[Funland] Về cái chết và sau khi chết

Vongai

Xe buýt
trái đất có bị hủy diệt và tái hình thành đến vài lần nữa thì nền khoa học cũng không thể nhìn thấy được chuyện gì xảy ra sau khi chết. Hệ thống tư duy của khoa học là tư duy đóng, càng lên cao càng hẹp lại và nếu không có phát minh thì được gọi là trạng thái chết lâm sàng về mặt tư duy. Hiện tượng GS, TS hoặc là làm thơ, nát rượu, hoặc nghiên cứu, phát minh những thứ linh tinh (cải cách tiếng việt....) thậm chí nghiên cứu cả công cụ giết người hàng loạt cũng vẫn xảy ra (virus covid 19 là ví dụ)

Cho đến giờ thì khoa học vẫn chưa giải quyết xong câu hỏi dạng như thế này, thì còn làm ăn gì
1 viên gạch + 1 giọt nước + 1 câu nói + 1 cơn gió .......bằng mấy?

dạy các cháu bằng 4 thì ra đời chúng nó làm sao mà tiến bộ được.
Chuyện tôn giáo như thế nào, tạm thời ta chưa bàn đến,
Nhưng hãy nhìn lại thực chứng tầm 300 năm trở lại, với các bằng chứng và tri kiến xác thực, ta thấy khoa học thay đổi thế giới như thế nào?
Khoa học phát triển mạnh mẽ vài trăm năm trở lại khiến con người chinh phục được trái đất, không gian, tăng dân số từ vài trăm triệu lên ~8 tỷ người, chế ngự vũ trụ cũng như các loài vi trùng, các vật chất mới,
Chỉ vài trăm năm thôi bác ạ
Quanh ta, chỉ vài chục năm cũng đã có những thay đổi lớn lao - cũng nhờ khoa học công nghệ phát triển

Chỉ vài chục năm, vài trăm năm mà thay đổi thế - vậy vô lượng kiếp thì sẽ như thế nào, bác nhỉ???

lạc lối

Xe điện
Phản bác c.hó gì mấy thằng nói phét. Tôi bẩu tôi thấy đc mấy chục kiếp nhà bác, bác phản bác đi ?
Tuỏng anh bạn có ý gì hay ho chứ lại biết mỗi chửi đổng thế là sao nhể, anh bạn nói truyện đàng hoàng thì tớ tiếp còn ko thì tiễn nhé

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Tuỏng anh bạn có ý gì hay ho chứ lại biết mỗi chửi đổng thế là sao nhể, anh bạn nói truyện đàng hoàng thì tớ tiếp còn ko thì tiễn nhé
Bức xúc sinh xẵng giọng, sao gọi là chửi đổng ?
Tôi vốn ghét cái bọn mượn thần, mượn Phật để hù dọa mọi người. Còn mợ tiếp hay ko ? Quan trọng sao ?

lạc lối

Xe điện
Bức xúc sinh xẵng giọng, sao gọi là chửi đổng ?
Tôi vốn ghét cái bọn mượn thần, mượn Phật để hù dọa mọi người. Còn mợ tiếp hay ko ? Quan trọng sao ?
Khà Khà , là bạn tự nhiên quất còm tớ còn tớ thì ko có như cầu , thế thôi nhỉ

firstfriend

Xe tải
Chuyện tôn giáo như thế nào, tạm thời ta chưa bàn đến,
Nhưng hãy nhìn lại thực chứng tầm 300 năm trở lại, với các bằng chứng và tri kiến xác thực, ta thấy khoa học thay đổi thế giới như thế nào?
Khoa học phát triển mạnh mẽ vài trăm năm trở lại khiến con người chinh phục được trái đất, không gian, tăng dân số từ vài trăm triệu lên ~8 tỷ người, chế ngự vũ trụ cũng như các loài vi trùng, các vật chất mới,
Chỉ vài trăm năm thôi bác ạ
Quanh ta, chỉ vài chục năm cũng đã có những thay đổi lớn lao - cũng nhờ khoa học công nghệ phát triển

Chỉ vài chục năm, vài trăm năm mà thay đổi thế - vậy vô lượng kiếp thì sẽ như thế nào, bác nhỉ???
Vậy theo bác, quy luật chi phối hạnh phúc con người là gì?phải chăng là khoa học?

