[Funland] Về cái chết và sau khi chết

blacknumbers

Xe tải
về bản chất, nhớ lại kiếp trước nó đồng nghĩa với việc ta tồn tại mãi mãi và là duy nhất ta.
việc này, sau khi được lũy thừa vô số lần, TA này sẽ tự đồng hóa và thống nhất về tư duy, dần trở thành một cỗ máy, một phần của thế giới.
Cụ viết tối nghĩa vãi.!
Cuối cùng thì cụ có đang là một phần của thế giới này không? Dù là phần max nhỏ vẫn là 1 phần. :))

sskkb

Xe điện
Em đồng quan điểm với cụ. Dù không nghiên cứu sâu nhưng em có đọc qua nhiều tài liệu của các đạo phổ biến, và em cũng thấy đạo Phật có sự lý giải và phân tích về luân hồi, nhân quả mà em thấy dễ hiểu và phù hợp nhất. Giờ có ai mà đi chứng minh được đúng hay sai. Nhưng tự đưa ra kiến giải cho bản thân và người thân của mình để sống đúng, sống tốt thì nên làm.
Tại sao con người có người sinh ra giàu có, có người sinh ra nghèo khổ, sao 2 đứa trẻ sinh đôi mà có hai số phận khác nhau... không thể phân tách và không có bằng chứng khoa học nên người tin người không. Còn bản thân mình tự rút ra kiến giải, nên sống tốt và sống thiện, không làm hại ai, không sống xấu xí, vì biết đâu một lúc nào đó, một kiếp nào đó mình lại chính là người bị mình làm hại kia.

Chính vì con người không tin vào nhân quả, không tin vào luân hồi nên giờ thích sống như thế nào thì sống, làm điều ác, làm điều xấu không phải sợ, vì chết rồi là hết. Nếu tin vào việc làm điều ác sẽ bị đều bị nhận lại sự trừng phạt, thì còn ai dám làm điều ác nữa.
Chẳng lẽ con người cứ phải làm điều xấu, giẫm đạp lên nhau để hơn người thì mới được?!
Trước khi toàn cầu hóa, trước khi người ta nghĩ ra bom nguyên tử, trước khi người ta tìm ra châu Mỹ, và trước khi người ta phát minh ra la bàn ...thì luân hồi, nhân quả khá là đáng tin cậy.

Nhưng rồi người ta nhận ra là những kẻ ném bom lên đầu người khác thì lại ngày càng giàu có, thì luật nhân quả cũng kém linh thiêng rồi cụ.

Liệu đến 1 lúc nào đó khoa học có thể làm được việc như kiểu phim Matrix. Người nằm nguyên trên giường, mọi tín hiệu thần kinh truyền vào não là giả lập nhưng khiến người đó hoàn toàn ko thể nhận ra, vẫn nghĩ mình đang sinh hoạt bình thường. Rồi là giả lập, máy tính điều khiển, thì hoàn toàn có thể chủ động mọi thứ, có thể giả lập để quán xét từng ý niệm, từng sát na suy nghĩ đi đến hành động. Vậy phải chăng rồi sẽ có được một vị chân tu đắc đạo nằm nguyên 1 chỗ, dây dợ cắm đầy mình?
Cụ có khi nào nghĩ mình cũng đg trg 1 ma trận k? Có chắc nhg gì đg hiện diện với cụ k fai là mộng? Lúc cụ mơ cụ có biết là mình mơ hay mọi thứ vẫn rất thật? Ngày hôm trc với cụ nghĩ lại có khác với giấc mơ sáng cụ tỉnh dậy k? Cụ có cầm nắm đc cái gì của quá khứ k? Tỷ câu hỏi cho cụ đấy … cụ đừng vội nẩy số, cứ bình tĩnh rồi time sẽ trả lời cho cụ

Hạt năng lượng và thuyết bảo toàn năng lượng là của thế giới vật chất. Em cảm thấy các vấn đề thế giới tinh thần, hay tâm linh, khi cần giải thích lại dùng các nguyên lý khoa học giải thích, nó cứ yếu yếu về mặt luận điểm thế nào đó. Mà hạt năng lượng là cách diễn nôm, chứ cũng chưa biết linh hồn nó có phải là hạt không, và cũng không rõ hạt năng lượng là hạt gì. Ngay cả có là hạt thì ví dụ như hạt ánh sáng, cho đến hiện tại vẫn được coi là không có khối lượng (nếu có sẽ mâu thuẫn với thuyết tương đối Einstein và lý thuyết điện từ của Maxwell.

