[Funland] Về cái chết và sau khi chết

Chết đi muốn dc tái sinh là đánh vào lòng tham con người là ko muốn chết, nen họ tin

Chứ đã ai biết dc kiếp trc đâu, chỉ toàn tin đồn thổi, 7 tỷ dân mà có vài case tái sinh thì chắc ko đến lượt e rồi, e nhường cho mấy ông tu hành đắc đạo hết :)
Thì theo Phật giáo đâu phải lúc nào cũng may mắn được tái sinh vào cõi người đâu cụ 😂 được tái sinh vào cõi nào còn phải tuỳ theo nghiệp của người đó để tái sinh vào cõi ấy trả nghiệp, trả xong nghiệp này lại đến nghiệp khác cụ ạ hì 😁 e chỉ biết nhiêu đó thôi 😅

radiogaga

Xe điện
Người xưa còn logic hơn bác :D

Người Việt và Trung Quốc có cái Đình để nghỉ, thay cho miếu hoang. Chữ Đình có nghĩa là nơi dừng lại nghỉ ngơi, nếu trời mưa hoặc đêm mưa gió bão tố.

radiogaga

Xe điện
Tôi thì thấy các bác bên đạo giáo rất thích sử dụng các ngôn từ khó hiểu kiểu Minh tâm kiến tánh hoặc Sở trì chướng hoặc tương tự, đến mức phải mở Từ điển tiếng Việt để dịch.

Còn khi hỏi tại sao cứ phải xài cái ngôn ngữ ấy, thì các bác ấy lại đang bận những vấn đề lớn lao như Ucraine hay Hamas rồi.
"Minh tâm kiến tánh" là của phật giáo Đại thừa, Đại thừa và Tiểu thừa cũng nhiều thứ rắc rối lắm.
Minh = sáng rõ
Tâm = tâm trí luyện tập để không bị cơm áo gạo tiền, 5 triền cái, che mờ tâm thanh tịnh
Kiến = thấy biết
Tánh = phật tánh, giác ngộ, hiểu về nguồn gốc của sinh tử

Có thể ví von, một người ngồi dưới mặt đất, muốn ngắm nhìn mặt trăng. Nhưng khổ nỗi, có mấy tầng lá cây che, rồi lại đến mây đen che kín bầu trời, không thấy mặt trăng đâu. Người tu thành chính quả là người, bay từ mặt đất vượt qua tán lá cây, vượt qua nhiều tầng mây che, bay đến mặt trăng, rồi quay trở về trái đất kể rằng : tau thấy mặt trăng (kiến tánh) rồi.

Từ chuyện này sinh ra thêm bài Tay Trái chỉ Trăng của Tát Đỉnh Đỉnh

và bản tiếng Việt

Chỉnh sửa cuối:

TUCSON9389

Xe điện
Thì theo Phật giáo đâu phải lúc nào cũng may mắn được tái sinh vào cõi người đâu cụ 😂 được tái sinh vào cõi nào còn phải tuỳ theo nghiệp của người đó để tái sinh vào cõi ấy trả nghiệp, trả xong nghiệp này lại đến nghiệp khác cụ ạ hì 😁 e chỉ biết nhiêu đó thôi 😅
theo thầy TTTM thì có nghiệp cứ đi chùa và cúng dường là trả hết hả cụ ???
rồi cứ lo trả nghiệp kiếp trước, thì kiếp này ai lo nhỉ cụ.

Trục

Xe ba gác
Phải tạo nghiệp (tốt) kiếp này và dựng nghiệp kiếp sau cụ nhỉ. ;))
Kiếp trước là gì thì ai biết.

Theo em thì không phải, đi chùa là để tâm tịnh và an nhiên hơn, hướng ngta đến cuộc sống giản đơn và làm những việc thiện, từ đó tạo thêm được nhiều duyên lành trong kiếp này để bù lại những ác nghiệp đã làm ở kiếp hiện tại và những kiếp trước đây (1ng thì có hàng vô vạn ức kiếp). Và không phải cứ cúng cho chùa là được phước. VD đơn giản như gặp 1 hoàn cảnh khó khăn, anh giúp họ những bữa ăn đơn giản/cho họ đồ dùng thiết yếu hàng ngày,.... có hơn là anh chỉ mang tiền vào chùa để cúng mà không rõ nguồn tiền anh cúng nó đi về đâu không? Nó khác với việc anh bỏ tiền túi ra để xây tượng, xây chùa cho nhiều người cùng hướng đến cái tâm thiện như anh 😁 Còn e không ủng hộ TTTM cụ ạ :)) Chùa thì cũng có chùa thiêng và chùa không, sư thì cũng không phải ai cũng tinh thông và trí tuệ 😅

lạc lối

Xe điện
Tôi giả ông con ma nữ này, éo gì mà nó vắt kiệt tôi rồi. Đúng là nghe lời đường mật làm mình lạc lối ;))
View attachment 8682108
Những vụ kiểu này ỏ cái làng gì mạn Hải Phòng đàn bà con gái bị cả làng luôn mà đúng nhõn có 1 vong mới khiếp , như lời trần thuật thì lúc đấy các thứ các cái ..... như đúng rồi :D , thấy bảo ma Tàu .