Trục

Xe ba gác
hì, hỏi đâu được hả cụ ơi ???? sư thầy tttm còn tìm ra đến 14 kiếp trước cơ, quả là bá đạo.
Nếu ông ta biết được 14 kiếp trước của mình thì ông ta sẽ không làm sư tam gôn đâu.
Đồng ý là làm kinh tế, nhưng dựa vào tâm linh để làm thì rồi cũng phải trả giá thôi.

TUCSON9389

Xe điện
Nếu ông ta biết được 14 kiếp trước của mình thì ông ta sẽ không làm sư tam gôn đâu.
Đồng ý là làm kinh tế, nhưng dựa vào tâm linh để làm thì rồi cũng phải trả giá thôi.
vâng. mà em vẫn thắc mắc sao thấy đông người u mê đến thế?. phải chăng những người này ko có nơi nào để dựa dẫm về mặt tinh thần và đành gửi tạm nơi này.

Trục

Xe ba gác
vâng. mà em vẫn thắc mắc sao thấy đông người u mê đến thế?. phải chăng những người này ko có nơi nào để dựa dẫm về mặt tinh thần và đành gửi tạm nơi này.
Giờ tính thế này, kiếp người 70 năm, súc sinh 15 năm, ngạ quỷ 500 năm, thần tiên 10000 năm
14 kiếp thì rơi vào cỡ vài ngàn năm đến vài chục ngàn năm.
Giờ anh ta vẫn phải đi tu, phải chăng vẫn đang phải đi trả nghiệp. :D

firstfriend

Xe tải
Giờ tính thế này, kiếp người 70 năm, súc sinh 15 năm, ngạ quỷ 500 năm, thần tiên 10000 năm
14 kiếp thì rơi vào cỡ vài ngàn năm đến vài chục ngàn năm.
Giờ anh ta vẫn phải đi tu, phải chăng vẫn đang phải đi trả nghiệp. :D
quan tâm người khác cũng không có lợi nhiều lắm phỏng bác? sao ta không quan tâm đến bản thân mình?
Theo tiêu chuẩn của đạo Phật thì
1. Để kiếp sau có lại thân người cần đủ ngũ giới và trung phẩm thập thiện nghiện (khoảng 70%-80%)
2. Để kiếp sau sinh lên cõi trời thì cần có đủ thượng phẩm thập thiện nghiệp(khoảng 95% trở lên) và tứ vô lượng tâm (từ, bi, hỷ xả)

Trao đổi cho vui thôi, bác tự xem mình có đủ điều kiện không nhé.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
quan tâm người khác cũng không có lợi nhiều lắm phỏng bác? sao ta không quan tâm đến bản thân mình?
1. Để kiếp sau có lại thân người cần đủ ngũ giới và trung phẩm thập thiện nghiện (khoảng 70%-80%)
2. Để kiếp sau sinh lên cõi trời thì cần có đủ thượng phẩm thập thiện nghiệp(khoảng 95% trở lên) và tứ vô lượng tâm (từ, bi, hỷ xả)

Phức tộp đấy. Em zân zã đếm từ 1 đến 1000 còn thấy lâu vãi chưởng

35N1169

Xe điện
Câu 2. Cụ hỏi các cụ hay đi chùa thì biết thôi, chùa gần nhà em thấy thầy sư hay bắc loa lên giảng điều này cho các cố.

lạc lối

Xe điện

quan điểm như bác viết là có vẻ hơi kinh viện , e thì cho rằng trong đa số trường hợp , bất luận như nào kiếp này làm người thì kiếp sau vẫn làm người và với thú cũng vậy và do nghiệp lực dẫn dắt , rất khó có truyện chuyển kiếp qua lại giữa người vs thú , Về việc chuyển lên các cảnh giới cao hơn như ý (2) của bác thì em không có ý kiến .