Thêm nữa, nếu linh hồn là hạt năng lượng thì phải chăng sẽ đến lúc nào đó khoa học sẽ nghiên cứu được cụ thể là hạt gì, kiểm soát được nó. Liệu đó có phải sẽ là thời điểm con người có thể tác động 1 cách nhân tạo, hay thậm chí kiểm soát được thế giới tinh thần?
Khi ng ta thiền định sâu vào đến tứ tam tứ thiền thì họ nhìn mọi thứ đều là năng lượng , có nghĩa nhìn vào cụ họ thấy các dòng năng lượng kết tụ lại thành hình. KH ko thể tìm hiểu đc vì KH là nghiên cứu phần thô, phần vi tế chỉ tìm đc bằng vi tế, nghĩa là khi tâm mình phẳng lặng

Húp sụp sụp

Xe điện
Thế nên có nhiều thiên tài sinh ra đã có khả năng khác thường trả phải ngẫu nhiên đều là những kiến thức kinh nghiệm của đời trước nó được lữu trữ nó ADN khi chết nó biến đổi thành vật chất khác như mấy vụ cân xác sau khi chết có một lượng vật chất thoát ra
Thí nghiệm cân linh hồn đây nhé, thực hiện từ đầu tk20 với công cụ rất đơn sơ và ra kết quả vu vơ, bị đả kích
Hiện nay khoa học đã có những thiết bị đo lường tối tân nhưng không thấy có người làm thí nghiệm kiểu này nữa vì nhân loại đã "khôn" hơn nên khả năng phản biện cao hơn
P/s lý thuyết cụ nói rất được bọn thống trị thích thú, nhưng các tỷ phú công nghệ như mác xoăn, mút thì tuyệt không nhắc đến :)) chỉ có đội giào kiểu "ăn may" thì hay nhắc đến phúc phần để an ủi bọn "không may"

Anita Emi

Xe điện
Thế nên có nhiều thiên tài sinh ra đã có khả năng khác thường trả phải ngẫu nhiên đều là những kiến thức kinh nghiệm của đời trước nó được lữu trữ nó ADN khi chết nó biến đổi thành vật chất khác như mấy vụ cân xác sau khi chết có một lượng vật chất thoát ra
Cụ đừng tin cái chuyện cân xác chết cân được linh hồn :))

Chỗ thoát ra đấy chỉ là không khí trong phổi thôi. Chết cái là phổi xẹp xuống, thở hắt ra.

Anita Emi

Xe điện
Khi ng ta thiền định sâu vào đến tứ tam tứ thiền thì họ nhìn mọi thứ đều là năng lượng , có nghĩa nhìn vào cụ họ thấy các dòng năng lượng kết tụ lại thành hình. KH ko thể tìm hiểu đc vì KH là nghiên cứu phần thô, phần vi tế chỉ tìm đc bằng vi tế, nghĩa là khi tâm mình phẳng lặng
Vấn đề là những cái mà các cụ thiền tam thiền tứ thiền "nhìn thấy" có "thực" không hay chỉ là ảo giác xuất hiện trong não các cụ khi đang trong trạng thái tâm lý/tinh thần đặc biệt đó. Điều này không có cách nào chứng minh được.

vstock

Xe tải
Nhiều cụ, mợ ofer cũng có tuổi rồi nhỉ. Em có mấy câu hỏi:

1. Các cụ đã chuẩn bị gì để đón nhận cái ngày phải bỏ cái xác phàm này chưa?

2. Sau khi chết, chúng ta thế nào? Về đâu?
Câu thứ 2 của cụ chủ đã có ông Bồ đề đạt ma là người sáng lập Thiền tông TQ, trả lời rồi đó:
Ông ấy bảo: tôi không biết, vì tôi chưa chết.

shannon wl

Xe điện
Thí nghiệm cân linh hồn đây nhé, thực hiện từ đầu tk20 với công cụ rất đơn sơ và ra kết quả vu vơ, bị đả kích
Hiện nay khoa học đã có những thiết bị đo lường tối tân nhưng không thấy có người làm thí nghiệm kiểu này nữa vì nhân loại đã "khôn" hơn nên khả năng phản biện cao hơn
P/s lý thuyết cụ nói rất được bọn thống trị thích thú, nhưng các tỷ phú công nghệ như mác xoăn, mút thì tuyệt không nhắc đến :)) chỉ có đội giào kiểu "ăn may" thì hay nhắc đến phúc phần để an ủi bọn "không may"

Chỗ thoát ra đấy chỉ là không khí trong phổi thôi. Chết cái là phổi xẹp xuống, thở hắt ra.
Cảm ơn những thông tin của các cụ, giờ bỏ qua chuyện cân xác vậy vụ thấy tim ghép tạng thấy đổi tính cách các cụ nhìn nhận ra sao nó rất liên quan đên thông tin tái sanh.

