[Funland] Về đôi nam nữ rơi từ tầng cao chung cư ở Hà Nội......

Kuu

Xe lăn
Ồ em tuy là nữ nhưng em bạo lắm, em ko sợ và ko bị ám ảnh với những chuyện ko liên quan đến em. Em nghe bịch 1 phát, em ra ban công nhìn xuống đã thấy óc văng tung tóe, còn thi thể thì lăn về phía hàng rào bao quanh khu nhà em. Nhà em ở tầng 2 nên nhìn rõ luôn. Sau đấy họ hàng nhà ông đấy đến bắt con ông í lấy xẻng xúc cả óc lẫn đất cát cho vào quan tài. Nhưng mà vụ này diễn ra ngay cạnh nhà thì em theo phản xạ chạy ra mới nhìn thấy, chứ bình thường ko bao giờ em bu vào đám đông để hóng hớt.
Nói em vô cảm cũng đc, nhưng em ko thấy thương xót nhiều với những chuyện tự tử kiểu này.
Còn nếu là rơi tai nạn như những vụ các em bé bị ngã thì quả là xót xa :(
Kuu cũng không thương cảm người tự tử đâu, như đã nói ở còm trước nữa là họ thích chết thì cứ để cho họ toại nguyện. Nếu có chút gì đó suy nghĩ thì đó là thương xót cho bố mẹ của những bạn trẻ nông nổi tự tử đó thôi :|.

thanhvn8020

Xe tải
Đáng tiếc. Nhiều người muốn sống thêm mà bệnh tật phải chấp nhận, người thì chọn cách từ bỏ. Khoảnh khắc phóng mình ra bên ngoài, liệu có nhớ tới những điều tốt đẹp trong cuộc sống và có chút hối tiếc hay không ?

formula_one

Xe tăng
Điều 25 Hiến pháp 2013
Điều 25.
Công dân có quyền tự do ngôn luận, tự do báo chí, tiếp cận thông tin, hội họp, lập hội, biểu tình. Việc thực hiện các quyền này do pháp luật quy định.

Có vấn đề về đọc hiểu. Quyền tiếp cận thông tin chứ không phải "nhận thông tin đầy đủ" nhé.

5banhxe

Xe điện
Điều 25.
Công dân có quyền tự do ngôn luận, tự do báo chí, tiếp cận thông tin, hội họp, lập hội, biểu tình. Việc thực hiện các quyền này do pháp luật quy định.

Có vấn đề về đọc hiểu. Quyền tiếp cận thông tin chứ không phải "nhận thông tin đầy đủ" nhé.
Cụ tự thêm chữ đầy đủ. Từ đầu nhà cháu không nhắc gì đến.
Thông tin địa điểm có người chết không phải thông tin cá nhân cần được bảo vệ.

formula_one

Xe tăng
Nếu cụ muốn đến một nơi nào đấy thuê cửa hàng hoặc mua nhà để ở thì cụ có muốn biết rõ lịch sử trước đây đã từng có ai chết hoặc tự tử hay không? Chẳng lẽ chỉ có người bán với người cho thuê là có quyền bưng bít thông tin còn người mua hay người đi thuê thì không có quyền nhận thông tin đầy đủ?

Cụ tự thêm chữ đầy đủ. Từ đầu nhà cháu không nhắc gì đến.
Thông tin địa điểm có người chết không phải thông tin cá nhân cần được bảo vệ.
Lại vẫn vấn đề đọc hiểu.

(1) Xét về từ ngữ quyền "tiếp cận thông tin" khác hẳn "tiếp nhận thông tin". Tiếp cận # tiếp nhận.

(2) Xét về nội hàm tiếp cận thông tin là đối tượng cần thông tin chủ động đề đạt yêu cầu chủ thông tin cung cấp thông tin trong phạm vi cho phép. Còn tiếp nhận là thể bị động, ai đưa cho cái gì nhận cái đó.

(3) Đề đạt tiếp cận thông tin phải đến đối tượng CHỦ của thông tin đó. Ở đây thông tin đã được báo chí đưa lên nhưng báo chí cũng có thể chỉ là nguồn tin được đăng lại từ các thông tin khác nhau nên không thể coi là Chủ của thông tin đó. Báo chí cũng không có trách nhiệm đưa cụ thể tên tuổi nơi chính xác nạn nhân chết trừ khi là cơ quan điều tra có văn bản, có yêu cầu.

