[Funland] Về các quán ăn không cho khách mang đồ ăn uống bên ngoài vào?

honglong1

Xe điện
Ở Aeon LB e nhớ là không có chỗ nào trải thảm cả? Nhưng có nhiều chỗ có bàn, ghế để ngồi ăn uống thoải mái. Các cụ mua đồ trong Aeon là nó được hưởng rồi, còn từ ngoài mang vào thì nó cũng ok, vì nó chắc nó ko đáng bao nhiêu, dù sao cứ có khách vào là tốt.

Về nội dung chính của thớt thì e là người sử dụng dịch vụ, e sẽ theo quy định của quán thôi.
Có 1 góc vì tôi ngồi bệt được, chỗ đó còn có người năm ngủ nữa, hiện giờ tôi không biết còn không hay sử dụng làm việc khác.
Cụ theo quy định của quán là điều nên làm vì cụ không theo thì nhân viên có thể sẽ bị phạt mà mức phạt có khi còn quá hd cụ thanh toán. Đến lúc này thì người búc xúc lại là nv của quán.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Em dự: thớt khoảng 7x giữa.
Tình tiết bình thường khi vào 1 quán pizza... ở 1 khu tm với cốc/lon đồ uống liền đang uống dở cầm tay.
Nhưng từ việc đó quy kết lên thành chuyện "các quán không cho khách đem đồ ăn uống từ ngoài vào" đã là một tư duy sai lệch hoàn toàn. Ai nói khác đi thì sửng cồ.
Em dân quê, dăm bảy năm có việc gì đấy mới đến chốn thổ đu, em cứ nghĩ mấy anh chị như chủ thớt sành điệu, tanh hoa, lớp trên lắm. Hóa ra cũng na ná như cậu từ chối trả 12k tiền xăng để dần có đủ tiền vào ăn 500k pizza ở aeon. Tuyệt vời, em sẽ học theo phong cách này. Em mà lập thớt thì sẽ show luôn mấy cái hóa đơn mua sắm đến mệt và khát ở aeon, hóa đơn 500k pizza của 1 gia đình cho các netizen và ọp phơ mạn đàm cho xôm.
Bởi vì cụ và 1 số cụ dễ dãi khi chê bai ng khác trong khi nghe văn cũng thấy bình thường đến tầm thường, nên thể theo y/c của cụ e cứ show cái bằng chứng sang Aeon mua hàng để chém. Nhớ là khi đi ăn nhà hàng mà nvien làm mình hài lòng thì cụ tip cho họ nhé. Hqua e rút 50k+11k thừa ko nhận lại cho bạn nhân viên đấy. Gớn cụ lại so với vụ 12k nó đầy mùi gato.
Cc vang thoải mái...nhớ sống đẹp như cc đang tỏ thái độ.
IMG]https://img.otofun.net/upload/v7/images/6704/6704668-047aa011ec7f486b944285ec5d606127.jpg[/IMG]

Chỉnh sửa cuối:

vkthang

Xe container
Dưới đây em tạm trích còm của một cụ mà em thấy rất hợp lý.
À vâng, thế mợ có thấy cụ kia nói liên quan gì không? Câu em nói không đúng hay là không đúng với tất cả trường hợp? Có phải ai em cũng nói thế không?
Mợ cũng tham ra chuyện tào lao mà, nhỉ?

LaziCat

Xe lăn
Cccm có thấy thoải mái không, lần sau có muốn quay lại không nếu quán ăn qui định như vậy.

E gặp 1 số quán cafe, quá ăn có biển đề mấy dòng ngăn khách mang đồ vào, một số quán ăn đòi thêm phí mở rượu của khách và giá ko thấp- có thể tới 500k hay hơn cho 1 chai.
Hqua e lượn Aeon LB cùng vk, con và trong lúc mua hàng đã mua 2 cốc trà Totto., đến quán pizza pasta trong lúc gọi đồ thì đã kịp u trà do lượn 1 vòng rồi nên mệt và khát, khi vào quán cũng ko đọc đc biển nhỏ ngoài cửa. U gần nửa nhân viên mới nói qui định của quán trong lúc gọi đồ. E bảo: a ko đọc đc thông báo đó do lướt qua nhanh, giờ e bảo thì a đứng dậy đi quán khác nhé. Bạn ấy bảo giờ a u rồi thì thôi, cứ u tiếp. Vậy là 2 bên cũng vui vẻ, ko phát sinh chuyện j. Tuy nhiên nếu bạn ấy cứng nhắc cứ ko thì e đi thôi, ko ở lại ăn nữa.

Về vấn đề này cccm là chủ quán ăn có ngăn khách ko? Nếu là khách thì cccm thấy thoải mái ko vậy?
Em không ngăn khách nhưng đa phần khách sẽ tự hiểu bước vào đâu thì nên sử dụng dịch vụ ở đấy. Vào 1 quán ăn lại cầm theo bịch đồ ăn khác thì bản thân sẽ tự thấy ngượng thôi chưa cần nhân viên hay chủ quán nhắc nhở.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Em không ngăn khách nhưng đa phần khách sẽ tự hiểu bước vào đâu thì nên sử dụng dịch vụ ở đấy. Vào 1 quán ăn lại cầm theo bịch đồ ăn khác thì bản thân sẽ tự thấy ngượng thôi chưa cần nhân viên hay chủ quán nhắc nhở.
Cũng tùy hoàn cảnh mợ ạ.

Đi st chuyện ng ta cầm bánh.mì hay đồ ăn vừa mua khu khác rồi vào nhà hàng chắc ko ít đâu và ko phải quán nào cũng có qui định ko đc mang vào sd, hay kể cả có qui định cũng sẽ ko đến mức khách dùng thì bảo dừng lại hay mời ra ngoài.

vneseman

Xe lăn
Bản thân em thì thấy bình thường vì quán có quy định của họ. Hoặc là em uống hết mới vào hoặc hỏi thêm là có mang vào được không vì vào vẫn sử dụng dịch vụ của họ. Còn chuyện mang rượu vào quán có tính thêm phí thì đúng thôi, miễn là thông báo cụ thể từ trước, phí hợp lý thì triển, không thì đi quán khác.

muoibaconcho

Xe điện
2 ông vào gọi đĩa phở xào, cầm theo cút rượu, làm phát từ 9h sáng đến 21h.
3 bà vào cafe, đem theo túi lạc, hạt dưa, nhân viên quét 30 phút chưa sạch hết.
4 cậu choai vào cadaoke, đem theo bánh kem, bôi đầy ghế, lại còn bắt chước Mr Bean nhét vào chậu hoa.
Đa số quán đều quy định đem đồ ngoài vào sẽ tính phí, tất nhiên có một số quán thì không. Vì thế, hãy hỏi trước khi đem vào vì mặc định là đem vào sẽ bị tính phí.

LaziCat

Xe lăn
Cũng tùy hoàn cảnh mợ ạ.

Đi st chuyện ng ta cầm bánh.mì hay đồ ăn vừa mua khu khác rồi vào nhà hàng chắc ko ít đâu và ko phải quán nào cũng có qui định ko đc mang vào sd, hay kể cả có qui định cũng sẽ ko đến mức khách dùng thì bảo dừng lại hay mời ra ngoài.
Có những thứ không cần quy định bằng thông báo mà nó là luật bất thành văn rồi cụ. Nếu muốn người khác tôn trọng mình thì trước tiên hãy tôn trọng họ. Đoạn kia không ít không có nghĩa là họ đúng và mình cũng theo họ cụ ạ.

comiki

Xe ba gác
Người OF
À vâng, thế mợ có thấy cụ kia nói liên quan gì không? Câu em nói không đúng hay là không đúng với tất cả trường hợp? Có phải ai em cũng nói thế không?
Mợ cũng tham ra chuyện tào lao mà, nhỉ?
Vài câu tranh luận chém gió trên cõi ảo, tiếng ko nghe, hình chẳng biết, đừng nói đến cả con người hay nhân cách, ko muốn tranh luận thì dừng, cụ ạ. Cụ kêu người khác nói đạo lý, nhưng cụ cũng đang nói đạo lý đấy thôi.

