[Funland] Tuyển sinh viên mới ra trường mà khó quá các cụ nhể.

Yeuaibaygio

Xe container
Làm với DN Nhật đôi khi cũng có hạn chế. ví dụ 1 người em biết làm design cho DN Nhật nhưng chỉ dc vẽ cửa thôi, sau mấy năm làm việc không dám nghỉ để tự apply bên ngoài vì tự thấy mình bị tụt hậu.
Sợ nhất là bị cùn đi như thế này.
Thà làm việc khó, sau một thời gian đãi ngộ không tương xứng thì chia tay.

sonhp88

Xe tải
Thế thì đây cụ, em xin bôi đậm để nhấn mạnh ;;):

Nhiều sinh viên mới đi làm được vài hôm, nhận vài cái deadline, ăn vài cái mail phạt, bị vài lời mắng mỏ là tự động xin nghỉ vì lý do... ở đây không phù hợp, môi trường không chuyên nghiệp, sẽ có nơi khác tốt hơn. Các bạn nên thẳng thắn nhìn nhận một điều là công ty nào cũng có cái này cái kia. Bĩu môi chê lên chê xuống, ngày 8 tiếng lên công ty mất 5 tiếng ngồi ao ước sao không được như công ty nọ, công ty kia... thì sau công việc đầu tiên khi ra trường bạn sẽ chẳng xin được làm ở đâu hết, hoặc mỗi chỗ vài tháng. Đấy người ta gọi là thất nghiệp có định kỳ.
Đi làm vài hôm ko chịu đc áp lực là việc của người lao động. Nhưng trả lương bèo bọt mà đòi tuyển được người thì là việc của người tuyển dụng. Thất nghiệp định kỳ có, thì thiếu nhân sự định kỳ cũng có cụ nhé

hairyscary

Xe điện
Em hoàn toàn đồng ý là việc chọn người và người cũng chọn việc chứ không thể là 1 phía. Dưng mà em thấy phe dè bỉu doanh nghiệp toàn chê bai doanh nghiệp rồi lại lấy 1 số bạn sinh viên rất giỏi (mà rõ ràng đây chỉ là số ít chứ không đại diện cho năng lực và thái độ chuyên nghệp của toàn bộ sinh viên) để đặt lên bàn cân so sánh. Như vậy là không fair. Rồi có cụ còn nói như thể doanh nghiệp không có tư cách và quyền gì để trách phạt nhân viên của họ vậy. Nếu nhân viên vi phạm deadline vài lần - nói lên năng lực yếu kém, nếu nhân viên thường xuyên chống đối cấp trên - nói lên thái độ làm việc thiếu chuyên nghiệp, thì tại sao doanh nghiệp không có quyền mắng với email phạt ? Đến Tổng GĐ như vậy còn bị phạt bỏ mẹ nói gì đến nhân viên mới vào làm. Bất cứ ai cũng cần phải biết mình biết người chứ sao chỉ biết mỗi mình được.
Đấy là lí do mà em muốn dẫn 1 bài nói về thực trạng chung của sinh viên mới ra trường chứ không phải bài về những sinh viên suất sắc, để hy vọng câu "tiền nào của đấy" được hiểu theo cả 2 vế của nó chứ không phải chỉ mỗi các bạn đi apply job mới là bố đời còn doanh nghiệp là con ;;)
Cái vấn đề trong bài báo cụ đưa là thái độ hay tư tưởng đối với việc mắng hay email phạt nhân viên. Đối với em thì tư duy đấy là từ thế kỷ trước rồi.
Những năm 2000 thì bọn tây cũng đau đầu với Gen X và câu chuyện thường xuyên trong suốt thập nên đầu 2000 của hội đấy cũng đại loại là bọn trẻ giờ mới ra trường đòi phải làm chức này chức kia, lương phải cao, phải có xe có lọ có chai... Tới bây giờ những câu chuyện như vậy ít rồi và quan hệ lao động hay tư duy trong quan hệ lao động cũng thay đổi theo.

