[Funland] Văn hóa ăn buffet của người Việt

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Chịu cả nhà hàng lẫn khách.
Em qua cái tuổi thanh niên ham ăn rồi, xưa thanh niên cứ đi ăn buffet thì sướng vì được ăn thỏa thích, nên cố ăn cho đẫy mồm, cho bõ tiền suất buffet.
Giờ sợ rồi, ôm hai chai bia ngồi nói phét chứ có khi ăn không hết 1 đĩa con đồ ăn.
Em ăn tối ở nhà mà ngon miệng, ăn quá tý là ấm ách khó chịu vô cùng. Có hôm 23h đêm phải lượn đi bộ vài vòng về mới ngủ được. Giờ có tuổi rồi khả năng đào thải của cơ thể kém nên rất sợ ăn nhiều hay uống nhiều :((

New car 2023

Xe container
Buffet luôn lấy thử 1 phần nhỏ với món lạ/nhà hàng đến lần đầu. Nhà hàng họ cũng tính hết rồi, có khách chỉ xôi thịt nhưng có nhiều mợ lại chỉ chén salad thôi.
Quan trọng là training nhân viên, nhiều cháu pv thái độ với các đội ăn nhiều(kiểu lo thay ông bà chủ) rất buồn cười :D
Bác chén nhiều thì họ phải dọn lắm, vất vả, thế thôi bác.

Tất nhiên, họ cũng sẽ có đánh giá của họ về những khách hàng được bêu danh ở trên kia.

Honghen2008

Xe container
Em ăn tối ở nhà mà ngon miệng, ăn quá tý là ấm ách khó chịu vô cùng. Có hôm 23h đêm phải lượn đi bộ vài vòng về mới ngủ được. Giờ có tuổi rồi khả năng đào thải của cơ thể kém nên rất sợ ăn nhiều hay uống nhiều :((
Có tuổi rồi lại trở nên thanh lịch hơn nhỉ, em ngày trước cũng thích đi ăn BF vì được ăn thoả thích, nhưng b giờ thì chịu rồi, vài cọng rau ít canh và vài miếng thịt là chịu rồi. Nghĩ cũng chán🤪

16th11

Xe tải
Xu hướng của em giờ không có bf gì hết, ra quán gọi món, phòng riêng. Tha hồ thoải mái.

lenhhoxung1980

Xe điện
Chịu cả nhà hàng lẫn khách.
Em qua cái tuổi thanh niên ham ăn rồi, xưa thanh niên cứ đi ăn buffet thì sướng vì được ăn thỏa thích, nên cố ăn cho đẫy mồm, cho bõ tiền suất buffet.
Giờ sợ rồi, ôm hai chai bia ngồi nói phét chứ có khi ăn không hết 1 đĩa con đồ ăn.
Em cũng như cụ, qua thời chèn cho căng bụng, bõ tiền rồi. Giờ đi ăn cho vui thôi, chẳng ăn được nhiều nữa

xedaprach

Xe điện
Cccm giờ đa phần đã qua thời kì ăn no mặc ấm, giờ là ăn ngon mặc đẹp nên không thích bf.
Gia đình em thì lại khác, ưu tiên ăn bf vì được đa dạng món, cả người lớn và trẻ em đều thoải mái ăn theo sở thích. Không gian rộng rãi, lượn lờ chọn món cũng là một cái thú, cộng thêm với phục vụ kiểu nhà hàng cũng lịch sự dễ chịu, coi như là một sự thưởng thức.
Quên em ghi chú lại để cccm không mắng, nhà em chủ yếu chỉ ăn ở Sen nên mới đảm bảo các đk trên, không áp dụng cho tất cả các quán bf đại trà khác.

New car 2023

Xe container
Cccm giờ đa phần đã qua thời kì ăn no mặc ấm, giờ là ăn ngon mặc đẹp nên không thích bf.
Gia đình em thì lại khác, ưu tiên ăn bf vì được đa dạng món, cả người lớn và trẻ em đều thoải mái ăn theo sở thích. Không gian rộng rãi, lượn lờ chọn món cũng là một cái thú, cộng thêm với phục vụ kiểu nhà hàng cũng lịch sự dễ chịu, coi như là một sự thưởng thức.
Quên em ghi chú lại để cccm không mắng, nhà em chủ yếu chỉ ăn ở Sen nên mới đảm bảo các đk trên, không áp dụng cho tất cả các quán bf đại trà khác.
Tôi cũng vài lần đến Sen chỗ Hồ Tây.
Nó rộng rãi và có nhiều thứ cho mình chọn, dù với khả năng thì mỗi thứ chỉ vài miếng.
Chất lượng thì đại khái cũng lìu tìu, nhưng tôi thuộc loại dễ nuôi, chén được tất.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
em thì ko ưa ăn bf, 1 là em lười đi chọn, 2 là đồ ăn nó luôn ở mức trung bình, khen cũng ko xứng mà chê cũng chưa đáng, những lần hội họp ở quán bf em toàn mút mát vớ vẩn rồi về, đĩa lắm khi sạch bong
còn việc văn hóa ăn bf thì chả cứ ở vn mới bắt đầu tính tiền đồ ăn nếu để thừa, các thành phố du lịch nc ngoài nó cũng thế từ lâu rồi mà, ăn bf thì ko hạn chế đồ ăn nhưng ăn bỏ thừa nó phạt cho là đúng rồi, lấy thoải mái nhưng phải ăn hết, đó là quy định. Mịe, riêng văn hóa ăn này thì em hãi nhất khi ăn bf trong Đà Nẵng, Nha trang, gặp đàn châu chấu du khách khựa nó quét qua các bàn lấy đồ bf thì sững cmn sờ, éo còn lòng dạ nào gắp cắn nữa vì chán =))
E ăn qua các chỗ bf, kể cả 5 sao thì đúng như cụ bảo , chỉ ở mức trung bình . ở Bắc Ninh còn có " " "buffet " cơm bụi 30k .

