[Funland] Vẻ đẹp và con người gốc Hà Nội

TjeuDjeuVP

Xe tải
Việt Nam vẫn chưa có một ngôn ngữ chuẩn để toàn quốc phải theo nhưng nói chung mọi người đều đồng ý và gần như tuân theo cái luật bất thành văn là lấy tiếng Hà Nội làm căn cứ và làm chuẩn. Tiếng Hà Nội là điển hình cho phương ngữ miền Bắc và tiếng Hà Nội cũng hội đủ khá nhiều yếu tố được coi điển hình của tiếng Việt. Thế nên phát âm theo cách nói của người Hà Nội được coi là chuẩn.
theo PGS.TS. Phạm Văn Tình
nguồn :http://www.baomoi.com/Tieng-Ha-Noi-la-chuan/59/7360602.epi

Little Sushi

Xe buýt
Cái này phải công nhận các cụ ạ,nhìn gái Hà Nội gốc nó có gì đấy rất sắc sảo giọng nói thì rất cuốn hút :),nhà cháu tuy mới ở HN được 2 đời nhưng bạn bè dân HN gốc ( phố cổ đàng hoàng nhá ) thì cũng không ít và điều này đã được kiểm chứng ạ :)

TjeuDjeuVP

Xe tải
em post bài này nhưng thấy nhiều bác chạnh lòng,tự kị(một số bác ngoại tỉnh),nhiều bác chỉ nói theo cảm tính ,vâng em không phải gốc Hà Nội đâu ah. Em cũng là dân tỉnh lẻ lên nhưng em thấy những nét đẹp văn hóa của người gốc Hà Nội thì em muốn giữ gìn trân trọng nó thôi ah.Chứ em không hề có ý phân biệt dân gốc Hà Nội và mọi người ở tỉnh lẻ em mong các bác sẽ có những bài viết chất thực lòng hơn, chất lượng hơn ah thanks :$

malata

Xe buýt
Cái này phải công nhận các cụ ạ,nhìn gái Hà Nội gốc nó có gì đấy rất sắc sảo giọng nói thì rất cuốn hút :),nhà cháu tuy mới ở HN được 2 đời nhưng bạn bè dân HN gốc ( phố cổ đàng hoàng nhá ) thì cũng không ít và điều này đã được kiểm chứng ạ :)
Hay quá cụ nhỉ, em cũng ở phố cổ nhưng toàn lói ngọng níu no thôi.:P

congdanhang3

Xe tải
Kụ chủ cứ lên khu phố cổ thì thấy ngay cái thanh lịch của Hà Nội, Tràng An thôi mà, đơn giản lắm :)
Cụ ơi, sống ở phố cổ nhưng không đảm bảo là người Hà Nội đâu nhé. Vì sau năm 1954 và thời kỳ cải tạo tư sản, dân các nơi được nhà nước phân nhà ở phố cổ nên họ dù sống ở phố cổ nhưng vẫn mang nếp sống cũ của họ. Còn gần đây, nhà ở các phố Hàng bây giờ dân Lạng Sơn, Quảng Ninh và cả Khựa nữa mua nhiều lắm. Dân gốc phố cổ không còn nhiều người ở đấy nữa đâu cụ ạ. Vì thế, nếu bây giờ lên phố cổ thấy lối sống và cách ứng xử của những người trên phố rồi quy cho người Hà Nội thì em thấy không phải cụ ạ.

TjeuDjeuVP

Xe tải
Nếu người gốc HN thanh lịch đẹp đẽ như thế sao không giữ gìn và xin unesco bảo tồn như một nét văn hóa đặc sắc, e nghĩ có mấy thành phần thủ dâm tự sướng thôi chứ cái thanh lịch người HN nó mơ hồ lắm, các bạn cứ đổ vạ do dân ngoại tỉnh đổ về, thế mà sao ở SG dân tứ xứ đổ về còn gấp mấy lần thế mà vẫn có những nét văn hóa lich sự đặc trưng của SG. HN không có những chuẩn mực như ở SG nên những người về HN thì cứ mạnh thằng nào thằng ấy sống thôi văn với hóa gì , còn Sg nếu sống mà không theo cách sống của SG thì bạn không thể thành công và phát triển được !
ây da cái câu hỏi của bác có lẽ đã có từ năm 1954 rồi ,ở đâu cũng có cái tốt cái xấu cả em chỉ muốn là trong 1 cộng đồng phát huy cái tốt bài trừ cái xấu thôi.Em kịch liệt lối sống kênh kiệu,so sánh ,hơn thua,em cùng quan điểm với bác ah. :$

at2011

Xe tải
Trường An (Tràng An) là tên Kinh đô của hai triều đại phong kiến thịnh trị của Trung Quốc: Tiền Hán (206 tTCN - 8 sau CN) và Đường (618 - 907). Trong quá trình giao thoa văn hoá, đặc biệt là Nho giáo thì các nhà nho Việt Nam khoảng thời kỳ này hoặc sau một chút đã dùng tên Tràng An (một danh từ riêng) để chỉ kinh đô. Từ đó cũng được dân gian sử dụng trong câu ca dao:

"Chẳng thơm cũng thể hoa nhài
Dẫu không thanh lịch cũng người Tràng An"\:D/
Cụ này nói chuẩn này (b) (b)

Viva la vida

Xe tăng
Đọc Thương nhớ mười hai mới biết quý Hà Nội.

ngày xưa có có câu'' không thơm cũng thể hoa nhài,dẫu người thanh lịch cũng người Tràng An''.Hà Nội giờ dân tứ xứ lộm nhộm là nhiều còn gốc Hà Nội còn rất ít.Nhưng mình thấy đa phần người Hà Nội đều rất lịch sự,tử tế,còn con gái Hà Nội thì có làn da trắng mịn mà không vùng nào có thể có được '' nhất dáng nhì da'' mà.Trên đây mình mới nói được một phần rất nhỏ.Xin mọi người chia sẻ ý kiến của mình cho topic thêm phong phú ah. :$
Bây h em lại thấy người ĐN và HCMC đẹp hơn người HN. Mặc dù em sinh ra và lớn lên ở HN . Cũng do công việc được đi lại khắp nơi nên thấy vậy

ThemanhCV

Xe hơi
Tôi làm ở một công ty nhà nước 80 nhân viên nhưng em vẫn là người HN gốc(mặc dù quê Thanh Trì-HN) Vậy ở HN có ??? người HN đây????

cuong0739

Xe đạp
ra đường toàn thấy ninja các cụ ợ :))

TjeuDjeuVP

Xe tải
em bít một nơi đêm đêm các cụ lượn lờ khu bờ hồ dân gốc Hà Nội ở đây nhiều em thường gặp mấy em teen da trắng mịn naturally ''nhứt dáng nhì da'' hehe :$