[Funland] Tỷ lệ nội địa hoá oto Việt Nam

khoa.vd85

Xe tăng
Website
khudothixuanphuong.vn
Úc, Canada ko có hãng xe nào
Châu Âu đa số các nước ko có hãng xe riêng
Có phải vì trình độ kém?
Ở ĐNA thì Thái, Indo cũng ko cần có hãng xe riêng nhưng sản lượng xe hơi xuất khẩu lớn.
Đó thực ra là kinh tế thị trường, lấy hiệu quả làm trọng.
Cố để có một hãng xe riêng mà không thể xuất khẩu được cũng chỉ là khai thác cái mức thuế bảo hộ cao dưới danh nghĩa dân tộc mà thôi.
Định còm thì cụ nói hết ý e của e luôn roài :D
Các ô làm chính sách thì phải đánh giá nước mình có ưu nhược điểm gì mà định hướng phát triển chứ cắm đầu vào mảng ô tô, đóng tàu... làm đíu gì. Sao ko phải Nông nghiệp, Du lịch.. mà dồn toàn lực, cho nó thành số 1 số 2 ĐNA đi.
E cho rằng 1 phần do suốt những năm cầm quyền của Đo.ảng tại VN, chưa có 1 cá nhân kiểu Park Chung Hye, Lý Q Diệu... độc đoán và tài năng, thu được hết quyền lực vào tay mình để tập trung phát triển. Mình phát triển chiến lc qủa mít, quyền lực phân mảnh nên mỗi ô TT, BT đều cố vun vén tài chính cho nhiệm kỳ của mình, bộ/ngành của mình... Tuy nhiên, ô nào mà thâu tóm đc xong tư duy lại kiểu Mao thì cũng chết ae mình, ko ngồi đây chém gió đc :))
Văn hóa DN là văn hóa của người đứng đầu, VH/phong cách lãnh đạo của nước mình mà cụ Tổng đứng đầu vẫn rề rà, suốt ngày lí luận sáo rỗng, ko đi vào trọng tâm thì e nghĩ còn lâu mình mới thay đổi đc.

poiuy

Xe ba gác
fadil 260 củ, ra giấy tầm 300 , thật ko thể tin nổi đúng ko. Chỉ tiếc là anh ấy ko tập trung vào xe xăng.
Em nghĩ là anh ấy tập trung vào Fadil đấy, xe đó mới có khả năng bán nhiều, mới đủ sản lượng để mà sản xuất quy mô.
Còn giờ là xe điện thì mới có cơ hội tham gia vào chuỗi SX đa quốc gia chứ xe xăng thì miếng bánh đã chia hết rồi.

hd-vt

Xe container
Em nghĩ cc đang bình loạn ở đây có lợi ích và quá...no :P cho nước nhà và đam mê oto (lo oto nó xấu hơn với oto các...lước bạn hehe).

Riêng em, chả được tốt bụng như thế, thì con oto chỉ là phương tiện đi lại sao cho rẻ và đi lại yên tâm đừng hỏng giữa đường, là ổn.

Xe sang, để vênh với đời thì phải tầm Lâmbôgili, mới gọi là sang chảnh vì đắt, động cơ, tiếng nổ, tốc độ khác biệt và người đi nó mới đáng để ý. Ngoài ra chạ quan tâm vì cái oto có từ trăm năm nay rồi, nâu bà cố...ròi. :D

