[Funland] Về cái chết và sau khi chết

Vongai

Xe buýt
Em thì ko đọc về đạo Phật mà đọc về âm dương ngũ hành thôi.
Trong các cách luyện tập cổ, thì hơi thở chánh niệm được đề cao, thậm chí nó là thành phàn chính dẫn đến tác dụng.
Yoga, thái cực quyền, tụng kinh niệm phật... đều là thở ( tập trung vào hơi thở để trừ bỏ tà niệm, giúp cân bằng âm dương...)
Thở đúng sẽ giúp bồi bổ đan điền khí ( thận) và đan điền thần ( thường gắn với con mắt thứ 3, nhìn thấy nhiều điều người khác ko thấy- nốt ruồi Ấn Độ).
Lợi ích của việc thở đúng đem lại rất nhiều hiệu quả chữa bệnh, thậm chí hơn cả thuốc.
Em có vẻ trì độn nên Ko tập đc cái này cụ ạ. Hít thở bằng bụng, hít thở sâu chút chỉ đc 1 buổi, sau cứ như cảm giác tức bụng, mệt và ko muốn tiếp tục. Cũng ko thấy có tác dụng nhiều lắm.
Em có cái đồng hồ thông minh, có chế độ hít thở, nó đếm nhịp cho mỉnh mà tập hàng chục lần vẫn chưa quen đc,

Vongai

Xe buýt
Mặc dầu động cơ xuất phát ban đầu của bác nó khá đặc biệt, nhưng cũng tốt.
Nếu thay động cơ đó bằng việc, vì sao trong danh sách các anh hùng dân tộc lại lắm người xuất phát từ nền giáo dục đào tạo của Phật giáo thế? Thì cách làm việc của bác sẽ khác.

Nếu bác có thời gian đọc phần cuối của Kinh Lăng Nghiêm sẽ rõ là việc tu tập mà lạc đường, hỏng cả người lẫn việc xác xuất là rất lớn (Phần Ngũ ấm ma). Con đường thành công đi đến đích thì chỉ có một nhưng có cả vạn, cả triệu và nhiều hơn thế con đường lạc hướng.
Vậy thì nghiên cứu sai lầm đâu phải là cách dẫn đến thành công?bác có nghĩ vậy không?

Trong quy củ của Phật giáo. Họ không học thẳng vào Kinh giáo ngay mà hầu hết sẽ xem các trước tác, chú giải, sớ sao.....của các vị tổ sư( cả nghìn năm thì cũng đâu đó chỉ khoảng dưới hơn chục người). Những người đã minh tâm kiến tánh, đại triệt đại ngộ.... được hết lớp này đến lớp khác các vị cao tăng khác thẩm định. Tức là sự hiểu và suy diễn về nghĩa lý của Kinh điển là rất sâu sắc, cái gì không đúng sẽ bị loại bỏ theo thời gian bằng trí tuệ của các vị tổ sư. Sau đó, việc học tập và trao đổi là trao đổi cái nhận định cái tiếp thu của mình về kiến giải của các vị tổ sư trong các tài liệu đó.

Ví dụ, một vị tổ sư đã đọc một bộ kinh khoảng 5000 lần với sự tập trung cao độ, sự hiểu và lý giải của họ chắc chắn là sâu sắc hơn người mới đọc được 1/2 quyển.
Oái, cụ dọa làm em sợ quá
Nếu có hàng vạn đường mà chỉ 1 đường thành công thôi, còn ko thành công thì hỏng, thì việc tu tập Phật giáo quả thực là vô bổ.
Vì khó quá, em sẽ ko mang tính mạng, tâm sức ra đặt cược vào số phận như vậy.
Nhưng em nghĩ khác cụ:
Phật giáo khai mở dần dần nhận thức, biết đến đâu lợi lạc đến đó.
Chỉ cần mỗi ngày bỏ chút tham sân si, bỏ cái ta, cái mạn, bỏ cái tà kiến, thân kiến, biên kiến,..là ta đã tốt hơn rồi,

firstfriend

Xe tải
Nếu có hàng vạn đường mà chỉ 1 đường thành công thôi, còn ko thành công thì hỏng, thì việc tu tập Phật giáo quả thực là vô bổ.
Nhưng em nghĩ khác cụ:
Chỉ cần mỗi ngày bỏ chút tham sân si, bỏ cái ta, cái mạn, bỏ cái tà kiến, thân kiến, biên kiến,..là ta đã tốt hơn rồi,
Bác có nắm được mức độ khó của việc bác nói nó được so sánh với việc như thế nào không?Tương quan giữa việc bỏ đi và nhập vào nó như thế nào?

