[Funland] Về các quán ăn không cho khách mang đồ ăn uống bên ngoài vào?

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Bố đời j đâu. E có quyền chọn hay ko. Ko cho u thì e đi hàng khác. Đơn giản thế thôi.
cái này em ủng hộ, quyền lựa chọn là quyền tối thượng của cụ nhưng k được phép đổ lỗi cho quán cũng như nhân viên, việc du di mềm dẻo là quyền của họ. Khi quán đã có quy định thì mình cũng cần phải nhìn lại mình, mình chuẩn trước rồi mới đến quyền yêu cầu. 2 bên cùng lịch sự văn minh thì sẽ chẳng có gì to tát cả. Quy định là quy định, đừng cảm tính!

thanhlam171

Xe tăng
Hehe quán phải tính ĐỦ CAO cho các cụ CẠCH chứ ạ. Mục tiêu của họ là để khách chấm dứt việc tự mang rượu đến quán mà. 300-400k/lít thì chỉ tương đương 150-200k/chai là quá rẻ khi cụ gọi rượu tại quán rồi.
1 là quán phải đủ lãi tương đương các cụ gọi rượu của quán. Ví dụ quán có chai vang khoảng 800-1,2tr, họ bán được thì họ cũng phải lãi 300-400k rồi.
2 là họ lựa chọn khách, kể cả tính tiền rất cao cũng ko quán nào thích khách mang rượu ngoài vào cả. Ví dụ đầu từ phân khúc 4-5 sao mà mấy ông cà kê zô zô rượu quê tính tiền theo lít thì trông nó phản cảm. Chưa kể làm ảnh hưởng không gian của các khách sang trọng khác.
Túm lại : Ai thích mang rượu quê đi uống thì nên tự tổ chức ở nhà, hoặc vào quán bình dân quen, quán vắng khách, sẽ phù hợp môi trường hơn.
Em hiểu ý cụ. Nhưng đi ăn nhiều khi không thích rượu tây hay vang ấy. Em thật nhiều khi gọi chai rượu tầm bình bình 1-2 củ ko ngon bằng rượu ngâm mình mang đi ấy. Nên chọn quán 1 là hỏi trước, hai là tìm quán phù hợp.
Dĩ nhiên quán sang hẳn và các cụ có nhiều tiền thì cũng ko cần để ý làm gì, mình thích gì thì mang vào và ko quan trong phụ phí miễn là hợp.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
cái này em ủng hộ, quyền lựa chọn là quyền tối thượng của cụ nhưng k được phép đổ lỗi cho quán cũng như nhân viên, việc du di mềm dẻo là quyền của họ. Khi quán đã có quy định thì mình cũng cần phải nhìn lại mình, mình chuẩn trước rồi mới đến quyền yêu cầu. 2 bên cùng lịch sự văn minh thì sẽ chẳng có gì to tát cả. Quy định là quy định, đừng cảm tính!
Cụ tìm giúp chỗ nào e đổ lỗi cho quán?
Còn nhân viên, e cho rằng họ phải có trách nhiệm xếp bàn, quan sát khách nhất là với khách đi st mang theo đống đồ bên mình mà cảnh báo cho khách. T.hợp mang đồ như e trong quán ở st này ko thiếu đâu nên đừng bảo là nhân viên sơ suất.

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Cụ tìm giúp chỗ nào e đổ lỗi cho quán?
Còn nhân viên, e cho rằng họ phải có trách nhiệm xếp bàn, quan sát khách nhất là với khách đi st mang theo đống đồ bên mình mà cảnh báo cho khách. T.hợp mang đồ như e trong quán ở st này ko thiếu đâu nên đừng bảo là nhân viên sơ suất.
cụ nói các ông chủ “cố chấp” còn nhân viên thì có nghĩa vụ phải nhắc vì cụ không có nghĩa vụ phải đọc quy định! em hiểu có sai chỗ nào k? Còn nếu cụ nhận cụ sai so với quy định từ đầu và mong chờ sự mềm dẻo của quán thì đã chẳng có chuyện gì!

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Em hiểu ý cụ. Nhưng đi ăn nhiều khi không thích rượu tây hay vang ấy. Em thật nhiều khi gọi chai rượu tầm bình bình 1-2 củ ko ngon bằng rượu ngâm mình mang đi ấy. Nên chọn quán 1 là hỏi trước, hai là tìm quán phù hợp.
Dĩ nhiên quán sang hẳn và các cụ có nhiều tiền thì cũng ko cần để ý làm gì, mình thích gì thì mang vào và ko quan trong phụ phí miễn là hợp.
Thì đó ạ. Nếu cụ sẵn sàng bỏ ra 1-2 củ phí rót rượu + có lời đàng hoàng với quán thì chắc cũng ko vấn đề gì đâu cụ. Ở quán bình dân họ tính phí vài trăm tương đương phần lãi bán rượu của họ cũng là bth mà

XSim

Xe container
Hồi xưa lúc nghe cái quy định tính tiền mang đồ uống vào em hay nói đùa mình dẫn bồ vào mấy quán có tay vịn có khi quán tính phụ phí tay vịn mình ấy nhỉ :))

lenhhoxung1980

Xe điện
Nhập gia tùy tục thôi. Nếu quán đã có thông báo rõ ràng trước (dù mình có đọc hay không) thì nên tuân thủ, hoặc thương lượng. Nếu thương lượng không xong thì next, 2 bên đều vui vẻ.
Đa phần quán nhậu đều có quy định không cho mang rượu vào, hoặc mang vào tính phí. Em thấy cũng ok. Còn không thích, mình hoàn toàn có quyền đi quán khác. Không nên trách móc gì chủ quán trong trường hợp này.

lum..zzz

Xe điện
Quyền lựa chọn là của chủ thớt không hợp lý đứng dậy đi ăn nơi khác, nhưng như tôi đi ăn thì bao giờ cũng hỏi nhà hàng có dc cầm đồ không? Chứ ăn 500k xong lên mạng phàn mất ngon. Còn nhà hàng họ đã có niêm yết nhưng cũng nên đào tạo nhân viên nhắc khách trước khi oder

onghabeo

Xe tăng
E ko phản đối quán qui định vậy cụ ợ. Kể cả họ có treo chỉ nhận khách đẹp trai hay cao hơn 1m7 cũng là quyền của họ.
Tuy nhiên nếu khách ko đọc đc thì hãy thông báo cho khách và nếu ko thỏa hiệp đc thì chia tay thôi.
Ca của e là thỏa hiệp đc. E vẫn đc u trà và quán vẫn bán đc pizzza.
Nó là ý thức cụ à , trước khi cụ vào hỏi họ đã , còn họ cũng chả vui gì khi thỏa hiệp với cụ đâu , nếu không cho cụ vào thì sợ cụ lại gào lên trên mạng là khinh khách thôi , lần sau lịch sự thì vào đó hỏi trước đã

Skin268

Xe đạp
Nhà em cuối tuần hay đi Aeonmall Hà Đông. Thường đến giờ ăn trưa hay tối thì khá đông, các nhà hàng hầu như là hết chỗ ngồi hoặc phải đứng chờ xếp chỗ. Nhà em vẫn hay mua đồ ăn ở khu bán đồ ăn tầng 1 xong vào Highland gọi thêm mấy món đồ uống, ăn uống xong thì dọn dẹp sạch sẽ, lau bàn một lượt rồi đi vứt rác luôn, ko ăn các món có nước hay mắm nhỡ đổ ra thì gây mùi. Em chưa thấy nhân viên bên Highland gây khó dễ lần nào. Có lần có lễ hội Cosplay gì đó mà các em tham dự ùa vào quán, bàn nào cũng kín chỗ nhưng mỗi bàn chỉ gọi 1,2 cốc xong ngồi makeup với nhau cả buổi cũng ko thấy nhân viên nói gì.

Còn bình thường mang rượu vào quán thì em thấy trả phí cũng không vấn đề gì, mình còn dùng cốc chén, đá, xin thêm chanh... các kiểu nên coi nhu đó là công phục vụ của quán.

vkthang

Xe container
Nói chuyện với cụ em thấy đậm như nước Ốc :D
Em thì thích nói chuyện rõ ràng và ra vấn đề, chứ không thích nói chuyện lòng vòng õng ẹo kiểu bệnh bệnh, lại còn cái bọn hay nói đạo lý thì người ta bảo chúng nó sống như phụ khoa cụ nhỉ?