Với ví dụ của cụ, nhân viên không đủ năng lực, thiếu chuyên nghiệp thì vấn đề đầu tiên là công tác tuyển dụng có vấn đề, tiếp sau đó là công tác quản lý có vấn đề. Em ủng hộ các hình thức kỷ luật lao động nhưng không ủng hộ tư duy bề trên hay các kiểu trách mắng. Phê bình thì được, trách mắng bao giờ cũng đi kèm với thái độ/tư duy cá nhân. Còn không thì chia tay vui vẻ.
Giống như nhiều nhà dạy con học ý, cứ quát ầm ầm, mặt đứa trẻ thì cứ đần thối ra, đầu nó đơ đi chẳng nghĩ được gì. Cuối cùng để cho làm kịp bài thì gần như là phải giải hộ con. Mắng nhân viên cũng thế thôi, không giải quyết được vấn đề gì cả. Áp lực từ trách mắng làm ức chế khả năng tư duy, sáng tạo và làm giảm năng suất. Khi đã xác định nhân viên không đủ năng lực gì đấy mà vẫn không muốn chia tay thì tốt nhất là tìm một vị trí phù hợp hơn là cứ để thế rồi mắng với phạt.

Thạch Hầu

Xe buýt
Doanh nghiệp họ nắm cuộc chơi chứ đâu phải ứng viên, khi tuyển dụng thì ứng viên có quyền gật đầu hoặc lắc nhưng khi gật xong rồi thì chỉ mỗi một lựa chọn là tuân thủ nội qui hoặc ra đi với nhiều bất lợi.

Doanh nghiệp cụ chủ là top 1 trong lĩnh vực, trả lương như vậy thì không tuyển được người giỏi thôi chứ bọn làng nhàng chỉ biết vâng dạ có mà đầy, chỉ có điều bọn đấy thì cụ chủ lại không ưng.

Em đi tuyển trực tiếp trong các trường đại học em biết chất lượng tổng thể nó thế nào chứ, vì vậy nói đi cũng phải nói lại là phải win-win và lựa chọn đúng đối tượng mình cần. Như doanh nghiệp của cụ chủ là kết quả của việc muốn mua hàng tốt nhưng lại trả giá rẻ.
Vâng đồng ý với cụ, cụ nói như vậy là toàn diện và fair rồi.

Thạch Hầu

Xe buýt
Đi làm vài hôm ko chịu đc áp lực là việc của người lao động. Nhưng trả lương bèo bọt mà đòi tuyển được người thì là việc của người tuyển dụng. Thất nghiệp định kỳ có, thì thiếu nhân sự định kỳ cũng có cụ nhé
Nhưng doanh nghiệp nó 100 người, thiếu 1 người thì 99 người còn lại ghé vai vào gánh đỡ cho đến khi tuyển thêm được người vẫn nhẹ nhàng hơn nhiều 1 người phải tự chịu 1 mình cho đến khi tìm được công việc mới, phải không cụ

Thạch Hầu

Xe buýt
Cái vấn đề trong bài báo cụ đưa là thái độ hay tư tưởng đối với việc mắng hay email phạt nhân viên. Đối với em thì tư duy đấy là từ thế kỷ trước rồi.
Những năm 2000 thì bọn tây cũng đau đầu với Gen X và câu chuyện thường xuyên trong suốt thập nên đầu 2000 của hội đấy cũng đại loại là bọn trẻ giờ mới ra trường đòi phải làm chức này chức kia, lương phải cao, phải có xe có lọ có chai... Tới bây giờ những câu chuyện như vậy ít rồi và quan hệ lao động hay tư duy trong quan hệ lao động cũng thay đổi theo.

