[Funland] Ung thư phổi - Điều trị đích

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Giờ ko biết nguyên nhân đâu mà lắm ung thư thế, HN thì ô nhiễm, thực phẩm bẩn đã đành. Mấy bác ở quê ăn đồ tự trồng, sạch sẽ mà cũng không thoát bệnh này.
Ở quê cũng nhập lợn cá ở ngoài về bán đấy, chỉ là có rau tự trồng, gà tự nuôi thôi ạ. Ở quê giờ cũng ko sạch như trước nữa, em thấy rác thải vứt lung tung hơn ạ, lại nhiều khu công nghiệp ô nhiễm hơn cả thành phố.

chien.dq

Xe hơi
Cứ như ở HN tình hình chất lượng không khí thế này thì cũng dễ bị lắm

havot

Xe hơi
Em cũng đang nằm ở BV chăm bố vợ U phổi đây. 2 ngày nữa thì giỗ đầu mẹ vợ mất vì U não mà thấy chán quá các cụ nhỉ. Tại sao U ngày càng nhiều đến vậy.
Bố vợ em sau Tết thấy khan tiếng, lâu lâu vài ngày ho thấy có dịch máu, đi chiếu chụp thấy phổi có vết liền chuyển tuyến BV P TƯ khám ( cũng có người quen trưởng khoa). Sau khi làm các Xét nghiệm Chụp CT, nội soi, sinh thiết, XN máu...ra kết luận về bệnh của Bố em như sau: Có khối U sùi tại ngã 3 đường thở vị trí carina 17x13mm, có U ở phổi 20x23mm, có vài hạch trung thất 2x8mm. Sinh thiết U sùi tại vị trí carina cho KL ung thư biểu mô vảy sừng hóa.
Bác sỹ có lời khuyên như sau: Vị trí U này ko mổ cắt được, ko xạ trị được,U này ko thuộc loại đột biến gen nên ko dùng đích được, ko nên hóa trị vì hầu như ko tác dụng mà chỉ khổ thêm và nhanh đi.
Nhìn ông cụ 72 tuổi đang rất khỏe, ăn ngủ cực tốt hơn cả mình và vô tư mà thấy thương quá. Chiều vừa có KQ, hiện vẫn giấu cụ chưa cho cụ biết. Hic
Vừa inbox cụ xemay12345678 tham vấn ạ.

Chỉnh sửa cuối:

xemay12345678

Xe buýt
Em cũng đang nằm ở BV chăm bố vợ U phổi đây. 2 ngày nữa thì giỗ đầu mẹ vợ mất vì U não mà thấy chán quá các cụ nhỉ. Tại sao U ngày càng nhiều đến vậy.
Bố vợ em sau Tết thấy khan tiếng, lâu lâu vài ngày ho thấy có dịch máu, đi chiếu chụp thấy phổi có vết liền chuyển tuyến BV P TƯ khám ( cũng có người quen trưởng khoa). Sau khi làm các Xét nghiệm Chụp CT, nội soi, sinh thiết, XN máu...ra kết luận về bệnh của Bố em như sau: Có khối U sùi tại ngã 3 đường thở vị trí carina 17x13mm, có U ở phổi 20x23mm, có vài hạch trung thất 2x8mm. Sinh thiết U sùi tại vị trí carina cho KL ung thư biểu mô vảy sừng hóa.
Bác sỹ có lời khuyên như sau: Vị trí U này ko mổ cắt được, ko xạ trị được,U này ko thuộc loại đột biến gen nên ko dùng đích được, ko nên hóa trị vì hầu như ko tác dụng mà chỉ khổ thêm và nhanh đi.
Nhìn ông cụ 72 tuổi đang rất khỏe, ăn ngủ cực tốt hơn cả mình và vô tư mà thấy thương quá. Chiều vừa có KQ, hiện vẫn giấu cụ chưa cho cụ biết. Hic
vâng cụ!

Dan du an

Xe ba gác
Chia buồn với cụ. Ngay lúc này em đang chăm bố em 75 tuổi K phổi di căn tứ lung tung. Đang nằm ở Tâm Anh. Nhưng em sẽ chuyển ông già về K Hà nội sớm. Đúng là buồn kinh khủng vì mấy năm trước bà già em mất vì K trực tràng sau 6 tháng chiến đấu với xạ trị ở Ung bướu Quân đội.

