[Funland] Văn hóa Việt Nam có mức ảnh hưởng thế nào đến các nước trên thế giới?

hd-vt

Xe container
Theo em, tựa thớt thay là ch.Á dễ chém hơn mà kết quả cụng rưa rựa. :D
Và văn hóa chỉ nên chém gọn trong nghệ thuật. Đây mới là tinh hoa con người.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Châu Á rất khác nhau rồi cụ ơi. Như Nhật Hàn không hề có chuyện lấn làn ngược chiều vượt đèn đỏ (rất hãn hữu) kể cả lúc tắc đường hàng tiếng đồng hồ

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container
Châu Á rất khác nhau rồi cụ ơi. Như Nhật Hàn không hề có chuyện lấn làn ngược chiều vượt đèn đỏ (rất hãn hữu)
Cái trên khi kinh tế khá lên, khi phú quý sính lễ nghĩa, sẽ có. Còn vh nghệ thuật tinh hoa thì khác hoàn toàn. Dù có giàu có tột đỉnh thì cụng chựa chặc. :D

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Cái trên khi kinh tế khá kên, khi phú quý sính lễ nghĩa, sẽ có. Còn vh nghệ thuật tinh hoa thì khác hoàn toàn. Dù có giàu có tột đỉnh thì cụng chựa chặc. :D
Cũng rất khác đó cụ. Ví dụ nhạc ngũ âm. Dù châu Á thua châu Âu ở chỗ nhạc ngũ âm thua thất âm (cái này có thể bàn lúc khác thớt khác vì ngũ âm có cái quái chiêu của nó là theo ngũ hành :) . Nhưng trong ngũ âm thì mỗi nước một trình độ khác hẳn nhau.

Đối với tranh vẽ cũng vậy có nơi tranh cổ hàng ngàn năm sống động có nơi chỉ còn rời rạc mấy trăm năm

hd-vt

Xe container
Cũng rất khác đó cụ. Ví dụ nhạc ngũ âm. Dù châu Á thua châu Âu ở chỗ nhạc ngũ âm thua thất âm (cái này có thể bàn lúc khác thớt khác :) . Nhưng trong ngũ âm thì mỗi nước một trình độ khác hẳn nhau.

Đối với tranh vẽ cũng vậy có nơi tranh cổ hàng ngàn năm sống động có nơi chỉ còn rời rạc mấy trăm năm
Em nghĩ, không nên nói về trình độ, mà là độ lan tỏa của nó, bản chất văn hóa nghệ thuật là lan tỏa tự nhiên. Không được cố nhồi như nhồi vịt hehe.
Như cụ thì văn hóa Sing là nhất quả đất vì...đường sạch :P. Còn ai biết thêm gì nữa về vh S..

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ, không nên nói về trình độ, mà là độ lan tỏa của nó, bản chất văn hóa nghệ thuật là lan tỏa tự nhiên. Không được cố nhồi như nhồi vịt hehe.
Như cụ thì văn hóa Sing là nhất quả đất vì...đường sạch :P. Còn ai biết thêm gì nữa về vh S..
Văn hoá có 2 mặt cụ ạ, truyền thống và phát huy. Truyền thống thì mình lấy ví dụ nhạc ngũ âm, phát huy thì mình nói sạch và và văn hoá giao thông

Độ lan toả của ngũ âm cũng khủng khiếp đó cụ. Hay như nho giáo không phải tự nhiên mà Nhật Hàn Đài đều thờ nho giáo

Cả 2 mặt VN đều rất yếu

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Cái chuyện "nhồi văn hoá" hay không rất khó nói. Mình lấy ví dụ Philippines là một nước văn hoá rất tự do lúc nào cũng vui vẻ nhảy nhót hát hò không quá ngại hay sỹ diện. Nhưng văn hoá đó đâu đem lại thịnh vượng cho dân Phi chỉ đem lại sự rối ren?

Có thể suy nghĩ theo cách khác: không phải "nhồi văn hoá" mà "lái văn hoá" vừa thuận thiên vừa hữu ích? theo xu thế văn hoá tiến bộ thế giới

Chỉnh sửa cuối:

Kiên Khùng

Xe điện
Nói về xuất khẩu, phải nói trước hết về tính chuyên nghiệp, sự điều chỉnh quốc tế hóa để dễ hấp thu.
Không phải cứ hay, cứ ngon là được yêu thích. Cách truyền thông chiếm trên 50% chi phí.

hd-vt

Xe container
Cái chuyện "nhồi văn hoá" hay không rất khó nói. Mình lấy ví dụ Philippines là một nước văn hoá rất tự do lúc nào cũng vui vẻ nhảy nhót hát hò không quá ngại hay sỹ diện. Nhưng văn hoá đó đâu đem lại thịnh vượng cho dân Phi chỉ đem lại sự rối ren?

Có thể suy nghĩ theo cách khác: không phải "nhồi văn hoá" mà "lái văn hoá" vừa thuận thiên vừa hữu ích? theo xu thế văn hoá tiến bộ thế giới
Nói về xuất khẩu, phải nói trước hết về tính chuyên nghiệp, sự điều chỉnh quốc tế hóa để dễ hấp thu.
Không phải cứ hay, cứ ngon là được yêu thích. Cách truyền thông chiếm trên 50% chi phí.
Hai cụ, một nhà như bộ chưởn vh, một như bc kt. :D

Em chả dám, đụng thứ to tát thế. Em chỉ vd như ông Văn Gốc (chắc quê ngoại là ta :P) nghèo kiết xác, tranh bán chả ai mua. Giờ tranh nổi tiếng khắp nơi, đắt nhất nhì. Vậy tại sao, vì được tây lông nâng bi, vì cô thương...?
Cc vào xem bảo tàng nghệ thuật VN chưa, xem tranh ảnh ta lông và tây lông thấy thế nào, nếu chỉ nói về ...rung động, độ truyền cảm nghệ thuật từ những tác phẩm ấy. Bỏ qua tính vùng miền quê ta quê tây ạ. :P

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]

Em chả dám, đụng thứ to tát thế. Em chỉ vd như ông Văn Gốc (chắc quê ngoại là ta :P) nghèo kiết xác, tranh bán chả ai mua. Giờ tranh nổi tiếng khắp nơi, đắt nhất nhì. Vậy tại sao, vì được tây lông nâng bi, vì cô thương...?
Cc vào xem bảo tàng nghệ thuật VN chưa, xem tranh ảnh ta lông và tây lông thấy thế nào, nếu chỉ nói về ...rung động, độ truyền cảm nghệ thuật từ những tác phẩm ấy. Bỏ qua tính vùng miền quê ta quê tây ạ. :P
Từ những cái thực tế gần gũi ví dụ trực quan thôi chứ bổ chửng gì :) như cụ Văn Gốc cũng như cụ Xuân Phái đều là các hoạ sỹ rất nghèo nhưng các cụ sống chết với nghệ thuật của các cụ như martyr nghệ thuật vậy

Không có ý nói là làm nghệ thuật là phải nghèo, hay giàu như cụ Picasso là không hay. Mà giàu ở đây là nói người thưởng ngoạn nghệ thuật văn hoá nên giàu

Cụ Văn Gốc với cụ Xuân Phái dù sinh thời nghèo, nhưng sau khi chết tranh của cụ rất được giá. Nếu không giá trị thì bán không được cụ Văn Gốc hay Văn gì cucng đã chìm nghỉm trong vườn hoa nghệ thuật rồi.

Nghệ thuật văn hoá sẽ tự nó giá trị, chứ hát cô đầu kiếm mấy đồng "tặng hoa" mình nghĩ bản thân các nghệ sỹ cũng khổ tâm lắm (mình không phải nghệ sỹ nhưng có thể hiểu được phần nào nghệ sỹ)

Văn hoá nghệ thuật là cái vượt xa khuôn khổ hiện tại, có tính trường tồn vượt thời gian, nên cần cả martyr (tử vì đạo) và money (thị trường người thưởng ngoạn giàu và yêu thích sáng tạo) :)

Chỉnh sửa cuối:

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]

Bảo tàng ta có cái mà bảo tàng tây không có được, đấy là bản sắc Việt Nam

hd-vt

Xe container
Bảo tàng ta có cái mà bảo tàng tây không có được, đấy là bản sắc Việt Nam
Đang nói về vh - nghệ thuật lan tỏa ảnh hưởng ra răng ra ngoài :P . Còn về bản sắc thì đúng như cụ nói rồi ạ.

Cụ có thấy tây lông xem say mê cc dt thiểu số nhảy múa thổi khèn chưa ạ. Em thú thực với em, nhìn điệu múa nhạt nhẽo, nhìn như con gà bị cúm nhảy xoay vòng vòng vì bị mất cái Gps trong đầu :P, nôm nà phương hướng hehe. Em không có ý gì khác, chỉ là cảm nhận từ điệu múa thôi ạ. Em chả biết tây lông nghĩ gì. Chính ra tây lông đề cao bản sắc, thế đời nó mới thú vị. Cụ Trần Văn Khê có nói về cái này khi thầy cụ ấy khuyên nên đi vào mảng nhạc dân gian truyền thống, bản sắc. Chứ học đàn tây thì đầy ra đấy, nhạt phèo hehe.
Fun cụ nhé hehe.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Đang nói về vh - nghệ thuật lan tỏa ảnh hưởng ra răng ra ngoài :P . Còn về bản sắc thì đúng như cụ nói rồi ạ.