Airbus A350

Xe điện
Em đang ở viện chăm ông anh bị bệnh, nhìn các bệnh nhân mỗi người mỗi bệnh/mỗi hoàn cảnh chợt nghĩ đến một ngày, mình cũng sẽ rơi vào tình trạng như họ: nằm trên giường bệnh và phụ thuộc vào sự chăm sóc của y bác sỹ, của người nhà, ăn không ăn được, đi lại cũng không xong, thậm chí nói chuyện, cười đùa cũng không nổi. Em chợt ước giá như có một nơi nào đó là điểm đến cuối cùng mà ta có thể định trước, khi nào mệt mỏi, thấy cần rời bỏ thế giới này, mỗi chúng ta hãy chuẩn bị mọi thứ ổn thỏa, đi thăm thú người thân, chào tạm biệt họ rồi đi như thể là một chuyến đi xa thôi. Không ai biết mình đi đâu, bao giờ quay lại, không cần kèn trống, phúng viếng, tang lễ, giỗ chạp... làm gì. Trong ký ức của người ở lại mình chỉ là một người đi xa chưa về.
Được vậy thì tốt quá.

lạc lối

Xe điện
Em đang ở viện chăm ông anh bị bệnh, nhìn các bệnh nhân mỗi người mỗi bệnh/mỗi hoàn cảnh chợt nghĩ đến một ngày, mình cũng sẽ rơi vào tình trạng như họ: nằm trên giường bệnh và phụ thuộc vào sự chăm sóc của y bác sỹ, của người nhà, ăn không ăn được, đi lại cũng không xong, thậm chí nói chuyện, cười đùa cũng không nổi. Em chợt ước giá như có một nơi nào đó là điểm đến cuối cùng mà ta có thể định trước, khi nào mệt mỏi, thấy cần rời bỏ thế giới này, mỗi chúng ta hãy chuẩn bị mọi thứ ổn thỏa, đi thăm thú người thân, chào tạm biệt họ rồi đi như thể là một chuyến đi xa thôi. Không ai biết mình đi đâu, bao giờ quay lại, không cần kèn trống, phúng viếng, tang lễ, giỗ chạp... làm gì. Trong ký ức của người ở lại mình chỉ là một người đi xa chưa về.
Được vậy thì tốt quá.
Cụ nên dành chút thời gian tìm hiểu khái niệm cận tử nghiệp áp dụng cho người nhà , vài liều moócphin cho người sắp mất là giải pháp không tồi .

Em đã đọc đâu đó khi hồn lìa khỏi xác thì trọng lượng con người bị giảm quãng 1 pound ợ
Em lại nghĩ "hồn" là 1 cấu trúc được tạo thành bởi một số loại hạt vật lý. Các hạt này gắn được với nhau nhờ 1 loại lực nào đấy, tạm gọi là " nghiệp lực".
Sự sắp xếp tổ hợp các " hạt hồn" sẽ tạo ra những trạng thái có cấp độ khác nhau về năng lượng, về độ vi tế.
Các loại hồn cao cấp có thể sẽ không có, hoặc có ít hơn, các loại hạt nặng, so với các loại hồn cấp thấp.

TUCSON9389

Xe điện
Phải tạo nghiệp (tốt) kiếp này và dựng nghiệp kiếp sau cụ nhỉ. ;))
Kiếp trước là gì thì ai biết.
hì, hỏi đâu được hả cụ ơi ???? sư thầy tttm còn tìm ra đến 14 kiếp trước cơ, quả là bá đạo.

TUCSON9389

Xe điện
Theo em thì không phải, đi chùa là để tâm tịnh và an nhiên hơn, hướng ngta đến cuộc sống giản đơn và làm những việc thiện, từ đó tạo thêm được nhiều duyên lành trong kiếp này để bù lại những ác nghiệp đã làm ở kiếp hiện tại và những kiếp trước đây (1ng thì có hàng vô vạn ức kiếp). Và không phải cứ cúng cho chùa là được phước. VD đơn giản như gặp 1 hoàn cảnh khó khăn, anh giúp họ những bữa ăn đơn giản/cho họ đồ dùng thiết yếu hàng ngày,.... có hơn là anh chỉ mang tiền vào chùa để cúng mà không rõ nguồn tiền anh cúng nó đi về đâu không? Nó khác với việc anh bỏ tiền túi ra để xây tượng, xây chùa cho nhiều người cùng hướng đến cái tâm thiện như anh 😁 Còn e không ủng hộ TTTM cụ ạ :)) Chùa thì cũng có chùa thiêng và chùa không, sư thì cũng không phải ai cũng tinh thông và trí tuệ 😅
cũng là đạo Phật, trường phái tiểu thừa trong nam, e thấy các sư thầy hay làm từ thiện. ko biết cái này e nhận xét có đúng ko, nhưng từ mối hiểu biết của em thì thấy vậy. Sư thầy em quen năm nào cũng quyên góp để phát quà tết cho dân nghèo, mặc dù thấy thầy còn nhiều việc phải lo
còn các sư thầy MB thì chỉ nói đến cúng dường, chứ ít thấy làm từ thiện lắm.

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhân tiện các cụ bàn về cái chết, em vẫn lăn tăn suy nghĩ về việc các thầy tu theo trường phái đạo hạnh ngủ ngoài nghĩa địa. Nghĩa địa là nơi âm khí u ám, không tốt cho sức khỏe mà các thầy lại ngủ ở đó thì làm sao đảm bảo sức khỏe, em còn chưa nói đến không gian liêu trai ở đấy những chuyện mê tín kiểu ma quỷ các thầy chắc là người nhà Phật nên không sợ gì ba cái thứ mà người dân bình thường vẫn phải tránh xa.

Mrquickdn

Xe tải
Được vậy thì tốt quá.
Này dễ mà, bao giờ muốn thế cụ cứ làm hết các thủ tục xong rồi chọn 1 cánh rừng hoang nào đấy, tìm đến dưới 1 gốc cây cổ thụ, gom lá nằm xuống và làm cỡ 50 viện thuốc ngủ. Thế là xong.

cũng là đạo Phật, trường phái tiểu thừa trong nam, e thấy các sư thầy hay làm từ thiện. ko biết cái này e nhận xét có đúng ko, nhưng từ mối hiểu biết của em thì thấy vậy. Sư thầy em quen năm nào cũng quyên góp để phát quà tết cho dân nghèo, mặc dù thấy thầy còn nhiều việc phải lo
còn các sư thầy MB thì chỉ nói đến cúng dường, chứ ít thấy làm từ thiện lắm.
Em thấy không hẳn cụ ạ, mình cũng không nên phân biệt MN hay MB trong câu chuyện này, miền nào thì cũng có người nọ người kia, không thấy không có nghĩa là không có 😅

Nhân tiện các cụ bàn về cái chết, em vẫn lăn tăn suy nghĩ về việc các thầy tu theo trường phái đạo hạnh ngủ ngoài nghĩa địa. Nghĩa địa là nơi âm khí u ám, không tốt cho sức khỏe mà các thầy lại ngủ ở đó thì làm sao đảm bảo sức khỏe, em còn chưa nói đến không gian liêu trai ở đấy những chuyện mê tín kiểu ma quỷ các thầy chắc là người nhà Phật nên không sợ gì ba cái thứ mà người dân bình thường vẫn phải tránh xa.
Em nghĩ là các thầy không sợ vì tâm họ vững. Ngủ nhoài nghĩa trang nghĩa địa chắc do không muốn phải làm phiền đến ai. Nhưbg sao các thầy không ghé qua chùa chiền điện miếu nhỉ??

lạc lối

Xe điện
Các cụ thích tìm hiểu có thể tìm xem những bài Chú giảng của Hòa Thượng Tuyên Hóa phần nói về bài Chú Đại Bi sẽ thấy nhiều cái rất ly kỳ vs liêu trai :D, vong ma ....còn rất là muỗi mòng , trong 1 đoạn Hòa Thượng nói có những ca mà bà nội kiếp trước do thương cháu nên kiếp sau lấy cháu làm chồng , các cụ coi cho nó sốc .

Chỉnh sửa cuối:

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Các cụ thích tìm hiểu có thể tìm xem những bài Chú giảng của Hòa Thượng Tuyên Hóa phần nói về bài Chú Đại Bi sẽ thấy nhiều cái rất ly kỳ vs liêu trai :D, vong ma ....còn rất là muỗi mòng , trong 1 đoạn Hòa Thượng nói có những ca mà bà nội kiếp trước do thương cháu nên kiếp sau lấy cháu làm chồng , các cụ coi cho nó sốc .
Mẹ mấy thằng hoà thượng láo toét câu view. Khác dek thì thằng Quang

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Những người cứng vía ngủ ngoài còn ko sợ nữa là sư. Nơi nào có ma thì cũng có thần linh quản. Chỉ những ai mạo phạm họ thì họ mới có cớ để ám. Mà các sư rất ý thức đc điều này nên ko có chuyện mạo phạm