MrBAT

Xe tải
Vấn đề còn nằm ở quy mô nữa cụ ạ. Sx càng nhiều giá càng rẻ. Vn mình sản lượng thấp quá nên đầu tư để sx linh kiện tại chỗ ko thể nào rẻ như các nước khác có sản lượng cao hơn được :D
cụ này nói đúng này, ý nghĩa của từ "nội địa hóa" nên hiểu rộng hơn vì giờ thế giới phẳng, tự do thương mại nên các quốc gia hướng tới chuyên môn hóa nhằm có lợi thế nhờ quy mô.
ví dụ đơn giản thôi: cùng 1 cái chảo, chưa nói đến chất lượng, VN mình 1 năm làm 1000 cái, TQ 1 năm nó làm 1 tỷ cái, như vậy chi phí đã khác rất nhiều rồi.
Nen em cũng tin chắc rằng nếu VN làm từ A-Z thì giá sẽ chỉ có tăng ko có giảm, và cũng sẽ ko có cái thuật ngữ "công xưởng thế giới".
Giờ mỗi quốc gia chỉ phụ trách 1 công đoạn nhất định mà mình có nhiều lợi thế, sau đó làm cho cả thế giới luôn rồi, nội địa hóa theo e giờ cứ có 1 thương hiệu việt đủ uy tín, đủ sản lượng, đứng vững trên thị trường để lôi các vender/nhà cung cấp nước ngoài về VN mở nhà máy, sản xuất các linh kiện tại Việt Nam, sử dụng nhân công Việt Nam, đóng thuế cho nhà nước Việt Nam.

longkaca

Xe tải
Xe hơi mặt bằng chung ở VN vẫn là tài sản có giá trị cao, mua thì tất nhiên phải có thu nhập cao so với mặt bằng chung, và tất nhiên phải chịu thuế. Đối tượng được phân khúc rõ ràng, cccm cứ nói về vấn đề thuế nhưng xe ngoài kia vẫn bán được,e thấy chịu thuế khi mua xe còn dễ chịu hơn là chịu thuế khi mua nhà, mua đất hay các tài sản khác có giá trị . Được cái này mất cái kia thôi

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Úc, Canada ko có hãng xe nào
Châu Âu đa số các nước ko có hãng xe riêng
Có phải vì trình độ kém?
Ở ĐNA thì Thái, Indo cũng ko cần có hãng xe riêng nhưng sản lượng xe hơi xuất khẩu lớn.
Đó thực ra là kinh tế thị trường, lấy hiệu quả làm trọng.
Cố để có một hãng xe riêng mà không thể xuất khẩu được cũng chỉ là khai thác cái mức thuế bảo hộ cao dưới danh nghĩa dân tộc mà thôi.
Là doanh nhân, người ta thích có thương hiệu riêng của mình hơn là làm thuê cho các thương hiệu khác. Cái đó phù hợp với kinh tế thị trường. Thương hiệu nó cũng là giá trị, doanh nhân xây dựng thương hiệu sẽ được hưởng giá trị thương hiệu đó, còn người làm thuê thì không. Làm thị trường mà ko lo thương hiệu hay ho gì mà học tập.

lamboghi

Xe tải
Em nghĩ là anh ấy tập trung vào Fadil đấy, xe đó mới có khả năng bán nhiều, mới đủ sản lượng để mà sản xuất quy mô.
Còn giờ là xe điện thì mới có cơ hội tham gia vào chuỗi SX đa quốc gia chứ xe xăng thì miếng bánh đã chia hết rồi.
dạo này covid đánh vào các ngành hái ra tiền của ảnh nhiều quá, ko biết còn đủ tiền để duy tri ko. đặc biệt là vinpearl, năm nay lỗ phải 10k tỷ cho nó. năm nay phải book lợi nhuận bán vinmart mới hy vọng có lợi nhuận

Chỉnh sửa cuối:

Mouser

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Cần éo gi một nhà sản xuất oto Việt thương hiệu Việt trong khi thị trường đã có đủ các loại lựa chọn từ giá thấp tới xa xỉ, bên cạnh là anh China giá vô đối.
Đừng hy vọng phổ cập oto giá rẻ làm gi với cái thị trường bé tẹo, thu nhập trung bình, chưa tính đến xuất phát điểm khcn của doanh nghiệp Việt cực kém.