Dan du an

Xe ba gác
Cháu cám ơn cụ chủ thớt rất nhiều. Thông tin cực kỳ bổ ích và hệ thống. Rất dễ hiểu với người có chuyên môn.

Dan du an

Xe ba gác
Hôm nào có kết quả xn gen của bố cháu, cháu sẽ gửi cụ nhờ cụ tư vấn thêm ạ

havot

Xe hơi
Cảm ơn cụ xemay12345678 rất nhiều về những ý kiến tư vấn hết sức giá trị. Khả năng chuyên môn của cụ về ung thư phổi khéo giờ còn hơn khối BS chuyên ngành ý chứ

Dan du an

Xe ba gác
Cụ xe máy cho cháu hỏi kinh nghiệm điều trị miễn dịch ạ.

phucbqp

Xe hơi
Trước đây bố mình bị K phổi di căn thành khối u trên não, khối u mọc ngoài màng não nhưng ăn xuyên hộp sọ. Mình không biết đưa ông đến Việt Đức phẫu thuật khối u thế là chỉ sau 1 tháng là ông mất. Nhưng cũng không hiểu sao bố mình có chế độ đi khám sức khoẻ hàng năm mà chụp xquang không ra, lúc ra viện K chụp xquang thông thường thôi đã phát hiện khối u chiếm gần hết phổi. Không biết chụp xquang ở các cơ sở y tế tuyến dưới với tuyến trên có khác gì nhau không

xemay12345678

Xe buýt
Trước đây bố mình bị K phổi di căn thành khối u trên não, khối u mọc ngoài màng não nhưng ăn xuyên hộp sọ. Mình không biết đưa ông đến Việt Đức phẫu thuật khối u thế là chỉ sau 1 tháng là ông mất. Nhưng cũng không hiểu sao bố mình có chế độ đi khám sức khoẻ hàng năm mà chụp xquang không ra, lúc ra viện K chụp xquang thông thường thôi đã phát hiện khối u chiếm gần hết phổi. Không biết chụp xquang ở các cơ sở y tế tuyến dưới với tuyến trên có khác gì nhau không
chia buồn với cụ! ung thư nó thế đấy cụ ạ...viêc khám định kỳ sẽ giúp phát hiện bệnh sớm Ở ĐẠI ĐA SỐ các trường hơp, nhưng nó ko bao quát được trọn vẹn tất cả...có thể hôm nay khám vẫn ko có dấu hiệu của ung thư, 6 tháng sau tái khám lại đã là giai đoạn cuối là điều rất đỗi bình thường, nhất là với ung thư phổi-loại ung thư di căn nhanh đầu bảng trong tất cả các loại ung thư....từ khám sàng lọc cho đến lên phác đồ điều trị cho đến nay vẫn là dành cho số đông, còn việc cá thể hoá trong y học vẫn là đích đến trong tương lai thôi

Tôí nay em cũng vừa nói chuyện vs một cậu em về ung thư...bài học rút ra- mătj khốn nạn của cuộc đời luôn được phơi bày vào những lúc ta ko ngờ nhất...có lẽ kẻ cầm trịch vận mệnh, người đứng sau tất cả những thứ này là một kẻ thích chơi khăm-một fan của trò tung xúc xăcs!!!

xemay12345678

Xe buýt
Bài số 9: HỘI NGHỊ THƯỜNG NIÊN CỦA HIỆP HỘI NGHIÊN CỨU UNG THƯ HOA KỲ ĐANG DIỄN RA TỪ NGÀY 8/4 CHO ĐẾN NGÀY 13/4/2022 VÀ NHỮNG BÁO CÁO VỀ CHỦ ĐỀ UNG THƯ PHỔI ĐÁNG CHÚ Ý

Hiệp Hội Nghiên Cứu Ung Thư Hoa Kỳ( AACR) là hiệp hội lâu đời và lớn nhất thế giới về chủ đề ung thư, hiệp hội có hơn 42000 thành viên từ 120 quốc gia. Hội nghị của hiệp hội được diễn ra hằng năm tại Mỹ, thu hút hơn 20000 chuyên gia ung bướu tham dự từ khắp nơi trên thế giới, họ tới hội nghị để báo cáo cũng như trao đổi với đồng nghiệp về những thành quả mới nhất trong lĩnh vực của mình, riêng về chủ đề ung thư phổi-đã có những báo cáo rất tuyệt vời về thời gian sống còn của những bệnh nhân trước đây đã từng được coi là hết thuốc chữa, thì nay bằng việc áp dụng những phương pháp tân tiến nhất, thời gian sống thêm của họ thực sự đáng kinh ngạc. Chúng ta cùng điểm tóm tắt qua 2 báo cáo đã gây được tiếng vang lớn tại hội nghị năm nay, một báo cáo về thuốc miễn dịch và một báo cáo về thuốc đích mới!

