[Funland] Về các quán ăn không cho khách mang đồ ăn uống bên ngoài vào?

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Sao lại dài mặt, đoàn khách đông thì bán được nhiều đồ ăn chứ. Quán ăn lãi nhiều ở đồ ăn chứ đồ uống đáng bao nhiêu. Mà uống rượu thường ăn lắm, vậy nên mừng mới đúng!
Đồ uống lãi như đồ ăn bác ạ, nhất là rượu bia.
Loại LaVie hay Cola gì đó thì lãi mới thấp.

phuongmit

Xe cút kít
Cụ đúng.
Xưa. Bọn em uống rượu trắng từ chai lavie cầm theo.
Ra tính tiền, nó đòi ddoif + + tiền rót rượu.
Bạn em lừ mắt bảo quản lý: Xăng giờ hơi rẻ.
Nó Câm :P
Bạn cụ lớn chưa mà húng cún thế :)) xách rệu theo k trả phí mà đòi đốt cả quán người ta ;))

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ăn bánh đó nhưng uống trà cụ mua chỗ khác , nhỡ bị đau bụng thì lại đổ cho quán bánh , cụ mang ra ngoài ăn là đúng rồi còn gì
E ko phản đối quán qui định vậy cụ ợ. Kể cả họ có treo chỉ nhận khách đẹp trai hay cao hơn 1m7 cũng là quyền của họ.
Tuy nhiên nếu khách ko đọc đc thì hãy thông báo cho khách và nếu ko thỏa hiệp đc thì chia tay thôi.
Ca của e là thỏa hiệp đc. E vẫn đc u trà và quán vẫn bán đc pizzza.

farevell

Xe buýt
Đồ uống lãi như đồ ăn bác ạ, nhất là rượu bia.
Loại LaVie hay Cola gì đó thì lãi mới thấp.
lavie với cô ca nếu bán dc nhiều mới là lãi cụ ạ :)) lavie nhập 4k bán ít nhất 10k tỉ suất lợi nhuận 60% rồi :))

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Quán thế quá rẻ ý. Các quán giờ toàn thu phí 300-400k/lit nên mấy quán đấy em cạch.
Tính phụ thu còn hơn là uống rượu quán, nhưng tính vừa thôi chứ có mấy người uống mà tính phụ thu đến 4-500k thì chát quá, uống của quán cũng chả hết cần đấy nếu rượu thường.
Hehe quán phải tính ĐỦ CAO cho các cụ CẠCH chứ ạ. Mục tiêu của họ là để khách chấm dứt việc tự mang rượu đến quán mà. 300-400k/lít thì chỉ tương đương 150-200k/chai là quá rẻ khi cụ gọi rượu tại quán rồi.
1 là quán phải đủ lãi tương đương các cụ gọi rượu của quán. Ví dụ quán có chai vang khoảng 800-1,2tr, họ bán được thì họ cũng phải lãi 300-400k rồi.
2 là họ lựa chọn khách, kể cả tính tiền rất cao cũng ko quán nào thích khách mang rượu ngoài vào cả. Ví dụ đầu từ phân khúc 4-5 sao mà mấy ông cà kê zô zô rượu quê tính tiền theo lít thì trông nó phản cảm. Chưa kể làm ảnh hưởng không gian của các khách sang trọng khác.
Túm lại : Ai thích mang rượu quê đi uống thì nên tự tổ chức ở nhà, hoặc vào quán bình dân quen, quán vắng khách, sẽ phù hợp môi trường hơn.

quy la tien

Xe điện
Như nhau.
Nhà cụ, có thằng nó mang đồ ăn vào nhà cụ ngồi giữa nhà cụ ăn. Cụ có đuổi nó không?
Nếu vào nhà và nó vừa ăn vừa mua bia nhà chủ uống thì sao nhỉ???