Còn việc quan tấm tới cái vấn đề sau khi chết thì ta nên chuyển thành:
Ta có thể quyết định được việc đấy không? Và làm như thế nào?

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Phật giáo rất đặc biệt so với các tôn giáo khác. Mỗi người theo đạo là 1 người tu đạo.
Vì thế ai cũng là Sư cả.

Ducanh28

Xe tăng
Em có vẻ trì độn nên Ko tập đc cái này cụ ạ. Hít thở bằng bụng, hít thở sâu chút chỉ đc 1 buổi, sau cứ như cảm giác tức bụng, mệt và ko muốn tiếp tục. Cũng ko thấy có tác dụng nhiều lắm.
Em có cái đồng hồ thông minh, có chế độ hít thở, nó đếm nhịp cho mỉnh mà tập hàng chục lần vẫn chưa quen đc,
Vì ko biết cách thôi cụ
Đa số mọi người dùng mũi hít vào bụng => được 5 giây chắc cơ mũi mỏi rồi => mệt, căng.
Giờ ngược lại, điểu khiển cơ bụng cho nó phình ra trước từ từ rồi mới hít vào, hơi thở sẽ nhẹ nhàng và sâu ( tập lâu 1 hơi tầm 40-60 giây).
Lúc quen rồi, thì tập yoga/ thái cực cũng theo hơi thở này nó mới hiệu quả.
Còn dùng đồng hồ là cụ tập hít thở cho nó đủ nhịp thôi, chứ ko phải là tập để luyện thần :D

Em chữa cho đội trầm cảm mất ngủ stress bằng cái này là chính.

firstfriend

Xe tải
Khiếp quá, mặc định khoa học thế này, khoa học thế kia, mang tôn giáo ra so và tự nhận là tôn giáo là thượng đẳng. Thế không phải sở tri chướng thì là cái gì :))

Cụ đã minh tâm kiến tánh chưa mà biết minh tâm kiến tánh xong thì như thế nào? Nếu cụ chưa minh tâm kiến tánh thì cũng chỉ nghe người khác nói mà tin ngay, sở tri chướng là đấy chứ đâu? :))
em vẫn cho rằng bác là người rất sắc bén về mặt tư duy, vì bác nhặt ngay ra được nội dung quan trọng.

altis_oldman

Xe tăng
chết là hết nợ, ông nào nợ 1 tỷ chết thì kg phải trả nữa

tomza

Xe tải
Nhưng em nghĩ khác cụ:
Hehe, cụ không việc gì phải sợ, em thì không hiểu cụ ấy nói gì và đoán chắc cụ ấy cũng không hiểu cụ ấy nói gì.

Em thì nghĩ, cụ Phật, từ người thường tu thành Phật trong vòng 6 năm trong bối cảnh không có thầy hướng dẫn với môi trường, tri thức, thể xác con người của hơn 2000 năm trước. Ngày nay, đã có sẵn giáo trình (là Phật pháp), có trí thức của con người tiến hóa hơn, sức khỏe tôt hơn, môi trường tốt hơn, có khi chỉ cần 6 tháng, hay 6 tuần có khi lại thành Phật, ý chứ.

Là em nghĩ vậy, chứ biết em gì đâu, khà khà. còn thành Phật là thành như thế nào, lại phải thống nhất về mặt định nghiã trước, mới không xung đột.

• Vodka
Reactions: XPQ

tratida

Xe container
thế theo bác khoa học có phải là chân lý không?
khoa học là con đường tiệm cận đến chân lý, kể cả khoa học tâm linh. Còn nói phét đoán bừa cũng là 1 con đường.

Sent from Other Universe via OTOFUN

tratida

Xe container
Nếu một bộ phận của thân xác vẫn chứa linh hồn, thì bản thân linh hồn người đó vẫn ở cơ quan nội tạng đó.
Có khi nào vật cấy ghép nuốt trọn vật chủ, chỉ là không thể hiện được trí nhớ của người cho tạng không hự?
vấn đề linh hồn là cái gì? chưa rõ what thì nói gì why how

tratida

Xe container
Hehe, cụ không việc gì phải sợ, em thì không hiểu cụ ấy nói gì và đoán chắc cụ ấy cũng không hiểu cụ ấy nói gì.

