[Funland] Về cái chết và sau khi chết

Vongai

Xe buýt
Vậy em đoán cụ chưa tìm hiểu hết về kinh Phật rồi (em chỉ nói đến phần Bộ kinh (hay nhiều người còn gọi là kinh điển Nguyên thuỷ, kinh Tiểu thừa). Quan điểm về Luân hồi và 6 cõi là quan điểm căn bản của Phật giáo ngày từ thời kỳ đầu (Quan điểm này là Phật giáo chia sẻ chung với rất nhiều trường phái khác của Ấn độ giáo cũng như đạo Jaina và vô số phái Triết học khác của Ấn Độ thời kỳ đó). Mục đích tối hậu của Phật giáo Nguyên thuỷ là "Giải thoát khỏi Luân hồi" mà cụ lại bảo Đức Phật không đề cập thì em cũng thấy hơi lạ. Các khái niệm "địa ngục""phúc báo" "cúng dường"...cũng đã có trong kinh điển thời kỳ đầu (cũng là chia sẻ chung với các phái khác của Ấn Độ lúc đó), chí có "niệm phật", "tụng kinh" thì đúng là sau này mới có.
Vâng, em chỉ đọc lơ mơ, cám ơn cụ chỉ dạy.
Cái chính em đọc, hiểu là đức Phật chỉ ra cái khổ, nguyên nhân và con đường thoát khổ.
Còn cái giải thoát luân hồi thì là lợi ích đạt được mà thôi, cái chính vẫn là thoát khỏi khổ đau;
Trong Tứ diệu đế (bát chính đạo - trong đạo đế) cực kỳ, rất ít nhắc tới cúng dường, phúc báo - nếu nhắc tới chả qua đó là cách hành pháp để loại bỏ cái tính tham ái mà thôi;

Trong khổ đế, tập đế thì gần như ko nhắc gì tới cúng dường, phúc báo, địa ngục gì cả. Nên em hiện tại quan điểm cốt lõi của đạo Phật là thoát khổ, tu tâm buông bỏ các căn nguyên khổ đau như tham sân si mạn nghi, thân kiến, biên kiến, giới thủ kiến,.. tà kiến, .. để mình hạnh phúc lợi lạc ngay chính đời này, và mang tâm tu tập tinh tấn trong phần tâm thức khi rời khỏi cõi đời này để tiếp tục tu tập ở đời sau,

Có thể em lơ mơ, học ít nên không hiểu sâu hơn, kính mong cụ chỉ dạy!

firstfriend

Xe tải
Ta cũng không cần quan tâm đến những vấn đề quá khó, ép mình phải nắm bắt được nó ngay trong một khoảng thời gian quá ngắn.
Cứ tuần tự theo lộ trình mà làm, là ok
Việc mong muốn đốt cháy giai đoạn nó xuất phát từ tâm kiêu mạn mà ra thôi. Cứ đè nó xuống, khó quá thì cứ học tập các anh hùng dân tộc, cả nghìn năm mới có mấy người. Và từ trước đến nay thì chỉ có một người duy nhất mới đủ năng lực nhào nặn Nho, Lão, Tôn Trung Sơn... Phật giáo để ra một hệ thống lý thuyết mới.

Vậy thì ta không thể vội được.

Chỉnh sửa cuối:

