[Funland] Văn hóa Việt Nam có mức ảnh hưởng thế nào đến các nước trên thế giới?

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Nói không giàu, mạnh nên không làm gì được là cớ thôi cụ, HQ làm được nên xuất khẩu VH góp một phần cho sự giàu, mạnh của họ.

Vừa không mơ mộng, vừa không động não, không loay hoay vừa học vừa làm thì nằm im há miệng chờ sung à...
Có 2 người nổi tiếng về xuất khấu văn hoá Việt Nam là cụ Thích Nhất Hạnh xuất khẩu Thiền VN và cụ Trần Văn Khê xuất khẩu cổ nhạc VN. Nhưng hai cụ chìm nghỉm trong chính Việt Nam. Nên không phải muốn mà được cụ ạ đầu tiên vẫn phải xây dựng nền tảng văn hoá bản địa trong nước rồi mới xuất khẩu được

P/s cái gốc là đất nước chúng ta là một nước nghèo nàn về văn hoá bản địa

Chỉnh sửa cuối:

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Mình nhớ có một bảo tàng rất hay là bảo tàng áo dài ở Q9, nhưng nhà cửa thì ẩm mốc xập xệ dù lúc đầu đầu tư khá bài bản. Thu thập được nhiều mẫu áo dài hơn 100 năm

Cũng là 1 bảo tàng tư nhân khác là bảo tàng văn hoá Mường ở Hoà Bình. Nhưng cảm giác du khách chỉ coi đó như là 1 không gian pic nic không phải là không gian văn hoá?

Một bảo tàng khác cũng thú vị là bảo tàng Thành Chương ở Sóc Sơn, hay bảo tàng dân tộc ở Cầu Giấy, bảo tàng lịch sử ở Tràng Tiền, bảo tàng Mỹ thuật Nguyễn Thái Học vv các cụ đến bảo tàng Việt Nam nào rồi mà bình luận văn hoá? :)

Chỉnh sửa cuối:

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Mình thử tìm tòi giới thiệu thêm với các cụ một số bảo tàng đặc sắc

Bảo tàng bom mìn Quảng Trị

Ecoview

Xe hơi
Website
ecoview.net.vn
Nhắc đến văn hóa mà em chợt nhớ đến mới đây em ghé vào bảng tàng Hà Nội. Cảm giác chung là nhiều tranh ảnh, tác phẩm điêu khắc không hiểu theo trường phái nào mà em nhìn thiếu thiện cảm quá. Nhiều thứ trông dị hợm, méo mó, khù khằm và khá nhiều thứ phô bày thân thể, những bộ phận của cơ thể người, nhất những bộ phận sinh sản cả nam và nữ. Nghệ thuật là cái đẹp rồi hiện thực này nọ, nhưng bảo tàng bộ mặt của thủ đô đâu thể cứ loanh quanh với chủ đề của phần hạ thể.
Quan điểm tùy mỗi người nhưng em nhìn thấy ngán.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Có 2 người nổi tiếng về xuất khấu văn hoá Việt Nam là cụ Thích Nhất Hạnh xuất khẩu Thiền VN và cụ Trần Văn Khê xuất khẩu cổ nhạc VN. Nhưng hai cụ chìm nghỉm trong chính Việt Nam. Nên không phải muốn mà được cụ ạ đầu tiên vẫn phải xây dựng nền tảng văn hoá bản địa trong nước rồi mới xuất khẩu được

P/s cái gốc là đất nước chúng ta là một nước nghèo nàn về văn hoá bản địa
Cả 2 cái cụ nói đều là 2 hiện tượng văn hóa kiệt xuất nhưng lại không phải là văn hóa Việt Nam ạ, cụ xem lại giúp

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Cả 2 cái cụ nói đều là 2 hiện tượng văn hóa kiệt xuất nhưng lại không phải là văn hóa Việt Nam ạ, cụ xem lại giúp
Cụ Thích Nhất Hạnh thì còn tranh cãi, do có sự đồng điệu về Thiền giữa TQ, Nhật, Hàn, VN và những sáng tạo riêng của cụ TNH (Tại hiện). chứ cụ Trần Văn Khê thì 101% chuyển tải cổ nhạc Việt Nam. Mà bây giờ cổ nhạc Việt Nam rút vào hoạt động bí mật rồi, thậm chí thoái hoá nhiều cụ có tiền vẫn yêu thích cổ nhạc mời các ẻm ca sỹ cổ nhạc đến hát đong đưa các bữa nhậu. Nên trong cuộc sống chỉ còn nhạc cô đầu thôi không còn không gian cổ nhạc thính phòng, ngồi xem / nghe chăm chú mê mẩn như đúng bản sắc của nó

Chỉnh sửa cuối:

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Khuyên các cụ 1 cách thôi: khi nghe cô đầu hay các nhạc sỹ nhạc công cổ nhạc đến giúp vui bữa nhậu thì nhờ các cụ đừng order bài này bài nọ. Kiềm chế cái tôi của mình một chút.

Mà chỉ nói: bạn hát, đàn bài gì mà bạn thấy hay nhất thì bạn cứ hát, đàn. Và khi người ta hát, đàn đưng ồn ào dô dô.

Đó là thể hiện sự tôn trọng văn hoá truyền thống, hát đàn sẽ phát tiết cho cụ nghe được những giá trị hay nhất. Chứ không hẳn người ta chỉ hát, đàn vì các cụ "tặng hoa". Nhân văn, văn hoá từ những hành động nhỏ như vậy.

Dan du an

Xe ba gác
Việt Nam phát triển mạnh mạng Interlet là văn hoá nó đi khắp nơi ngay. Cứ cái gì hot là có Việt Nam

Dan du an

Xe ba gác
Khuyên các cụ 1 cách thôi: khi nghe cô đầu hay các nhạc sỹ nhạc công cổ nhạc đến giúp vui bữa nhậu thì nhờ các cụ đừng order bài này bài nọ. Kiềm chế cái tôi của mình một chút.

Mà chỉ nói: bạn hát, đàn bài gì mà bạn thấy hay nhất thì bạn cứ hát, đàn. Và khi người ta hát, đàn đưng ồn ào dô dô.

Đó là thể hiện sự tôn trọng văn hoá truyền thống, hát đàn sẽ phát tiết cho cụ nghe được những giá trị hay nhất. Chứ không hẳn người ta chỉ hát, đàn vì các cụ "tặng hoa". Nhân văn, văn hoá từ những hành động nhỏ như vậy.
Cái này em thấy không đúng. Hát ở phòng opera nó khác, hát ở quán cà phê nó khác, hát ở quán nhậu nó khác.... Không gian khác, bối cảnh khác và mục đích thì càng khác. Do đó cụ thích tôn trọng văn hoá truyền thống thì cụ đi biểu diễn ở chỗ Chầu Văn.... Còn đến quán nhậu nó khác gì ra sân vận động biểu diễn giữa hai hiệp của một trận bóng đá. Mục đích để nó xôm, chúng nó uống nhiều, ăn lắm, vui vẻ.... Và khi nó uống nhiều thì nó tặng hoa thậm chí thơm má diễn viên nếu được cho phép chả có gì là phải giữ gìn truyền thống ở đây cả. Nó cũng giống ra bãi biển giữ gìn văn hoá truyền thống mặc áo tứ thân xuống tắm chắc sẽ bị cho là ngớ ngẩn thậm chí tâm thần cụ ạ.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Việt Nam phát triển mạnh mạng Interlet là văn hoá nó đi khắp nơi ngay. Cứ cái gì hot là có Việt Nam
Cụ nói đúng. Đó là văn hoá Pop

Khi nào chúng ta thừa nhận là chúng ta nghèo nàn về văn hoá bản địa (dù có cái gì nhỏ nhất cũng trân trọng) thì chúng ta có thể bung lụa với văn hoá Pop như Gangnam style, Mai cơn Jackson

Chỉnh sửa cuối:

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Cái này em thấy không đúng. Hát ở phòng opera nó khác, hát ở quán cà phê nó khác, hát ở quán nhậu nó khác.... Không gian khác, bối cảnh khác và mục đích thì càng khác. Do đó cụ thích tôn trọng văn hoá truyền thống thì cụ đi biểu diễn ở chỗ Chầu Văn.... Còn đến quán nhậu nó khác gì ra sân vận động biểu diễn giữa hai hiệp của một trận bóng đá. Mục đích để nó xôm, chúng nó uống nhiều, ăn lắm, vui vẻ.... Và khi nó uống nhiều thì nó tặng hoa thậm chí thơm má diễn viên nếu được cho phép chả có gì là phải giữ gìn truyền thống ở đây cả. Nó cũng giống ra bãi biển giữ gìn văn hoá truyền thống mặc áo tứ thân xuống tắm chắc sẽ bị cho là ngớ ngẩn thậm chí tâm thần cụ ạ.
Thì mình mới nói đã hát quán nhậu là cô đầu rồi. Nhưng trong cô đầu thì mình vẫn trân trọng cô đầu. Cái chính là nhờ đó mà nghe được những thứ hay nhất, chứ không gian thính phòng hơi có tính phong trào đôi khi cụ cũng không muốn đi

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Văn hoá muốn phát triển, cũng như khoa học phải có tiền. Có thực mới vực được đạo. Người càng giàu sẽ càng có văn hoá phú quý sinh lễ nghĩa

Như phòng tranh của Vin hay bảo tàng áo dài Vạn Thịnh Phát góp tiền cho Sỹ Hoàng. Bây giờ đến mấy chục bảo tàng tư nhân

Chứ văn hoá cực đoan không đi vào cuộc sống thì chỉ như phong trào, như tranh cổ động thôi

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Các bạn biết khi Trung quốc nghèo hèn thì văn hoá Trung quốc là "Đông Á bệnh phu". Khi Trung quốc giàu lên thì văn hoá đó trở thành "Hài hoà", "Hồng Mông", "Đạo". Và Đài Loan Nhật Hàn giàu như vậy mà thờ đạo Khổng còn hơn cả TQ đại lục

Chỉnh sửa cuối:

okokyatoho

[Tịch thu bằng lái]
Xuất khẩu cu ly
Cô dâu
Hay trộm cắp
Cư trú phi pháp
Trồng cỏ
Container
....
Lổi tiếng phết

Kiên Khùng

Xe điện
Muốn xuất khẩu văn hóa phải xây dựng công nghiệp văn hóa hướng đến xuất khẩu.
Võ Việt Nam cũng chính là 1 mặt hàng bán tốt.
Có 1 món rất đáng xuất khẩu là hầu đồng, lên đồng.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Xuất khẩu cu ly
Cô dâu
Hay trộm cắp
Cư trú phi pháp
Trồng cỏ
Container
....
Lổi tiếng phết
Có ông cha đạo gì nói thẳng quá mà bị ném đá quá trời :) mình đi nước ngoài vẫn đau đáu Vietnam Airlines bị xếp cửa xa nhất. Bị đi vào làn đỏ khi kiểm hàng

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Muốn xuất khẩu văn hóa phải xây dựng công nghiệp văn hóa hướng đến xuất khẩu.
Võ Việt Nam cũng chính là 1 mặt hàng bán tốt.
Có 1 món rất đáng xuất khẩu là hầu đồng, lên đồng.
Muốn xuất khẩu văn hoá thì trước hết đừng đi lấn làn, ngược chiều