Em thì nghĩ, cụ Phật, từ người thường tu thành Phật trong vòng 6 năm trong bối cảnh không có thầy hướng dẫn với môi trường, tri thức, thể xác con người của hơn 2000 năm trước. Ngày nay, đã có sẵn giáo trình (là Phật pháp), có trí thức của con người tiến hóa hơn, sức khỏe tôt hơn, môi trường tốt hơn, có khi chỉ cần 6 tháng, hay 6 tuần có khi lại thành Phật, ý chứ.

Là em nghĩ vậy, chứ biết em gì đâu, khà khà. còn thành Phật là thành như thế nào, lại phải thống nhất về mặt định nghiã trước, mới không xung đột.
vấn đề là Phật nào,giáo trình nào, ông nào viết. Trăm hoa đua nở, ông nào cũng bảo mình hay.

anhtrangvn

Xe tăng
Vâng, em chỉ đọc lơ mơ, cám ơn cụ chỉ dạy.
Cái chính em đọc, hiểu là đức Phật chỉ ra cái khổ, nguyên nhân và con đường thoát khổ.
Còn cái giải thoát luân hồi thì là lợi ích đạt được mà thôi, cái chính vẫn là thoát khỏi khổ đau;
Trong Tứ diệu đế (bát chính đạo - trong đạo đế) cực kỳ, rất ít nhắc tới cúng dường, phúc báo - nếu nhắc tới chả qua đó là cách hành pháp để loại bỏ cái tính tham ái mà thôi;

Trong khổ đế, tập đế thì gần như ko nhắc gì tới cúng dường, phúc báo, địa ngục gì cả. Nên em hiện tại quan điểm cốt lõi của đạo Phật là thoát khổ, tu tâm buông bỏ các căn nguyên khổ đau như tham sân si mạn nghi, thân kiến, biên kiến, giới thủ kiến,.. tà kiến, .. để mình hạnh phúc lợi lạc ngay chính đời này, và mang tâm tu tập tinh tấn trong phần tâm thức khi rời khỏi cõi đời này để tiếp tục tu tập ở đời sau,

Có thể em lơ mơ, học ít nên không hiểu sâu hơn, kính mong cụ chỉ dạy!
Em thấy trong Bát Chánh Đạo thì 5 chánh đầu ( Chánh kiến, chánh tư duy, chánh ngữ, chánh nghiệp, chánh mạng) là chủ về làm lành (chân chánh) tránh điều dữ. Tức là làm điều thiện lành từ sự hiểu biết, suy nghĩ, lời nói và hành động để có đời sống tốt đẹp, thuận lợi để nỗ lực đi vào thực tập sâu về tâm ở chánh niệm và chánh định (3 chánh cuối). Một đời sống hướng thượng, không ở trong cảnh quá dữ, quá khổ não về thân, tâm thì mới dễ dạng thuần thực thực tập sâu về tâm. Như vậy, một người cần có phúc báo tròn đầy nhờ làm điều thiện lành chứ không phải người không làm gì thì mới có điều kiện để thực tập cụ ạ.
Cụ thể hơn là một người phải có cái ăn, cái mặc, có chỗ ở và không quá vướng bận, vướng víu bởi các ràng buộc bên ngoài mới có thể tạm dứt ngoại duyên, dành thời gian cho việc thực tập. Trong quá trình thực tập thì quán sát các trạng thái thân và tâm từ thô đên vi tế để chuyển hóa tâm thức thấy biết chân chánh đúng sự thật về đời sống, về khổ, nguyên nhân của khổ và cách thoát khỏi khổ đâu của đời sống.

Colexanh

Xe hơi
Nhưng em nghĩ khác cụ:
Chắc ý là lên chuyên không phải a ma tơ :D

Ducanh28

Xe tăng
Cám ơn cụ nhiều, em luyện lại xem ạ. Kết hợp có khi tương đương với việc tập gym để luyện tập cơ bụng 6 múi ấy chứ, hehe
Vẫn bụng ếch thôi.
Nhưng tập đúng 6 tháng sẽ nhận thấy khác
Tất nhiên là phải kết hợp cả ăn uống lành mạnh nữa

MyMac

Xe điện
Chết là hết còn đi về đâu?
Cụ nói đúng đó ạ. Chết là hết. Cho dù có phần hồn hay phần linh thì cũng chả để làm gì. Cuộc sống này là giá trị nhất. Không sợ chết, chỉ sợ sống đau yếu bệnh tật lay lắt, sống khổ thôi.

Tlbooks

Xe buýt
Nhưng em nghĩ khác cụ:
Đúng rồi cụ ạ
Rất rất nhiều người vì mê đắm con đò (độ) (kinh kệ, giáo lý, pháp tu...vv) mả quên việc chính của việc ngồi đò là sang sông (bến giác), mà quan điểm của Đức Phật luôn luôn tuỳ bệnh cho thuốc, độ nhân để người mỗi ngày mỗi tốt lên (đưa người ta nên đưa sang sông), tốt lên liên tục ở ngàn vạn kiếp, liên tiếp, trùng trùng, miên mật cho đến bờ giác ngộ bên kia thì thôi.

mỗi cá nhân, trong mỗi kiếp sống nhân sinh này, chỉ cần việc thực hành tu sửa bản thân mỗi ngày (người ta gọi là tu hành), kiên trì, liên tục để phiên bản (version) của chính bản thân mình sau mỗi ngày trở thành một phiên bản tốt hơn thì sẽ luôn là chính pháp.

Linhmkt

Xe buýt
Khoa học đã và đang đi đến gần nhất với bản chất của sự sống, việc tìm hiểu vũ trụ hạ nguyên tử tức những thành phần nhỏ nhất, những hạt cơ bản nhất cấu tạo nên mọi vật chất của tất thảy mọi thứ trên cuộc đời này bao gồm cả con người và rộng hơn là cả các thiên hà , cả vũ trụ,…. Là một hành trình mà loài người đã đi được những bước đầu tiên.
Chúng ta đã có những thành tựu nhất định, đáng kể trong số đó là máy tính lượng tử, ứng dụng này sẽ thay đổi thế giới.
Ở thế giới lượng tử, tất cả các định luật thông thường không còn đúng nữa, thay vào đó chúng ta đã biết đến :
- Tốc độ truyền thông tin nhanh hơn 10.000 lần tốc độ ánh sáng của một cặp hạt vướng víu ( Vướng víu lượng tử )
- Không chỉ ánh sáng có bản chất vừa là hạt vừa là sóng, mà tất cả mọi thứ, vị trí của hạt thay đổi khi tiến hành quan sát, nếu không quan sát thì nó sẽ khác @@ ( Chồng chập lượng tử - Thí nghiệm con mèo của Shrodinger)

Vậy cơ bản não bộ và ý thức sinh ra từ não bộ của chúng ta cũng tuân theo các định luật của cơ học lượng tử :D vậy nếu bỏ bộ nảo chúng ta đi, thì ý thức của chúng ta liệu có còn ? Và nếu còn thì nó sẽ tuân theo quy luật nào ? Nếu ý thức duy trì ngoài thân thể thì liệu quy luật nhân quả có còn đúng ? ( Trong một chiều không thời gian liên tục , quy luật nhân quả được duy trì ). Nếu ko tuân theo quy luật nhân quả, thì lúc đó ý thức của chúng ta sẽ không còn ở trong không thời gian này là chắc chắn.

Thế nên em thấy chủ đề của topic này chỉ bàn về vấn đề ngọn cành lá , chứ không thể bàn về gốc để đi sâu được hơn nữa. Vì không có gốc nên mọi thứ chúng ta bàn về sự sống sau khi chết sẽ mang quan điểm duy trí , duy tâm, cá nhân, áp đặt và là chỗ để mê tín di đoan phát triển,… gạch đá em xin để xây biệt thự :D