BÁO CÁO 1: LỢI ÍCH SỐNG CÒN CỦA PEMBROLIZUMAB VẪN ĐƯỢC DUY TRÌ SAU 4 NĂM Ở NHỮNG BỆNH NHÂN UNG THƯ PHỔI KHÔNG TẾ BÀO NHỎ NGƯỜI TRUNG QUỐC.

Trong thử nghiệm lâm sàng KEYNOTE-042 phase 3 mở rộng tại Trung Quốc, những bệnh nhân được điều trị đơn độc bằng pembrolizumab (keytruda) ở bước đầu có lợi ích về thời gian sống còn toàn bộ cũng như đáp ứng với khối u lâu dài hơn so với phương pháp hoá trị-platinum truyền thống. Những bệnh nhân trong nghiên cứu là những bệnh nhân ung thư phổi không tế bào nhỏ, ở giai đoạn tiến triển hoặc di căn, chưa được điều trị, có PDL1 dương tính và không có đột biến gen EGFR, ALK.

Kết quả nghiên cứu cho thấy những bệnh nhân có PDL1 lớn hơn hoặc bằng 50% đạt được thời gian sống còn toàn bộ 4 năm ở tỉ lệ 23.4% và trung vị của thời gian sống còn toàn bộ là 24.5 tháng( 95%CI, 17.4-34.3 ) khi được điều trị bằng pembrolizumab, so sánh với khi hoá trị thì tỉ lệ và trung vị của thời gian sống còn toàn bộ chỉ là 13.6% và 13.8 tháng ( 95%CI, 10.1-18.3 ). Ngoài ra, những bệnh nhân có PDL1 lớn hơn hoặc bằng 20% có thời gian sống còn toàn bộ 4 năm ở tỉ lệ 22.5% và trung vị của thời gian sống còn toàn bộ là 21.9 tháng( 95%CI, 17.4- 27.0 ) khi được điều trị bằng pembrolizumab, so sánh với khi hoá trị thì tỉ lệ và trung vị của thời gian sống còn toàn bộ chỉ là 14.4% và 13.5 tháng ( 95%CI, 10.1- 17.9 ).

Hơn nữa, pembrolizumab cho đầu ra thời gian sống còn toàn bộ 4 năm đạt 21.3% và trung vị của thời gian sống còn toàn bộ là 20.2 tháng ( 95%CI, 17.4-25.3) ở những bệnh nhân có PDL1 lớn hơn hoặc bằng 1%, còn hoá trị thì chỉ cho đầu ra tương ứng là 12.7% và 13.5 tháng( 95%CI, 10.1-17.9 ). Cuối cùng, bệnh nhân với PDL1 từ 1% cho đến 49% thì pembrolizumab cho đầu ra sống còn toàn bộ 4 năm đạt 19.3% và trung vị của thời gian sống còn toàn bộ là 18.6 tháng ( 95%CI, 13.5-20.7 ), còn hoá trị thì chỉ cho đầu ra tương ứng là 11.2% và 10.4 tháng ( 95%CI, 8.2-18.6 ).

Phát biểu tại hội nghị, chuyên gia Yi-Long Wu- người đứng đầu nhóm nghiên cứu cho biết :” Pembrolizumab đơn trị liệu vẫn là điều trị tiêu chuẩn cho những bệnh nhân ung thư phổi không tế bào nhỏ người Trung Quốc trước đây chưa điều trị, đang ở giai đoạn tiến triển cục bộ hoặc di căn mà có PDL1 lớn hơn hoặc bằng 1% và không có đột biến gen EGFR, ALK”.