Với ví dụ của cụ, nhân viên không đủ năng lực, thiếu chuyên nghiệp thì vấn đề đầu tiên là công tác tuyển dụng có vấn đề, tiếp sau đó là công tác quản lý có vấn đề. Em ủng hộ các hình thức kỷ luật lao động nhưng không ủng hộ tư duy bề trên hay các kiểu trách mắng. Phê bình thì được, trách mắng bao giờ cũng đi kèm với thái độ/tư duy cá nhân. Còn không thì chia tay vui vẻ.
Giống như nhiều nhà dạy con học ý, cứ quát ầm ầm, mặt đứa trẻ thì cứ đần thối ra, đầu nó đơ đi chẳng nghĩ được gì. Cuối cùng để cho làm kịp bài thì gần như là phải giải hộ con. Mắng nhân viên cũng thế thôi, không giải quyết được vấn đề gì cả. Áp lực từ trách mắng làm ức chế khả năng tư duy, sáng tạo và làm giảm năng suất. Khi đã xác định nhân viên không đủ năng lực gì đấy mà vẫn không muốn chia tay thì tốt nhất là tìm một vị trí phù hợp hơn là cứ để thế rồi mắng với phạt.
Có thể cụ hơi nhạy cảm khi nghe từ "mắng" với "email phạt" rồi. Câu "cậu làm ăn kiểu gì đấy, quá deadline 3 ngày rồi mà chưa thấy cậu nỗ lực thực hiện gì cả, thế là thế nào" là 1 câu mắng, và theo em thì nó cũng bình thường thôi, chứ không phải mắng có nghĩa là chửi xối xả hay xỉ nhục gì. Chửi, xỉ nhục không bao giờ có trong giới văn phòng, cùng lắm chỉ có trong môi trường nhà máy thôi. Email phạt lại càng bình thường, thường thì vi phạm nội quy rõ ràng thì người ta mới phạt. Tóm lại thì ý trong bài dẫn là để nói đến những cậu nhân viên sa lông, mới sinh ra đã được ngậm thìa bạc, luôn nghĩ mình là bất khả xâm phạm, thiếu phấn đấu vì cái tôi cá nhân quá cao, nhiều khả năng sẽ rơi vào tình trạng thất nghiệp định kỳ thôi.

thanhhava

Xe buýt
Nhưng doanh nghiệp nó 100 người, thiếu 1 người thì 99 người còn lại ghé vai vào gánh đỡ cho đến khi tuyển thêm được người vẫn nhẹ nhàng hơn nhiều 1 người phải tự chịu 1 mình cho đến khi tìm được công việc mới, phải không cụ
Ngày xưa, chỗ em cũng có "99 người còn lại ghé vai vào gánh đỡ cho đến khi tuyển thêm được người", em muốn nghỉ mấy lần trong khoảng thời gian ấy, vài người cũng đã nghỉ, sau đợt đó thấy không thưởng thiết gì hết nên em cũng nghỉ luôn. Chắc sau khi em nghỉ lại có "99 người còn lại ghé vai vào gánh đỡ cho đến khi tuyển thêm được người" thôi.

Tony_Le

Xe container
Ngày xưa, chỗ em cũng có "99 người còn lại ghé vai vào gánh đỡ cho đến khi tuyển thêm được người", em muốn nghỉ mấy lần trong khoảng thời gian ấy, vài người cũng đã nghỉ, sau đợt đó thấy không thưởng thiết gì hết nên em cũng nghỉ luôn. Chắc sau khi em nghỉ lại có "99 người còn lại ghé vai vào gánh đỡ cho đến khi tuyển thêm được người" thôi.
Do tư duy "quản trị" của doanh nghiệp thôi. Em thích làm việc áp lực và hưởng lương xứng đáng. Nhiều doanh nghiệp lương hẻo nhưng thời gian rảnh lại đầy, một ông nghỉ hai ông gánh vẫn xong. Doanh nghiệp lại đi tuyển nhân viên mới mà đáng ra chỉ cần tăng 30% lương cho 2 ông kia là yên, vừa tiết kiệm, vừa vui lòng 2 nhân viên cũ. Tuy nhiên không làm được vì sự đánh đồng đã lan rộng, tăng lương cho 2 ông kia thì cả công ty cùng hướng mắt dõi theo. Kết quả là thu nhập vẫn không cao và sự ra đi của các "anh tài" là không tránh khỏi.

trinhpcl

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Như em thì hồi mới ra trường xác định học hỏi kinh nghiệm là chính, lương 5-6tr cũng vẫn làm, quan trọng là mình được làm nhiều và có kinh nghiệm.

