[Funland] Văn hóa ăn buffet của người Việt

Hanoi12345678

Xe hơi
trước em đi hàn quốc vào nhà hàng buffet hướng đẫn viên họ cũng dặn rất kỹ lấy đò ăn hết thì lại lấy tiếp không sao còn để thừa nhiều đồ ăn là bị phạt tiền,họ đã báo trước mà khách vẫn lấy thừa thì phải chịu phạt la đúng

LX_060616

Xe buýt
Nhà em bọn trẻ từ nhỏ đã huấn luyện chỉ lấy mỗi thứ ít một để nếm, sau đó ăn thêm món mình thích hợp.
Riêng hải sản chưa bao giờ em ăn búp-phê, chỉ ăn món đặt hoặc mua về nhà tự nấu.

114hangbong

Xe cút kít
Hồi cách đây phải 20 năm, em đưa thằng lớn nhà em đi ăn BF ở khách sạn số 1 đường Thanh niên, mà em quên tên ks đó rồi. Khách sạn 5 sao bày biện rất chừng mực tinh tế mà ở đó có những khách rất lịch sự ngồi ngoài sân hút thuốc uống rượu, đĩa ăn của họ em chỉ thấy có con cua với ít quả muối bên cạnh. Còn bàn em thì cứ khuân về kìn kìn đồ ăn mà không ăn hết được. Lần đó xấu hổ không chữa cháy nổi. :(

HI_CLASS

Xe điện
E mà đi ăn BF thì nhà hàng chỉ có hòa, lỗ thì chắc chưa đến.mức nhưng tuyệt nhiên k để thừa gì ngoài vỏ tôm cua :D . Ngay cả vào quán cơm bụi, phở... e cũng hay ăn hết sau đó xêp gọn bát đũa cho ng ta dễ dọn. Nhìn sag nhiều bàn, họ ăn còn để nguyên gần như toàn bộ mà thấy xót cho đồ ăn. Dân mình nhiều ng vẫn theo thói sĩ diện, ăn phải để thừa chứng tỏ lịch sự hay làm khách gì đó. Rất phản cảm! Các cụ gọi thực phẩm là ngọc thực mà, để thừa là có tội.

dongnat123

Xe container
Mình ở SG, cty mình là đối tác của hệ thống ST Marximark (sau này đã sát nhập vào hệ thống Vinmark)
Năm 2000, họ mở CN Marximark Cộng Hòa, mời tất cả đối tác đến dự tiệc Buffet khai trương.
Từ thuở cha sinh mẹ đẻ mới chứng kiến 1 màn ăn uống như....ăn cướp. Tầm 15ph đầu còn từ tốn, sau có 1 nhóm đem dĩa đến xúc đồ ăn ào ào. Số người còn lại chưng hửng rồi cũng nhào vào hốt tương tự. Mình hỏi 1 bà đang trút hết dĩa thịt bò vào túi bóng: "Chị đem về thế này khỏi lo bữa chiều à?". Bà ấy rep tỉnh bơ: "Ko, tôi đem về cho con Milu!" :-o
Cám cảnh nhất là cái bánh gateau đã đc NV PV cắt sẵn, 1 GĐ gồm toàn bộ các thành viên đem dĩa đến xúc đầy dĩa to (trong khi nhà hàng đã để sẵn nĩa & dĩa nhỏ đủ chứa 1 phần bánh). Kem mặt bị trây ra nhoe nhoét.
Ai nấy đang shock thì 1 nhân vật nhào tới bê luôn cái bánh còn lại về bàn mình.:))
Cũng có tiếng càu nhàu, nhưng cục diện vẫn ko thay đổi.
Chả còn gì để ăn nên bữa tiệc kết thúc sớm. Ai về nhà nấy.:D
Mấy hôm sau, mình đến ST giao hàng, đụng mặt cô Phó GĐ. Cô ấy chào & hỏi có đi dự tiệc ko? Mình kể chuyện, cô ấy ngậm ngùi rồi mời vào VP, tặng cho bộ bình trà.:)
Em không tin đoạn cuối ;))

TrongHN

Xe tải
Hai nhóc nhà em đi ăn buffet là theo nhu cầu, tuần rồi cả nhà đi ăn bf hải sản, hai ông con ăn 1 suất pizza, khoai tây chiên, mỳ ý là xong.
Nhà em có thói quen đã lấy đồ là ăn phải hết, không để dư thừa lãng phí - đi ăn gọi đồ theo thực đơn hay bf đều vậy (nên không xuống cân được vì hay cố)

LaziCat

Xe lăn
Mình ở SG, cty mình là đối tác của hệ thống ST Marximark (sau này đã sát nhập vào hệ thống Vinmark)
Năm 2000, họ mở CN Marximark Cộng Hòa, mời tất cả đối tác đến dự tiệc Buffet khai trương.
Từ thuở cha sinh mẹ đẻ mới chứng kiến 1 màn ăn uống như....ăn cướp. Tầm 15ph đầu còn từ tốn, sau có 1 nhóm đem dĩa đến xúc đồ ăn ào ào. Số người còn lại chưng hửng rồi cũng nhào vào hốt tương tự. Mình hỏi 1 bà đang trút hết dĩa thịt bò vào túi bóng: "Chị đem về thế này khỏi lo bữa chiều à?". Bà ấy rep tỉnh bơ: "Ko, tôi đem về cho con Milu!" :-o
Cám cảnh nhất là cái bánh gateau đã đc NV PV cắt sẵn, 1 GĐ gồm toàn bộ các thành viên đem dĩa đến xúc đầy dĩa to (trong khi nhà hàng đã để sẵn nĩa & dĩa nhỏ đủ chứa 1 phần bánh). Kem mặt bị trây ra nhoe nhoét.
Ai nấy đang shock thì 1 nhân vật nhào tới bê luôn cái bánh còn lại về bàn mình.:))
Cũng có tiếng càu nhàu, nhưng cục diện vẫn ko thay đổi.
Chả còn gì để ăn nên bữa tiệc kết thúc sớm. Ai về nhà nấy.:D
Mấy hôm sau, mình đến ST giao hàng, đụng mặt cô Phó GĐ. Cô ấy chào & hỏi có đi dự tiệc ko? Mình kể chuyện, cô ấy ngậm ngùi rồi mời vào VP, tặng cho bộ bình trà.:)
Trải nghiệm khó quên bác nhỉ :D
Maximart là chuỗi siêu thị cao cấp hồi những năm 2k, trước e hay vào đó shopping đồ gia dụng, có những cái móc inox e xài tới giờ vẫn bóng loáng, chắc chắn nên dù có chuyển nhà tới lui cả chục lần vẫn luôn nhớ mang theo :). Đáng tiếc từ ngày bị Vin thâu tóm thì mất hẳn thương hiệu bán lẻ uy tín này :(
À, chị PGD có phải tên Thảo không ạ? Nếu đúng thì em cũng từng có duyên hợp tác với chị ấy trong giai đoạn 2007-2010 (lúc này đã lên GĐ rồi ạ).

DaDieuchienxu

Xe container
Maximart là chuỗi siêu thị cao cấp hồi những năm 2k, trước e hay vào đó shopping đồ gia dụng, có những cái móc inox e xài tới giờ vẫn bóng loáng, chắc chắn nên dù có chuyển nhà tới lui cả chục lần vẫn luôn nhớ mang theo :). Đáng tiếc từ ngày bị Vin thâu tóm thì mất hẳn thương hiệu bán lẻ uy tín này :(
À, chị PGD có phải tên Thảo không ạ? Nếu đúng thì em cũng từng có duyên hợp tác với chị ấy trong giai đoạn 2007-2010 (lúc này đã lên GĐ rồi ạ).
:)) Mợ là người thứ hai trong OF có cùng chungđối tác vs mìnhđấy.
Đúng như mợ nói, Ms.Thảo lúc ấy là Phó GĐ hệ thống Marximark. Cô ấy xử lý công việc rất dứt khoát, ko bao giờ làm khó ~ đối tác tiềm năng. Khi buộc phải từ chối 1 mẫu hàng hoặc nhà cung cấp, cô ấy luôn dùng lời lẽ rất tế nhị nên chẳng ai phải phật lòng cả.
Có lần, gần Tết, mình đại diện Cty đến biếu quà & lịch, cô ấy vuốt má rồi nhoẻn cười: "Ôi, lại sắp năm mới à? Thế là mình lại già thêm 1 tuổi rồi". Rất duyên dáng.:-bd
Ms. Thảo luôn làm việc ở VP Tổng Cty An Phong ở đường 3/2.

kienvinh

Xe lăn
À lại nói Vin thâu tóm. Gần nhà tôi có cái siêu thị trước kia là Fivimart, từ hồi Vin thâu tóm hoạt động cầm chừng được một thời gian rồi trả mặt bằng rồi. Trước đó nó hoạt động được gần 2 chục năm. Bố anh Vin!

emphailamsao

Xe tăng
Hồi mới cưới nhau em cũng mời bố mẹ 2 bên đi ăn bf. Đã dặn đi dặn lại là ăn thoải mái nhưng ko dc bỏ, lấy ít ăn hết lại lấy. Nhưng sau đấy vẫn bị thừa 1 số lượng đáng để chú ý, do 2 bà cũng kiểu lấy cho đỡ lỗ. Mọi ng ăn uống xong ngồi chơi nói chuyện sắp ra về rồi thì em vẫn ngồi ăn cố cho nó hết và bảo mọi ng cứ ra xe trước chờ. Ông bà cũng biết ý mình là nhắc nhở nên cũng ko nói gì. Cả nhà phải chờ em gần 10p để ăn nốt chỗ đấy mới về được. Mà nhà hàng hồi đất bf còn chưa ai phạt vì bỏ thức ăn đâu.

Ng Việt Nam mình hay sĩ diện vớ vẩn, sợ, ngại ngta nói là ăn nhiều (đi nhiều lần) trong khi sẵn sàng làm sai quy định và lãng phí đồ ăn mà ko biết ngại. Em thì bỏ đồ ăn là thấy tội lỗi rồi, ơ nhà cũng thà nấu ăn thiếu chút còn hơn thừa đổ đi.

Ac080

Xe tăng
No bụng, đói con mắt.
;))
tàn dư của thời đói kém để lại chưa rũ hết được ==> trở thành văn hóa sống của một số người. Văn hóa chen lấn, xô bồ diễn ra khắp nơi chứ không riêng nhà hàng buffet
Chỉ có cách là nhà hàng chỉ trang bị đĩa ăn loại nhỏ thì may ra.

Azeglio

Xe điện
Hồi cách đây phải 20 năm, em đưa thằng lớn nhà em đi ăn BF ở khách sạn số 1 đường Thanh niên, mà em quên tên ks đó rồi. Khách sạn 5 sao bày biện rất chừng mực tinh tế mà ở đó có những khách rất lịch sự ngồi ngoài sân hút thuốc uống rượu, đĩa ăn của họ em chỉ thấy có con cua với ít quả muối bên cạnh. Còn bàn em thì cứ khuân về kìn kìn đồ ăn mà không ăn hết được. Lần đó xấu hổ không chữa cháy nổi. :(
Cũng không quá đáng trách cho lần đầu, lại từ năm 2002 nữa.
Hồi đó mợ đã là thực khách của Sofitel chứ em còn khản cổ dịch hội thảo.

Sim Mobi

Xe buýt
Dạo này nhà em cũng hay ăn bf. Nhưng vẫn luôn có tâm lí thấy bọn nhà hàng lừa đảo ko minh bạch khi quảng cáo ghi giá ko vat trong khi 100% phải trả vat và tính tiền cái khăn ướt đáng bao đồng trên bàn.

Dan du an

Xe ba gác
em mà đi ăn bf thì nhà hàng nó quý lắm, chắc em ăn ko quá 30k, thường là cốc chè hay cốc kem, còn món ăn bf thì em gần như chẳng buồn gắp vì ko ưng mồm, nhậu ko ra nhậu, cơm ko ra cơm, uống cũng dở ko uống cũng dở, thuốc ko hút, đến tán phét cũng ko phải chỗ ..... Quán Bff nó cũng tính dồi, nó biện món nấu đồ sao cho ko đủ ngon để khách đớp nhiều mà cũng ko đến nỗi quá dở để khách nó chửi cho :))
Thực tế thì cũng không hẳn như cụ nói, nhiều quá họ cũng phải có một số món đặc trưng để hút khách. Mô hình quán ăn này phù hợp với gia đình vì mỗi người một kiểu họ sẽ dễ ăn uống hơn... Thêm vào đó gia đình thường không nhậu nhẹt gì nhiều. Khi cả một gia đình đi thì sẽ có người ăn khoẻ, người ăn yếu nó bù nhau. Nhóm đối tượng thứ hai hay đến là cơ quan liên hoan hoặc sinh nhật... Do giá đã ấn định vì vậy mời mọi người đỡ phải lo gọi món và món này người này ăn được món khác người khác ăn được. Tóm lại, các nhóm đó thường gặp nhau ăn uống và không uống nhiều, không nói chuyện gì quan trọng cần yên tĩnh. Mời khách thì em thấy không hợp lắm vì khó nói chuyện khi mà cứ người này ngồi xuống thì có khi người khác lại đi lấy đồ ăn.... Kiểu mời khách đó nó hợp với dạng buffer kiểu Nhật.... Vẫn là ăn thoải mái trong thực đơn nhưng mình gọi đồ họ mang đến. Mô hình đó có nơi rất bẩn tưởi, khách gọi thì mang được một khay to đùng toàn thái lát mỏng tanh và bầy đủ thứ trang trí rồi các món khác nó từ từ mang lên, những món đệm thì mang rất nhanh như kiểu hành tây bao bột rán hay khoai bao bột rán rồi cơm cuộn (em dùng toàn tiếng Việt để các cụ khỏi bảo em mất gốc ạ)... Chén xong mấy cái đó nó ngang dạ rồi nên các em nó cứ từ từ mang ra. Có lần cơ quan em liên hoan cho một bố tây để bố đấy 2 tiếng sau phải về ra sân bay thì gọi đồ ăn sốt hết cả ruột.... Em thấy cái chỗ làm ăn láo đó giờ cũng đóng cửa rồi. Còn lại thì họ làm ăn tử tế mình ăn cũng hợp lý nhưng gần đây đều tăng giá ác liệt tầm 500-600k/1 người.

Buffet tính tiền đồ ăn thừa e nhớ là khoảng năm 2009-2010 thì phải, Seoul Garden nổ phát súng đầu tiên, văn minh, lịch sự.
Thỉnh thoảng e có đi ăn buffet, 1 số món cả buổi không thể lấy vì cứ ra là hết, toàn phải order nv để họ mang tới cho mình.

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Là xô phi teo chị. Em có đối tác lớn đóng ở ks này, hàng năm tiệc lớn tiệc nhỏ đều ở nhà hàng trên tầng nên biết BF của mấy thằng 5* Âu rất ngon. Mum xong lại xuống sảnh t1 nghe nhạc công mổ piano kiểu jazz. Có năm Ốc to be phét em đả hết chai vang, can tội vang ngon quá

gautrucbe

Xe tải
Nhớ hồi năm 96 thì phải em đi du lịch Thái Lan, lần đầu tiên được ăn buffet. Trước khi vào, hướng dẫn viên dặn dò rất kỹ vụ lấy đồ ăn, bảo người Việt mình đã có tiếng về lấy nhiều ăn ko hết. Do vậy nhà hàng có luật phạt. Đoàn em đi lấy ào ào, cúe cánh gà rán thịt thà cá mú, rồi cũng chẳng ăn hết. Bát đĩa đồ ăn để lổn nhổn trên bàn. Đoàn ko bị phạt nhưng em ko quên được ánh mắt và cái cừoi khẩy của bạn phục vụ. Từ đó nhìn lại bản thân

DONALD TRAMP

Xe buýt
Thực tế thì cũng không hẳn như cụ nói, nhiều quá họ cũng phải có một số món đặc trưng để hút khách. Mô hình quán ăn này phù hợp với gia đình vì mỗi người một kiểu họ sẽ dễ ăn uống hơn... Thêm vào đó gia đình thường không nhậu nhẹt gì nhiều. Khi cả một gia đình đi thì sẽ có người ăn khoẻ, người ăn yếu nó bù nhau. Nhóm đối tượng thứ hai hay đến là cơ quan liên hoan hoặc sinh nhật... Do giá đã ấn định vì vậy mời mọi người đỡ phải lo gọi món và món này người này ăn được món khác người khác ăn được. Tóm lại, các nhóm đó thường gặp nhau ăn uống và không uống nhiều, không nói chuyện gì quan trọng cần yên tĩnh. Mời khách thì em thấy không hợp lắm vì khó nói chuyện khi mà cứ người này ngồi xuống thì có khi người khác lại đi lấy đồ ăn.... Kiểu mời khách đó nó hợp với dạng buffer kiểu Nhật.... Vẫn là ăn thoải mái trong thực đơn nhưng mình gọi đồ họ mang đến. Mô hình đó có nơi rất bẩn tưởi, khách gọi thì mang được một khay to đùng toàn thái lát mỏng tanh và bầy đủ thứ trang trí rồi các món khác nó từ từ mang lên, những món đệm thì mang rất nhanh như kiểu hành tây bao bột rán hay khoai bao bột rán rồi cơm cuộn (em dùng toàn tiếng Việt để các cụ khỏi bảo em mất gốc ạ)... Chén xong mấy cái đó nó ngang dạ rồi nên các em nó cứ từ từ mang ra. Có lần cơ quan em liên hoan cho một bố tây để bố đấy 2 tiếng sau phải về ra sân bay thì gọi đồ ăn sốt hết cả ruột.... Em thấy cái chỗ làm ăn láo đó giờ cũng đóng cửa rồi. Còn lại thì họ làm ăn tử tế mình ăn cũng hợp lý nhưng gần đây đều tăng giá ác liệt tầm 500-600k/1 người.
Chính xác là em điên cái loại buffet gọi vô tư trong thực đơn nhưng chạy bàn thì cứ như điếc ấy. Còn kiểu buffet cầm đĩa đi lang thang thì em chào lâu rồi vì chất lượng thực phẩm của họ không đạt chuẩn của em và gia đình.

Azeglio

Xe điện
Chính xác là em điên cái loại buffet gọi vô tư trong thực đơn nhưng chạy bàn thì cứ như điếc ấy. Còn kiểu buffet cầm đĩa đi lang thang thì em chào lâu rồi vì chất lượng thực phẩm của họ không đạt chuẩn của em và gia đình.
Buffet thì bản thân nó là nhà hàng tự phục vụ. Các biến thể khác, kiểu gọi nhân viên phục vụ, không như ý cụ thì đành chịu thôi.
Nếu muốn được phục vụ thì cụ cứ vào nhà hàng bình thường không phả buffet cho rồi.