BÁO CÁO 2: CẬP NHẬT VỀ THỜI GIAN SỐNG CÒN TOÀN BỘ CỦA NHỮNG BỆNH NHÂN CÓ ĐỘT BIẾN GEN KRAS G12C ĐANG ĐIỀU TRỊ BẰNG SOTORASIB

Theo dữ liệu cập nhật từ phase 1/2 của nghiên cứu CODEBREAK 100, những bệnh nhân ung thư phổi không tế bào nhỏ có đột biến kras 12c khi dùng sotorasib đat được thời gian sống còn toàn bộ 2 năm ở tỉ lệ 32.5% ( 95%CI, 25%-40.2% ). Ngoài ra, dữ liệu còn cho thấy rằng tỉ lệ đáp ứng toàn bộ đạt được khi dùng sotorasib là 40.7% ( 95%CI, 33.3%-48.4% ) và tỉ lệ kiểm soát bệnh là 83.7%( 95%CI, 77.3%-88.9% ). Hơn nữa, trung vị của thời gian duy trì đáp ứng là 12.3 tháng ( 95%CI, 7.1-15.0), và 50.6% ( 95% CI, 37.4%-62.4% ) những bệnh nhân đáp ứng đã có thời gian duy trì đáp ứng bệnh ở ít nhất 12 tháng.

Trung vị của thời gian sống không bệnh tiến triển là 6.3 tháng ( 95%CI, 5.3-8.2 ) và trung vị của thời gian sống còn toàn bộ là 12.5 tháng ( 95%CI, 10.0-17.8 ). Tại mốc 1 năm, tỉ lệ sống còn toàn bộ là 50.8% ( 95%CI, 42.8%-58.2% ).

Phát biểu tại hội nghị, Grace K. Dy- giáo sư, kiêm lãnh đạo khoa ung thư lồng ngực tại Trung tâm ung thư toàn diện Roswell Park cho hay :” Cho tới thời điểm này, Sotorasib hiện đang chứng minh mình là một ứng viên rất hiệu quả, ý nghĩa và an toàn khi so với các ứng viên trị đột biến kras 12c khác- điều này hoàn toàn phù hợp vs những báo cáo đã có trước đây”.

Lưu ý rằng 82.8% bệnh nhân trong nghiên cứu trước đây đã từng được điều trị bằng CẢ hoá trị-platinum và miễn dịch, điều này nói lên rằng sự hiệu quả kéo dài của sotorasib đối với bệnh nhân bất kể gánh nặng đột biến khối u, biểu lộ PDL1 cũng như tình trạng đồng đột biến STK11/KRAS.

Chỉnh sửa cuối:

Chikieu

Đi bộ
Em chào Bác xemay12345678,
Cảm ơn Bác đã lập ra thớt này, em đã đọc từ đầu và cảm thấy rất có ích cho người bệnh và gia đình. nay em kể ra chuyện của Bố em để nhờ Bác tư vấn giúp
- Năm 2019, bố em đặt 8 ten động mạch vành, từ ngày cụ đặt ten thì sức khoẻ tốt hơn rất nhiều. Trong giai đoạn đó, ông có đi chụp CT phổi thì phát hiện có nốt ở phổi phải kích thước khoảng 16x17mm. Bác sĩ tim mạch thì nói về theo dõi, sức khoẻ bố em bình thường. Đến năm 2020 ông có chụp lại thì kích thước nốt tăng lên khoảng 25x20mm. Thực ra khi đó, bác sĩ tim mạch cũng nói không sao, không cần phải làm gì do sức khoẻ ông yếu....
- Đến tháng 2/2021 em cho ông đi kiểm tra lại thì kích thước khối u tăng lên 39x30mm. Bác sĩ hô hấp chỉ định sinh thiết.
- Tuy nhiên, bố em sức khoẻ yếu và ông không chịu đi sinh thiết mặc dù em và gia đình đã động viên ông rấy nhiều. Sau đó, em có cho bố em đi chụp PET/CT thì cơ bản luận là ông có 1 khối u kích thước như trên và thêm 1 nốt ở phổi cùng 1 bên là bên phải, kích thước nhỏ hơn, 18x15. Hai nốt này ăn xạ và bệnh viện kết luận nhiều khả năng là U ác tính.
- Sau đó em cho bố em vào K Tân Triều, tại đây có hội chẩn bác sĩ ngoại lồng ngực, họ nói trường hợp bố em có thể phẫu thuật cắt 1 thuỳ phổi được, nhưng do bố em đo chức năng hô hấp không đạt, em có cho bố sang Vinmec thở máy khác nhưng vẫn không đạt do ông bị COPD nặng. Vì vậy, các bác sĩ viện K từ chối phẫu thuật.
Tiếp theo, bác sĩ nói bố em có thể xạ trị (Không sinh thiết, không truyền hoá chất), và có hẹn lịch để em gặp bác sĩ xạ (đến nay thì chưa hẹn được)
- Em có mang hồ sơ qua BV khác thì bác sĩ khoa ung bướu có nói bố em cần sinh thiết để xét nghệm tế bào và làm xét nghiệm gen, từ đó có thể uống thuốc đích.
- Bố em có chụp PET/CT, chụp MRI não..., tóm lại là hiện chỉ có hai nốt ở phổi phải, chưa di căn sang bộ phận khác.
Gia đình em muốn ông vào viện, sinh thiết và lên kế hoạch điều trị nhưng ông không đồng ý sinh thiết, hiện ông ho, ít đờm, ăn uống ngủ nghỉ bình thường. Nhà em đang trong tình trạng muốn bố đi sinh thiết nhưng cũng không thể làm ông lo quá nên hiện tại thì ông vẫn ở nhà.
Qua đây, em nhờ bác tư vấn giúp một số thông tin như sau:
- giả sử bố em không sinh thiết hoặc ông không có đủ sức khoẻ để làm thì liệu có phương án điều trị nào được không.
- trường hợp bố em sinh thiết, có thể dùng được thuốc đích thì có phải điều trị ban đầu là uống thuốc đích thế hệ 1, sau đó kháng thì tiếp tục uống thế hệ 2 và sau kháng nữa thì uống thế hệ 3, lộ trình này có đúng không bác.
- bên viện K có nói họ hổi chẩn để xạ cho bố em và có nói không sinh thiết, theo bác thì xạ trị so với thuốc đích thì PA nào tốt hơn cho giai đoạn của bố em, xạ xong có thể dùng thuốc nữa hay không, xạ trị có ảnh hưởng nhiều đến sức khoẻ so với thuốc đích hay không.
- Bác sĩ bảo bố em có hai nốt ở cùng 1 thuỳ phổi thì họ nghĩ đến cuối giai đoạn 3, đầu giai đoạn 4. em thì chưa thể nghĩ bố em lại ở giai đoạn xa đến vậy.
Nhờ bác tư vấn giúp em nhé, mong tin bác
Cảm ơn bác và các bác trong diễn đàn.