Thế nhé, già rồi gõ bằng đt lâu quá, thông cảm đi.

ubisapro

Xe trâu
Moá, rơi thế kia chắc cũng tầng cao cao rồi @@

5banhxe

Xe điện
Lại vẫn vấn đề đọc hiểu.

(1) Xét về từ ngữ quyền "tiếp cận thông tin" khác hẳn "tiếp nhận thông tin". Tiếp cận # tiếp nhận.

(2) Xét về nội hàm tiếp cận thông tin là đối tượng cần thông tin chủ động đề đạt yêu cầu chủ thông tin cung cấp thông tin trong phạm vi cho phép. Còn tiếp nhận là thể bị động, ai đưa cho cái gì nhận cái đó.

(3) Đề đạt tiếp cận thông tin phải đến đối tượng CHỦ của thông tin đó. Ở đây thông tin đã được báo chí đưa lên nhưng báo chí cũng có thể chỉ là nguồn tin được đăng lại từ các thông tin khác nhau nên không thể coi là Chủ của thông tin đó. Báo chí cũng không có trách nhiệm đưa cụ thể tên tuổi nơi chính xác nạn nhân chết trừ khi là cơ quan điều tra có văn bản, có yêu cầu.

Thế nhé, già rồi gõ bằng đt lâu quá, thông cảm đi.
Đồng ý với cụ về trách nhiệm của báo chí, họ không có nghĩa vụ phải đăng đầy đủ một số thông tin, đồng nghĩa với việc chúng ta sẽ có thể mua phải một ngôi nhà hay căn hộ từng có người chết hoặc tự tử mà không hề có thông tin gì trên báo chí.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em bị cũng lâu rồi, cứ gặp mấy thằng vin nô với ngáo là lại bị buồn nôn
Vào tranh luận mà chả có cái vị gì để tranh luận, khi bị bộp lại đuối lý thì giãy đành đạch công kích cá nhân. Cụ học hết lớp 5 chưa. Thôi cho em xin, có lập luận gì giá trị dài hơn vài câu thì vào tiếp chứ cứ thế này ... khổ quá :D
Câu trên và câu dưới :)>-

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Đồng ý với cụ về trách nhiệm của báo chí, họ không có nghĩa vụ phải đăng đầy đủ một số thông tin, đồng nghĩa với việc chúng ta sẽ có thể mua phải một ngôi nhà hay căn hộ từng có người chết hoặc tự tử mà không hề có thông tin gì trên báo chí.
Cụ có search thông tin trên báo chí về tiêu chí có người từng chết ở đó hay không khi mua nhà?
Hay cụ sẽ tìm cách hỏi hàng xóm, bà tạp hóa đầu ngõ. Cụ nâng quan điểm đến mức phi logic rồi đấy

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Công nhận cái trò này không khác lệ kiêng húy thời phong kiến, với tốc độ thay đổi lưuu trữ hiện nay, khéo 50 năm nữa chả ai biết tên các chug cư của Vin gồm những ông nào, cũng như chả mấy ai biết tên cúng cơm mấy ông Thiệu Trị, Tự Đức..
Chính ông Ánh lại gọi chuẩn tên để mắng nhiều nên lưu danh hơi kỹ.
Cụ tìm ra một chung cư công bố danh tính các cư dân, khách thuê thử xem được không hay cụ tưởng tượng ra thế?

Chung cư chỗ em, đến CA phường mà muốn nắm tình hình cứ phải yêu cầu khai hộ tịch và đề nghị BQL cập nhật tình hình khách thuê liên tục, BQL chày mửa, CA cũng chả làm gì được.
Do đó hiện tại, thuê căn hộ chung cư, nhất là chung cư cao cấp đang chưa phối hợp tốt giữa CA sở tại và BQL sẽ tiềm tàng rủi ro an ninh do các loại tội phạm thuê để tạo vỏ bọc, cụ nhé

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đang tự vả vào mồm mình đấy. Trên thì cụ bảo tòa nha Vin Metropolis có lỗi gì, dưới thì cụ bảo nhà riêng đang cho thuê muốn được bảo vệ. 2 chủ thể hoàn toàn khác nhau. Tai nạn người thì ảnh đăng báo đã làm mờ, tên đã viết tắt, tai nạn xe thì biển số cũng được ẩn đi, ok vì đấy là cá nhân. Còn chung cư bây giờ kéo dài cả khu phố, nhiều tòa đông dân hơn cả một phường. Báo đăng tên khu chung cư có xảy ra sự việc chứ có đăng số nhà đâu mà cụ sợ ảnh hưởng ám ảnh? Nói như cụ thì bỏ luôn báo chí đi nhỉ, có sự việc gì đăng báo làm gì vì kiểu gì chả động chạm có người nhạy cảm. Không ai biết gì hết thì tốt nhất vì không ai sẽ bị nhạy cảm ám ảnh nữa.

