[Funland] Vẻ đẹp và con người gốc Hà Nội

B18

Xe tăng
. Nói chuẩn, không nói ngọng. Viết đúng, không sai chính tả cũng là 1 nét của VH Hà nội đấy cụ ạ
Nói như cụ thì 60% dân số việt nam đều mang văn hóa Hà nội cả rồi đới ợ

anhtrangvn

Xe tăng
Em tìm được mấy bức tranh, ảnh phảng phất về cuộc sống Hà Thành xưa.

[FONT=&quot]Kiến trúc nhà Hà Nội xưa tại 87 Mã Mây, Hà Nội

[/FONT]​

[FONT=&quot]
[/FONT]

Nếp sống, kiểu tóc người HN

"Các nhà nghiên cứu về Hà Nội bảo rằng hồn của cái phong thái người Hà Nội, cái cốt cách người Tràng An chính là do những cư dân trước dây sống trong các căn nhà phố cổ Hà Nội tạo thành. Đó là những trí thức, công chức (quan lại), tư chức, nghệ nhân, tiểu thương… Mấy chục năm trước những con người đó đã tứ tán, hoặc nếu còn ở lại thì nếp sống cũng thay đổi quá rồi. Như vậy phải thốt lên như Ông đồ Vũ Đình Liên :

Những người muôn năm cũ,
Hồn ở đâu bây giờ ?
Làm sao mà còn những người Tràng An chính hiệu nữa để mà nói đến thanh với lịch."

"cái thanh lịch của người Tràng An chính là lối sống đàng hòang, tử tế, nhân hậu, vị tha, thanh lịch, tế nhị, hào hoa, văn hóa, văn minh. Nhưng ngày nay có bao nhiêu người Hà Nội rán tu dưỡng, phấn đấu để có được và bảo vệ những phẩm chất Hà Nội chính gốc ấy ?" - (Nguồn: internet)

P/S: Cái ảnh của bác Loncon thì dường như là của mấy ảnh do người Pháp chụp. Nhìn nét mặt của mấy người phụ nữ trong ảnh như kiểu bị ép chụp, không tự nhiên, nét mặt phảng phất nét lo toan, tất bật, không qua học hành... Phải chăng là ảnh do một khách làng chơi chụp lại trong một chuyến ăn chơi?

langtaixautinh

Xe tải
Theo nhà văn Tô Hoài thì người Hà Lội gốc chính là các anh nông dân đen nhẻm tát cá ở Sông Tô lịch...

daiminh

[Tịch thu bằng lái]

Trong đấy ai là người Hà nội bác nhỉ? Nhìn ảnh em lại nhớ vở kịch "Người ngựa, ngựa người", xót xa lắm í:((

X_FIVE

Xe điện
Em chả cần biết ở đâu. Nhưng đọc từ đâu đến cuối trong thớt này đã có khối còm men chả có tý tẹo gì gọi là thành lịch hay văn hóa cả rồi!

cháu lên 3

Xe container
Em 9 đời nay là HN có được gọi là gốc không ạ

lyhuong

Xe điện
Em chả cần biết ở đâu. Nhưng đọc từ đâu đến cuối trong thớt này đã có khối còm men chả có tý tẹo gì gọi là thành lịch hay văn hóa cả rồi!
Thế mới biết dân mình hay mê trò đấu đá nhau , chả giải quyết được cái gì
( em quê gốc đông ti mo ạ ) :D

shilzumi

[Tịch thu bằng lái]
gốc của e nó cũng là Hà Nội nhưng mà nhiều cành nhiều nhánh lắm thì tính thế nào hả cụ :))

Em xin phép sửa một chút: '' không thơm cũng thể hoa nhài, dẫu không thanh lịch cũng người Tràng An''
Giờ hòa nhập rồi
Người Hà Lội thích ăn nòng nợn nên viết phải có chữ "dồi" mới đúng cụ ạh - em nhà quê nên chỉ hóng, không dám nói leo ;))

