[Funland] U45 bắt đầu học tiếng Trung

Bang lang

Xe điện
Haizz, thấy các cụ nhớ được mặt chữ mà ham. Em thì chịu, vừa viết xong, bảo viết lại là tịt.
Em cũng giống cụ thôi, viết kín cả trang giấy mà vẫn quên, vừa học xong đã quên. Nhưng em phát hiện ra là đọc đi đọc lại cái từ đấy trong bài khóa ý cụ, đọc nhiều nhận mặt chữ dễ hơn. Sau đó tự viết lại cái câu có từ đó nữa..

nguyenkhanghanoi

Xe đạp
Website
thietbibepnguyenkhang.com
Sự học là việc cả đời . Nếu bạn tranh thủ được thời gian thì cứ học thôi . Học có bao giờ thừa đâu . Bạn học khoảng 2, 3 năm mà biết được nhiều tiếng trung thì còn gì tuyệt vời bằng

hp78

Xe điện
Các cụ có biết web nào hay app chỉ chiết tự từ tiếng Trung ko, chứ ko học viết và nhớ mặt chữ rất khó
Viết nhiều thì nhớ thôi cụ, chẳng có phương pháp nào cả.

MotoG

Xe tăng
Học được miễn là kiên trì và có động lực cụ ạ
Ông nhạc bên em nghỉ hưu rồi mới học, giờ đọc, viết cũng được kha khá từ rồi
Ít nhất là 'thẩm' được hoành phi, câu đối và chữ của mấy 'anh đồ' cho chữ :D
Học để đọc hoành phi, câu đối thì không phải học ngoại ngữ (tiếng Trung) cụ nhé.

Học để đọc hoành phi, câu đối thì không phải học ngoại ngữ (tiếng Trung) cụ nhé.
Em thấy mấy cụ học cùng nhau, giờ đọc hiểu được nhiều thông tin trên nhãn hàng, nhãn thuốc nội địa Trung đó cụ

jobber

Xe tăng
Viết nhiều thì nhớ thôi cụ, chẳng có phương pháp nào cả.
Ý e là ứng dụng các bộ phổ biến như bộ Thủ để học dễ nhớ, có các chữ chỉ khác nhau 1 nét nghĩa đã khác rồi thành ra có lúc nhìn thấy vẫn nhầm

Marda49

Xe buýt
Nó là học ngoại ngữ chứ còn gì mà không phải hả cụ. Tiếng là ngôn, chữ là ngữ. Học ngữ là học chữ đó. Ở VN hay gọi học( chỉ đọc chữ) là học chữ Hán hay học chữ Nho đấy!

minhtallica

Xe buýt
Học chữ Hán cũng thú vị phết nếu có hứng tìm tòi về khả năng biểu hiện ý tứ của chữ tượng hình. Nói nôm na, hệ thống chữ tượng hình (như Hán tự ở đây!) được xây dựng trên cơ sở mô phỏng những hình tượng (từ đó suy ra ý trừu tượng) trong cuộc sống xã hội.

Lấy ví dụ đơn giản:

Chữ "An" (được hiểu nghĩa là an toàn, an bình, an nhiên...) được viết như này: . Chữ này bao gồm 2 bộ. Bộ Miên là cái mái nhà và bộ Nữ chỉ người đán bà. Như vậy, chữ An nghĩa tượng hình là trong nhà (dưới mái nhà) có người phụ nữ thì sẽ an bình. Nhưng cũng sẽ có 1 nghĩa khác: người phụ nữ số phận là phải ở trong nhà với nghĩa vụ chăm lo gia đình, đồng nghĩa với việc người đàn bà chỉ an toàn chỉ khi ở trong nhà! :)

Chữ "Hưu" bao gồm 2 bộ: bộ Nhân và bộ Mộc . Có thể hiểu là người đàn ông ngồi nghỉ dưới gốc cây: nghỉ ngơi an nhàn! :)

Kinhgơn

Xe đạp
Các cụ có biết web nào hay app chỉ chiết tự từ tiếng Trung ko, chứ ko học viết và nhớ mặt chữ rất khó
Bác có thời gian thì đọc thử: tìm về cội nguồn chữ Hán (Lý Lạc Nghị), các sách Hán văn tự học... in trước năm 75. Cứ vào gúc , gõ tên sách đuôi pdf là có ngay bản tải miễn phí.

Dép tổ ong.

Xe tăng
Tập viết theo từng chủ đề thôi cụ ơi, nhớ chữ theo chiết tự cũng khá là khó. Một cách khác để học chữ là cụ học các bộ thủ thông dụng, nhiều khi mình không biết chính xác từ, nhưng nhớ bộ thủ thì có thể đoán được nghĩa của từ đó.

tamtu34

Xe buýt
Đừng sa đà vào luyện viết tay, mất thời gian mà rồi lại quên, ngay cả người bản xứ cũng còn quên viết tay (dù họ được học 12 năm phổ thông toàn viết tay) nữa là các cụ VN U50 :))

Nên dành thời gian đánh máy pinyin (chỉ cần nhớ phát âm và 1 vài nét tiêu biểu là ra được chữ), luyện nghe là được. Không cần viết tay được nhưng đánh máy thì vẫn ngon lành các cụ nhé. Giờ luyện viết tay khác gì học lập trình pascal với NC , học xong chả dùng gì mà lại vẫn quên sau một thời gian.