Húp sụp sụp

Xe điện
Cảm ơn những thông tin của các cụ, giờ bỏ qua chuyện cân xác vậy vụ thấy tim ghép tạng thấy đổi tính cách các cụ nhìn nhận ra sao nó rất liên quan đên thông tin tái sanh.
Cụ có niềm tin vào thế giới tâm linh cũng là điều tốt, nó giúp cân bằng tâm lý
Em cũng không có ý định bới lông tìm vết về câu chuyện tâm linh cụ nhé :)) trừ vụ "cân linh hồn" nhiều người cứ nghe nhiều và mặc nhiên cho là chân lý nên em mới còm thôi, ngay trong thớt này cũng có cụ nào đó nhắc đến với trọng lượng là "vài phần triệu gr" :)) cứ nói khơi khơi cho sướng miệng

shannon wl

Xe điện
Cụ có niềm tin vào thế giới tâm linh cũng là điều tốt, nó giúp cân bằng tâm lý
Em cũng không có ý định bới lông tìm vết về câu chuyện tâm linh cụ nhé :)) trừ vụ "cân linh hồn" nhiều người cứ nghe nhiều và mặc nhiên cho là chân lý nên em mới còm thôi, ngay trong thớt này cũng có cụ nào đó nhắc đến với trọng lượng là "vài phần triệu gr" :)) cứ nói khơi khơi cho sướng miệng
Vậy ta nên dừng lại đây là đẹp .

Anita Emi

Xe điện
Ngược lại chứ cụ. Nếu quả thật một phần "cái tôi" của con người được lưu giữ trong các tế bào hay bộ phận của chúng ta, có nghĩa là thông tin được lưu trong thể vật chất, vậy thì tức là chẳng cần có linh hồn nữa.
Các quan niệm về linh hồn trước giờ thì đều nói rằng cái "ta" nằm trong linh hồn, thân xác chỉ là vật chứa, là cái túi da thôi, chả có ý nghĩa gì cả.

shannon wl

Xe điện
Ngược lại chứ cụ. Nếu quả thật một phần "cái tôi" của con người được lưu giữ trong các tế bào hay bộ phận của chúng ta, có nghĩa là thông tin được lưu trong thể vật chất, vậy thì tức là chẳng cần có linh hồn nữa.
Các quan niệm về linh hồn trước giờ thì đều nói rằng cái "ta" nằm trong linh hồn, thân xác chỉ là vật chứa, là cái túi da thôi, chả có ý nghĩa gì cả.
Cụ đang hiểu sai về linh hồn thông tin nên rơi vào sự mâu thuẫn của duy tâm và duy vật của vật chất và ý thức.

LeTai1979

Xe cút kít
Chết là hết còn đi về đâu?

Kiên Khùng

Xe điện
Nhiều cụ, mợ ofer cũng có tuổi rồi nhỉ. Em có mấy câu hỏi:

1. Các cụ đã chuẩn bị gì để đón nhận cái ngày phải bỏ cái xác phàm này chưa?

2. Sau khi chết, chúng ta thế nào? Về đâu?
Chủ đề hay phết.
Nghĩ về di sản muốn để lại.
Lo thì còn nhiều, không đếm hết.

bspvietnam

Xe tăng
Tái sinh/luân hồi là có thật đối với một số loài, có thể quan sát thực tế được.

Mỗi giai đoạn, có một hình dáng cơ thể khác nhau, môi trường sống khác nhau, thức ăn khác nhau.
Những loài này, sự sống là một vòng tròn khép kín, không có bắt đầu, không có kết thúc, trừ khi có tác động ngoại cảnh làm chết cơ thể sống trong một giai đoạn nào đó.
Trong cơ thể con người chúng ta, luôn có một phần cơ thể vật chất của cha, mẹ, đồng thời có một phần phi vật chất từ cha, mẹ, ông, bà.. để lại là thông tin trong bộ gen di truyền, ngoài ra có thói quen, tập quán sinh hoạt..là những thứ cũng được truyền lại ít nhiều từ thế hệ gần nhất.
Như vậy, nhìn từ góc độ khoa học hiện đại, thì sự tái sinh/luân hồi luôn có.

Chỉnh sửa cuối:

Colexanh

Xe hơi
Tái sinh/luân hồi là có thật đối với một số loài, có thể quan sát thực tế được.

Mỗi giai đoạn, có một hình dáng cơ thể khác nhau, môi trường sống khác nhau, thức ăn khác nhau.
Những loài này, sự sống là một vòng tròn khép kín, không có bắt đầu, không có kết thúc, trừ khi có tác động ngoại cảnh làm chết cơ thể sống trong một giai đoạn nào đó.
Bướm làm gì ra Trứng mà là tái sinh, luân hồi hả cụ :D

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Về lý thuyết, linh hồn phải bay lên nếu có. Vì thế nó phải nhẹ hơn không khí, mà đã nhẹ hơn không khí, thì phép cân linh hồn kia ko còn ý nghĩa nữa rồi :))

bspvietnam

Xe tăng
Câu hỏi của cụ rộng quá, em chưa đủ kiến thức để luận giải. Tuy nhiên, trứng là một phần cơ thể của con bướm, nó mang theo ít nhiều những đặc điểm giống nòi của con bướm, để sau nhiều giai đoạn, nó lại về hình hài của con bướm.
Bướm làm gì ra Trứng mà là tái sinh, luân hồi hả cụ :D