AVANZA

Xe tăng
Chả ai khôn dại j ờ đây cả.
Thuận mua vừa bán.
Quán có qui định của quán và khách có quyền chọn ăn hay ko.
Nhân viên của quán khôn khéo hơn nhiều ông ofer nên đã bỏ qua qui định mà chấp nhận khách vẫn dùng trà mang theo và vẫn bán đc hàng.
Nhiều quán khôn khéo họ không cấm, hoặc văn vở tý thì nói là hôm nay quán linh động cho anh chị..., điều này làm cho khách rất hài lòng. Đồ uống lãi rất ít. cái thu lại là từ suất ăn chính và quan trọng nhất là lôi kéo đc khách lần sau đến. Còn kiểu cứng nhắc thì 1 đi khg trở lại.
Tiện thể e hỏi các cụ vụ cuối giờ kiểm đồ có thu tiền khăn lạnh 2k/cái, mục đích tạo hiệu ứng gì?

Chỉnh sửa cuối:

fadco

Xe container
Hehe quán phải tính ĐỦ CAO cho các cụ CẠCH chứ ạ. Mục tiêu của họ là để khách chấm dứt việc tự mang rượu đến quán mà. 300-400k/lít thì chỉ tương đương 150-200k/chai là quá rẻ khi cụ gọi rượu tại quán rồi.
1 là quán phải đủ lãi tương đương các cụ gọi rượu của quán. Ví dụ quán có chai vang khoảng 800-1,2tr, họ bán được thì họ cũng phải lãi 300-400k rồi.
2 là họ lựa chọn khách, kể cả tính tiền rất cao cũng ko quán nào thích khách mang rượu ngoài vào cả. Ví dụ đầu từ phân khúc 4-5 sao mà mấy ông cà kê zô zô rượu quê tính tiền theo lít thì trông nó phản cảm. Chưa kể làm ảnh hưởng không gian của các khách sang trọng khác.
Túm lại : Ai thích mang rượu quê đi uống thì nên tự tổ chức ở nhà, hoặc vào quán bình dân quen, quán vắng khách, sẽ phù hợp môi trường hơn.
Bọn em đi nhậu xách wisky đi, những chai đó hầu như các quán VN ko có nên quán nào ko cho xách diệu vào là bọn em ko vào, tính phí 200-300k/ chai ok ko vấn đề

comiki

Xe ba gác
Người OF

comiki

Xe ba gác
Người OF
Em thì thích nói chuyện rõ ràng và ra vấn đề, chứ không thích nói chuyện lòng vòng õng ẹo kiểu bệnh bệnh, lại còn cái bọn hay nói đạo lý thì người ta bảo chúng nó sống như phụ khoa cụ nhỉ?
Dưới đây em tạm trích còm của một cụ mà em thấy rất hợp lý.
Thành thật mà nói, em rất ghét câu này. Nó chỉ đúng một phần nhưng lại hay được những kẻ hành xử vô đạo dùng để bịt mồm những người dám phát biểu khi thấy chuyện chướng tai gai mắt. Một dạng ngụy biện mà em mới thấy những năm gần đây.

piano

Xe điện
Nói
Hqua khi e nhân viên chỉ tay vào qui định, e có nói: a ko có nghĩa vụ đọc hết thông báo của các e để đc ăn, thấy a xách đồ vào hay ngay khi ngồi xuống các e phải thông báo qui định, giờ a u 1/2 rồi, e định ntn? Nếu ko cho thì a đứng dậy đi quán khác. E ấy trả lời như trên...e gọi 2 bánh và ăn u bthuong.
2022 rồi cụ.
Quán nó viết cái bảng đó là do dân trí còn quá thấp đấy. Chứ thực tế thì, éo cần viết cái bảng đấy, cũng phải tự hiểu là vào nhà hàng thì ko đem đồ của mình ra ăn uống. Cụ càng lý sự thì càng bần tiện, vậy thôi

hanoi1971

Xe tải
Từ 20 năm nay tôi đi nhà hàng bao giờ cũng kiểm tra xem họ có cho phép mang đồ uống bên ngoài vào hay không và nếu có thì sẽ charge phí bao nhiêu. Tôi nghĩ đây là chuyện đã trở nên thông thường ở VN rồi mà sao vẫn có tranh cãi nhỉ.