superPDP

Xe điện
còn chưa tính là thử việc ko phụ cấp hoặc phụ cấp 1 phần và hưởng 75%-80% lương 7tr kia cụ ạ.
Nên ứng viên khi đọc và khi đến deal lương thì họ nghĩ ngay kiểu : ơ cty này lùa gà à.
Trong khi yêu cầu là thiết kế , biết kĩ năng tiếng anh và tiếng nhật. Thực sự thì riêng thiết kế ko lương cũng hơn chừng kia rồi chứ cháu nào có tiếng anh, tiếng nhật còn kiếm ác hơn ấy cụ.
Trả lương thì ít cũng đủ yêu cầu cơ bản : ăn , ngủ. tính ra ăn với ở cũng cỡ 4-5tr rồi, chưa tính xăng xe, điện thoại, và ít nhất để họ có 1 khoản dư thừa cỡ 2tr để cho họ tích luỹ thì thực sự rất rất khó giữ được người làm chứ đừng nói là tuyển ban đầu.
Lương giờ các cụ ấy vẫn trả theo mức lương 2-3 năm trước thì quá ác ôn rồi
Lại nhớ cty cũ cháu tuyển thực tập kỹ sư đâu 2tr7 với 3 triệu xong tuyển được thằng cu ngon ngon thì phòng phải trả thêm. Sau ấy được nhận chính thức lương đâu có 7-8tr mà nó bằng giỏi (giỏi thật) nên bỏ về quê luôn. Công ty thì vẫn tư duy trả tạm ứng tháng 7tr là chúng mày đủ cầm hơi rồi.... :)) . Nhiều vị cứ như trên mây 7-8tr giờ tiêu ở tp thì thôi bóp chặt ví thì đủ cầm hơi

SuHaoMuoi199

Xe tải
Lại nhớ cty cũ cháu tuyển thực tập kỹ sư đâu 2tr7 với 3 triệu xong tuyển được thằng cu ngon ngon thì phòng phải trả thêm. Sau ấy được nhận chính thức lương đâu có 7-8tr mà nó bằng giỏi (giỏi thật) nên bỏ về quê luôn. Công ty thì vẫn tư duy trả tạm ứng tháng 7tr là chúng mày đủ cầm hơi rồi.... :)) . Nhiều vị cứ như trên mây 7-8tr giờ tiêu ở tp thì thôi bóp chặt ví thì đủ cầm hơi
cầm hơi thì chỉ đủ lay lắt sống chứ còn sức đâu mà suy nghĩ với làm việc cụ nhỉ.
Công nhân quê cháu giờ đi làm ngày cũng ngày công 250 cơm nuôi bữa trưa

ung_sung_tu_tai

Xe container
Bên tuyển dụng đưa ra yêu cầu;
Và có nhiều ứng viên quan tâm, đến để phỏng vấn.
Và bên tuyển dụng cũng đã chọn được một số ứng viên phù hợp

Như vậy nghĩa là có nhiều người đủ năng lực trở lên cho công việc đó, có quan tâm tời công việc đó; có mong muốn được làm việc trong môi trường đó.

Nhưng khi nói đến thu nhập thì họ đòi cao gấp đôi hoặc không đồng ý.

Như thế nghĩa là trong trường hợp này, bên tuyển dụng đã không đánh giá được cái giá mình đưa ra có phù hợp với thị trường hay không.
Vẫn nghĩ mình là người ban phát công việc cho ứng viên

Giống như người đi mua nhà chẳng hạn, họ là khách hàng, họ là thượng đế, người bán bán hàng cần có họ để bán được hàng đấy. Khi mà người mua nhà xác định được tiêu chí của mình rằng cần căn nhà 3PN, cách trung tâm 10km, ban công hướng nam, nộp thất nhập khẩu. Khi đó sẽ có nhiều anh chị sale nhà tìm kiếm chào mời níu kéo. Nhưng thượng đế bẩu các cc giờ để không có mà đầy, hàng ngày sale đăng báo nhan nhản, gọi điện mời chào tíu tít đây này. tau trả căn nay 1 tỷ rưỡi nhé.
Thì tại các sale cành cao không bán được nhà rồi chết đói chăng ?