Chỉnh sửa cuối:

firstfriend

Xe tải
Phức tộp đấy. Em zân zã đếm từ 1 đến 1000 còn thấy lâu vãi chưởng
Câu 2. Cụ hỏi các cụ hay đi chùa thì biết thôi, chùa gần nhà em thấy thầy sư hay bắc loa lên giảng điều này cho các cố.
quan điểm như bác viết là có vẻ hơi kinh viện , e thì cho rằng trong đa số trường hợp , bất luận như nào kiếp này làm người thì kiếp sau vẫn làm người và với thú cũng vậy và do nghiệp lực dẫn dắt , rất khó có truyện chuyển kiếp qua lại giữa người vs thú , Về việc chuyển lên các cảnh giới cao hơn như ý (2) của bác thì em không có ý kiến .
đó là lý do chúng ta quay về cái gần gũi hơn, nằm trong tầm tay của chúng ta hơn. Theo các bác, quy luật chi phối hạnh phúc của con người là gì?

lạc lối

Xe điện
đó là lý do chúng ta quay về cái gần gũi hơn, nằm trong tầm tay của chúng ta hơn. Theo các bác, quy luật chi phối hạnh phúc của con người là gì?
Vậy theo bác, quy luật chi phối hạnh phúc con người là gì?phải chăng là khoa học?
E giải đáp từ góc độ coi Vũ Trụ này là tập hợp các thực thể mang năng luọng, trong đó có Người , Trời, mặt Trăng , Thú , cỏ cây Thực Vạt ...., lí do là vì em quan sát thấy bóng dáng của chúng trong các phương pháp luyện tập của Khí công Đạo Gia , Yoga hay trong các lý luận của bộ môn Phong Thủy ..... . Như vậy đi tìm quy luạt chi phối hạnh phúc theo nghĩa nào đó là tìm hiểu cách thức các dạng năng luọng đó trao đổi với nhau như thế nào ?? . Chân lý đơn giản Chúng ta hút đc càng nhiều năng luọng tốt lành thì khi đó chúng ta càng Hp và ngược lại , ( chỗ này e phải nhấn mạnh lại là chúng ta đang loại trừ các dạng năng luọng dễ nhìn dễ thấy như bò Kobe hay là xấp ngoại tệ mạnh.... , ) .Điều hiển nhiên khi chúng ta hút thì chúng ta cũng nhả ra năng luọng - có thể là tốt hoặc là xấu , tốt ko nói thế năng luọng xấu chúng đi đâu? Khả năng cao là các năng luọng xấu đó một phần đuọc hấp thụ lai vào trong , phần còn lại đi ra ngoài Vũ trụ để tiếp tục được hấp thu vs chuyển hóa rồi một lúc nào đó chính chúng ta lại hút vào cái năng luọng mà chúng ta đã nhả ra trước đó --- cách giải thích này hoàn toàn phù hợp với lý Nhân Quả và có thể diễn giải thêm cho phong phú tuy nhiên ko phải là ý e muốn đào sâu
.Câu hỏi đặt ra là vậy các năng luọng tốt lành đó có sẵn ko , ? Hấp thu chúng có dễ không ? --- chỗ này e mượn ý Như Lý Tác Ý hay còn gọi là Vạn Pháp Quy Tâm cho dễ minh hoa........ .
Nếu coi toàn thể Vũ Trụ này là các thực thể mang lượng thì câu trả lời có vẻ bắt đầu dễ hơn , chúng ta hút Hạnh Phúc từ mặt Trăng mặt Trời , từ một Vị nào đó trên cao .... hoặc đơn giản là từ một cô hàng xóm dáng đẫy đà mập mạp chẳng hạn .Tuy nhiên việc hút các Hp tốt lành đó ko dễ dàng , một ví dụ khi ta đang rơi vào vòng xoáy nợ nần bố ốm con đau ...... thế hp lấy từ đâu để giải quyết ? , một người bạn tốt nhiều quan hệ , một cuốn sách hay có thể là giải pháp tuy nhiên chúng ko phải lúc nào cũng có sẵn ....
Em bắn bi thuốc đã

Chỉnh sửa cuối:

Vongai

Xe buýt
Em nghĩ là con người thôi - hiểu biết của họ, và khoa học là một công cụ phổ biến nhất!
Khoa học là công cụ giúp chúng ta loại bỏ vô minh hoặc - ít nhất là trong hiểu biết hiện thời của em (thứ rốt ráo nhất trong các phần kiến hoặc, tư hoặc, trần sa hoặc, vô minh hoặc).