Vongai

Xe buýt
Về vấn đề này trong triết học Phật giáo, nhất là phái Trung quán đưa ra một cách nhìn không mang tính phân biệt mà luôn có cả 2 mặt: Kiếp sau vừa là ta mà vừa không phải là ta. Bới suy cho cũng, không định nghĩa được thế nào là "ta", cái "ta" cũng chỉ là một khái niệm của tâm thức con người, nó là sự kết hợp của nhiều yếu tố, nó luôn biến đổi không ngừng, không có bản chất cố định, tự thân, đấy chính là tính chất "vô ngã" của mọi sự vật hiện tượng. Ví dụ như cụ của thời 5 tuổi và cụ bây giờ, xét theo một góc nhìn nào đó là 2 người khác nhau, bởi các nguyên tử cấu thành nên con người 5 tuổi và con người bây giờ đã khác hoàn toàn, thậm chí về tâm lý, suy nghĩ, sở thích cũng đã không giống nữa. Tuy nhiên sự biến chuyển này nó diễn ra từ từ liên tục theo thời gian, và dòng ký ức thì vẫn kế thừa nhau nên nhìn theo góc độ khác thì vẫn là một người. Đó là tính 2 mặt của mọi sự vật hiện tượng. Kiếp này và kiếp sau cũng thế, vừa là người khác nhưng cũng vừa là người đó. Khi chấp nhận đồng thời cả 2 mặt này tức là có cách nhìn "Trung quán"
Cụ dạy chí phải ạ, em hiện cũng có quan niệm gần như thế ạ!
nên nhiều việc ko cần quá chấp cái ta đã qua, ko cần lo nghĩ nhiều tới tương lai mà nên tập trung nhiều hơn vào hiện tại.
À, một điều này nữa xin hỏi cụ: trong bát chính đạo em thấy ít nhắc tới niệm Phật, tụng kinh, quy y, thiền,..vv, vậy thì nếu hiện tại làm những việc này có đem lại lợi ích gì ko cụ nhỉ?
Sory vì làm phiền - vì em mới chính thức tìm hiểu đạo Phật sau vụ lùm xùm của ông Vương Tấn Việt - nên coi như mới mấp mé bên cổng Phật,

Tuongtien1977

Xe điện
như cừu dolly nhân bản thì có được coi là luân hồi không? chứ bướm với sâu với ngài thì nó là chết rồi

chichbong08

Xe buýt
Em nghĩ không ai từng và sẽ được cảm nhận cái chết cả:
- Người chết bình thường thì chỉ còn nhận thức được đến lúc gần chết - cách cái [thời khoảng] chết từ vài phút cho đến vài giờ. Trước khi đạt "ngưỡng chết" (khoa học coi chết là một quá trình, không phải là sự lật trạng thái tức thì) người ta đã hôn mê, lú lẫn không biết gì rồi.
- Người chết tai nạn (gọi chung là bất đắc kỳ tử) thì quá bất ngờ, không kịp "nhận ra" cái chết thì đã "chết" rồi.
Chắc chỉ ngày xưa có án xử trảm và bây giờ một số nước còn án treo cổ thì đầu lìa thân rồi vẫn còn khoảnh khắc tỉnh táo để thật sự cảm nhận cái chết.

Diep1979

Xe container
Chết là hết
Cháu toàn nghe thế :))

lạc lối

Xe điện
nên nhiều việc ko cần quá chấp cái ta đã qua, ko cần lo nghĩ nhiều tới tương lai mà nên tập trung nhiều hơn vào hiện tại.
À, một điều này nữa xin hỏi cụ: trong bát chính đạo em thấy ít nhắc tới niệm Phật, tụng kinh, quy y, thiền,..vv, vậy thì nếu hiện tại làm những việc này có đem lại lợi ích gì ko cụ nhỉ?
Sory vì làm phiền - vì em mới chính thức tìm hiểu đạo Phật sau vụ lùm xùm của ông Vương Tấn Việt - nên coi như mới mấp mé bên cổng Phật,
mặc dù gần đây ngoại Đạo chưa kể các hàng tu theo cơn lâu lâu thấy sự trái mắt lại rú lên rằng thì là thời Mạt pháp ,tuy nhiên qua còm của bác thì nông dân như tôi cũng thấy hoan hỉ , chứng mình cho điều ngược lại .
Các nhà khoa học đáng kính còn nghi hoặc , không tin vào Đạo Pháp cứ thử tìmđến một ngôi Miếu rồi ngủ qua 1 đêm rồi cho phát biểu cảm tưởng rồi tranh cãi tiếp cũng chưa muộn , bằng không thì mọi sự Google rồi thì gõ phím cũng chỉ là hý luận .

New car 2023

Xe container
Chết là hết
Cháu toàn nghe thế :))
Hết là hết thế lào bác?
Trần sao trên nớ là vậy.
Cũng đủ Hỉ Nộ Ái Ố Ăn Ủ Ụ Ị, chạ thiếu món chi, bác ạ.
Mà, còn mấy lần như thế nữa, thấy mấy bác ọp phờ trên kia bẩu vậy, bác ạ.
Cũng tham nhũng, cũng kỷ luật, cũng bầu bán tranh cử, cũng online chém dó, rút ruột lừa đảo, bác nhá.

