Tỷ lệ lợi nhuận của Gara

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
Chiếc xe của tôi sáng thứ 5 vừa rồi chui vào nổ máy đi làm, đề khẹt khẹt 2 phát thì chẳng thấy bắt nổ chi cả. Chuyện rất bình thường trong 1 buổi sáng đẹp trời. Thế là nhà tôi phải loc cóc ra bắt xe ôm
Gọi điện cho chú gara quen bảo chạy qua nhà anh xem giùm cái, nửa tiếng sau chú ấy alô báo : xe anh hư bơm xăng rồi, cái này mắc tiền à nha! Hỏi bao nhiêu em nó bảo: hàng xịn, em gỡ từ C200 đòi mới ra là 3,8tr chưa bao công. Tôi bảo OK khoan, rồi gọi tiếp cho 1 gara chuyên Merz cũng hay làm - bảo lên coi giúp, sau 15' nghe thông báo: xe chú hư bơm xăng, phải thay. Thay 1 cái bơm mới tinh hiệu Bosch hàng Germany linh kiện, giá 2,2 triệu, thay cái lọc xăng luôn giá 400, chỗ anh em miễn phí công!
Tôi báo lại cho gara đầu tiên giá này, cậu kia bảo coi chừng nó lừa anh, hàng Taiwan đểu ý mà, thôi anh chơi con bơm second hand (cũ xì bẩn thỉu chả có bảo hành gì) của em giá 700, cộng thay bơm xăng em tính vừa 1 chai (xuống nước - thế mà cứ tưởng khách mối giữ giá nhau)
Thấy 2 giá giờ cũng có vẻ xuôi xuôi, gọi cho bác YAD cùng chơi Merz, sáng nay chủ nhật ra Nguyễn Công Trứ (SG) vào đúng tiệm mua đúng con Bơm xăng Đức Spare-part Bosch và chơi luôn con bơm xăng Đức lun, y chang nhu cái đang nằm trong xe, các bác biết giá bao nhiêu ko?
Bơm xăng 1,350,000 - lọc xăng 220,000 - mua xong bà chủ dặn: Anh đừng có đem về cho cái Gara của anh và nói giá này nhé - chủ gara đấy là mối sỉ ở đây đấy
Tôi đem qua gara của bác Yad gần đó - tháo lắp nửa tiếng là xong, tiền công 30K - tổng vệ sinh vừa chẵn 1,6 chai
Tôi không phàn nàn gara cho giá đắt, chỉ muốn nói ở đây là tỷ lệ lợi nhuận của các bác này là ko hề thấp một tí nào - nếu chúng ta phó thác những phần mua giùm này cho gara, chúng ta sẽ phải tốn tiền khá nhiều - chỉ nên nhờ vả và trả giá cho các khâu kỹ thuật thì OK, có phải ko nhể :)

Ian

Xe điện
Website
www.americandoor.vn
Bác đang nói bác dùng Service của MBV hay bác chơi với Ga ra bên ngoài thế bac? Theo em tỷ lệ này là bình thường, đừng thấy mấy người lấm lem dầu mỡ mà tưởng họ ít tiền nhé

cam3333

Xe tăng
e không nói là các bác sửa xe này nọ.. nhưng đa số là vậy, quen lúc đầu thì rẻ rẻ.. sau đấy, tiền tăng tự nhiên theo cấp số nhân..

nhưng mình không thể không đi xe...

GiangtrocTài khoản đã xác minh

Thành viên sợ vợ
hehe, ăn chơi tốn kém, tại bác chơi đồ độc thôi, em cứ mấy môn thông dụng mà chơi thôi.

