[Funland] Vẻ đẹp và con người gốc Hà Nội

bentley8

Xe điện
Vote cụ ợ, Hà Nội kéo xe tay cũng nhiều mà gia đình chóp bu quyền quý thân Pháp cũng có. Nói đến văn hóa Tràng An em nghĩ phải xét đến những người HN gốc gác quí sờ tộc như đã nói chứ không nói đến người lớp kia, cháu e là lớp đó giờ vô Nam và ra nước ngoài hết. Hà Nội bây giờ không thể là HN 60 năm trước, bây giờ HN chỉ là cái làng hổ lốn là chốn định cư của dân thành Nam, xứ Thanh, hay đất quê lúa là chủ yếu. Người HN giờ vì thế cũng chẳng muốn về HN mà sống nữa, thế nhưng ra đường nhan nhản người toàn vỗ ngực nhận là người HN, là dân HN gốc kéo xe tay thì may ra. Nhưng công nhận một điều là con gái HN gốc HN đẹp thật, giờ đã cực hiếm rồi, vẻ đẹp rất nhẹ nhàng và tao nhã như gió thoảng, gặp một lần là không thể quên được cho đến hết đời. Cháu thề.
Hà nội ngày xưa là nơi tập trung nhiều gia đình quan lại, thành phần trí thức nhất của miền bắc. Nên câu thanh lịch là nói đến những gia đình đó. Chứ còn dân buôn bán ngày xưa thì bị cái tư tưởng " Sĩ, Nông, Công, Thương" của đạo nho coi thường nên dân buôn bán vùng miền nào cũng như nhau.
Nhưng sau năm 1954 thì hầu hết các gia đình quan lại, trí thức bỏ HN mà đi hết rồi. Nên câu của cụ chủ nói nó chỉ còn là hoài niệm thôi

Hết xăng

Xe tăng
lần đầu tiên em nghe Tràng An ko phải HN từ khi cha sinh mẹ đẻ đến giờ. Bỏ mựa. Sử sách VN cho vào tái chế làm giấy cuộn thôi.
Tràng An an ko phải HN mợ ạ :) Mợ ko biết đó là lỗi mợ, đừng đổ lỗi sử sách chứ :P

Nhân tiện nói đến chính tả. Em xin có ý kiến chút với cụ. Với cái nick và avata của cụ em thấy nó chưa hợp nhau ạ. Cái xe kia được viết là chiến sa. Sa ở đây lấy từ sa trường mà ra. Đây là âm Hán Việt. Em kiến thức thiển cận, các cụ góp ý thêm ạ
Lại gặp mợ nữa :)) Chiến xa mới đúng mợ nhé :P

4banhxequay

Xe điện
Dẫu không thanh lịch cũng người Tràng An

Có thể hiểu người Tràng An gồm có 2 loại gồm thanh lịch và không thanh lịch. Tiếc rằng 2 loại này đang mất cân đối nghiêm trọng

7663A18

Xe tăng
em xem phim "nếp nhà" hồi kỷ niệm ngàn năm.
mấy lần suýt sặc cơm, xa thực tế quá.
mấy thể loại giống loài em nghĩ cũng như nếp cái hoa vàng thôi.
phải trồng riêng mới không bị lai tạp.
em nhập cư HN 15 năm rồi, thỉnh thoảng cũng gặp người thanh lịch nhưng toàn dân nhập cư mới lạ chứ.

MIT-ONE

Xe điện
xé vé bắt lỗi cụ chủ nhé :))
câu trích dẫn xưa của cụ sai rồi
theo cụ thì Hà Nội gốc bây giờ được tính thế nào là chuẩn ?

E chả phải người HN

Nhưng hôm đi vơi một bác nhiều tuổi người gốc HN ( Cha của bác ấy là một người rất nổi tiếng trong nền V Hóa VN - Nếu là người HN và những người yêu nghệ thuật e nghĩ không ai không biết nhưng xin được giấu tên ạ )
Bác ấy nói rằng bản thân bác ấy đi ra ngoài cũng không dám tự nhận là người HN GỐC

tranhgochay

Xe buýt
mình xin giải đáp vài lời phân bua :''chẳng thơm cũng thể hoa nhài,dẫu không thanh lịch cũng người Tràng An''.Tràng An ở đây ý chỉ là kinh đô
một nét khác của người Hà Nội là phát âm chuẩn sẽ không có nói lộn giữa N và L đâu ah.Giọng nói đặc trưng là do nguồn nước ,còn da dẻ trắng mịn là mang đặc điểm khí hậu thời tiết con gái Hà Nội da trắng,mịn naturally không vùng miền nào có được :$
nói đến đây em biết cụ bao nhiêu tuổi và thông tin cụ hay cóp bết ở đâu rồi;))
theo như chủ thớt nói thì giọng nói + nước da thì ối bẹn nhầm gốc gác của em.Tiếc là mềnh chỉ là dân Hà Nội nhảy dù,hị hị

Chỉnh sửa cuối:

khanhnguyen09

Xe container
Hà nội ngày xưa là nơi tập trung nhiều gia đình quan lại, thành phần trí thức nhất của miền bắc. Nên câu thanh lịch là nói đến những gia đình đó. Chứ còn dân buôn bán ngày xưa thì bị cái tư tưởng " Sĩ, Nông, Công, Thương" của đạo nho coi thường nên dân buôn bán vùng miền nào cũng như nhau.
Nhưng sau năm 1954 thì hầu hết các gia đình quan lại, trí thức bỏ HN mà đi hết rồi. Nên câu của cụ chủ nói nó chỉ còn là hoài niệm thôi
Cụ phân tích cũng có lý ạ. Vì em cũng HN gốc đến đời ông bà thôi nhé, nhưng mình cũng chẳng thấy mình thanh lịch gì cả.

Chỉnh sửa cuối:
ngày xưa có có câu'' không thơm cũng thể hoa nhài,dẫu người thanh lịch cũng người Tràng An''.Hà Nội giờ dân tứ xứ lộm nhộm là nhiều còn gốc Hà Nội còn rất ít.Nhưng mình thấy đa phần người Hà Nội đều rất lịch sự,tử tế,còn con gái Hà Nội thì có làn da trắng mịn mà không vùng nào có thể có được '' nhất dáng nhì da'' mà.Trên đây mình mới nói được một phần rất nhỏ.Xin mọi người chia sẻ ý kiến của mình cho topic thêm phong phú ah. :$
Nhầm cơ bản về sinh học và khí hậu vùng miền:))

Rắn Lớn

Xe điện
Em ở HN từ năm 95, dưng lớp 4 đã tự đạp xe ra ăn kem Tràng Tiền roài! Càng lớn lên, đi nhiều, gặp nhiều mới thấy trọng người HN gốc.

Người HN gốc em tính trên 3 đời ợ. Dững người bố mẹ hoặc bản thân về HN từ sau 1954 em ko tính. Người HN gốc em thấy thường được giai phố, gái phố. Họ được chia 3 loại:

- Con cái các gia đình trí thức, quan lại, tư sản xưa: cực kỳ lịch thiệp, nhã nhặn và xứng đáng câu thơ mợ chủ nêu;

- Con cái các gia đình tiểu tư sản, tiểu thương, buôn bán: thường mắc cái tội mượn mác phố mà coi thường người nhà quê, người nghèo;

- Con cái gia đình lao động thì thường tự ti, khép kín nhưng cư xử vẫn có văn hóa.

xengheo

[Tịch thu bằng lái]
Em ở HN từ năm 95, dưng lớp 4 đã tự đạp xe ra ăn kem Tràng Tiền roài! Càng lớn lên, đi nhiều, gặp nhiều mới thấy trọng người HN gốc.

Người HN gốc em tính trên 3 đời ợ. Dững người bố mẹ hoặc bản thân về HN từ sau 1954 em ko tính. Người HN gốc em thấy thường được giai phố, gái phố. Họ được chia 3 loại:

- Con cái các gia đình trí thức, quan lại, tư sản xưa: cực kỳ lịch thiệp, nhã nhặn và xứng đáng câu thơ mợ chủ nêu;

- Con cái các gia đình tiểu tư sản, tiểu thương, buôn bán: thường mắc cái tội mượn mác phố mà coi thường người nhà quê, người nghèo;

- Con cái gia đình lao động thì thường tự ti, khép kín nhưng cư xử vẫn có văn hóa.
Cụ xếp loại ko ổn. Các gia đình tiểu tư sản mới là đặc thù nhất của HN xưa. Chính tầng lớp này làm nên cái danh "người Hà nội" chứ không phải tầng lớp quan lại tư sản vốn rất ít, và tầng lớp lao động ở dưới.

nemesisgau

Xe buýt
ôi dồi em từ lúc nhảy dù xuống đây chưa gặp đc mấy anh HN gốc nào thanh lịch mới chả văn hóa mới chán chứ. toàn dân phố cổ với văn hóa đặc trưng. hồi còn đi học, ngày đầu vào lớp, có mấy bạn ngay sau khi khai xong thông tin cơ bản đều chốt câu "Tớ là người HN gốc" làm dân tỉnh bọn em sợ vãi ra. làm gì cũng sợ chúng nó cười là loại nhà quê. được hơn tháng thì như nhau cả, cũng dăm ba loại.
Em cũng đc nghe nói nhiều về những gia đình trí thức tiểu tư sản cũ mà vẫn còn ở lại HN đang cố duy trì gia phong. dưng chưa đc thấy :(

Nhạc

Xe container
Vote cụ ợ, Hà Nội kéo xe tay cũng nhiều mà gia đình chóp bu quyền quý thân Pháp cũng có. Nói đến văn hóa Tràng An em nghĩ phải xét đến những người HN gốc gác quí sờ tộc như đã nói chứ không nói đến người lớp kia, cháu e là lớp đó giờ vô Nam và ra nước ngoài hết. Hà Nội bây giờ không thể là HN 60 năm trước, bây giờ HN chỉ là cái làng hổ lốn là chốn định cư của dân thành Nam, xứ Thanh, hay đất quê lúa là chủ yếu. Người HN giờ vì thế cũng chẳng muốn về HN mà sống nữa, thế nhưng ra đường nhan nhản người toàn vỗ ngực nhận là người HN, là dân HN gốc kéo xe tay thì may ra. Nhưng công nhận một điều là con gái HN gốc HN đẹp thật, giờ đã cực hiếm rồi, vẻ đẹp rất nhẹ nhàng và tao nhã như gió thoảng, gặp một lần là không thể quên được cho đến hết đời. Cháu thề.
Gái phố em chả biết như nào, dưng giai phố thì em dất sợ :-ss

xengheo

[Tịch thu bằng lái]
Dân phố cổ sau năm 54 cực kỳ lộm nhộm. Cụ nào bảo dân phố cổ là dân HN gốc thì nhầm đấy. Vì thế có cụ người Nam từng hỏi em sao dân phố cổ lại nói ngọng mà tác phong rất du côn? Iem cười "đấy là dân Hà lội, chứ ko phải Hà nội ông ơi. "

hungxodd

Xe hơi
Cụ xếp loại ko ổn. Các gia đình tiểu tư sản mới là đặc thù nhất của HN xưa. Chính tầng lớp này làm nên cái danh "người Hà nội" chứ không phải tầng lớp quan lại tư sản vốn rất ít, và tầng lớp lao động ở dưới.
Cụ nhầm rồi, thành phần đầu tiên ngày xưa cũng ít nhưng là chuẩn chỉ ngày xưa, ai cũng mong được như thế, và xã hội thời đó coi đó là thứoc đo văn hóa xã hội
thời nay nó đổi khác loại 2 được lên ngôi và lại trở thành chuẩn chi, thước đo nền văn hóa mất rồi!!!! Ngu ý của e như vậy
E cũng chả bít e co phải HN gốc không dù nhà e cũng ở đây từ thời 18xx, nhưng giờ e cũng chả dám nhận e là HN gốc theo thước đo xã hội bây giờ

move

Xe tăng
em thì nói câu này chắc nhiều cụ/mợ sẽ ném đá. Nhưng bằng những gì em sống, em sờ mó đc ở cái HN này, thì em thấy "1 số cụ/mợ đang tự sướng"

otocu.vn

Xe tải
Nói chung em bây giờ nhận xét thấy cứ thành phố nào giờ có nhiều người giàu thì sẽ có nhiều gái xinh.

xengheo

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhầm rồi, thành phần đầu tiên ngày xưa cũng ít nhưng là chuẩn chỉ ngày xưa, ai cũng mong được như thế, và xã hội thời đó coi đó là thứoc đo văn hóa xã hội
thời nay nó đổi khác loại 2 được lên ngôi và lại trở thành chuẩn chi, thước đo nền văn hóa mất rồi!!!! Ngu ý của e như vậy
E cũng chả bít e co phải HN gốc không dù nhà e cũng ở đây từ thời 18xx, nhưng giờ e cũng chả dám nhận e là HN gốc theo thước đo xã hội bây giờ
Iem nghĩ là iem ko nhầm.

Thật ra HN thời nhà Nguyễn chỉ là tỉnh lẻ với 2 huyện Thọ xương và Vĩnh thuận. Cái người ta hay nhắc đến nét đặc trưng của HN chính là hình thành từ thời thuộc Pháp 1882 trở đi. Lúc đó Hn trở thành TP kiểu châu Âu với tầng lớp thị dân trí thức mới và cũ (nho sĩ). Tầng lớp này là chính + tầng lớp quan lại hình thành nên phong cách sống thị dân với nền tảng văn hóa cũ (nho học) + văn hóa mới (tây học). Họ có cách sống kiểu cách nhưng ko xa hoa.

Iem dù ko phải ngừoi HN gốc mà là đân xứ Đoài nhưng đã được tiếp xúc với nhiều gia đình HN gốc có đủ cả quan lại, tư sản, tiểu tư sản nên em biết khá rõ ạ. Các gia đình này nếu còn ở HN thì sống khép kín. Một số cũng bị pha loãng rồi. Đa phần di cư vào Nam 54, thậm chí 75. Một phần rất lớn đã ra nước ngoài định cư, chủ yếu là Pháp.

bimbimzinzin

Xe tăng
Hà Nội có gì hay ho mà nhiều người lao vào thế nhỉ, giá như ai cũng yêu quê hương thì Hà Nội không tạp nham như bây giờ

roninVN

Xe buýt
Iem nghĩ là iem ko nhầm.

Thật ra HN thời nhà Nguyễn chỉ là tỉnh lẻ với 2 huyện Thọ xương và Vĩnh thuận. Cái người ta hay nhắc đến nét đặc trưng của HN chính là hình thành từ thời thuộc Pháp 1882 trở đi. Lúc đó Hn trở thành TP kiểu châu Âu với tầng lớp thị dân trí thức mới và cũ (nho sĩ). Tầng lớp này là chính + tầng lớp quan lại hình thành nên phong cách sống thị dân với nền tảng văn hóa cũ (nho học) + văn hóa mới (tây học). Họ có cách sống kiểu cách nhưng ko xa hoa.

Iem dù ko phải ngừoi HN gốc mà là đân xứ Đoài nhưng đã được tiếp xúc với nhiều gia đình HN gốc có đủ cả quan lại, tư sản, tiểu tư sản nên em biết khá rõ ạ. Các gia đình này nếu còn ở HN thì sống khép kín. Một số cũng bị pha loãng rồi. Đa phần di cư vào Nam 54, thậm chí 75. Một phần rất lớn đã ra nước ngoài định cư, chủ yếu là Pháp.
Em cũng đồng ý với quan điểm của cụ xengheo, cái "thanh lịch" của người HN được các cụ thuộc giới "thượng lưu" HN giai đoạn cuối TK 19 và đầu 20 tạo nên thương hiệu.

lead2011

Xe container
Ở đâu có mật ngọt thì ruồi nhặng bu vào rồi ruồi nhặng mắng mật là tanh hôi... Có thế thôi..