Chikieu

Đi bộ
"Đến tháng 2/2021 em cho ông đi kiểm tra lại thì kích thước khối u tăng lên 39x30mm. Bác sĩ hô hấp chỉ định sinh thiết."
Em đính chính lại là tháng 2/2022 các bác ạ

xemay12345678

Xe buýt
"Đến tháng 2/2021 em cho ông đi kiểm tra lại thì kích thước khối u tăng lên 39x30mm. Bác sĩ hô hấp chỉ định sinh thiết."
Em đính chính lại là tháng 2/2022 các bác ạ
Chào Cụ! Em có đọc qua về hành trình chữa bệnh của nhà mình rồi, để đưa ra một lời khuyên thì cần trao đổi qua lại rất nhiều và cần nhiều câu hỏi để cụ trả lời nữa, nên cụ inbox vào hòm thư cho em nhé! Còn ở đây, em sẽ đưa ra một số giải thích rất sơ bộ về những câu hỏi của cụ

- Phải nói là tiền sử bệnh của cụ nhà thực sự là nỗi quan ngại cho bác sĩ khi muốn làm bất cứ can thiệp có tính chất xâm lấn nào, đặt 8 cái stent, tắc nghẽn phổi mãn tính, em nghĩ rằng kể cả Cụ nhà qua được bài kiểm tra hô hấp để đủ điều kiện mổ thì sau khi suy đi tính lại, các bs cũng KO dám mổ cho cụ nhà đâu...bởi Mổ phổi là một can thiệp có tính xâm lấn lớn vô cơ quan quan trọng nhất của cơ thể, hàng tỷ những biến cố có thể xảy ra trong quá trình phẫu thuật, đang mổ thì bn ngưng tim? Đang mổ thì spo2 tụt dấu hiệu của suy hô hấp? Đang mổ thì có dấu hiệu ngưng tuần hoàn????...Những biến cố này người ngoài cuộc ko thể nắm được, mà chỉ những bs dày dạn kinh nghiệm đã trải qua hàng trăm hàng ngàn cuộc phẫu thuật mới hiểu và có những dự đoán gần chân lý nhất! Dựa trên nền tảng Cụ nhà có bệnh nền như vậy, việc bệnh nhân tử vong trên bàn phẫu là điều hoàn toàn có thể xảy ra!