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu mà đi ăn BF thì đúng chỉ làm giàu cho quán, 4 ng ăn chỉ same same 2 ng nên rất ít khi xơi món này.
Tuy nhiên đi nghỉ, du lịch cứ phải chọn ks nào có BF sáng vì rất ngại ra ngoài ăn.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Có tuổi rồi lại trở nên thanh lịch hơn nhỉ, em ngày trước cũng thích đi ăn BF vì được ăn thoả thích, nhưng b giờ thì chịu rồi, vài cọng rau ít canh và vài miếng thịt là chịu rồi. Nghĩ cũng chán🤪
Vâng cụ ah. Mà chưa cần nói đến đồ ăn ngon hay không, ăn được nhiều hay ít cái khung cảnh trật trội, ồn ào ở chỗ ăn buffet tuổi mình đã thấy không phù hợp. Em thích đi ăn chỗ có không gian riêng tư hơn, đi uống cà phê cũng vậy chả bao giờ em vào Highlands Coffee toàn chọn quán yên tĩnh và kiếm chỗ thoáng hay góc khuất ngồi!

cuc_cu

Xe tăng
Phạt là đúng, nói khách ý thức kém thì lại tự ái.

Azeglio

Xe điện
mời em đi ăn bf thì thà em ra mẹ nó hàng cháo lòng làm đĩa dồi luộc còn hơn =))
Nhiều khi bị đi ăn cụ ơi. Em có ông đối tác khá lớn, chỉ thích đi BF Sen Trần Hưng Đạo, vào nhà hàng BF nhưng gọi món để nhân viên phục vụ.
Được cái ông ý bo cho nhân viên cũng đậm.

Vinaxuki JBC

Xe tăng
E ăn qua các chỗ bf, kể cả 5 sao thì đúng như cụ bảo , chỉ ở mức trung bình . ở Bắc Ninh còn có " " "buffet " cơm bụi 30k .
Cụ nói BF cơm bụi là E lại nhớ ra gần đây xuống QN (Hạ Long) vào ăn quán cơm Thạch Sanh (có website), thấy ổn. Khoảng 50k là xơi được, lại gọn nhẹ cho nhóm đông người. Trước kia vào quán cơm bụi thấy cũng gò bó khi chọn món cho nhóm đông người.

theanh212

Xe điện
Em đề xuất tất cả những nhà hàng buffet đều nghiêm túc như thế này đi, mịa cái con Tr. cave mà còn muốn lập bàn thờ trinh tiết.
Em xin lỗi em chửi hơi quá, chả là đêm qua bị vợ mắng mà ko làm gì đc :(

thanhvantran

Xe đạp
Cách đây cả chục năm bên Thái đã có biển hiệu thu thêm tiền nếu để thừa ở những nhà hàng bf, mà nó để mỗi biển tiếng việt, mình sang đó mà thấy buồn.

Linhmkt

Xe buýt
Đấy gọi là ăn thì khổ, không ăn thì lỗ. Hoặc không ăn thì tiếc, ăn thì tức (bụng). :D
Thế giờ e cạch buffet cụ ah, ăn uống vừa đủ thậm chí hơi thiếu xíu cho nhẹ nhàng ít bị ảnh hưởng sức khoẻ , tiết kiệm ví , bảo vệ môi trường :))

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Cụ nói BF cơm bụi là E lại nhớ ra gần đây xuống QN (Hạ Long) vào ăn quán cơm Thạch Sanh (có website), thấy ổn. Khoảng 50k là xơi được, lại gọn nhẹ cho nhóm đông người. Trước kia vào quán cơm bụi thấy cũng gò bó khi chọn món cho nhóm đông người.
Bf cơm bụi ở Bắc Ninh ăn khá ngon cụ ạ , cụ ăn bao nhiêu thì ăn nhưng phải ăn hết . Lần đầu tiên e đc ăn bf kiểu vậy cụ ạ