Đây là clip tóm ngẫu nhiên người TQ trên đường phố, trình độ đại học, mà cũng còn chẳng nhớ nổi viết tay các từ đơn giản

mango

Xe tăng
em dùng app Duolingo cả 1 năm nay, giờ bài học cứ lặp đi lặp lại quá chán.
Quay sang dùng Super chinese như cụ nào ở trên giới thiệu thấy có khó hơn chút.
Tự test thấy app đánh giá đc Level 3.

jobber

Xe tăng
em dùng app Duolingo cả 1 năm nay, giờ bài học cứ lặp đi lặp lại quá chán.
Quay sang dùng Super chinese như cụ nào ở trên giới thiệu thấy có khó hơn chút.
Tự test thấy app đánh giá đc Level 3.
Super hay phết các cụ nhé, nhưng chưa học tiếng Trung bao giờ ko nên vì nó giải thích ngữ pháp bằng tiếng Trung mà như e học Duo rồi còn thấy khó. Mới học mà ít tgian nên dùng Duo vì giải thích ngữ pháp bằng tiếng Anh hay dễ hiểu. Ngoài ra như cụ nào nói ở trên học tiếng Trung ngoài mặt chữ ra các cụ cần nhớ thêm phiên âm pinyin nữa, hát karaoke cho tiện

jobber

Xe tăng
Tập viết theo từng chủ đề thôi cụ ơi, nhớ chữ theo chiết tự cũng khá là khó. Một cách khác để học chữ là cụ học các bộ thủ thông dụng, nhiều khi mình không biết chính xác từ, nhưng nhớ bộ thủ thì có thể đoán được nghĩa của từ đó.
Vấn đề ở chỗ e đang hỏi ứng dụng thực tế sao cho nhớ đc cụ nhé chứ e xem hướng dẫn ví dụ về mấy trăm và mấy chục bộ Thủ thông dụng nhiều rồi

hp78

Xe điện
Vấn đề ở chỗ e đang hỏi ứng dụng thực tế sao cho nhớ đc cụ nhé chứ e xem hướng dẫn ví dụ về mấy trăm và mấy chục bộ Thủ thông dụng nhiều rồi
Em thấy trên fb có truyện Tam Quốc Diễn Nghĩa chữ giản thể đấy cụ, học như vậy sẽ có hứng hơn ạ.

Luckymass

Xe máy
Chào cccm,

Tuổi đời em đã U45 rồi nhưng trong môi trường đi làm thấy phải giao dịch với các đối tác có nói tiếng Trung rất nhiều. Hiện tại em có biết tiếng Anh nhưng thấy khá bất cập khi làm việc với các đối tác này, qua phiên dịch thì thấy phần kỹ thuật khó giải thích chuẩn, nói tiếng Anh thì không phải bạn nào bên đối tác cũng có thể sử dụng tiếng Anh.
Do vậy em nghĩ mình cần học tiếng Trung phổ thông (giao tiếp) để thuận lợi hơn trong công việc.
Em muốn tham khảo ý kiến của cccm trên OF:
  1. ở tuổi U45 có nên học thêm ngoại ngữ như tiếng Trung không?
  2. Ở Hà Nội thì nên học online, gia sư 1-1 hay học tại trung tâm?
  3. Nếu học gia sư 1-1 thì cccm có biết thầy/ cô nào có tâm, giá hợp lý chia sẻ em với ạ.
  4. Nếu học trung tâm thì nên học ở trung tâm nào uy tín và thuận tiện? Em ở khu hai Bà trưng nhưng văn phòng lại ở cầu giấy.
  5. Học phí học tiếng Trung giao tiếp thì khoảng bao nhiêu cho 1 khoá cơ bản ?
  6. Các kinh nghiệm học tiếng Trung của cccm ạ.
Cảm ơn cccm nhiều.
Em 41 tuổi bắt đầu học tiếng Trung đây. Học 1 năm rồi, giờ em sang tận Quảng Châu học cho sướng. Em học hệ tiếng 1 năm cùng các cháu 19-20 tuổi vui lắm. :D

Pvsc

Xe ba gác
Nhiều cụ giỏi thật, bây giờ em chỉ có quên bớt chứ không học thêm nổi ngoại ngữ mới

Fiat2007

Xe buýt
Em 41 tuổi bắt đầu học tiếng Trung đây. Học 1 năm rồi, giờ em sang tận Quảng Châu học cho sướng. Em học hệ tiếng 1 năm cùng các cháu 19-20 tuổi vui lắm. :D
Oh, bển cao tuổi vẫn xin học khóa tiếng được à Cụ???

cha biet chi

Xe điện
Em 33 tuổi tự học dk 1 tháng biết xíu giờ lại bỏ vì lười ạ

khong phanh

Xe buýt
Em đã từng học hồi còn 35 tủi. Cũng hì hục viết lách luyện chữ. Chữ Hán cũng hay phết đấy vì nó có phần giải thích ... Sau có 1 bạn Nhật bảo em mày học làm gì. Đến người Trung Quốc ở các vùng khác nhau còn ko hiểu dc nhau nữa là. (Nó học Mandarin). Em đi hội chợ gặp ng Trung cũng ko nói hay nghe dc mấy sau dần chán và bỏ mất. Cụ thấy học có nhớ dc ko?