- việc đặt tên thuốc đích thế hệ 1,2,3 là dựa theo thời gian ra đời chứ ko liên quan tới chỉ định máy móc bệnh nhân uống th1 rồi sang th2 rồi lại sang th3!

- Xạ trị là một phương pháp cũng có tính xâm lấn( dùng tia để bắn phá tổ chức khối u), xạ trị hay được gọi dân dã là mổ khô! Tuy nhiên so vs phẫu thuật thì xạ trị ko xâm lấn và ko có khả năng triệt căn được như phẫu thuật, xạ trị thường dùng để giảm đau, hoặc kết hợp thêm cùng vs các phương pháp khác để diệt ung thư, xạ trị khác thuốc đích ở chỗ là xạ trị chỉ bắn phá cục bộ chỗ ung thư nó bắn- tức là có tính chất chữa trị cục bộ chỗ u đó thôi, còn thuốc đích hay hoá trị thì có tính điều trị toàn thân( cụ nên nhớ cái u mà cụ thấy trên phim chụp chỉ là cái mắt thường có thể thấy, còn đâu thường thì vs riêng k phổi, lúc thấy u phổi cũng là lúc tế bào ung thư nó tản mạn khắp cơ thể từ chân đến đầu rồi, căn bản chúng quá bé và tản mạn nên các phương pháp chụp hiện nay chưa thể lên hình được)

- Đây là thông điệp quan trọng nhất em muốn nhắn tới mọi người qua ca bệnh của nhà cụ này!!! Điều trị cho một bệnh nhân là cá thể hoá, nó cần dựa vào bản thân người bệnh đó cũng như kinh nghiệm tài năng của bác sĩ, không có một phác đồ nào chung cho tất cả bệnh nhân, bởi vậy- mọi khuyến cáo chữa bệnh dù là của Mỹ hay trên cả Mỹ thì cũng chỉ là bảng cửu chương cộng trừ nhân chia trong việc cứu người, một bác sĩ giỏi phân biệt vs một bác sĩ dốt là ở KHẢ NĂNG đưa ra được những nhận định gần chân lý nhất trước những tình huống KO CHẮC CHẮN!!! Chứ chữa cho ai mà cũng dập khuôn thì ko cần đến viện làm gì, sắm một cái máy, đầu vào đưa dữ liệu rồi đợi đầu ra là thành phác đồ thôi...Em vẫn nhớ trong hồi sức cấp cứu, việc cai máy thở cho người bệnh có cả ti tỉ khuyến cáo và báo cáo để tham khảo từ tây đến tàu, nhưng khi kết luận lại, thời điểm nào để cai máy thích hợp cho một bệnh nhân- đó là Nghệ thuật! Nghề Y là một nghề vĩ đại, nhưng mặt sau của cái nghề đó cũng gây đau đớn ko kém- mọi sai lầm của bs đều được trả giá bằng chính tính mạng người bệnh được...chôn dưới 3 tấc đất!

Chikieu

Đi bộ
Cảm ơn Bác, hiện bố em sinh hoạt bình thường, ông chưa có biểu hiện gì nhiều ngoài việc ho, có chút đờm.
Về việc phẫu thuật, Bác lý giải đúng như các bác sĩ K nói, việc phẫu thuật giờ coi như nhà em không nghĩ đến nữa. Chuyện có bố em là ông không chịu đi sinh thiết, nên gia đình cứ nấn ná mãi, cũng không dám ép buộc gì ông cả.
Em sẽ inbox riêng cho Bác để xin lời khuyên thêm.