Tất nhiên, em ko phản bác gì niềm tin của cụ, cũng như chính em đang học tập từ đó để sống tốt hơn, với quan niệm là cách nào tốt nhất, khả thi nhất đem lại hạnh phúc, an vui.

Chỉnh sửa cuối:

Trục

Xe ba gác

Em thì bộ môn này điếc đặc, nhưng thấy nhiều trường hợp như thế này
Thầy bói bảo anh đi tu 9 kiếp, nay đầu thai kiếp này để hưởng phúc, vậy sau kiếp này hưởng phúc thì anh sẽ đi về đâu, đầu thai cõi người tu 9 kiếp tiếp để sau đó hưởng phúc, hay chuyển cõi tu tiên?
Nếu theo lý giải, thì 9 kiếp kia coi như đi lạc đường, tu để thành phật nhưng 9 kiếp vẫn thành người, chỉ là có phúc hơn.

Rantarox

Xe hơi
Cụ dạy chí phải ạ, em hiện cũng có quan niệm gần như thế ạ!
nên nhiều việc ko cần quá chấp cái ta đã qua, ko cần lo nghĩ nhiều tới tương lai mà nên tập trung nhiều hơn vào hiện tại.
À, một điều này nữa xin hỏi cụ: trong bát chính đạo em thấy ít nhắc tới niệm Phật, tụng kinh, quy y, thiền,..vv, vậy thì nếu hiện tại làm những việc này có đem lại lợi ích gì ko cụ nhỉ?
Sory vì làm phiền - vì em mới chính thức tìm hiểu đạo Phật sau vụ lùm xùm của ông Vương Tấn Việt - nên coi như mới mấp mé bên cổng Phật,
Theo những gì em được biết thì Bát chính đạo là cái sườn chính, còn trong kinh điển Phật còn dạy rất nhiều phương pháp tu tập cụ thể trong đó có Thiền,Thiền chính là một trong phương pháp để thực hành Chánh niệm và Chánh định. Còn "niệm Phật" thì là một phương pháp của của Tịnh độ tông, một phái Phật giáo Đại Thừa mới xuất hiện về sau ở TQ nên không đc Đức Phật nhắc đến là đúng rồi. "Tụng kinh" cũng là khái niệm sau này (chủ yếu xuất phát từ Phật giáo Đại thừa), thời Đức Phật còn sống thì làm gì đã có kinh mà tụng. Còn có lợi ích gì không thì em không biết, vì Phật giáo có rất nhiều hệ phái, hệ tư tưởng khác nhau, những trường phái đề xướng việc "tụng kinh", "niệm Phật" thì tất nhiên khẳng định là có lợi ích. Em nghĩ cụ tin vào hệ phái nào thì cụ thực hành theo thôi ạ

wiv

Xe hơi
Mọi sự việc diễn ra hằng ngày và đến với mình, mình làm hết sức để hoàn thành nhiệm vụ, đó là đã làm tròn trách nhiệm và chuẩn bị rồi.

Khi chết đi, linh hồn sẽ lìa khỏi xác và được đưa đến nơi phán xét, công ,tội phân minh.
Thiên thần đứng bên phải cầm quyển sổ ghi công trạng, những điều tốt mình làm khi còn sống, Quỷ Satan đứng bên trái cầm quyển sổ ghi những điều ác mình đã làm. Ngồi trên cao là Chúa trời.
Thiên thần và quỷ sứ đọc công trạng và luận tội. Người tốt được đưa lên thiên đàng sống cuộc sống thần tiên, người ác đua xuống hỏa ngục, bị lửa thiêu đốt đời đời...
Người vừa tốt vừa xấu thì đưa đi cải tạo..
Như thế xếp hàng lâu ko cụ

lạc lối

Xe điện
Sáng vừa bắn bi thuốc để cho đổi không khí em tự nhiên nghĩ về Tướng lạm bàn cùng các cụ . Nói về tướng mắt thì đàn ông đẹp nhất là mắt dài , mắt tròn thì là người Trung thực nóng tính , mắt tròn xong lại có ve kiểu mút sóng về phía đuôi mắt thì vừa trung thực lại vừa khôn ngoan ..
Các cụ có kinh nghiệm về tướng xin thỉnh Giáo

Chỉnh sửa cuối: