[Funland] U45 bắt đầu học tiếng Trung

binhduongdriver

Xe tải
Chào cccm,

Tuổi đời em đã U45 rồi nhưng trong môi trường đi làm thấy phải giao dịch với các đối tác có nói tiếng Trung rất nhiều. Hiện tại em có biết tiếng Anh nhưng thấy khá bất cập khi làm việc với các đối tác này, qua phiên dịch thì thấy phần kỹ thuật khó giải thích chuẩn, nói tiếng Anh thì không phải bạn nào bên đối tác cũng có thể sử dụng tiếng Anh.
Do vậy em nghĩ mình cần học tiếng Trung phổ thông (giao tiếp) để thuận lợi hơn trong công việc.
Em muốn tham khảo ý kiến của cccm trên OF:
  1. ở tuổi U45 có nên học thêm ngoại ngữ như tiếng Trung không?
  2. Ở Hà Nội thì nên học online, gia sư 1-1 hay học tại trung tâm?
  3. Nếu học gia sư 1-1 thì cccm có biết thầy/ cô nào có tâm, giá hợp lý chia sẻ em với ạ.
  4. Nếu học trung tâm thì nên học ở trung tâm nào uy tín và thuận tiện? Em ở khu hai Bà trưng nhưng văn phòng lại ở cầu giấy.
  5. Học phí học tiếng Trung giao tiếp thì khoảng bao nhiêu cho 1 khoá cơ bản ?
  6. Các kinh nghiệm học tiếng Trung của cccm ạ.
Cảm ơn cccm nhiều.
Em bằng tuổi cụ, cũng bắt đầu học tiếng trung. Công việc của em hiện tại thì có 1 số khách hàng là từ China/Taiwan nên em nghĩ tốt nhất là nên học để ít nhất hiểu được người ta nói gì, muốn gì thay vì mọi thứ phải nghe 1 người khác nói lại.
Ở tuổi này, cái khó nhất là phải thắng được sự lười biếng của bản thân, em đi làm nhiều khi về mệt chỉ muốn nghỉ ngơi nhưng phải tự động viên mình mỗi ngày 1 tí. Có đợt em bỏ bẵng cả tuần không động vào thì mấy chữ học hôm trước nó trốn đâu mất tiêu.
Em học thì học 1/1 trực tiếp ( em không ở HN), học nghe nói đọc viết đủ các kỹ năng, chậm cũng được nhưng phải học để đạt được mục tiêu của mình.
Đối với khu vực HN thì em ko có thông tin về chi phí nhưng ở tỉnh thì cũng không đắt, tầm 120-130n/h học 1/1.
Kinh nghiệm học của em: Học kỹ phần phát âm, viết cơ bản kết hợp nghe nói nhiều. Tiếng trung nói thì dễ nhưng viết quả thực khó nhất là với tuổi này.
Với khả năng của em thì nếu chỉ tập trung học nghe nói thì cũng không thua kém các bạn trẻ nhưng viết thì nếu 1 tuần không viết sẽ quên rất nhiều.

GiangNH3011

Xe tải
Em học trên doulingo được 7 tháng rồi, còn khoảng 25 unit nữa là hết khóa học, thấy nhiều người review chê cái app này, chứ em thấy nó khá hiệu quả, sau 6 tháng thử test mấy bài nghe hsk1 thì nghe ko trật chữ nào, hsk2 thì tàm tạm 60%, khả năng kết thúc course trên doulingo thì level (nghe) có thể giữa hsk2 và hsk3, tương đương A2-B1.
Ps: level nói, viết em ko đề cập vì gần như zero :D
Em học hết cả cái khoá tiếng Trung ở Duolingo bản plus (nó cho thêm mấy bài test chứ ko hơn bản thường). Học cái này không có dạy ngữ pháp, học xong thì chưa thể pass nghe HSK2 được đâu cụ ạ.

Cụ chủ tus đi học thì nên tìm lớp học offline, gần công ty hoặc nhà để tiện, lựa chọn các bạn đang đi làm, tầm 8x-9x để tạo động lực học theo. Tránh học với các cháu GenZ hoặc sau 2000 vì các cháu ý còn trẻ, học nhanh, nắm kiến thức nhanh, học 1 chặp bị đuối là sẽ hết hứng đấy ạ.

Học xong 1 khoá cơ bản có thể học tiếp các khoá khac của trung tâm đó hoặc tự học như cách giải trí. Tự học thì có mấy app như Hello Chinese hoặc Super Chinese, mua bản premium, nếu chăm chỉ thì học được nhiều.

lavievp.88

Xe máy
Chào cccm,

Tuổi đời em đã U45 rồi nhưng trong môi trường đi làm thấy phải giao dịch với các đối tác có nói tiếng Trung rất nhiều. Hiện tại em có biết tiếng Anh nhưng thấy khá bất cập khi làm việc với các đối tác này, qua phiên dịch thì thấy phần kỹ thuật khó giải thích chuẩn, nói tiếng Anh thì không phải bạn nào bên đối tác cũng có thể sử dụng tiếng Anh.
Do vậy em nghĩ mình cần học tiếng Trung phổ thông (giao tiếp) để thuận lợi hơn trong công việc.
Em muốn tham khảo ý kiến của cccm trên OF:
  1. ở tuổi U45 có nên học thêm ngoại ngữ như tiếng Trung không?
  2. Ở Hà Nội thì nên học online, gia sư 1-1 hay học tại trung tâm?
  3. Nếu học gia sư 1-1 thì cccm có biết thầy/ cô nào có tâm, giá hợp lý chia sẻ em với ạ.
  4. Nếu học trung tâm thì nên học ở trung tâm nào uy tín và thuận tiện? Em ở khu hai Bà trưng nhưng văn phòng lại ở cầu giấy.
  5. Học phí học tiếng Trung giao tiếp thì khoảng bao nhiêu cho 1 khoá cơ bản ?
  6. Các kinh nghiệm học tiếng Trung của cccm ạ.
Cảm ơn cccm nhiều.
Em bằng tuổi cụ và cũng bắt đầu học tiếng Nhật online từ tháng 9/2024. Cứ luôn nhắc mình không bao giờ muộn để bắt đầu nên cứ túc tắc học dù đôi lúc khá mệt và khó theo được các bạn trẻ. Nhưng biết thêm ngoại ngữ cũng là cách nâng tầm mình trong công việc hơn nữa em cũng thấy mình làm gương cho các con. Chúc cụ mạnh khỏe thật nhiều