[Funland] Văn bản quy phạm pháp luật .

LeHoang_Tx

Xe điện
Cụ đang dùng phép ngụy biện để tranh luận.
Nếu lấy lợi ích cộng đồng, dân tộc và quốc gia làm tôn chỉ thì chó cứ sủa, đoàn người cứ tiến thôi!
Trên đã nói rồi, Luật thiếu thì bổ sung. Chuyện đơn giản!

bentley8

Xe điện
Thì có bảo là luật đâu, các UB địa phương tùy theo tình hình ra các quyết định mới là luật. Chả có gì sai cả, chưa đến mức ra lệnh giới nghiêm phong tỏa thì ra Chỉ thị thôi. Chả lẽ lại ko làm gì, cũng
Cụ ko nên hằn học như thế làm gì.
Đừng ngụy biện cụ nhé, lấy các lý do abc để thanh minh cho những việc làm sai là không được. Chống dịch thì cũng phải đúng Pháp luật, không đúng luật thì đừng nói dân phải bắt buộc theo. Chấm hết.

hoviethung

Xe lăn
Chủ thớt là điển hình ngáo vặn vẹo thích tỏ nguy hiểm.

Nói thẳng luôn nhé. Giờ này các văn bản chính sách chưa hẳn thời chiến thì cũng ko còn hoàn toàn là thời bình. Và với hệ thống pháp luật chưa hoàn thiện, nếu ĐA SỐ nhân dân chấp thuận tạm “ngồi xổm” lên nửa tháng, thì thằng thớt thích đứng cứ việc. Xem đứa nào ăn đạn trước.
Trong thời buổi dịch bệnh có thớt này để chém gió cũng vui phết. Qua chuyện này mình nhận thấy có những điều tưởng chừng một đứa trẻ con cũng biết nhưng thực ra không phải như vậy?

Xechaybangcom

Xe điện
Nếu lấy lợi ích cộng đồng, dân tộc và quốc gia làm tôn chỉ thì chó cứ sủa, đoàn người cứ tiến thôi!
Trên đã nói rồi, Luật thiếu thì bổ sung. Chuyện đơn giản!
Câu từ tranh luận của cụ thể hiện sự bất lực, không đủ ngôn ngữ để tranh luận.

aloeveravn

Xe tăng
Thì có bảo là luật đâu, các UB địa phương tùy theo tình hình ra các quyết định mới là luật. Chả có gì sai cả, chưa đến mức ra lệnh giới nghiêm phong tỏa thì ra Chỉ thị thôi. Chả lẽ lại ko làm gì, cũng
Cụ ko nên hằn học như thế làm gì.
Em có chỗ nào hằn học đâu mà cụ chụp mũ thế? Cụ bảo các đia phương ra quyết định mới là Luật, em đang hỏi ví dụ như Hà nội đòi phạt người ra đường, em chưa tìm thấy cái quyết định nào của Hà nội đây.

tieunhupha

Xe điện
Bẩm cụ bọn em nói ngay khi anh Thủ ban hành cái chỉ thị 16 và cụ nghĩ tự nhiên mấy ngày nay anh ấy và cái VPCP tự nhiên cứ lên thanh minh giả thích cái chỉ thị 16 ạ?
Tiếc là cụ ko phải anh hói để lên nói là toàn dân (hay gần như thế) được biết cụ ạ. Giờ cấm nước chè rồi chứ ko em ra bà hàng nước là cũng được cập nhật ngay ý.

Bố khỉ 123

Xe điện
Bệnh của bọn luật sư bọn nhiều chữ, làm việc với những người này rất ức chế, họ luôn dùng nghiệp vụ để ngáng chân lãnh đạo

sonnq74

Xe tăng
Em đang thắc mắc từ tối qua đến giờ Hà nội dùng căn cứ nào để phạt người đi ra đường khi không cần thiết? Và khái niệm thế nào là " cần thiết"? Thấy sợ ... quá, sợ hơn cả con virus rồi!

“Ngày mai tăng cường kiểm tra, những trường hợp nào không nằm trong diện được đi ra ngoài đường là phải phạt. Tôi yêu cầu đóng cửa tất cả các công viên, khu vui chơi giải trí. Mọi người nên ở nhà”, ông Chung nhấn mạnh. Những trường hợp được ra ngoài đường thực hiện theo chỉ thị của *********, đó là những trường hợp cần thiết như đi mua lương thực, thực phẩm, thuốc men…
Đồng ý là doạ cho dân sợ, nhưng cứ cái kiểu phát biểu không dựa trên luật này lâu sẽ la,f cho dân nhờn ý thức. Tóm lại dịch này cần phát biểu gấp cái lộ ra nhiều vấn đề quá

jazzzzz

Xe lăn
Không phong toả cũng kêu, cách ly cũng kêu éo biết đg nào mà lần.
Nên nhớ là CT của TTg chỉ là văn bản nhắc việc, chỉ đạo. Dựa vào đấy bên dưới sẽ thực thi theo quyền hạn của mình.
Biết và hiểu về hệ thống văn bản nhà nước là 2 phạm trù khác nhau.

jazzzzz

Xe lăn
Đồng ý là doạ cho dân sợ, nhưng cứ cái kiểu phát biểu không dựa trên luật này lâu sẽ la,f cho dân nhờn ý thức. Tóm lại dịch này cần phát biểu gấp cái lộ ra nhiều vấn đề quá
Căn cứ theo quyền hạn của CT UBND và các cơ quan chức năng áp dụng trong giai đoạn công bố dịch.

aloeveravn

Xe tăng
Không phong toả cũng kêu, cách ly cũng kêu éo biết đg nào mà lần.
Nên nhớ là CT của TTg chỉ là văn bản nhắc việc, chỉ đạo. Dựa vào đấy bên dưới sẽ thực thi theo quyền hạn của mình.
Biết và hiểu về hệ thống văn bản nhà nước là 2 phạm trù khác nhau.
Vậy em mới hỏi Hà nội dọa phạt người đi ra đường thì dựa vào văn bản nào? CHưa thấy ai trả lời được, toàn thấy các cụ bảo chỉ đạo mồm thôi.

edc

Xe lăn
Em bảo rồi thách kẹo CC ra văn bản chỉ đạo đấy.
Các anh ấy biết ngồi xổm lên luật nên chỉ đạo "dọa dân " và dân mình cũng có nhiều người vô ý thức thật. Nhưng cứ chỉ đạo mồm thế này thành nhờn thuốc.
p/s; Sáng nay em vẫn đi làm bình thường. Hôm nay thứ 7, đường vắng thật

aloeveravn

Xe tăng
Căn cứ theo quyền hạn của CT UBND và các cơ quan chức năng áp dụng trong giai đoạn công bố dịch.
Cho đến giờ Hà nội cũng chỉ ra được cái Chỉ thị 05 ăn theo cái Chỉ thị 16, em nói luôn cái chỉ thị 05 này cũng không phải là Văn bản quy pham pháp luật.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em đang thắc mắc từ tối qua đến giờ Hà nội dùng căn cứ nào để phạt người đi ra đường khi không cần thiết? Và khái niệm thế nào là " cần thiết"? Thấy sợ ... quá, sợ hơn cả con virus rồi!

“Ngày mai tăng cường kiểm tra, những trường hợp nào không nằm trong diện được đi ra ngoài đường là phải phạt. Tôi yêu cầu đóng cửa tất cả các công viên, khu vui chơi giải trí. Mọi người nên ở nhà”, ông Chung nhấn mạnh. Những trường hợp được ra ngoài đường thực hiện theo chỉ thị của *********, đó là những trường hợp cần thiết như đi mua lương thực, thực phẩm, thuốc men…
Tôi có cùng thắc mắc như bác.
Và tôi ủng hộ anh Chung con phạt nặng hơn mức 200K, cứ gõ 2 củ cho nó lành.
Sai phạm đâu đó, tính sau, giờ là bảo vệ sức khỏe người dân.

Đành là, mưa gió như vầy, có việc mới chui ra khỏi nhà.
Nhưng những việc đã được chỉ định đích danh là đừng có làm, kiểu Đón dâu hay Giỗ chạp hay Đầy tháng con Sếp hay gì đó tương tự, đáng bị phạt.

aloeveravn

Xe tăng
Các anh ấy biết ngồi xổm lên luật nên chỉ đạo "dọa dân " và dân mình cũng có nhiều người vô ý thức thật. Nhưng cứ chỉ đạo mồm thế này thành nhờn thuốc.
p/s; Sáng nay em vẫn đi làm bình thường. Hôm nay thứ 7, đường vắng thật
Chỉ đạo mồm thì mặc kệ các anh ấy, có nhu cầu đi ra ngoài cứ đi ông nào phạt thì nhớ lấy biên bản và biên lại phạt.

oishivn

Xe điện
Quản lý đất nước bằng mồm thì quá nguy hiểm!!!
Trong những tình huống cần nhanh và quyết đoán phải vậy thôi ạ, còn những thủ tục khác có hệ thống phía sau đảm bảo. Miễn sao hợp ý ảng lòng dân cụ ha :)

aloeveravn

Xe tăng
Trong những tình huống cần nhanh và quyết đoán phải vậy thôi ạ, còn những thủ tục khác có hệ thống phía sau đảm bảo. Miễn sao hợp ý ảng lòng dân cụ ha :)
Nhiều cụ nhầm lãn quá, mời các cụ

Thẩm quyền ban bố tình trạng khẩn cấp về dịch bệnh

Điều 42 Luật Phòng, chống bệnh truyền nhiễm quy định, trường hợp dịch bệnh lây lan trên diện rộng, đe dọa nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe con người và kinh tế - xã hội của đất nước thì phải ban bố tình trạng khẩn cấp.

Ủy ban Thường vụ Quốc hội ra nghị quyết ban bố tình trạng khẩn cấp theo đề nghị của Thủ tướng Chính phủ; trong trường hợp Ủy ban Thường vụ Quốc hội không thể họp ngay được thì Chủ tịch nước ra lệnh ban bố tình trạng khẩn cấp.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Như thế nào là cần thiết? Em nghĩ chả ai bị phạt đâu, cái này để dọa dân lành, chứ dân không lành chạy khắp phố làm đc gì họ.

oishivn

Xe điện
Nhiều cụ nhầm lãn quá, mời các cụ

Thẩm quyền ban bố tình trạng khẩn cấp về dịch bệnh

Điều 42 Luật Phòng, chống bệnh truyền nhiễm quy định, trường hợp dịch bệnh lây lan trên diện rộng, đe dọa nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe con người và kinh tế - xã hội của đất nước thì phải ban bố tình trạng khẩn cấp.

Ủy ban Thường vụ Quốc hội ra nghị quyết ban bố tình trạng khẩn cấp theo đề nghị của ********* Chính phủ; trong trường hợp Ủy ban Thường vụ Quốc hội không thể họp ngay được thì ************* ra lệnh ban bố tình trạng khẩn cấp.
Thì đó cụ, lúc này sao họp hành đc, cụ thủ phải nói thôi :)