hatinhquechoa

Xe tăng
Cảm ơn Bác, hiện bố em sinh hoạt bình thường, ông chưa có biểu hiện gì nhiều ngoài việc ho, có chút đờm.
Về việc phẫu thuật, Bác lý giải đúng như các bác sĩ K nói, việc phẫu thuật giờ coi như nhà em không nghĩ đến nữa. Chuyện có bố em là ông không chịu đi sinh thiết, nên gia đình cứ nấn ná mãi, cũng không dám ép buộc gì ông cả.
Em sẽ inbox riêng cho Bác để xin lời khuyên thêm.
Trường hợp của bố cụ cũng tương đối giống với trường hợp của bố em. Phát hiện u phổi qua cơn đau ngực với nguy cơ nhồi máu cơ tim, khi đó ông 75 tuổi. Sau đó đặt stent động mạch vành và không thể sinh thiết được khối u, cơ bản là mò thuốc điều trị đích. Ông sống được thêm 3 năm, nằm viện rất ít, 4 tháng trước khi mất vẫn tự lái xe đi ăn sáng hoặc ra bệnh viện. Trước khi mất hầu như không đau đớn là mấy. Nói chung thời gian sống của bệnh nhân K phổi được 3 năm không phải là dài, nhưng gia đình em xác định chất lượng sống mới quan trọng và dẫu sao thì mệnh trời khó cưỡng.Đôi lời tâm sự, gọi là chia sẻ với cụ và gia đình khi gặp phải những điều không mong muốn.Theo em thì cụ nên tìm hiểu thật kỹ về K phổi và cần sự tư vấn từ nhiều phía, không những là ở các bác sỹ chuyên ngành mà còn ở những người khác có hiểu biết sâu và kinh nghiệm như cụ xemay12345678.

Dan du an

Xe ba gác
Cha
Bài số 9: HỘI NGHỊ THƯỜNG NIÊN CỦA HIỆP HỘI NGHIÊN CỨU UNG THƯ HOA KỲ ĐANG DIỄN RA TỪ NGÀY 8/4 CHO ĐẾN NGÀY 13/4/2022 VÀ NHỮNG BÁO CÁO VỀ CHỦ ĐỀ UNG THƯ PHỔI ĐÁNG CHÚ Ý

Hiệp Hội Nghiên Cứu Ung Thư Hoa Kỳ( AACR) là hiệp hội lâu đời và lớn nhất thế giới về chủ đề ung thư, hiệp hội có hơn 42000 thành viên từ 120 quốc gia. Hội nghị của hiệp hội được diễn ra hằng năm tại Mỹ, thu hút hơn 20000 chuyên gia ung bướu tham dự từ khắp nơi trên thế giới, họ tới hội nghị để báo cáo cũng như trao đổi với đồng nghiệp về những thành quả mới nhất trong lĩnh vực của mình, riêng về chủ đề ung thư phổi-đã có những báo cáo rất tuyệt vời về thời gian sống còn của những bệnh nhân trước đây đã từng được coi là hết thuốc chữa, thì nay bằng việc áp dụng những phương pháp tân tiến nhất, thời gian sống thêm của họ thực sự đáng kinh ngạc. Chúng ta cùng điểm tóm tắt qua 2 báo cáo đã gây được tiếng vang lớn tại hội nghị năm nay, một báo cáo về thuốc miễn dịch và một báo cáo về thuốc đích mới!

BÁO CÁO 1: LỢI ÍCH SỐNG CÒN CỦA PEMBROLIZUMAB VẪN ĐƯỢC DUY TRÌ SAU 4 NĂM Ở NHỮNG BỆNH NHÂN UNG THƯ PHỔI KHÔNG TẾ BÀO NHỎ NGƯỜI TRUNG QUỐC.

Trong thử nghiệm lâm sàng KEYNOTE-042 phase 3 mở rộng tại Trung Quốc, những bệnh nhân được điều trị đơn độc bằng pembrolizumab (keytruda) ở bước đầu có lợi ích về thời gian sống còn toàn bộ cũng như đáp ứng với khối u lâu dài hơn so với phương pháp hoá trị-platinum truyền thống. Những bệnh nhân trong nghiên cứu là những bệnh nhân ung thư phổi không tế bào nhỏ, ở giai đoạn tiến triển hoặc di căn, chưa được điều trị, có PDL1 dương tính và không có đột biến gen EGFR, ALK.

Kết quả nghiên cứu cho thấy những bệnh nhân có PDL1 lớn hơn hoặc bằng 50% đạt được thời gian sống còn toàn bộ 4 năm ở tỉ lệ 23.4% và trung vị của thời gian sống còn toàn bộ là 24.5 tháng( 95%CI, 17.4-34.3 ) khi được điều trị bằng pembrolizumab, so sánh với khi hoá trị thì tỉ lệ và trung vị của thời gian sống còn toàn bộ chỉ là 13.6% và 13.8 tháng ( 95%CI, 10.1-18.3 ). Ngoài ra, những bệnh nhân có PDL1 lớn hơn hoặc bằng 20% có thời gian sống còn toàn bộ 4 năm ở tỉ lệ 22.5% và trung vị của thời gian sống còn toàn bộ là 21.9 tháng( 95%CI, 17.4- 27.0 ) khi được điều trị bằng pembrolizumab, so sánh với khi hoá trị thì tỉ lệ và trung vị của thời gian sống còn toàn bộ chỉ là 14.4% và 13.5 tháng ( 95%CI, 10.1- 17.9 ).