hay giờ ra đường Nguyễn Xiển, gặp xe mít, xe thanh long và trong đầu nghĩ cái loại này giờ TQ họ chẳng mua, đang kêu gọi giải cứu ầm ầm ấy, trả nó 50k/thùng là đã hỗ trợ nó lắm rồi, nó không bán 50k thì ôm cái đống ấy mà chết đói thôi, nó nhìn thấy mình ra mua chẳng quý như gặp được vàng ý chứ.
Thì đố mua được nổi một thùng đấy

Cụ phải chấp nhận hiện thực xã hội bây giờ cực kì khác cách đây 10-15 năm.
Thanh niên giờ cửa kiếm tiền cực phong phú. Lựa chọn rất nhiều chứ ko như thời xưa.
Thời xưa doanh nghiệp ở cửa trên nên tư duy chủ tớ ban phát ăn vào máu.
Thời nay hợp thì đám trẻ làm ko hợp nó ở nhà bán online, chơi coin, chứng khoán, chơi youtube, streamer, chụp lookbook...thu nhập còn cao hơn đi làm văn phòng. Thậm chí bét ra chạy grab cũng 15 củ 1 tháng.

Em tuyển sinh viên mới ra trường sinh năm 98-99 mà đối xử với chúng nó như bạn cùng lớp để giữ chân đây. Mắng mỏ để thể hiện với đ éo ai?
Cụ thớt tư duy như HR cty em, trả lương 7tr mà yêu cầu tư duy với cả 3D thì sao tuyển được. Thay vì thế nên trả 20-25 củ tuyển lấy ứng viên tốt. Một thằng dốt ngồi vào đội kỹ thuật thì sai hỏng do nó gây ra bằng nhiều lần tiết kiệm có được do trả lương thấp.
Doanh nghiệp họ nắm cuộc chơi chứ đâu phải ứng viên, khi tuyển dụng thì ứng viên có quyền gật đầu hoặc lắc nhưng khi gật xong rồi thì chỉ mỗi một lựa chọn là tuân thủ nội qui hoặc ra đi với nhiều bất lợi.

Doanh nghiệp cụ chủ là top 1 trong lĩnh vực, trả lương như vậy thì không tuyển được người giỏi thôi chứ bọn làng nhàng chỉ biết vâng dạ có mà đầy, chỉ có điều bọn đấy thì cụ chủ lại không ưng.

Em đi tuyển trực tiếp trong các trường đại học em biết chất lượng tổng thể nó thế nào chứ, vì vậy nói đi cũng phải nói lại là phải win-win và lựa chọn đúng đối tượng mình cần. Như doanh nghiệp của cụ chủ là kết quả của việc muốn mua hàng tốt nhưng lại trả giá rẻ.
cầm hơi thì chỉ đủ lay lắt sống chứ còn sức đâu mà suy nghĩ với làm việc cụ nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:

superPDP

Xe điện
Vâng cụ em cũng nản quá phải bỏ mà đấy là còn tăng ca làm t7 các vị ấy bồi cho bữa trưa :)) làm thì cũng qua 6h :)). Nên mấy đứa trẻ mà out sớm em nghĩ nó khôn chứ như em bó chân 7 năm mới dứt :((. Bảo sao các cháu giờ chê xây dựng với cầu đường

Tony_Le

Xe container
Bên tuyển dụng đưa ra yêu cầu;
Và có nhiều ứng viên quan tâm, đến để phỏng vấn.
Và bên tuyển dụng cũng đã chọn được một số ứng viên phù hợp

Như vậy nghĩa là có nhiều người đủ năng lực trở lên cho công việc đó, có quan tâm tời công việc đó; có mong muốn được làm việc trong môi trường đó.

Nhưng khi nói đến thu nhập thì họ đòi cao gấp đôi hoặc không đồng ý.

Như thế nghĩa là trong trường hợp này, bên tuyển dụng đã không đánh giá được cái giá mình đưa ra có phù hợp với thị trường hay không.
Vẫn nghĩ mình là người ban phát công việc cho ứng viên

Giống như người đi mua nhà chẳng hạn, họ là khách hàng, họ là thượng đế, người bán bán hàng cần có họ để bán được hàng đấy. Khi mà người mua nhà xác định được tiêu chí của mình rằng cần căn nhà 3PN, cách trung tâm 10km, ban công hướng nam, nộp thất nhập khẩu. Khi đó sẽ có nhiều anh chị sale nhà tìm kiếm chào mời níu kéo. Nhưng thượng đế bẩu các cc giờ để không có mà đầy, hàng ngày sale đăng báo nhan nhản, gọi điện mời chào tíu tít đây này. tau trả căn nay 1 tỷ rưỡi nhé.
Thì tại các sale cành cao không bán được nhà rồi chết đói chăng ?

hay giờ ra đường Nguyễn Xiển, gặp xe mít, xe thanh long và trong đầu nghĩ cái loại này giờ TQ họ chẳng mua, đang kêu gọi giải cứu ầm ầm ấy, trả nó 50k/thùng là đã hỗ trợ nó lắm rồi, nó không bán 50k thì ôm cái đống ấy mà chết đói thôi, nó nhìn thấy mình ra mua chẳng quý như gặp được vàng ý chứ.
Thì đố mua được nổi một thùng đấy
Dài quá :D chỉ cần viết "mua bán đúng giá" là xong. Mà viết thế cụ chủ thớt lại không thèm hiểu.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dài quá :D chỉ cần viết "mua bán đúng giá" là xong. Mà viết thế cụ chủ thớt lại không thèm hiểu.
Khổ
Cái thằng mà trong đầu nó luôn tàu là số 1, mầy được làm cho tau là phúc của cả họ mầy thì nó cho người ta 1tr cũng là to bằng cả ống trời ạ.

Tony_Le

Xe container
Khổ
Cái thằng mà trong đầu nó luôn tàu là số 1, mầy được làm cho tau là phúc của cả họ mầy thì nó cho người ta 1tr cũng là to bằng cả ống trời ạ.
Đã từ lâu bọn em đi tuyển dụng sinh viên mới ra trường nói luôn mức thu nhập chính xác + yêu cầu của ứng viên để tuyển cho nó nhanh (phần deal lương chỉ dành cho các ứng viên vào vị trí quản lý). Bọn em cũng xác định luôn, sinh viên mới vào làm 2-3 năm rồi bỏ thì uổng phí cho Công ty lắm lắm nên gặp bạn giỏi quá cũng nhẹ nhàng bảo nên kiếm việc khác vì thăng tiến ở đây không đáp ứng nhu cầu đâu.

SuHaoMuoi199

Xe tải
Vâng cụ em cũng nản quá phải bỏ mà đấy là còn tăng ca làm t7 các vị ấy bồi cho bữa trưa :)) làm thì cũng qua 6h :)). Nên mấy đứa trẻ mà out sớm em nghĩ nó khôn chứ như em bó chân 7 năm mới dứt :((. Bảo sao các cháu giờ chê xây dựng với cầu đường
Thực sự đội trẻ giờ các em, các cháu nó nhanh, năng động, kĩ năng, kiến thức cũng khá tốt.
Cháu thì ủng hộ việc các cháu nó biết định giá sức lao động của mình, tuy ko phải quá hoang đường nhưng để doanh nghiệp hiểu là giờ thu nhập cũng khác so với 2-3 năm trước rồi.
Tất nhiên cũng còn các cháu chưa ổn nhưng ảo tưởng nên cũng phải rõ ràng từ ban đầu cho dễ cả doanh nghiệp, dễ cả người lao động

hairyscary

Xe điện
Có thể cụ hơi nhạy cảm khi nghe từ "mắng" với "email phạt" rồi. Câu "cậu làm ăn kiểu gì đấy, quá deadline 3 ngày rồi mà chưa thấy cậu nỗ lực thực hiện gì cả, thế là thế nào" là 1 câu mắng, và theo em thì nó cũng bình thường thôi, chứ không phải mắng có nghĩa là chửi xối xả hay xỉ nhục gì. Chửi, xỉ nhục không bao giờ có trong giới văn phòng, cùng lắm chỉ có trong môi trường nhà máy thôi. Email phạt lại càng bình thường, thường thì vi phạm nội quy rõ ràng thì người ta mới phạt. Tóm lại thì ý trong bài dẫn là để nói đến những cậu nhân viên sa lông, mới sinh ra đã được ngậm thìa bạc, luôn nghĩ mình là bất khả xâm phạm, thiếu phấn đấu vì cái tôi cá nhân quá cao, nhiều khả năng sẽ rơi vào tình trạng thất nghiệp định kỳ thôi.
Hì, em hiểu 'mắng' và 'email phạt' theo ngữ cảnh và tư duy đằng sau đó trong cái bài báo mà cụ trích dẫn. Đấy là bối cảnh chung, còn cụ đang hình dung ra những tình huống cụ thể nhưng xây dựng theo ý chủ quan của cụ và chắc là sẽ dễ cho cụ suy xét hơn :)

Từ bài báo cụ trích là nói về những nhân viên là sinh viên mới ra trường, mới được tuyển dụng, ở trên thì ví dụ về nhân viên nhỡ deadline liên tục, xác định là yếu kém mà không xem xét lại công tác tuyển dụng, quản lý, không tìm vị trí phù hợp hơn. Ở đây thì cũng nhân viên mới ra trường, giao việc cho nhân viên mà không giám sát, theo dõi tiến độ, để nhỡ deadline 3 ngày mới gọi vào mắng nhẹ nhàng. Em nghĩ là người quản lý trong ví dụ này nên được đặt lại vị trí thì đúng hơn.

Các kiểu 'cậu làm ăn kiểu gì' 'thế là thế nào' 'cậu chịu trách nhiệm được không' 'cậu làm ăn thế này mà coi được hả'...đều là những câu khiến người nghe hiểu đại loại là 'cậu làm ăn như mứt', đều dẫn tới một kết luận tiêu cực, đều khiến nhân viên không thể có một câu trả lời hay phản hồi nào để thoát khỏi vị trí tiêu cực này. Dĩ nhiên những câu đấy đều đúng cả và người quản lý/ông chủ nào cũng có quyền nói như thế. Vấn đề là chỉ cần nói như vậy thôi cũng đủ để làm tắt khả năng tư duy của nhân viên. Vậy mục đích của ông chủ/người quản lý ở đây là gì? Là coaching để đưa nhân viên mới ra trường vào guồng làm việc của team và giải quyết được công việc của team, hay để coi cậu ta/cô ta như người đã làm việc lâu năm rồi quẳng cho một việc với thời hạn rõ ràng rồi mặc kệ nhân viên xoay xở, còn bản thân mình thì quan liêu tới mức quá thời hạn 3 ngày mới ngó tới?

superPDP

Xe điện
Thực sự đội trẻ giờ các em, các cháu nó nhanh, năng động, kĩ năng, kiến thức cũng khá tốt.
Cháu thì ủng hộ việc các cháu nó biết định giá sức lao động của mình, tuy ko phải quá hoang đường nhưng để doanh nghiệp hiểu là giờ thu nhập cũng khác so với 2-3 năm trước rồi.
Tất nhiên cũng còn các cháu chưa ổn nhưng ảo tưởng nên cũng phải rõ ràng từ ban đầu cho dễ cả doanh nghiệp, dễ cả người lao động
Vâng cụ cứ public dễ đôi bên cũng là mua bán thôi, hợp nhu cầu và túi tiền thì nên duyên ko thì nghỉ. Nhiều bố cty nhà nc còn u u minh minh thu nhập với khoản nọ khoản kia nữa, phát mệt với các vị. Độ chục năm nữa ko biết có tuyển nổi ko như chỗ em cũ bỏ nhiều tuyển mới toàn lùa gà với hứa hão