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Cụ làm sao là chù nhà hàng đc vì có là chủ cũng sớm phá sản thôi.
Nhân viên ko có nghĩa vụ nhắc khách thì thì cái nhà hàng đó phải là robot cả khách lẫn chủ mới hoat động đc.
Vào siêu thị hay bể bơi dù có biển đề qui định thì vẫn phải có nhân viên giám sát ng ta nhắc nhở vì ko phải khách nào cũng để ý và đọc đc qui định.
Nghe cụ và nhiều ông thần chém gió, e tưởng VN mình văn minh ăn u nhà hàng và các qui định kiểu ko mang đồ ăn u vào nhà hàng lên tầm luật lệ rồi cơ đấy.
Vậy nhà hàng nào cũng thuê thêm nhân viên chỉ chuyên đi nhắc khách nhỉ? Chưa kể những trường hợp như cụ mới chỉ có ý định dùng đã nhắc còn dễ dẫn đến hiểu nhầm là coi thường khách! Cụ bảo cụ k cần đọc quy định mà việc nhắc lại là việc của quán cũng giống như cụ vào bất cứ nhà ai chả cần để ý nếp sinh hoạt nhà họ ntn cứ làm theo ý mình rồi đợi họ nhắc, nếu cụ thấy thế là bình thường thì cụ cứ giữ thói quen ấy thôi :)) Giờ cụ đi bất cứ nhà hàng nào cứ lôi thuốc ra mà hút, kiểu gì cũng có nhân viên nhắc thôi, để ý quy định làm gì :)) Ngó cái biển hay hỏi 1 câu: “ở đây được hút thuốc không em?” khó lắm hay sao? Về việc phá sản của cá nhân em thì đen cái là em có cái nhà hàng ngay Trung Hoà nó lại đông vl, cụ có cần thì pm em nhắn địa chỉ, đến em dícount 10% nhưng cụ nhớ đừng cầm rượu ngoài vào nhé! Như nói ở trên, giả sử em có đói em cũng xin chịu, k để những ông khôn vặt lợi dụng nhà hàng mình được, như thế còn là không công bằng với những khách hàng văn minh, quy định mình đặt ra thì vứt vào sọt rác! Cụ mới là người chưa làm chủ quán bao giờ, đồng thời là dạng kém ý thức và có xu hướng đổ tội cho bên làm dịch vụ! Vài lời nói thẳng cụ thông cảm nhé :)

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đúng.
Xưa. Bọn em uống rượu trắng từ chai lavie cầm theo.
Ra tính tiền, nó đòi ddoif + + tiền rót rượu.
Bạn em lừ mắt bảo quản lý: Xăng giờ hơi rẻ.
Nó Câm :P
Cư xử ăn nói côn đồ bất lịch sự hay ho lắm mà lại khoe lên đây hả cụ?
Nhân viên với quản lý quán thì hiển nhiên sẽ tránh mọi va chạm. Nước cuối là "khách hàng luôn đúng". Câu này người nào có nhận thức khi nghe họ sẽ thấy đấy là 1 câu để bỏ qua không thèm chấp các thể loại vô văn hóa đó ạ.

ledzunghlhb

Xe buýt
Ông chủ thớt là nhất, tất cả cửa hàng trong siêu thị phục vụ cho ông mà bỏ qua tất cả các quy định!

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Nếu vào nhà và nó vừa ăn vừa mua bia nhà chủ uống thì sao nhỉ???
Thì bảo nó mang bia về nhà mà uống nếu không muốn bị tính phí hoặc vứt đồ ăn vào thùng rác nếu muốn ngồi uống bia ở đó, còn không thì trả phí phục vụ/ phí mang đồ ăn vào.

phuongmit

Xe cút kít
Cư xử ăn nói côn đồ bất lịch sự hay ho lắm mà lại khoe lên đây hả cụ?
Nhân viên với quản lý quán thì hiển nhiên sẽ tránh mọi va chạm. Nước cuối là "khách hàng luôn đúng". Câu này người nào có nhận thức khi nghe họ sẽ thấy đấy là 1 câu để bỏ qua không thèm chấp các thể loại vô văn hóa đó ạ.
Hihi thế mà cụ 200 gram đinh bảo là chủ sở hữu 02 rì zọt 5 ngôi sao hoạt động 22 năm nay rồi đó cụ ;)) người có tiền khác biệt quá mà :))

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Hihi thế mà cụ 200 gram đinh bảo là chủ sở hữu 02 rì zọt 5 ngôi sao hoạt động 22 năm nay rồi đó cụ ;)) người có tiền khác biệt quá mà :))
Đời em tiếp xúc đủ dạng tài năng chúa tể bốc phét kẻ hủy diệt ngôn từ rồi. Kệ thôi, mồm là của họ hehe họ thích cứ nói cứ làm những gì pháp luật ko cấm.

Specnaz01

Xe tải
Em xác nhận là nhà lão anh 200gr đấy có 2 rì zọt nhá
Đời em tiếp xúc đủ dạng tài năng chúa tể bốc phét kẻ hủy diệt ngôn từ rồi. Kệ thôi, mồm là của họ hehe họ thích cứ nói cứ làm những gì pháp luật ko cấm.

