyền ghi theo biên bản tai nạn không?
Biên bản tai nạn do cơ quan chức năng lập, báo chí tiếp cận được do luật báo chí, sau đó họ đăng theo mục đích của họ và chịu trách nhiệm trước luật về thông tin họ đăng (diễn giải, bóp méo, thêm vào, bớt đi...), em đoán vậy vì em không làm báo chí hay truyền thông :)>-

5banhxe

Xe điện
Nếu cụ quan tâm đến một thông tin quan trọng, về logic thì cụ sẽ tiếp cận các đối tượng khác nhau, nhận các thông tin từ không đến có, từ ít đến nhiều khác nhau và dùng khả năng của cụ để nhận định đâu là chính xác, đâu là sai lệch

Cụ đang khăng khăng: báo chí là kênh thông tin chính thống để tra cứu về việc có người từng chết ở đó hay không khi mua BĐS. Em không nhắc lại sai chứ nhỉ?

Khác với kiểm duyệt của báo chí điều được thể hiện rõ trong luật báo chí, thực hiện từ biên tập, tổng biên tập đến các cơ quan chức năng quan rlys hoạt động báo chí.

Về khái niệm "thao túng", cụ đang ngụy biện suy diễn "Hôm nay chúng ta cho phép 1 cá nhân chặn thông tin ko hay ảnh hưởng đến họ, mai 1 cá nhân khác thao túng đăng đầy tin xấu về đối thủ", thậm chí nếu không có bằng chứng thì tạm gọi là vu khống
- Báo chí là 1 trong các kênh chính thống, là 1 trong các kênh kiểm chứng. Nhà cháu nêu cả việc hỏi phường đó, cũng là 1 kênh chính thống. Tuy nhiên báo chí là nhanh nhất, nhiều nhất.
- Cá nhân nào, tổ chức nào bị vu khống? Ở đây là 1 cuộc tranh luận, và luận điểm trên đang nối tiếp 1 bình luận của 1 cụ là: "chủ của toà nhà có quyền yêu cầu báo chí không đăng tên toà nhà của họ" thì lập luận tiếp theo là câu trên. Tức là nếu chúng ta chấp nhận điều số 1 thì sẽ dẫn đến điều số 2, mà điều số 2 là không chấp nhận được, nên điều số 1 cũng sẽ là không chấp nhận được. Một phân tích logic và trở thành một lời vu khống, thật là một bước tiến kinh ngạc về tư duy.

pandahn

Xe điện
Cụ có một suy diễn sai logic nghiêm trọng nhỉ. Nhà cháu không mua nhưng người khác sẽ mua. Nhà cháu không mua điện thoại xước, cũ nhưng hàng ngày vẫn có người mua, và những người bán hàng tử tế vẫn rao đầy đủ thông tin xước hay sứt như thường. Ngoài kia có vô số người không ngại chuyện nhà có người chết, thậm chí còn thích tìm những nhà như vậy vì rẻ hơn. Giao dịch vẫn thực hiện bình thường, quan trọng là giá nào thôi. Nhà cháu tránh nhà có người chết, nhưng nếu rẻ 1 nửa thì có chết 10 người cũng vẫn mua. Kiểu gì chả bán lại được giá cao hơn.

Chính vì mình không thích sản phẩm có lỗi nên càng phải công khai, đấy mới là nhất quán về đạo đức. Đó mới là logic ở đây.
Một cái điện thoại sước sát , đến ông mù đi mua nó còn sờ thấy, có muốn giấu cũng chả giấu được, mà cụ nâng tầm lên thành đạo đức. Rồi cụ so sánh với chuyện cái nhà có người tự tử, là một thông tin mơ hồ. Nói nghe chối tỷ.
Cụ mua để bán được giá cao hơn à, nó chỉ là trong cái trí tưởng tượng của cụ, khi cụ giấu nhẹm cái chuyện kia đi.
Nói chuyện phi thực tế thì có nói mãi cũng bằng thừa, mất tg cụ à.
Ở vị trí chủ nhà thì cũng không nhất thiết phải nói chuyện đó, vì chuyện có người tự tử không phải lỗi của họ.Không việc gì họ phải bán rẻ cho những người như cụ, để cụ bán lại giá cao hơn, ăn trên xương máu tài sản của họ. Ý nghĩ kiếm lời của cụ mới là phi đạo đức.

Chỉnh sửa cuối: