[Funland] Văn hóa ăn buffet của người Việt

tranmanhha

Xe điện
Đúng là ăn búp phê thể hiện văn hoá.
Em cũng là dạng ăn linh tinh và nhiều theo kiểu, mất tiền mua mâm phải đâm cho thủng.
Nhưng cũng không có kiểu lấy thừa thãi rồi bỏ lại.

luyenok

Xe điện
HN cũng đầy, nhiều khách cứ chất đống đồ vào bàn mình, xong rồi cuối cùng ko ăn đc, lãng phí và phản cảm.

Trongxanh2022

Xe buýt
Dần dần mới văn minh lên được. Mình mới thoát nghèo được 1 2 năm chứ mấy ;))

• Vodka
Reactions: QAZ

nguyen_kia

Xe điện
Dần dần rồi theo kịp xứ phát minh ra cái cách ăn này.

nowhereland

Xe điện
Mấy chỗ cạnh tranh giá rẻ thì sẽ đong đo đồ thừa, còn hàng sao số họ tính vào giá cả rồi, miễn sao đừng phản cảm quá thôi.
Nhớ hồi Daewoo HN mới khai trương tầm đầu 2000, buffet ăn ngay cạnh bể bơi. Bàn em có 2 con tôm to lắm để lâu nó nguội, tiếc của vào nhờ nướng lại giúp. Cu bếp nó đổ toẹt vào thùng rác luôn, bảo anh chị cứ ra lấy tôm mới, hic.
Nói chung ăn uống gì ở đâu cũng nên chừng mực, cả khoản bỏ rác đúng chỗ và tránh ồn ào lộn xộn nữa. Mấy cái này đa số dân ta còn yếu lắm.

DONALD TRAMP

Xe buýt
Buffet thì bản thân nó là nhà hàng tự phục vụ. Các biến thể khác, kiểu gọi nhân viên phục vụ, không như ý cụ thì đành chịu thôi.
Nếu muốn được phục vụ thì cụ cứ vào nhà hàng bình thường không phả buffet cho rồi.
Chính xác ạ, thế nên em cùng gia đình chia tay với loại hình buffet và trọn gói xxx đồng rồi. Nhưng bữa sáng buffet ở khách sạn nghỉ dưỡng đi kèm thì cũng không chê, vi kiểu gì cũng phải thanh toán lúc đặt phòng rầu.

Azeglio

Xe điện
Mấy chỗ cạnh tranh giá rẻ thì sẽ đong đo đồ thừa, còn hàng sao số họ tính vào giá cả rồi, miễn sao đừng phản cảm quá thôi.
Nhớ hồi Daewoo HN mới khai trương tầm đầu 2000, buffet ăn ngay cạnh bể bơi. Bàn em có 2 con tôm to lắm để lâu nó nguội, tiếc của vào nhờ nướng lại giúp. Cu bếp nó đổ toẹt vào thùng rác luôn, bảo anh chị cứ ra lấy tôm mới, hic.
Nói chung ăn uống gì ở đâu cũng nên chừng mực, cả khoản bỏ rác đúng chỗ và tránh ồn ào lộn xộn nữa. Mấy cái này đa số dân ta còn yếu lắm.
Có lẽ hồi đấy em là tay bồi bàn phục vụ cụ rồi. Hình như cụ không bo???

Em đùa tý cho vui.

Azeglio

Xe điện
Em phải công nhận với bản thân là đi ăn với các anh châu Âu mới biết họ quý thực phẩm thế nào. Vô tình mời họ các món ăn mà họ không thích, các anh ý vẫn ăn bằng hết phần của mình.
Có lần em mời anh Thụy Điển đi ăn chả cá Nguyễn Trường Tộ, anh ý ăn xong thì còn bát mắm tôm, anh ý tưởng đó là suất của anh ý, định nuốt chửng.

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Em nhớ mãi hồi em mới đi làm, công ty tổ chức ăn Buffet trên Hồ Tây. Lần đầu tiên em được dự tiệc kiểu đó, thấy món nào cũng ngon, cũng đẹp mắt nên em lấy đầy cả 1 đĩa to.
Đi cạnh em là 1 ông chú lớn tuổi nhất công ty, em lấy như nào ông cũng lấy vậy. Sau đó 2 chú cháu ra bàn đặt ngồi xuống ăn, ông mới nhỏ nhẹ nói với em :"Chắc chỉ có người mới đi ăn buffet như chú cháu mình mới lấy nhiều vậy." Hôm đó em ăn được nửa đĩa đã ngán tận cổ, đành phải bỏ phí.
Đây là bài học đầu đời được chú dạy văn hóa ăn buffet, 1 lần thôi và em nhớ mãi. Dù thấy món gì ngon đến mấy thì cũng chỉ lấy một chút, ăn hết thấy ngon thì lấy tiếp.
Đi ăn buffet ở mình gặp nhiều cảnh hãi lắm. Tranh giành lấy thật nhiều đồ, rồi bỏ lại cả đống trên bàn.

LaziCat

Xe lăn
:)) Mợ là người thứ hai trong OF có cùng chungđối tác vs mìnhđấy.
Đúng như mợ nói, Ms.Thảo lúc ấy là Phó GĐ hệ thống Marximark. Cô ấy xử lý công việc rất dứt khoát, ko bao giờ làm khó ~ đối tác tiềm năng. Khi buộc phải từ chối 1 mẫu hàng hoặc nhà cung cấp, cô ấy luôn dùng lời lẽ rất tế nhị nên chẳng ai phải phật lòng cả.
Có lần, gần Tết, mình đại diện Cty đến biếu quà & lịch, cô ấy vuốt má rồi nhoẻn cười: "Ôi, lại sắp năm mới à? Thế là mình lại già thêm 1 tuổi rồi". Rất duyên dáng.:-bd
Ms. Thảo luôn làm việc ở VP Tổng Cty An Phong ở đường 3/2.
Lúc em làm với chị ấy thì chị ấy đã là GĐ Maxi Cộng Hoà rồi ạ, còn Maxi bên 3/2 là một anh tên Khoa làm GĐ.
Tránh lạc thớt: hôm trước em đọc báo thấy cảnh ăn buffet ở Vinpearl Nha Trang mà phát khiếp, tranh cướp nhau từng món ăn. Em gặp đông đúc là em chuồn sớm cho lành ạ :D.

LaziCat

Xe lăn
À lại nói Vin thâu tóm. Gần nhà tôi có cái siêu thị trước kia là Fivimart, từ hồi Vin thâu tóm hoạt động cầm chừng được một thời gian rồi trả mặt bằng rồi. Trước đó nó hoạt động được gần 2 chục năm. Bố anh Vin!
Thâu tóm để triệt tiêu đối thủ ấy mà! Giống Colgate thâu tóm Dạ Lan xong bỏ nó chết yểu, lấy luôn hệ thống phân phối của Dạ Lan để bán sản phẩm của họ :(

xuandai

Xe buýt
Đi ăn bufet. Nhìn cảnh bà con chen chút nhau, tranh giành, hốt hải sản, bỏ vào dĩa thấy tệ hại. Chẳng biết đói khát cở nào mà chen lấn, giành giật thức ăn nhau như đánh lộn. Cuối cùng, lại ăn không hết. Những người nầy, làm gì biết đến 2 chữ văn hoá chứ.

Cái này của TQ mà cụ

Em bị một hôm,ăn buffet mà một số đồ nhìn đẹp nhưng khó ăn kinh khủng, nên trừ trường hợp thừa quá nhiều, cũng nên thông cảm cho khách

niceshot

Xe container
Công nhận OF nhiều ông thượng đẳng, chê bai tất tần tật từ người ăn bf đến đồ ăn bf, đánh đồng cả bf ks 5* với bf vỉa hè. Ko biết bình thường các cụ ấy ăn những món gì mà siêu đẳng thế ???

duongphong

Xe container
Dân mình mới có điều kiện hơn được 10 năm nay, đa phần được đi du lịch trong nước. Nhiều cụ sống gần hết cuộc đời mấy ra khỏi lũy tre làng... Nên việc ăn BF đâu phải ai cũng biết, đặc biệt các cụ nhiều tuổi có lẽ lần đầu tiên được ăn BF. Vậy nên đưa các cụ đi, phải dặn các cụ trước. Không là dễ bị lấy nhiều, ăn không hết :)

p/s; Nói thật, nhiều ông trẻ có tiền mua 4 bánh, cũng là tầng lớp có điều kiện. Cái đơn giản như đi trên đường bám làn phải, đi chậm mà xe sau xin đường để vượt còn như mù như điếc :D

Quakhoang

Xe buýt
Ồ, buffet ở châu Âu vốn là hàng ăn bình thường khi được sinh ra với tiêu chí là để hút nhiều người đến quán hơn-kiểu như siêu thị các bác ạ.

Nhưng sau này người châu Âu họ nhận ra rằng, việc phân phối đều đồ ăn trong tiệm buffet cũng khó như việc định lượng được nhận huê hồng bao nhiêu khi chỉ định thầu hay cài giá thầu hay cài sân sau vậy....vì thật khó mà định lượng dạ dày của mỗi người phải không nào? Không thể kêu gọi mọi người bóp mồm lại khi ăn để quán rạng đèn mỗi tối hơn nên họ đã bỏ hẳn văn hóa buffet và loại hình này giờ chỉ còn tồn tại trong các buổi tiệc mà thôi-vì tiệc thì chủ tiệc họ bao mà, đúng không nào?

Tất nhiên tôi hoàn toàn tôn trọng mọi người đi ăn buffet ở mọi nơi trên thế giới. Chắc chắn rồi, mình không ăn thì người khác cũng ăn mà đúng không nào? Vậy tại sao mình lại phải ăn ít đi chứ, đồ ăn nhiều thế kia cơ mà-và giá không đổi....nhà mình lại còn con cháu đi theo nữa....mình cũng bỏ sức (bỏ tiền) cho quán phát triển mà đúng không nào?

Hãy lấy đồ ăn thôi các con, hãy chọn cho mình chiếc đĩa to nhất có thể mang, let's go!

Mr. Toàn

Xe điện
E ăn qua các chỗ bf, kể cả 5 sao thì đúng như cụ bảo , chỉ ở mức trung bình . ở Bắc Ninh còn có " " "buffet " cơm bụi 30k .
Chỗ tòa nhà tái bảo hiểm đối diện với ga HN, lầu trên cùng, trước cũng có bf kiểu này dành cho nhân viên văn phòng ăn trưa. Giờ không rõ còn không. Em thấy ăn kiểu này cũng hay, chỉ cần lấy nhiêu ăn hết bấy nhiêu, đừng để dư là được

nowhereland

Xe điện
Em phải công nhận với bản thân là đi ăn với các anh châu Âu mới biết họ quý thực phẩm thế nào. Vô tình mời họ các món ăn mà họ không thích, các anh ý vẫn ăn bằng hết phần của mình.
Có lần em mời anh Thụy Điển đi ăn chả cá Nguyễn Trường Tộ, anh ý ăn xong thì còn bát mắm tôm, anh ý tưởng đó là suất của anh ý, định nuốt chửng.
Phương tây, nhất là Bắc Âu hay Canada mà những người trung tuổi trở lên họ ở level rất khác. Khách ăn xong kể cả những tờ giấy ăn cũng gấp gọn gàng để trên bàn. Bát đĩa thìa dĩa cứ gọi là vô cùng gọn ghẽ. Trong khi ăn họ cũng trò chuyện với âm lượng hay cử chỉ, hành động rất vừa phải, không bao giờ làm ảnh hưởng đến bàn bên cạnh.
Khác hẳn mấy anh A Chấu như Hàn Xẻng, Trung Quốc, Mã lai, Singapore.......mà ngồi với nhau thì quá cái chợ vỡ.

Voi coi HN

Xe tăng
Sợ nhất cái món bf này, chả ra kiểu éo gì, nhậu ko ra nhậu, ăn ko ra ăn.
Mấy ng ngồi với nhau, người này ăn thì ng kia đi lấy đồ,loanh ca loanh quanh, đến nhọc.
Mịa, đi đến resort 5* mà tranh cướp nhau mấy con hàu, con tôm nướng, đứng chờ chực để gắp.

td lines

Xe điện
Em thấy bản thân người đổ đồ ăn đi đã là việc không tử tế rồi kể cả trong chính nhà mình . Tuy nhiên thử nhìn một góc nhìn khác về tập quán ăn uông giữa người Á Đông và người được cho là hành xử văn hóa hơn là người phương Tây . Người PT ai ăn phần trên đĩa của người đó là một tập quán cho nên người ta xác định chính xác hơn số lượng mà người ta có thể ăn được hơn nữa từ nhỏ họ đã được dạy dỗ ứng xử với thực phẩm vì vậy cái khoản bỏ phí sẽ bị hạn chế . Còn người Á Đông ăn chung trên một mâm , vào nhà hàng BF có vài người lanh lợi hoặc thấy cần phải phục vụ những người ngồi yên tại bàn cho nên họ thường lấy rất nhiều về cái bàn của hội họ để ăn chung mặc dù tất cả đều biết là không ăn hết hoặc người không tự đi lấy không thích cái món đó . Em để ý ở KS nếu một gia đình người Việt xuống ăn BF thì các bà vợ hay làm " nội chợ " chắc chắn cái bàn đó không bao giờ ăn hết . Theo em sự phí phạm cũng nằm ở thới quen ăn uống do tập quán sinh hoạt , đương nhiên không thể đổ lỗi mà là thiếu ý thức