Chả có luật nào cấm báo chí đăng tên đầy đủ tòa nhà nơi xảy ra tai nạn cả. Chỉ có những thằng mafia tay to và bọn bợ đít chạy theo là tìm cách bịt mồm truyền thông.

Nó càng trở thành trò lố khi có việc gì đấy thì mọi tòa nhà khác có vụ việc đều được công khai tên tuổi, riêng mình Vin thì bị che đi. Khi đấy ai cũng tự hiểu à cái thằng che che dấu dấu này chỉ có Vin, lúc đấy nó chả còn giá trị gì nữa.
Đúng thật, nhỡ về sau khi đó có thằng xiên cả chục người rồi té mất không mò ra, rồi cũng ỉm địa điểm đi không ai biết vẫn đến ở đều , thế là nó quay lại nhẩn nha vài năm một mạng cho thỏa thú tính thì sao?
Không nói ngoa: Bên Mỹ có chú Dahmer da trắng ở giữa khu da màu, thế là chú đấu kiếm rồi nấu nhừ, sọ cất tủ lạnh vô tư, hàng xóm kêu Police đến cũng chỉ ngó qua rồi đi vì .. ảnh da trắng có hơi mùi tý thôi.
Trong trường hợp này cứ ghi tên toà nhà để ai ơi thuê có thể đề nghị gia chủ làm thêm lưới nếu lan can thấp quá chả hạn.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Cụ tìm ra một chung cư công bố danh tính các cư dân, khách thuê thử xem được không hay cụ tưởng tượng ra thế?

Chung cư chỗ em, đến CA phường mà muốn nắm tình hình cứ phải yêu cầu khai hộ tịch và đề nghị BQL cập nhật tình hình khách thuê liên tục, BQL chày mửa, CA cũng chả làm gì được.
Do đó hiện tại, thuê căn hộ chung cư, nhất là chung cư cao cấp đang chưa phối hợp tốt giữa CA sở tại và BQL sẽ tiềm tàng rủi ro an ninh do các loại tội phạm thuê để tạo vỏ bọc, cụ nhé
Cụ hiểu nhầm rồi, nêu tên khu chung cư, không nêu số căn hộ thì đã ai vỡ bát cơm chưa?

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ này hay tìm cach bào chữa dài dòng, cố ra vẻ khach quan

Vần đề là ai cũng biết là ai đấy, ai cũng biết vì sao ấy

tât cả lập luận ở trên chả giá trị gì khi nhìn vào cac bài báo tường thuật cac vụ việc tuong tự

chả kiêng dè uý kị gì cả

đọc tồng tộc tên người tên địa điểm:

Em nói chỗ nào lập luận không đúng cụ có thể quote lại, đằng này cụ khái quát hóa là em bào chữa hay dài dòng, cụ có biết phản biện không đấy?
Em thấy có thớt cụ đăng các loại ngụy biện gồm định nghĩa và ví dụ, cụ nên áp dụng cho mình trước vậy

Lập luận của cụ đơn giản là: báo đăng tên các tòa khác nên phải đăng tên tòa này?

Trong khi lập luận của em là doanh nghiệp muốn tác động để truyền thông không đăng (lưu ý là không phải các trường hợp cộng đồng nên biết và được cảnh báo như mất an toàn PCCC, trộm cắp... theo góc độ pháp lý) và doanh nghiệp có khă năng tác động để làm việc đó

Để chứng minh luận điểm của em sai, tối thiểu cụ phải nêu doanh nghiệp HAGL, Vinaconex (là chủ các tòa chung cư trong link cụ gửi) không muốn tác động để truyền thông không đăng vì họ cho là không cần thiết phải làm như vậy, rằng báo chí nên đăng đầy đủ để cộng đồng được biết. Từ đó kết luận là Vin như vậy là không đúng so với các doanh nghiệp khác khi quản lý truyền thông không phù hợp

Cụ còn mắc lỗi cơ bản là ngụy biện đám đông (appeal to people) khi nói "Vần đề là ai cũng biết là ai đấy, ai cũng biết vì sao ấy". Em còm tương tự để cụ nhận ra nó lỗi nặng thế nào nhé: "Ai cũng biết là cụ cadan ghét Vin nên luôn không khách quan khi thảo luận trong các thớt về Vin" :)>-

Chỉnh sửa cuối:

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Công nhận cái trò này không khác lệ kiêng húy thời phong kiến, với tốc độ thay đổi lưuu trữ hiện nay, khéo 50 năm nữa chả ai biết tên các chug cư của Vin gồm những ông nào, cũng như chả mấy ai biết tên cúng cơm mấy ông Thiệu Trị, Tự Đức..
Chính ông Ánh lại gọi chuẩn tên để mắng nhiều nên lưu danh hơi kỹ.