fishbed4

Xe tăng
Chuẩn rồi.
Hqua khi bạn nhân viên chỉ tờ a4 trên cái giá giữa cửa vào, e có nói: a lướt qua ko đọc và a ko có nghĩa vụ phải đọc các qui đinh của quán e để ngồi ờ đây, nếu bọn e muốn a ko mang và dùng đồ từ bên ngoài hãy thông báo ngay khi khách ngồi xuống bàn (Thực tế là 3 người bọn e đều cầm đồ vừa mua sắm vào, quán 4h chiều chỉ có 3 ng bọn e vào nên ko thể ko thấy bọn e cầm.j).
Giờ nếu e khẳng định a ko đc u trà này thì a đứng dậy đi quán khác, ok ko? Và e ấy bảo a dùng rồi thì cứ tiếp thôi, bỏ qua qui định kia và e gọi 2 bánh pizzza hết 589k.
Em đọc còm này của cụ, thì thấy cụ nên xem lại cách đi ăn ở quán, nhà hàng ở các tổ hợp thương mại, hay trên phố. Nó đâu phải là kiểu quán phở, hay quán bún đậu hè phố? Quán để menu, kèm quy định ngay cửa. Khách văn minh sẽ đọc xem có món phù hợp, hoặc các quy định rồi mới vào ạ.

Xedapdien2016

Xe hơi
Cụ chủ hơi khệnh khạng và cố chấp nhỉ. Quy định về mang đồ ngoài vào nhà hàng giờ nó cũng khá phổ biến (tương tự như việc cấm hút thuốc, cấm mang chó mèo), nhất là những nhà hàng lớn, nhà hàng trong trung tâm thương mại nên cũng nên để ý & chấp hành. Lý do thì các cụ ở trên cũng nói rồi.
Với case này, cụ chủ có nêu 2 vấn đề:
1. Cửa hàng có quy định mà nhân viên không sát sao nhắc nhở ==> em hiểu tình huống là cụ mang nước tocotoco chưa bóc, các em sẽ mặc định là cụ biết quy định nhà hàng nên sẽ k vô duyên mà ngồi soi xem gia đình cụ có định bóc nước uống không.
2. Khi khách hàng vi phạm, nhân viên đã linh động để giữ khách =>> chính cái linh động của nhân viên nhiều khi giết nhà hàng, nhất là đối với việc hút thuốc hoặc mang chó mèo. Em với vị trí là khách hàng sẽ đánh giá cao các ông chủ & nhân viên tuân thủ các quy định đã đề ra. Tuy nhiên, tình huống này em đồng tình với cách xử lý của em nhân viên.

Chỉnh sửa cuối:

pooka

Xe container
Nhiều cụ giờ có tí tiền đã đòi đạp lên quy định và văn minh nhỉ.
Thời buổi khó khăn ít khách thì chủ nhà hàng họ nhịn thôi, chứ đang đông khách tin chắc họ đuổi ngay trong phút mốt.
Nhiều quán bình dân thì họ cho mang rượu vào và mang thêm đồ uống vào thoải mái. Nhưng đã là nhà hàng có * thì họ quy định không cho mang theo bất kỳ đồ ăn uống gì vào là đúng.

bomon

Xe tăng
vụ này có thật và cũng lên báo rồi, chắc cụ mới là chưa đi aeon long biên bao giờ. nó có khu food court ở tầng 4 hay 3 gì ấy em ko nhớ, đại loại là 1 dãy bàn chung của nhiều quán ăn nhỏ, dân tình đi siêu thị ở tầng dưới mua thực phẩm cứ vô tư mang lên tầng trên ăn cùng đồ gọi ra thôi, cá nhân em thấy bt chả sao
Kể cả có thì là lỗi ở st cụ nhé, do a thiết kế ko tính toán thôi. Hiện nay e chắc ko có làm đc vậy ở Aeon đâu.
Đừng nói ng VN, tây mà hở ra thì vẫn mất thôi.
Aeon e vừa đi về...sao cụ hồ đồ là e chưa bao h?

Nếu lên báo thì cụ dẫn cho cái link?
Hình thức food court bàn ghế chung thì thoải mái, em không đi Aeon LB chứ bên Hà Đông đi suốt. Nhưng khi nhà hàng đã quây khu riêng thì khách hàng văn minh nên có những ý tứ nhất định, không mang đồ ăn gần với lĩnh vực nhà hàng đang bán. Còn khi cụ khách đã tỏ ra bố đời rồi thì nhân viên nhường nhịn là nhà hàng văn minh.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Hình thức food court bàn ghế chung thì thoải mái, em không đi Aeon LB chứ bên Hà Đông đi suốt. Nhưng khi nhà hàng đã quây khu riêng thì khách hàng văn minh nên có những ý tứ nhất định, không mang đồ ăn gần với lĩnh vực nhà hàng đang bán. Còn khi cụ khách đã tỏ ra bố đời rồi thì nhân viên nhường nhịn là nhà hàng văn minh.
Bố đời j đâu. E có quyền chọn hay ko. Ko cho u thì e đi hàng khác. Đơn giản thế thôi.