Anita Emi

Xe điện
theo em sở tri chướng là chướng ngại vô cùng lớn.
Nếu bộ óc mặc định khoa học là chân lý thì không thể tiếp thu được kiến thức nữa.

Khoa học là dạng tri thức kim tự tháp đáy to đỉnh nhọn, càng lên cao càng hẹp lại và đóng hoàn toàn khi không thể vận dụng đem lại lợi ích cho cuộc sống.

Tri tuệ Phật giáo ngược lại, nó là dạng kim tự tháp ngược, đáy nhọn, đỉnh mở rộng vô biên. Khi một người đã khai ngộ, minh tâm kiến tánh thì họ sẽ thông suốt tri thức thế gian.

Sự thị hiện ngộ đạo của Lục tổ Huệ năng tương tự như vậy, trước khi ngộ đạo thì không biết gì cả, không biết đọc, biết viết. sau khi ngộ đạo họ đọc lại cho ông Nho, Lão... một lần ngài giảng lại thông suốt cả.

Cho nên tìm điểm gặp nhau là khó.
Khiếp quá, mặc định khoa học thế này, khoa học thế kia, mang tôn giáo ra so và tự nhận là tôn giáo là thượng đẳng. Thế không phải sở tri chướng thì là cái gì :))

Cụ đã minh tâm kiến tánh chưa mà biết minh tâm kiến tánh xong thì như thế nào? Nếu cụ chưa minh tâm kiến tánh thì cũng chỉ nghe người khác nói mà tin ngay, sở tri chướng là đấy chứ đâu? :))

Diep1979

Xe container
Hết là hết thế lào bác?
Trần sao trên nớ là vậy.
Cũng đủ Hỉ Nộ Ái Ố Ăn Ủ Ụ Ị, chạ thiếu món chi, bác ạ.
Mà, còn mấy lần như thế nữa, thấy mấy bác ọp phờ trên kia bẩu vậy, bác ạ.
Cũng tham nhũng, cũng kỷ luật, cũng bầu bán tranh cử, cũng online chém dó, rút ruột lừa đảo, bác nhá.
Hê hê, thế thì có mà chết chật 😁
Đất đâu ra mà chứa lắm thế 🤣

tratida

Xe container
Cảm ơn những thông tin của các cụ, giờ bỏ qua chuyện cân xác vậy vụ thấy tim ghép tạng thấy đổi tính cách các cụ nhìn nhận ra sao nó rất liên quan đên thông tin tái sanh.
Cụ cứ đùa, ai chả thay đổi tính cách hả cụ, nhất là qua những sự kiện gần như được hồi sinh thế

Sent from Other Universe via OTOFUN

tratida

Xe container
em cảm nhận rõ kiểu tiệm cận cái chết khi em thiền hít thở một hồi xong lặn một hơi đầu bể này sang đầu bể kia, cảm giác cứ thế vô định, không có cảm giác gì thúc đẩy mình ngoi lên cả. Cảm thấy như thoát xác, nếu bể hôm đó dài hơi chắc em tèo mất. Lúc lên bờ người lạnh toát, cảm giác tụt mấy độ.

Batman

Xe điện
Nếu một bộ phận của thân xác vẫn chứa linh hồn, thì bản thân linh hồn người đó vẫn ở cơ quan nội tạng đó.
Có khi nào vật cấy ghép nuốt trọn vật chủ, chỉ là không thể hiện được trí nhớ của người cho tạng không hự?
Ngược lại chứ cụ. Nếu quả thật một phần "cái tôi" của con người được lưu giữ trong các tế bào hay bộ phận của chúng ta, có nghĩa là thông tin được lưu trong thể vật chất, vậy thì tức là chẳng cần có linh hồn nữa.
Các quan niệm về linh hồn trước giờ thì đều nói rằng cái "ta" nằm trong linh hồn, thân xác chỉ là vật chứa, là cái túi da thôi, chả có ý nghĩa gì cả.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Cụ cứ đùa, ai chả thay đổi tính cách hả cụ, nhất là qua những sự kiện gần như được hồi sinh thế

em cảm nhận rõ kiểu tiệm cận cái chết khi em thiền hít thở một hồi xong lặn một hơi đầu bể này sang đầu bể kia, cảm giác cứ thế vô định, không có cảm giác gì thúc đẩy mình ngoi lên cả. Cảm thấy như thoát xác, nếu bể hôm đó dài hơi chắc em tèo mất. Lúc lên bờ người lạnh toát, cảm giác tụt mấy độ.

Bể kụ nhẽ 25m là tối đa. Tầm đó mà lặn là đã ngang thủ lĩnh Ốt sờ kê ô la

Ducanh28

Xe tăng
Em thì ko đọc về đạo Phật mà đọc về âm dương ngũ hành thôi.
Trong các cách luyện tập cổ, thì hơi thở chánh niệm được đề cao, thậm chí nó là thành phàn chính dẫn đến tác dụng.
Yoga, thái cực quyền, tụng kinh niệm phật... đều là thở ( tập trung vào hơi thở để trừ bỏ tà niệm, giúp cân bằng âm dương...)
Thở đúng sẽ giúp bồi bổ đan điền khí ( thận) và đan điền thần ( thường gắn với con mắt thứ 3, nhìn thấy nhiều điều người khác ko thấy- nốt ruồi Ấn Độ).
Lợi ích của việc thở đúng đem lại rất nhiều hiệu quả chữa bệnh, thậm chí hơn cả thuốc.

firstfriend

Xe tải
Khiếp quá, mặc định khoa học thế này, khoa học thế kia, mang tôn giáo ra so và tự nhận là tôn giáo là thượng đẳng. Thế không phải sở tri chướng thì là cái gì :))

Cụ đã minh tâm kiến tánh chưa mà biết minh tâm kiến tánh xong thì như thế nào? Nếu cụ chưa minh tâm kiến tánh thì cũng chỉ nghe người khác nói mà tin ngay, sở tri chướng là đấy chứ đâu? :))
thế theo bác khoa học có phải là chân lý không?

unitel

Xe hơi
Chết chắc là hết. May chỉ có khoảng vài ngày còn chút ý thức.

firstfriend

Xe tải
Mặc dầu động cơ xuất phát ban đầu của bác nó khá đặc biệt, nhưng cũng tốt.
Nếu thay động cơ đó bằng việc, vì sao trong danh sách các anh hùng dân tộc lại lắm người xuất phát từ nền giáo dục đào tạo của Phật giáo thế? Thì cách làm việc của bác sẽ khác.

Nếu bác có thời gian đọc phần cuối của Kinh Lăng Nghiêm sẽ rõ là việc tu tập mà lạc đường, hỏng cả người lẫn việc xác xuất là rất lớn (Phần Ngũ ấm ma). Con đường thành công đi đến đích thì chỉ có một nhưng có cả vạn, cả triệu và nhiều hơn thế con đường lạc hướng.
Vậy thì nghiên cứu sai lầm đâu phải là cách dẫn đến thành công?bác có nghĩ vậy không?

Trong quy củ của Phật giáo. Họ không học thẳng vào Kinh giáo ngay mà hầu hết sẽ xem các trước tác, chú giải, sớ sao.....của các vị tổ sư( cả nghìn năm thì cũng đâu đó chỉ khoảng dưới hơn chục người). Những người đã minh tâm kiến tánh, đại triệt đại ngộ.... được hết lớp này đến lớp khác các vị cao tăng khác thẩm định. Tức là sự hiểu và suy diễn về nghĩa lý của Kinh điển là rất sâu sắc, cái gì không đúng sẽ bị loại bỏ theo thời gian bằng trí tuệ của các vị tổ sư. Sau đó, việc học tập và trao đổi là trao đổi cái nhận định cái tiếp thu của mình về kiến giải của các vị tổ sư trong các tài liệu đó.

Ví dụ, một vị tổ sư đã đọc một bộ kinh khoảng 5000 lần với sự tập trung cao độ, sự hiểu và lý giải của họ chắc chắn là sâu sắc hơn người mới đọc được 1/2 quyển.

Chỉnh sửa cuối: