[Funland] Văn hóa ăn buffet của người Việt

Linhmkt

Xe buýt
E ghét nhất ăn buffet :D vì mỗi lần bỏ tiền đi ăn buffet em cứ tiếc tiếc nên ăn nhiều :)) hậu quả là bụng no kềnh ko thở đc kaka đêm no không ngủ được , như cc gọi là tiền mất tật mang ý :((
Giờ ăn uống lành mạnh ngon là thích nhất ko cần nhiều ko cần no hehe

Arizona

Xe tăng
Buffet luôn lấy thử 1 phần nhỏ với món lạ/nhà hàng đến lần đầu. Nhà hàng họ cũng tính hết rồi, có khách chỉ xôi thịt nhưng có nhiều mợ lại chỉ chén salad thôi.
Quan trọng là training nhân viên, nhiều cháu pv thái độ với các đội ăn nhiều(kiểu lo thay ông bà chủ) rất buồn cười :D

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
Chắc chưa bằng mấy điển hình này. Đi ăn mà gặp kiểu tranh cướp thì mất ngon.

Yeuaibaygio

Xe container
E ghét nhất ăn buffet :D vì mỗi lần bỏ tiền đi ăn buffet em cứ tiếc tiếc nên ăn nhiều :)) hậu quả là bụng no kềnh ko thở đc kaka đêm no không ngủ được , như cc gọi là tiền mất tật mang ý :((
Giờ ăn uống lành mạnh ngon là thích nhất ko cần nhiều ko cần no hehe
Đấy gọi là ăn thì khổ, không ăn thì lỗ. Hoặc không ăn thì tiếc, ăn thì tức (bụng). :D

Azeglio

Xe điện
Đối với phương Tây thì Buffet hay AYCE (all you can eat) là quán đồ ăn bình dân dành cho người có thu nhập thấp hoặc phục vụ bữa sáng nhanh tại các khách sạn.
Ở mình thì nhiều người chọn Buffet là nơi tổ chức tiệc và tiếp khách.

lang thang48

Xe buýt
Các chi sồn sồn đi ăn buf mới thấy hết thế nào là lợn cấn ăn cám tốn

pisces_hn

Xe container
Hôm trước em đi ăn cũng thế, chỗ nồi ghẹ ra con nào hết con đấy vì người ta trực sẵn ở đấy luôn.

windy1

Xe điện
Đối với phương Tây thì Buffet hay AYCE (all you can eat) là quán đồ ăn bình dân dành cho người có thu nhập thấp hoặc phục vụ bữa sáng nhanh tại các khách sạn.
Ở mình thì nhiều người chọn Buffet là nơi tổ chức tiệc và tiếp khách.
Không hẳn là thế đâu cụ. Giá tiền buffet ở ks không hề rẻ đâu. Đây là bảng giá buffet của 1 ks mà em đã ở qua.

NNS

Xe ngựa
em mà đi ăn bf thì nhà hàng nó quý lắm, chắc em ăn ko quá 30k, thường là cốc chè hay cốc kem, còn món ăn bf thì em gần như chẳng buồn gắp vì ko ưng mồm, nhậu ko ra nhậu, cơm ko ra cơm, uống cũng dở ko uống cũng dở, thuốc ko hút, đến tán phét cũng ko phải chỗ ..... Quán Bff nó cũng tính dồi, nó biện món nấu đồ sao cho ko đủ ngon để khách đớp nhiều mà cũng ko đến nỗi quá dở để khách nó chửi cho :))

Azeglio

Xe điện
Không hẳn là thế đâu cụ. Giá tiền buffet ở ks không hề rẻ đâu. Đây là bảng giá buffet của 1 ks mà em đã ở qua.

View attachment 7174378
Vâng, ý em là các bữa ăn nhanh trong khách sạn mà. Trong khách sạn thì cũng không rẻ lắm, nhưng vẫn chỉ là ăn cho đỡ đói thôi. Những người không vội công việc và thu nhập trung bình thì họ chả ăn buffet.

windy1

Xe điện
Vâng, ý em là các bữa ăn nhanh trong khách sạn mà. Trong khách sạn thì cũng không rẻ lắm, nhưng vẫn chỉ là ăn cho đỡ đói thôi. Những người không vội công việc và thu nhập trung bình thì họ chả ăn buffet.
Đi ăn buffet không thể nào gọi là thức ăn nhanh, dù cho là buổi sáng hay buổi trưa. Và không thể gọi buffet là phục vụ người bình dân, ít tiền. Nếu nói đến thức ăn nhanh, rẻ tiền, thì những nơi như Mc Donald, KFC, mới đúng là phục vụ cho giới bình dân.

Trong ks, khi họ mở quầy buffet, là phục vụ những người có tiền, vì giá tiền 1 bữa ăn buffet không hề rẻ.

Và thức ăn rất ngon, có rất nhiều món khác nhau, (Tây, Tàu, Mễ, Ý) đều có đủ cả , không phải loại ăn thức ăn chỉ dành ăn cho đở đói

Chỉnh sửa cuối:

Dép tổ ong.

Xe tăng
Quán này em thấy mới khai trương, có khi nào nhà hàng tự tạo sóng, tăng tương tác ko các cụ :D

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Có lẽ nhà hàng phải làm thêm cái hướng dẫn: Khi vào nhà hàng buffet, quý khách có thể đi lấy thức ăn bao nhiêu lần tùy ý; không để thừa thức ăn sau mỗi lần lấy.
Bên Thái Lan họ còn có cả bản hướng dẫn riêng cho người Việt, bằng tiếng Việt.
Có tiếng nước khác nữa không hay chỉ mỗi tiếng Việt hả cụ? Kể ra cụ cho thêm cái ảnh minh họa thì có sức thuyết phục hơn.

Azeglio

Xe điện
Đi ăn buffet không thể nào gọi là thức ăn nhanh, dù cho là buổi sáng hay buổi trưa. Và không thể gọi buffet là phục vụ người bình dân, ít tiền. Nếu nói đến thức ăn nhanh, rẻ tiền, thì những nơi như Mc Donald, KFC, mới đúng là phục vụ cho giới bình dân.

Trong ks, khi họ mở quầy buffet, là phục vụ những người có tiền, vì giá tiền 1 bữa ăn buffet không hề rẻ.

Và thức ăn rất ngon, có rất nhiều món khác nhau, (Tây, Tàu, Mễ, Ý) đều có đủ cả , không phải loại ăn thức ăn chỉ dành ăn cho đở đói
🙂
Vâng. Tùy cụ thôi ạ.
Em thì không tiếp khách ở quán Buffet.

wildcat74

Xe điện
lấy thừa thức ăn, ko xếp hàng, ồn, trẻ con nô đùa chạy loạn lên là đặc sản của đồng bào mình. Nói chung là chán!

dongnat123

Xe container
Em nhớ hồi Tết vừa rồi mấy cu cháu học đh năm nhất đi ăn bf ở SG. Nhà hàng hình như không dán giấy thông báo tăng giá dịp lễ tết và nhân viên không được lịch sự nên bọn nó vào ăn cho bõ ghét, toàn mấy thằng cao 1,8_1,9m to như trâu, Bọn nó ăn cho đến lúc gần hết đồ ăn phải ra xin chúng nó về :D

duongphong

Xe container
Khi nào dân trí cao lên, người dân đã được sử dụng dịch vụ này thì tự dưng họ sẽ biết ăn bao nhiêu lấy bấy nhiêu thôi. Rất nhiều người còn không biết ăn BF là như thế nào. Nên cứ lấy nhiều rồi k ăn hết :D

Honghen2008

Xe container
Mình ở SG, cty mình là đối tác của hệ thống ST Marximark (sau này đã sát nhập vào hệ thống Vinmark)
Năm 2000, họ mở CN Marximark Cộng Hòa, mời tất cả đối tác đến dự tiệc Buffet khai trương.
Từ thuở cha sinh mẹ đẻ mới chứng kiến 1 màn ăn uống như....ăn cướp. Tầm 15ph đầu còn từ tốn, sau có 1 nhóm đem dĩa đến xúc đồ ăn ào ào. Số người còn lại chưng hửng rồi cũng nhào vào hốt tương tự. Mình hỏi 1 bà đang trút hết dĩa thịt bò vào túi bóng: "Chị đem về thế này khỏi lo bữa chiều à?". Bà ấy rep tỉnh bơ: "Ko, tôi đem về cho con Milu!" :-o
Cám cảnh nhất là cái bánh gateau đã đc NV PV cắt sẵn, 1 GĐ gồm toàn bộ các thành viên đem dĩa đến xúc đầy dĩa to (trong khi nhà hàng đã để sẵn nĩa & dĩa nhỏ đủ chứa 1 phần bánh). Kem mặt bị trây ra nhoe nhoét.
Ai nấy đang shock thì 1 nhân vật nhào tới bê luôn cái bánh còn lại về bàn mình.:))
Cũng có tiếng càu nhàu, nhưng cục diện vẫn ko thay đổi.
Chả còn gì để ăn nên bữa tiệc kết thúc sớm. Ai về nhà nấy.:D
Mấy hôm sau, mình đến ST giao hàng, đụng mặt cô Phó GĐ. Cô ấy chào & hỏi có đi dự tiệc ko? Mình kể chuyện, cô ấy ngậm ngùi rồi mời vào VP, tặng cho bộ bình trà.:)
Lãi bộ bình trà rồi Cụ ơi🤪