viciv

Xe buýt
Lại nói về 2 cái câu "vè" này. Em có được đọc 1 đoạn phỏng vấn cụ Dương Trung Quốc, cụ ấy có giải thích thế này em cho là hợp lý.
Câu nói ấy là kiểu nói "DỖI" của những người dân Trường An - Ninh Bình theo vua Lý Thái Tổ rời đô ra Thăng Long.
Kiểu như chân ướt, chân ráo đến lập đô thì bị ma cũ nó dè bỉu, chưa ưa lắm nên mới nói ra câu "vè": Chúng tớ dẫu không thanh lịch thì cũng là người kinh đô (Tràn An) nhá. Các cậu tuy Thăng Long đấy nhưng chưa chắc đã gần Vua bằng tớ đâu nhá!
Đấy em diễn nôm nó là như thế, có nhẽ ý đó hợp lý hơn cả.
Chả có chuyện Tràn An bên tày bên tây gì đâu. Vơ lung tung vào rồi rối sử lên chứ chả hay ho giề.
Mấy lỵ câu chuyện kiẻu như ngồi quán cà phê nói nhau linh tinh, mấy ông làm sử chả có việc giề bê luôn câu ấy vào sách chính thống vậy là thành .....Tranh luận.
Cách giải thích như cụ (hay là cụ Dương Trung Quốc) chưa thuyết phục. Tại vì, khi chuyển kinh đô về địa điểm bây giờ (Hà Nội) thì chưa có tên Thăng Long, và tại thời điểm đó thì địa điểm này vẫn chỉ là một vùng đất tiềm năng chứ chưa có sự đặc biệt nào về kinh tế hay văn hóa cả.

ototrieutien

Xe buýt
Các cụ cho cháu hỏi, cháu quê hà sơn bình, thành hà tây, rồi hà nội, vậy tóm lại nhà cháu hà nội chính gốc chưa ạ?=))

chaybo

Xe điện
Cách giải thích như cụ (hay là cụ Dương Trung Quốc) chưa thuyết phục. Tại vì, khi chuyển kinh đô về địa điểm bây giờ (Hà Nội) thì chưa có tên Thăng Long, và tại thời điểm đó thì địa điểm này vẫn chỉ là một vùng đất tiềm năng chứ chưa có sự đặc biệt nào về kinh tế hay văn hóa cả.
Có nhẽ cụ chưa đọc kỹ cái kiểu viết của em. Ở đây là em chỉ bàn " NÔM" về cái câu vè cửa miệng gây nhiều tranh thôi. Chứ địa danh Thăng Long, Đông Đô, Hà Nội thì bàn sao hết được hở cụ? Mà phàm đã diễn nôm thì cũng chỉ nên hiểu nôm thôi, cụ bẻ chữ làm giề?

Container

Xe buýt

cuop

Xe buýt
À mà các Cụ văn hay chữ tốt vào mở mang cho em cái:

Em nhớ là có đọc đâu đó nói về 2 câu trích dẫn của Cụ chủ, nguồn gốc xâu xa thì 2 câu đấy không phải nói về Hn, và cái "Tràng An" đấy cũng không phải là HN. Vậy cụ nào cao tăng cho em biết có đúng không ạ?

Nếu em sai thì các Cụ bỏ qua.
Tràng An ở đây là Tràng An Ninh Bình, cố đô Hoa Lư. Khi Cụ Lý dời đô về Thăng Long, chị em vợ con nhà quan lại của triều đình cũng khăn gói quả mướp theo chồng. Từ đất kinh đô về xứ kẻ chợ (Thăng Long - Đông Đô - Hà Lội), chị em dùng câu này để dặn dò nhau về nơi chợ búa lộm nhộm, rồng tôm lẫn lộn vẫn phải giữ được nét thanh lịch, gia giáo của người cố đô.

Chả hiểu sao các nhà văn vật học sau này lại làm cho mọi người hiểu nhầm người thanh lịch là người Hà Lội, pó tay thật.(:|

VHH148

Xe tăng
Kụ chủ cứ lên khu phố cổ thì thấy ngay cái thanh lịch của Hà Nội, Tràng An thôi mà, đơn giản lắm :)

Haiphongoi

Xe buýt
Cụ thì bảo Tràng An là HN, cụ thì bảo Ninh Bình, theo em được biết câu này của tàu ếch phải của mình, vậy câu nào đúng hả các cụ ?

tranvantuanga

Xe hơi
Theo em được đọc thì ngoài Chang'an hay Xi'an của Khựa ra thì ở Việt Quốc chúng ta chỉ có Tràng An hay Trường Yên ở Ninh Bình thôi!

BALTIC

Xe container
Thực ra Tràng An chả liên quan gì đến Hà Nội, kể cả báo chí lẫn một số tài liệu không hiểu sao làm rất nhiều người hiểu lầm. Em chỉ thấy Hà Nội có công ty bánh kẹo Tràng An thôi.

Z09

Xe máy
Tràng An xưa có ý so sánh với kinh đô Tràng An của nhà Hán