Còn câu hỏi của cụ, xl em hơi ngu nên chưa hiểu lắm?!

VuNgoanMuc

Xe điện
Chủ quán có thích khách cầm đồ ngoài vào không, đương nhiên là không. Tùy tỷ lệ giá trị món đồ đó là bao nhiêu mà có quán vẫn du di để khách sử dụng tiếp, có quán thì tuyệt đối không... Như 2 ly trà của cụ chủ thì cũng là nhỏ, nhưng cụ mà cầm 4 ly vào uống cho đủ vị thì chắc chắn nhân viên họ sẽ ngăn lại, cụ rời đi chắc họ cũng phải chịu thôi.

comiki

Xe ba gác
Người OF
Buồn cười, ở trên cụ cho mình quyền chụp mũ người khác, ở dưới lại nhảy cồ lên khi người khác tạm kl về cụ.
Bởi vì ai đi Aeon đều biết tất cả các quầy, các khu bán hàng đều có cửa ra tính tiền riêng. Ko thể có chuyện cầm đồ hải sản ra khu nhà hàng nấu để ko mất tiền. Vì thế cụ kia và cả cụ lơ mơ và chém bừa thôi.
Cụ cũng lơ mơ nhỉ, em chẳng bình luận về chuyện Aeon, em đang nhận xét về cách tranh luận của cụ thôi.

Bang lang

Xe điện
Cccm có thấy thoải mái không, lần sau có muốn quay lại không nếu quán ăn qui định như vậy.

E gặp 1 số quán cafe, quá ăn có biển đề mấy dòng ngăn khách mang đồ vào, một số quán ăn đòi thêm phí mở rượu của khách và giá ko thấp- có thể tới 500k hay hơn cho 1 chai.
Hqua e lượn Aeon LB cùng vk, con và trong lúc mua hàng đã mua 2 cốc trà Totto., đến quán pizza pasta trong lúc gọi đồ thì đã kịp u trà do lượn 1 vòng rồi nên mệt và khát, khi vào quán cũng ko đọc đc biển nhỏ ngoài cửa. U gần nửa nhân viên mới nói qui định của quán trong lúc gọi đồ. E bảo: a ko đọc đc thông báo đó do lướt qua nhanh, giờ e bảo thì a đứng dậy đi quán khác nhé. Bạn ấy bảo giờ a u rồi thì thôi, cứ u tiếp. Vậy là 2 bên cũng vui vẻ, ko phát sinh chuyện j. Tuy nhiên nếu bạn ấy cứng nhắc cứ ko thì e đi thôi, ko ở lại ăn nữa.

Về vấn đề này cccm là chủ quán ăn có ngăn khách ko? Nếu là khách thì cccm thấy thoải mái ko vậy?
Nói chung làm dịch vụ thì đừng cứng nhắc quá, lúc nào cũng vô cảm kiểu quy định này kia thì chỉ có to chuyện. Em hỏi các cụ, thế nếu bố mẹ đi ăn nhà hàng và mang cái bọn ăn dặm đi theo thì sao? Lúc đó cũng cấm hả? Em co lan đi cafe, mang đồ ăn mình làm tặng bạn, chỉ là bánh quy thôi, bạn em lôi 1 cái ra ăn thử, con bé phục vụ cũng ra hót quy định này kia. Từ đó em chả bao h ra đó ngồi nữa, sốt ruột.

piano

Xe điện
Nói chung làm dịch vụ thì đừng cứng nhắc quá, lúc nào cũng vô cảm kiểu quy định này kia thì chỉ có to chuyện. Em hỏi các cụ, thế nếu bố mẹ đi ăn nhà hàng và mang cái bọn ăn dặm đi theo thì sao? Lúc đó cũng cấm hả? Em co lan đi cafe, mang đồ ăn mình làm tặng bạn, chỉ là bánh quy thôi, bạn em lôi 1 cái ra ăn thử, con bé phục vụ cũng ra hót quy định này kia. Từ đó em chả bao h ra đó ngồi nữa, sốt ruột.
Các cửa hàng, quán ăn trong trung tâm tm đa phần là chuỗi. Mà khi đã là chuỗi, thì phải có chính sách hết sức rõ ràng, thậm chí là hơi cứng nhắc, ko thể linh hoạt như quán ăn bên ngoài nơi chủ vừa là người đứng bếp, vừa làm phục vụ...Giống như các cụ vào siêu thị phải mua đúng giá, ra ngoài thì có thể trả giá. Với mấy chục cửa hàng, nếu quản lý linh hoạt như các cụ muốn, thì sự linh hoạt này rất dễ bị lạm dụng. Đôi khi tình ngay lý gian, nhưng phải chấp nhận thôi.
Nhân viên có thể sẽ bị kỉ luật, trừ lương nếu cty soi camera thấy khách đem đồ ăn bên ngoài vào và ko bị nhắc nhở!

Bang lang

Xe điện
Các cửa hàng, quán ăn trong trung tâm tm đa phần là chuỗi. Mà khi đã là chuỗi, thì phải có chính sách hết sức rõ ràng, thậm chí là hơi cứng nhắc, ko thể linh hoạt như quán ăn bên ngoài nơi chủ vừa là người đứng bếp, vừa làm phục vụ...Giống như các cụ vào siêu thị phải mua đúng giá, ra ngoài thì có thể trả giá. Với mấy chục cửa hàng, nếu quản lý linh hoạt như các cụ muốn, thì sự linh hoạt này rất dễ bị lạm dụng. Đôi khi tình ngay lý gian, nhưng phải chấp nhận thôi.
Nhân viên có thể sẽ bị kỉ luật, trừ lương nếu cty soi camera thấy khách đem đồ ăn bên ngoài vào và ko bị nhắc nhở!
Em kể quán caffe gần nhà e thôi chứ em ko vào mấy chỗ TTTM ạ. Ý em nói họ nên phân biệt được thế nào là mang đồ vào ăn.

phuongmit

Xe cút kít
cái này em ủng hộ, quyền lựa chọn là quyền tối thượng của cụ nhưng k được phép đổ lỗi cho quán cũng như nhân viên, việc du di mềm dẻo là quyền của họ. Khi quán đã có quy định thì mình cũng cần phải nhìn lại mình, mình chuẩn trước rồi mới đến quyền yêu cầu. 2 bên cùng lịch sự văn minh thì sẽ chẳng có gì to tát cả. Quy định là quy định, đừng cảm tính!
trường hợp này nếu cụ chủ thớt hỏi trc, anh mua cốc nước bên kia a mang vào quán em ngồi ăn a dùng có dc k thì chắc chả quán nào lắc đầu với vị khách đáng yêu như thế cả :)) đây lại k đọc và lí giải = cách k có nghĩa vụ đọc, nghe hơi hằn học :))

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
trường hợp này nếu cụ chủ thớt hỏi trc, anh mua cốc nước bên kia a mang vào quán em ngồi ăn a dùng có dc k thì chắc chả quán nào lắc đầu với vị khách đáng yêu như thế cả :)) đây lại k đọc và lí giải = cách k có nghĩa vụ đọc, nghe hơi hằn học :))
K hỏi và chọn cách thương lượng cũng ok thôi nhưng sai trước mà đổ tại quán “bảo thủ” thì thối quá, k ngửi nổi! :))

niceshot

Xe container
Chủ thớt vào quán ăn hết 589K gì đó ko biết e nhớ có chính xác ko, bo cho nv 50K + 11 tiền thừa ko lấy lại, tổng là 650K mà tự cảm thấy mình tiêu tiền như tầng lớp thượng lưu, bố đời vậy.

E rất cảm phục trình tự sướng của chủ thớt!

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Chủ thớt vào quán ăn hết 589K gì đó ko biết e nhớ có chính xác ko, bo cho nv 50K + 11 tiền thừa ko lấy lại, tổng là 650K mà tự cảm thấy mình tiêu tiền như tầng lớp thượng lưu, bố đời vậy.

E rất cảm phục trình tự sướng của chủ thớt!
E thấy bình thường. E hay tip cho shipper, lx tx hay thậm chí thuê xe họp lớp e cũng tip riêng cho tx 200k ngoài khoản tập thể tip 500k.
Cụ thấy thế là thượng lưu à?