Chỉnh sửa cuối:

Rivers

Xe container
Ngành công nghiệp mộng mơ, nói thế cho nhanh.

phantrong67

Xe tải
Em thấy không liên quan.
Nếu VN tự sản xuất được ô tô từ A đến Z thì giá ô tô em nghĩ sẽ tăng gấp đôi.
Cái này em thấy đúng, rất nhiều thứ tại sao mình vẫn phải nhập của Trung quốc hay nước khác, vì nếu mình sản xuất chắc chắn sẽ lắp hơn và chất lượng chưa chắc đã bằng.

supporter

Xe điện
Cần éo gi một nhà sản xuất oto Việt thương hiệu Việt trong khi thị trường đã có đủ các loại lựa chọn từ giá thấp tới xa xỉ, bên cạnh là anh China giá vô đối.
Đừng hy vọng phổ cập oto giá rẻ làm gi với cái thị trường bé tẹo, thu nhập trung bình, chưa tính đến xuất phát điểm khcn của doanh nghiệp Việt cực kém.
Cụ không cần bởi vì cụ tháng kiếm được mấy chục triệu, rảnh thì đi chém gió là thấy hạnh phúc lắm rồi. Suy nghĩ như cụ nên cả đời đi làm thuê cho người khác.
Người khác không muốn an phận như cụ nên họ muốn tạo thương hiệu riêng

Mouser

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Cụ không cần bởi vì cụ tháng kiếm được mấy chục triệu, rảnh thì đi chém gió là thấy hạnh phúc lắm rồi. Suy nghĩ như cụ nên cả đời đi làm thuê cho người khác.
Người khác không muốn an phận như cụ nên họ muốn tạo thương hiệu riêng
Vâng, em làm thuê hay bốc vác thì cũng chẳng xin ai.
Đâm đầu vào sx oto rồi chết cả lũ, giống mấy cái đt thương hiệu Việt.
Anh hào thì phải biết thời thế thế thời và mình là ai họ là ai.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Thân bất do kỷ cụ ạ.

supporter

Xe điện
Họ biết thời thế nên giờ tài sản họ mới hàng tỷ đô, làm sếp của vài chục nghìn người.
Thấy cụ thông thái lắm, cụ dự bao giờ VF chết mảng oto vậy?

Mouser

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Họ biết thời thế nên giờ tài sản họ mới hàng tỷ đô, làm sếp của vài chục nghìn người.
Thấy cụ thông thái lắm, cụ dự bao giờ VF chết mảng oto vậy?
Thời thế nó thay đổi theo thời cuộc vận động của xã hội. Tỷ phú có thể là lúc này hoặc sẽ là chúa chổm nợ nần sau vài năm.
Cụ muốn nói đến A Vượng, Vinfast: Nói chuẩn là nếu ko có dòng tiền từ BĐS đổ sang, bơm máu, Vinfast hoạt động độc lập thì chết từ lâu rồi.
Còn hỏi thì tương lai thì Vingroup hết tiền thì Vinfast sẽ bị thanh lý - Chờ xem 5 năm nữa nhé.

MEC V6

Xe điện
Thời thế nó thay đổi theo thời cuộc vận động của xã hội. Tỷ phú có thể là lúc này hoặc sẽ là chúa chổm nợ nần sau vài năm.
Cụ muốn nói đến A Vượng, Vinfast: Nói chuẩn là nếu ko có dòng tiền từ BĐS đổ sang, bơm máu, Vinfast hoạt động độc lập thì chết từ lâu rồi.
Còn hỏi thì tương lai thì Vingroup hết tiền thì Vinfast sẽ bị thanh lý - Chờ xem 5 năm nữa nhé.
Chuẩn cụ bản chất dân mình sính đồ ngoại đã ăn sâu vào máu xe vin có mẹ gì đâu suốt ngày thuê kền kền tung hô

supporter

Xe điện
Thế cụ dự bao giờ tỷ phú làm chúa chim vậy?
VF ra đời dc mấy năm rồi mà chết từ lâu là chết từ lúc nào?
VG 5 năm nữa hết tiền rồi à? Hết vì lý do gì thế? Nhà phân tích tài chính thiên tài đây chứ đâu

Mouser

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Thế cụ dự bao giờ tỷ phú làm chúa chim vậy?
VF ra đời dc mấy năm rồi mà chết từ lâu là chết từ lúc nào?
VG 5 năm nữa hết tiền rồi à? Hết vì lý do gì thế? Nhà phân tích tài chính thiên tài đây chứ đâu
Này, cụ có vấn đề về đọc hiểu à?