[Funland] Văn hóa ăn buffet của người Việt

ThangPV.HR

[Tịch thu bằng lái]
Website
vanphongsach.com

em gửi cụ quả ảnh em chụp đc hôm rồi. Không những bf mà ý thức của ng mình nói chung là kém.
Cụ ở ngoài đời có lẽ là người tuyệt đối lịch sự, nghiêm chỉnh.
Ngồi chuyến bay 2 tiếng (HN - SG) thì với bức ảnh trên chả có vấn đề gì, chả ảnh hưởng đến ai, chỉ là tư thế ngồi ko đẹp.

burjkhalifa

Xe hơi
Thực ra cái việc ăn buffet của người Việt lãng phí phần lớn là do không biết, chưa được học, chưa được trải nghiệm thôi. Không chỉ việc ăn mà nhiều việc khác, khi hoà nhập với các tiêu chuẩn văn minh, chúng ta đều phải học.

Người Việt Nam đa số từ khổ đi lên, đang trên con đường học tập & hoà nhập với thế giới. Nên với những người lần đầu, lần hai họ đi ăn, đi chơi, khám phá mà 'hơi ngố, hơi khác tiêu chuẩn' thì cũng thông cảm & chỉ dẫn cho người ta là ổn.

Mình thấy ít người Việt Nam sau khi đã hiểu mà vẫn tiếp tục hay cố tình làm sai, làm lố lắm. Nên không thể đánh đồng chung là 'người Việt' thế này thế kia được.

tieuphuong1146

Xe điện
Website
www.artdna-global.com
Ngồi chuyến bay 2 tiếng (HN - SG) thì với bức ảnh trên chả có vấn đề gì, chả ảnh hưởng đến ai, chỉ là tư thế ngồi ko đẹp.
Vâng, cũng có lẽ ngay trong bản thân chúng ta khi ra ngoài cộng đồng ai cũng nên nghiêm - chuẩn 1 chút. Thì mọi thứ ổn hơn nhiều a. Các cụ vẫn có câu học ăn học nói, học gói học mở…
Ảnh hưởng: có thể hỏng ghế - tội nhà bay. Có thể tất có mùi- gây ức chế người ngồi trước. Mất mĩ quan, ông đối tác làm ăn chẳng hạn, nhìn thấy tư thế ngồi dễ dãi như kia - hết muốn hợp tác luôn và ngay cụ ah.

Azeglio

Xe điện
Ngồi trên máy bay thế kia thì phản cảm quá. Nếu đi VJ thì thông cảm, chứ VNA thì em không thông cảm nổi.

Ngồi trên máy bay thế kia thì phản cảm quá. Nếu đi VJ thì thông cảm, chứ VNA thì em không thông cảm nổi.
Ối dồi, cụ lại phân biệt cả hãng bay để thông cảm cho khách nữa ạ? Em lại nhớ trước có ảnh em bông hậu ngồi ngủ ghếch chân lên trên máy bay gần giống thế này. Rồi dân mạng cũng chém nhau ì xèo, em chỉ nhớ mỗi câu em đẹp em có quyền.

dvhung243

Xe điện
Đây là phép lịch sự tối thiểu cụ nhé . Tôn trọng người khác là tôn trọng chính mình
Lắm ông cứ thích thì làm , miễn không vi phạm pháp luật , bảo sao nói dâm chí thấp lại tự ái

Azeglio

Xe điện
Ối dồi, cụ lại phân biệt cả hãng bay để thông cảm cho khách nữa ạ? Em lại nhớ trước có ảnh em bông hậu ngồi ngủ ghếch chân lên trên máy bay gần giống thế này. Rồi dân mạng cũng chém nhau ì xèo, em chỉ nhớ mỗi câu em đẹp em có quyền.
Như đi ăn buffet tại khách sạn và tại buffet giá rẻ thôi cụ.

AHBP

Xe tải
Thói quen sợ mất phần ăn sâu vào máu người Việt rồi, lúc nào cũng sợ chậm chân thiệt thòi.
Em vừa hạ cánh, máy bay vẫn lăn trên phi đạo, xung quanh đã thấy rào rào đứng dậy lấy vali, hòm xiểng...mặc cho tiếp viên gào khản cổ các anh chị ngồi xuống. Mà VNA hẳn hoi nhé không phải tàu chợ.
Mà khổ, có xuống sớm thì cái xe chuyên chở nó cũng có chạy ngay đâu.
Phi đạo, nghe như bển nhỉ ;))

Iambui

Xe đạp
Nhân chuyện về ý thức, em lại nhớ chuyện hồi bao cấp những năm 8x. Nhà e hồi đấy ở trong khu tập thể của 1 trường đh, hồi đấy rất ít nhà có tivi nên hay đi xem nhờ hàng xóm. Nhà em có tivi là tối đến ăn cơm xong là nhà đầy người đến xem nhờ, hồi đấy khó khăn nên cũng quý nhau lắm, bố mẹ em lau nhà sạch sẽ và chuẩn bị cả nước cho mọi người uống.
Nhớ lần world cup, sinh viên cũng đến xem nhờ, hồi đấy là tầm đêm mới có trận, nhà em đi ngủ sớm để đêm dậy xem, nếu 11h đá thì tầm 10h là các chú sinh viên đã đứng đầy sân chờ rồi. Bố em cũng là người ham mê bóng đá và cũng trải qua thời sinh viên đói khổ nên cũng thương, nhà em mở toang hết cả cửa chính lẫn cửa sổ để cho mọi người xem, những người chậm chân k chiếm được chỗ đẹp phải ngồi ngoài sân thì kê gạch lên để xem. Vậy mà mỗi lần xong trận , sáng ra sân nhà em như bãi chiến trường, gạch kê lên ở đâu nguyên đấy,thậm chí ngoài sân có cây ớt sai quả, sáng ra chỉ còn trơ mỗi cọng, hic. Dưng mà công nhận bố mẹ em dễ tính thật, chả thấy kêu ca gì nhiều, xong hôm sau vẫn cho xem tiếp!