Dream Thai

Xe điện
Khoa học đã và đang đi đến gần nhất với bản chất của sự sống, việc tìm hiểu vũ trụ hạ nguyên tử tức những thành phần nhỏ nhất, những hạt cơ bản nhất cấu tạo nên mọi vật chất của tất thảy mọi thứ trên cuộc đời này bao gồm cả con người và rộng hơn là cả các thiên hà , cả vũ trụ,…. Là một hành trình mà loài người đã đi được những bước đầu tiên.
Chúng ta đã có những thành tựu nhất định, đáng kể trong số đó là máy tính lượng tử, ứng dụng này sẽ thay đổi thế giới.
Ở thế giới lượng tử, tất cả các định luật thông thường không còn đúng nữa, thay vào đó chúng ta đã biết đến :
- Tốc độ truyền thông tin nhanh hơn 10.000 lần tốc độ ánh sáng của một cặp hạt vướng víu ( Vướng víu lượng tử )
- Không chỉ ánh sáng có bản chất vừa là hạt vừa là sóng, mà tất cả mọi thứ, vị trí của hạt thay đổi khi tiến hành quan sát, nếu không quan sát thì nó sẽ khác @@ ( Chồng chập lượng tử - Thí nghiệm con mèo của Shrodinger)

Vậy cơ bản não bộ và ý thức sinh ra từ não bộ của chúng ta cũng tuân theo các định luật của cơ học lượng tử :D vậy nếu bỏ bộ nảo chúng ta đi, thì ý thức của chúng ta liệu có còn ? Và nếu còn thì nó sẽ tuân theo quy luật nào ? Nếu ý thức duy trì ngoài thân thể thì liệu quy luật nhân quả có còn đúng ? ( Trong một chiều không thời gian liên tục , quy luật nhân quả được duy trì ). Nếu ko tuân theo quy luật nhân quả, thì lúc đó ý thức của chúng ta sẽ không còn ở trong không thời gian này là chắc chắn.

Thế nên em thấy chủ đề của topic này chỉ bàn về vấn đề ngọn cành lá , chứ không thể bàn về gốc để đi sâu được hơn nữa. Vì không có gốc nên mọi thứ chúng ta bàn về sự sống sau khi chết sẽ mang quan điểm duy trí , duy tâm, cá nhân, áp đặt và là chỗ để mê tín di đoan phát triển,… gạch đá em xin để xây biệt thự :D
Tôn giáo là dựa vào niềm tin, ko cần chứng minh :)

Hôm trc nể vk e đi gặp 1 mục sư tin lành, mục sư bảo chỉ cần bme cầu nguyện là ma quỷ (tính xấu: bỏ học, nghiện game, nói dối ....) sẽ ra khoi người con cái chúng ta, nếu cầu nguyện ko dc thì sẽ có giải cứu, và mục sư đưa ra vài ví dụ giải cứu thành công

Tóm lại là có vài trường hợp thành công, ko rõ là thật hay dàn dựng, ai tin thì tin thôi :)

Shadow381

Xe điện
Nhưng em nghĩ khác cụ:
Toàn nhảm nhí, mất dạy, em cứ thật. Chết là hết, nó bảo chết là sự khởi đầu hay gì đó là nó nghĩ mọi người ngu hết chỉ mình nó khôn. Nghe bọn này nó nói ngứa đít lắm.

Tái sinh/luân hồi là có thật đối với một số loài, có thể quan sát thực tế được.

Mỗi giai đoạn, có một hình dáng cơ thể khác nhau, môi trường sống khác nhau, thức ăn khác nhau.
Những loài này, sự sống là một vòng tròn khép kín, không có bắt đầu, không có kết thúc, trừ khi có tác động ngoại cảnh làm chết cơ thể sống trong một giai đoạn nào đó.
Trong cơ thể con người chúng ta, luôn có một phần cơ thể vật chất của cha, mẹ, đồng thời có một phần phi vật chất từ cha, mẹ, ông, bà.. để lại là thông tin trong bộ gen di truyền, ngoài ra có thói quen, tập quán sinh hoạt..là những thứ cũng được truyền lại ít nhiều từ thế hệ gần nhất.
Như vậy, nhìn từ góc độ khoa học hiện đại, thì sự tái sinh/luân hồi luôn có.
Cụ ơi, cái này nó là thuộc về khái niệm vòng đời (sinh trưởng phát triển của loài). Còn luân hồi và tái sinh thì nó là khái niệm trong đạo giáo, phải có sự chết đi thì mới có sự tái sinh dưới dạng 1 thực thể khác (và cứ như vậy đến khi thoát ra được những cái "nghiệp" để không phải tái sinh nữa thì mới là kết thúc vòng luân hồi) và nó cũng không có yếu tố về gen như các loài sâu bướm 😁