Hơn nữa, pembrolizumab cho đầu ra thời gian sống còn toàn bộ 4 năm đạt 21.3% và trung vị của thời gian sống còn toàn bộ là 20.2 tháng ( 95%CI, 17.4-25.3) ở những bệnh nhân có PDL1 lớn hơn hoặc bằng 1%, còn hoá trị thì chỉ cho đầu ra tương ứng là 12.7% và 13.5 tháng( 95%CI, 10.1-17.9 ). Cuối cùng, bệnh nhân với PDL1 từ 1% cho đến 49% thì pembrolizumab cho đầu ra sống còn toàn bộ 4 năm đạt 19.3% và trung vị của thời gian sống còn toàn bộ là 18.6 tháng ( 95%CI, 13.5-20.7 ), còn hoá trị thì chỉ cho đầu ra tương ứng là 11.2% và 10.4 tháng ( 95%CI, 8.2-18.6 ).

Phát biểu tại hội nghị, chuyên gia Yi-Long Wu- người đứng đầu nhóm nghiên cứu cho biết :” Pembrolizumab đơn trị liệu vẫn là điều trị tiêu chuẩn cho những bệnh nhân ung thư phổi không tế bào nhỏ người Trung Quốc trước đây chưa điều trị, đang ở giai đoạn tiến triển cục bộ hoặc di căn mà có PDL1 lớn hơn hoặc bằng 1% và không có đột biến gen EGFR, ALK”.

BÁO CÁO 2: CẬP NHẬT VỀ THỜI GIAN SỐNG CÒN TOÀN BỘ CỦA NHỮNG BỆNH NHÂN CÓ ĐỘT BIẾN GEN KRAS G12C ĐANG ĐIỀU TRỊ BẰNG SOTORASIB

Theo dữ liệu cập nhật từ phase 1/2 của nghiên cứu CODEBREAK 100, những bệnh nhân ung thư phổi không tế bào nhỏ có đột biến kras 12c khi dùng sotorasib đat được thời gian sống còn toàn bộ 2 năm ở tỉ lệ 32.5% ( 95%CI, 25%-40.2% ). Ngoài ra, dữ liệu còn cho thấy rằng tỉ lệ đáp ứng toàn bộ đạt được khi dùng sotorasib là 40.7% ( 95%CI, 33.3%-48.4% ) và tỉ lệ kiểm soát bệnh là 83.7%( 95%CI, 77.3%-88.9% ). Hơn nữa, trung vị của thời gian duy trì đáp ứng là 12.3 tháng ( 95%CI, 7.1-15.0), và 50.6% ( 95% CI, 37.4%-62.4% ) những bệnh nhân đáp ứng đã có thời gian duy trì đáp ứng bệnh ở ít nhất 12 tháng.

Trung vị của thời gian sống không bệnh tiến triển là 6.3 tháng ( 95%CI, 5.3-8.2 ) và trung vị của thời gian sống còn toàn bộ là 12.5 tháng ( 95%CI, 10.0-17.8 ). Tại mốc 1 năm, tỉ lệ sống còn toàn bộ là 50.8% ( 95%CI, 42.8%-58.2% ).

Phát biểu tại hội nghị, Grace K. Dy- giáo sư, kiêm lãnh đạo khoa ung thư lồng ngực tại Trung tâm ung thư toàn diện Roswell Park cho hay :” Cho tới thời điểm này, Sotorasib hiện đang chứng minh mình là một ứng viên rất hiệu quả, ý nghĩa và an toàn khi so với các ứng viên trị đột biến kras 12c khác- điều này hoàn toàn phù hợp vs những báo cáo đã có trước đây”.

Lưu ý rằng 82.8% bệnh nhân trong nghiên cứu trước đây đã từng được điều trị bằng CẢ hoá trị-platinum và miễn dịch, điều này nói lên rằng sự hiệu quả kéo dài của sotorasib đối với bệnh nhân bất kể gánh nặng đột biến khối u, biểu lộ PDL1 cũng như tình trạng đồng đột biến STK11/KRAS.

Cháu cám ơn cụ nhiều. Có vẻ thông số cho thấy là phác đồ nào thì cũng không được lâu lắm cụ nhỉ