Cụ hiểu nhầm rồi, nêu tên khu chung cư, không nêu số căn hộ thì đã ai vỡ bát cơm chưa?
Em còm lại đoạn bôi đậm của cụ, nó là về công bố danh tính. Cụ còm lại em về cơm và bát, mà câu hỏi của cụ chỉ có Vin mới trả lời

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Em còm lại đoạn bôi đậm của cụ, nó là về công bố danh tính. Cụ còm lại em về cơm và bát, mà câu hỏi của cụ chỉ có Vin mới trả lời
Ông là danh tính chung cư, chả có luật nào cấm công bố danh tính địa điểm tai nạn cả

5banhxe

Xe điện
Cụ có search thông tin trên báo chí về tiêu chí có người từng chết ở đó hay không khi mua nhà?
Hay cụ sẽ tìm cách hỏi hàng xóm, bà tạp hóa đầu ngõ. Cụ nâng quan điểm đến mức phi logic rồi đấy
Cụ nghe bà hàng xóm, bà bán nước bảo nhà đó có người chết. Tìm trên mạng ko có thông tin, liệu hàng xóm họ chơi xấu để nhà kia ko bán đc nhà, hay báo chí ỉm thông tin? Hay là ra phường hỏi, họ sẽ bảo để tìm lại hồ sơ. Họ là công chức chứ ko phải dân địa phương.

Nói vậy để cụ thấy, tin giả lan truyền 1 phần do tin chính thống bị kiểm duyệt hoặc thao túng. Hôm nay chúng ta cho phép 1 cá nhân chặn thông tin ko hay ảnh hưởng đến họ, mai 1 cá nhân khác thao túng đăng đầy tin xấu về đối thủ, dù cả 2 đều có những vấn đề giống nhau. Kết quả là chúng ta nhận về thông tin 1 chiều.

poiuy

Xe ba gác
Cũng tùy trường hợp thôi cụ ạ. Có những trường hợp thì dân cần phải được biết để mà phòng tránh ( có những khu chung cư không đảm bảo an toàn về phòng cháy chữa cháy, liên tiếp có những vụ cháy chẳng hạn, hoặc chung cư có biến thái sàm sỡ, chung cư có an ninh không tốt, để kẻ gian hoành hành...v...v...) chứ chả phải cứ giấu nhẹm đi là lý do chính đáng đâu.
Nếu không an toàn thì phải có công bố của cơ quan chức năng chứ không được đồn thổi. Một quyền lợi chính đáng là khi chưa có gì rõ ràng thì quyền riêng tư cần được tôn trọng.
Ví dụ: Khi có người nhảy lầu chết, nếu do người ta tự tử mà không phải án mạng hay tai nạn thì mọi người vcần biết lý do người ta nhảy và nơi người ta nhảy để làm gì? Chẳng qua là tính tò mò, tọc mạch. Chuyện chả liên quan đến mình.Ở đây không phải là cấm đoán việc biết mà là nếu những người có liên quan (không có lỗi gì trong chuyện đó) không muốn bị công khai thông tin thì đó là quyền chính đáng.

poiuy

Xe ba gác
Chung cư không muốn nêu tên, OK. Nhưng phường cũng ko muốn nêu, rồi quận nữa, rồi thành phố, thậm chí quốc gia cũng không muốn nêu. Sẽ đến 1 ngày báo chí viết:
"Có hai sinh vật giống người chưa rõ giới tính được cho là rơi từ 1 khối kiến trúc tương tự như toà nhà thuộc 1 khu vực lãnh thổ có thể là quốc gia nằm trên hành tinh thứ 3 hệ mặt trời thuộc đám mây liên sao địa phương, bong bóng địa phương, nhánh Orion trên dải Ngân Hà của vũ trụ khả kiến."
Suy diễn linh tinh, lẫn lộn, không biết phân biệt giữa nguyện vọng và sự áp đặt.
Ví dụ 1 người có nguyện vọng muốn được đi trước do có việc gấp khác với việc người đó chèn ép người khác để mình được đi trước.