Thanhhaiduong

Xe đạp
làm nghề nào ăn nghề ấy mà, thế các bác làm gì mà có tiền mua ô tô? hê hê

Drifter

Xe buýt
Lợi nhuận quá cao. Em cũng biết vậy nhưng mình không có kinh nghiệm thì biết làm gì bây giờ? À, có giải pháp rồi, HÃY LÀ THÀNH VIÊN CỦA OF - BẠN SẼ ĐƯỢC TƯ VẤN BỞI CÁC CHUYÊN GIA NHIỀU KINH NGHIỆM (vì cũng từng mất tiên oan như mình) ĐỂ GIẢI QUYẾT NHỮNG VẤN ĐỀ HÓC BÚA NHẤT. Phải không các bác?:P

TungRau

Xe tăng
Ngon lành giề mà hô to :"Hãy là thành viên OF " bác ui :):)

Gặp mấy mấy ông như mýpt , đi chậm hay cò lơ thì chỉ có vấn ti chứ tư vấn nỗi gì :):)

A

Awake

[Đang chờ cấp bằng]
Anh em mình chịu khó trao đổi kinh nghiệm với nhau thì đỡ mất tiền không cần thiết. Còn gara họ phải trả lương thợ, thuê mặt bằng, thuế má các kiểu nên cũng phải tìm cách "vặt" của khách để có lợi nhuận chứ.

xichlo3.0

Xe đạp
Xe em hôm trước cũng bị nghẹt giống bác vào gara của người quen mấy ông thợ phán là hỏng bơm xăng thế là thay hết 2.500.000 (Nu II), hôm sau vẫn thấy nghẹt quay lại nó bảo có lẽ lọc xăng bẩn thế là lại thay lọc xăng hết 480.000.

Hôm sau đi vẫn thấy nghẹt điên quá qua gara khác thì nó bảo bị dò cút của két nước nên đi một lúc nó nóng máy là nghẹt máy. Thay quả cút nước hết 50.000 chạy ngon ngay (mất 2.980.000 tiền ngu).

Mịa lắm ông gara vào đấy là các thầy phán phải thay cái này, thay cái kia. Chỉ thiếu nước nó tư vấn cho mình mua xe mới!!!

Mình đã ngu là không nhìn đồng hồ nhiệt độ. Mấy ông thợ còn thiếu Iốt hơn chẳng kiểm tra gì cả phang ngay.

Lần sau rút kinh nghiệm có vấn đề gì lên đây nhờ các bác tư vấn sau đó tự đi mua đồ rồi vào gara thay là rẻ nhất.

Các bác cho em hỏi phát. Ở Hà Nội thì mua đồ ở đâu rẻ mà hàng chuẩn? cám ơn các bác trước.!!!

Ở HN mua đồ Auto Parts Hàn Xẻng đáng tin cậy nhất và giá hợp lý, bác hỏi ông colormatiz, số 5C Nguyễn Công Trứ.

Cảm ơn Ơ uyếch hì hì

Chỉnh sửa cuối:

xichlo3.0

Xe đạp
Cám ơn bác, lần sau em sẽ ra 5C Nguyễn Công Trứ mua

Không biết bác colormatiz có đít cao tí gì không nhỉ?

xichlo3.0

Xe đạp
Có phải xuất trình Chứng minh thư hay logo OF (em chưa có) không bác.

Tiện thể hỏi các bác cơ chế và tiêu chuẩn cấp phát (cho, tặng, xin xỏ) logo OF như thế nào nhỉ.

xebo

Xe bò ! ©
xichlo3.0 nói:
Cám ơn bác, lần sau em sẽ ra 5C Nguyễn Công Trứ mua

Không biết bác colormatiz có đít cao tí gì không nhỉ?
Đương nhiên là có, thậm chí tối thứ 6 bác ngồi cà phê ở 65 QS sẽ có nhân viên mang đến tận nơi không tính phí.:D

Các bác cho rằng Giá bán - giá mua = Lợi nhuận ? (như trường hợp trên 30%) Em nghĩ là không đúng
Và không thể lấy một trường hợp cụ thể để nói rằng gara đó "ăn dầy" vì có mặt hàng thông dụng khác và mặt hàng ít thông dụng khác
Cứ cho là toàn bộ các mặt hàng đều có chênh lệch giá bán-mua khoảng 30% như trên thì em cho rằng lợi nhuận của chủ gara nói trên không thể quá 10 % - Thấp hơn nhiều một số loại hình kd khác như Ăn uống , cafe
Ngoài ra , kd gara là tổng hợp 2 loại hình thương mại và dịch vụ , thường ở Vn mình đòi hỏi rất nhiều nhưng chưa quen với việc phải trả phí dịch vụ cho tương xứng , vì vậy chủ gara nhiều khi phải dấu cái khoản dịch vụ phí vào trong giá thành món đồ mà bác mua
Một vài ý kiến nhìn nhận ở góc độ khác , các bác đừng mắng nhé
Em cũng là người làm kd , cũng thích mô hình gara, nhưng không làm nổi vì thấy để có lãi cũng khó chưa nói đến siêu lợi nhuận như ở trên:D

songlam

Xe buýt
Bác @Nexus quên trả tiền công cho chú phát hiện ra bơm xăng bị hư...:D

hailua_dichat

Xe tải
xichlo3.0 nói:
Xe em hôm trước cũng bị nghẹt giống bác vào gara của người quen mấy ông thợ phán là hỏng bơm xăng thế là thay hết 2.500.000 (Nu II), hôm sau vẫn thấy nghẹt quay lại nó bảo có lẽ lọc xăng bẩn thế là lại thay lọc xăng hết 480.000.

Hôm sau đi vẫn thấy nghẹt điên quá qua gara khác thì nó bảo bị dò cút của két nước nên đi một lúc nó nóng máy là nghẹt máy. Thay quả cút nước hết 50.000 chạy ngon ngay (mất 2.980.000 tiền ngu).

Mịa lắm ông gara vào đấy là các thầy phán phải thay cái này, thay cái kia. Chỉ thiếu nước nó tư vấn cho mình mua xe mới!!!

Mình đã ngu là không nhìn đồng hồ nhiệt độ. Mấy ông thợ còn thiếu Iốt hơn chẳng kiểm tra gì cả phang ngay.

Lần sau rút kinh nghiệm có vấn đề gì lên đây nhờ các bác tư vấn sau đó tự đi mua đồ rồi vào gara thay là rẻ nhất.

Các bác cho em hỏi phát. Ở Hà Nội thì mua đồ ở đâu rẻ mà hàng chuẩn? cám ơn các bác trước.!!!
nếu bác biết trước
hay vô OF hỏi trước rồi quay qua hỏi thằng Gara 1 câu thôi
" Bác đo cho tui coi áp lực bơm xăng bơm lên có còn được 3.2Kg/cm2 không?"
thì chắc chắn nó sẽ không dám mần thịt cái bơm ( và cả cái lọc của bác đâu)

cái này đúng là " không biết thì tốn tiền chớ bịnh tật gì đâu" hehe!!!

cùng các bác! cái xe nó là 1 hệ thống do con người làm ra theo những tiêu chuẩn nào đó , nó chắc chắn sẽ có hao mòn, trục trặc, hư hỏng trong quá trình sử dụng. Vậy thì nó có trục trặc gì thì cũng phải hiển thị nên ( thì thợ mới biết mà sửa chớ ) vậy cái cần phải biết là những hiển thị nên là gì , hehe, xe bác nào thì bác ấy rành ,lên 4R trao đổi AE cùng có lợi và củng chia xẻ, phỏng ah?!

cái bơm cho Nu2 , thay thời nào mà dững 2T5 nhi???!!!
năm 1998-99 mà bơm zin Nu2 tớ nhớ cũng chỉ có 1t3 thôi ?!

Chỉnh sửa cuối:

xichlo3.0

Xe đạp
@ bác lạc đà: em biết rằng trong kinh doanh tỷ lệ lợi nhuận như vậy là bình thường đặc biệt là gara có chi phí mặt bằng rất lớn. Nhưng cái em nói ở đây là nhiều khi giá cao + kỹ thuật kém = không hài lòng.

Lợi nhuận hiện tại là 30%. Nếu như lợi nhuận giảm xuống 20% mà doanh số tăng lên gấp đôi thì tổng lợi nhuận sẽ là 20% x 2 = 40%, lúc đó lợi nhuận của các bác cũng tăng mà khách hàng lại phải trả ít hơn.

Giảm giá thành là một xu thế tất yếu trong cạnh tranh.

Em có một vài thiển ý như thế không biết có đúng không?