Cụ có thấy tây lông xem say mê cc dt thiểu số nhảy múa thổi khèn chưa ạ. Em thú thực với em, nhìn điệu múa nhạt nhẽo, nhìn như con gà bị cúm nhảy xoay vòng vòng vì bị mất cái Gps trong đầu :P, nôm nà phương hướng hehe. Em không có ý gì khác, chỉ là cảm nhận từ điệu múa thôi ạ. Em chả biết tây lông nghĩ gì. Chính ra tây lông đề cao bản sắc, thế đời nó mới thú vị. Cụ Trần Văn Khê có nói về cái này khi thầy cụ ấy khuyên nên đi vào mảng nhạc dân gian truyền thống, bản sắc. Chứ học đàn tây thì đầy ra đấy, nhạt phèo hehe.
Fun cụ nhé hehe.
Vậy là cụ tự trách mình thôi vì chưa cảm nhận được bước nhảy khèn :) Tây lông nó trân trọng văn hoá nghệ thuật, thích khám phá nên nó có sense cảm nhận rất tốt

Chỉnh sửa cuối:

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Mình lấy thêm một ví dụ tặng cụ hd-vt : trước đây cứ hiểu tượng nhà mồ Tây nguyên là bản sắc Tây nguyên

Nhưng tìm hiểu nhiều thực ra thấy nó có tính văn hoá phổ quát universal

hd-vt

Xe container
Vậy là cụ tự trách mình thôi vì chưa cảm nhận được bước nhảy khèn :) Tây lông nó trân trọng văn hoá nghệ thuật, thích khám phá nên nó có sense cảm nhận rất tốt
Trong thưởng thức nghệ thuật em chả tự trách mình, mình cảm được thì lãi, không thì thiệt. Vì mình "phạch phạch phạch...chỉ có thế mà thôi" hehe.

Nếu nói về bản sắc thêm, thì em thấy thế này. Cccm vd dt Thái chẳng hạn, múa các làn điệu truyền thống dt nhẹ nhàng rất đẹp, duyên dáng, rất hợp. Còn Á á :P, ôm nhau nhảy đầm kiểu tây lông thì nhìn chối, vêu vao lắm. Hội trẻ giờ cao ráo chân dài thần thái tự nhiên thì tạm được thôi, chứ không thể so với tây lông được. Đây gọi là bản sắc, có độ lan tỏa.

Cụ oánh võng, kết lỗi ghê răng thật, giữa bản sắc và ảnh hưởng lan tỏa. Dừng cụ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Hehe ok dừng. Văn hoá nhà mồ là văn hoá cực kỳ sâu sắc và nhân bản. Có hiểu cái chết không sợ cái chết thì cũng biết sống hơn :P và cũng là văn hoá phổ quát vì con người, cái chết, cái sống là phổ quát

hd-vt

Xe container
Hehe ok dừng. Văn hoá nhà mồ là văn hoá cực kỳ sâu sắc và nhân bản. Có hiểu cái chết không sợ cái chết thì cũng biết sống hơn :P và cũng là văn hoá phổ quát vì con người, cái chết, cái sống là phổ quát
Hehe sau còm này mới hết cụ. :D
Những bức tượng gỗ nhà mồ TN em cảm được nhé, rất có hồn. Hay cái là người đẽo đục ra không phải nghệ sỷ hay danh hiệu đầy người. Chỉ là xuất thần từ tâm làm ra, chất nhé.
:-h:)):)):))

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em hiểu ý cụ nhưng lan man ra châu Á khéo các nước Bắc Á nó chiếm hết nên em cố để Việt nam thôi dù biết là khó tìm.

Theo em, văn hóa nó rộng vô cùng, cái gì dân mình làm mà khiến dân khác làm theo là thành công rồi, em ví dụ kimchi HQ có bao nhiêu nước thích ăn, trong khi cà muối - dưa muối nước mình ngon quá trời mà chả ai ăn ngoài dân mình với nhau

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cccm ăn chả cá tại các nhà hàng, quán bán đồ HQ có thấy ra gì không?

Chả cá VN (nhất là ở Nha Trang, hay thác lác ở HN, HCM) ngon tuyệt vời, đập chết hết chả cá HQ mà chả được nơi nào ngoài VN biết đến 😥