[Funland] Tuyển sinh viên mới ra trường mà khó quá các cụ nhể.

jazzzzz

Xe lăn
Vấn đề đó thì cụ có thể trao đổi với cụ thớt, em có ủng hộ việc trả lương thấp không tuyển được người giỏi rồi lại phàn nàn không ai vào cống hiến đâu. Em chỉ muốn nói rằng mọi thứ tiền nào của nấy, tiền thấp thì có thể mua hàng thấp chứ không phải như một số cụ cứ lấy năng lực của những sinh viên giỏi ra để dìm hàng chê bai doanh nghiệp trả lương thấp, kiểu như dè bỉu lương thế chó nó làm, rồi doanh nghiệp lởm,.... SV cũng có SV nọ SV kia, doanh nghiệp cũng DN this DN that cơ mà. Và trong thực tế, vẫn có nhiều SV ra trường thất nghiệp, chạy tạm xe công nghệ,..và nhiều người sẵn sàng chấp nhận mức lương thấp ban đầu để học hỏi kinh nghiệm, lấy đà nhảy sang những nơi tốt hơn (ví dụ như doanh nghiệp cụ chủ là Top 1 trong ngành, đấy cũng là 1 điểm mạnh).
Thuật ngữ “thị trường lao động” đang đi theo đúng nghĩa của nó.
Hàng nào giá đó nhưng luôn có mức sàn, dưới sàn rất khó tuyển, có chăng thì những người thấp hoặc đối tượng cần làm đẹp CV (như cụ ở mấy trang trước có đề cập).
Người lao động bây giờ họ đc cập nhật nhiều thông tin, nhiều lựa chọn.
Trả thấp thì chấp nhận đầu vào chất lượng kém, tính tuân thủ không cao.
Như bên em: sau Tết là nỗi ác mộng, nhiều công nhân, NV Sales về quê ăn tết xong next luôn, đối tác hối ầm ỹ vì thiếu người. Năm nay đang phải dự phòng cho làn sóng dịch chuyển vào miền Nam.

Chỉnh sửa cuối:

giang.nguyen

Xe điện
Vấn đề đó thì cụ có thể trao đổi với cụ thớt, em có ủng hộ việc trả lương thấp không tuyển được người giỏi rồi lại phàn nàn không ai vào cống hiến đâu. Em chỉ muốn nói rằng mọi thứ tiền nào của nấy, tiền thấp thì có thể mua hàng thấp chứ không phải như một số cụ cứ lấy năng lực của những sinh viên giỏi ra để dìm hàng chê bai doanh nghiệp trả lương thấp, kiểu như dè bỉu lương thế chó nó làm, rồi doanh nghiệp lởm,.... SV cũng có SV nọ SV kia, doanh nghiệp cũng DN this DN that cơ mà. Và trong thực tế, vẫn có nhiều SV ra trường thất nghiệp, chạy tạm xe công nghệ,..và nhiều người sẵn sàng chấp nhận mức lương thấp ban đầu để học hỏi kinh nghiệm, lấy đà nhảy sang những nơi tốt hơn (ví dụ như doanh nghiệp cụ chủ là Top 1 trong ngành, đấy cũng là 1 điểm mạnh).
Thế tại sao ngay cả những sinh viên thất nghiệp, grab kia cụ chủ cũng ko tuyển được nổi vậy hở cụ??
Lỗi do cty kẹt xỉ bóc lột hay do sinh viên tụi nó ngu?

thanh.long

Xe tăng
Hàng nào giá đó nhưng luôn coa mức sàn, dưới sàn rất khó tuyển, coa chăng thì những người thấp hoặc đối tượng cần làm đẹp CV (như cụ ở mấy trang trước có đề cập).
1 giờ lau chùi quét dọn nhà cửa đi thuê mấy chị đồng nát cũng phải 50k là mặt bằng chung bây giờ, cứ vậy làm mặt bằng căn cứ tính thôi

HenryFord

Xe điện
Lương cụ trả thì ngang bà lau nhà. Cơ quan cụ tóp thì tóp về cái gi?

tôi yêu ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Tôi cũng muốn tuyển 2 vị trí cho giám sát thi công ở Lai Châu, chấp nhận SV mới ra trường, chỉ cần các trường có liên quan kỹ thuật XD, lương tháng gấp 2 lần lương cụ chủ mà còn chưa ăn ai đây!

3d4s

Xe tăng
Chủ top ngáo ngơ, tư duy rối rắm lòng vòng, lại cố chấp bảo thủ cứ tin mình đúng, rồi khoe & mang Nhật nhẽo này kia ra làm model.

Tuyển ai & mức lương bao nhiêu ko sao hết - đã khoe c.ty to rồi số 1 trong ngành này kia thì hẳn sẽ có đội nhân sự ngon & nắm khá rõ mức lương của thị trường. Cần gì phải hỏi hay thắc mắc. Thực tế một điều - tiền nào của nấy.

Đã coi "nhân viên mới, chưa kinh nghiệm, sinh viên, cao đẳng, bằng nghề, hay ko bằng cấp" là như nhau & lương sàn như nhau... thì cứ thế mà tuyển, đừng có kêu ca sao có bằng DH mà ko làm dc việc này việc kia, ko biết vẽ này vẽ kia. Vì đơn giản đầu vào của mức sàn 7tr tháng nó sẽ vậy, những người tốt nghiệp ĐH đồng ý với cái mức sàn đó cũng chỉ đến vậy thôi.

Tất nhiên trong 1000 nhân viên vào với mức lương 7 triệu sẽ có một số ngôi sao sáng hơn, có khả năng tốt hơn. Nhưng muốn tìm ra thì phải cố + có chính sách chế độ để tìm & giữ. Ko thì khi nhận ra giá trị bản thân, họ cũng sớm té thôi. Và những người này, có thể có bằng ĐH hoặc có thể ko có bằng, chả quan trọng lắm.

Đây thì muốn tuyển "một vài người làm dc chút việc" (tức là có ý chọn lọc), nhưng lại áp dụng chính sách đại trà cho số đông (kỳ cục vậy?) - rồi tự hỏi sao ko tuyển dc, ko làm dc việc đơn giản vậy. Rồi quy rằng sinh viên mới tốt nghiệp ko làm dc việc. Rồi mang các thể loại chính sách nửa mùa, học lóm nhưng trật lất của Nhật... này kia ra để giải thích.

Chẳng hiểu c.ty top 1 về cái gì. Hay cty toàn hội ảo như chủ thớt.

omerta77

Xe điện
Ko cẩn thận lại thành 1 cái vòng luẩn quẩn: Trả lương thấp => chỉ tuyển được người trình độ kém => Trình độ kém thì làm việc không hiệu quả, hiệu suất không cao => Lại phải trả lương thấp
E nghĩ mức 7tr giờ chỉ gọi là tuyển người hơi biết nghề 1 chút. Và những vị trí này phải chấp nhận có sự biến động liên tục.
Còn nếu muốn nhân sự ổn định thì tốt nhất cụ chủ thêm kiêm nhiệm công việc vào và nâng lương cho vị trí này. Suy cho cùng phần lớn người LĐ thà làm nhiều việc đc nhiều tiền còn hơn việc nhàn mà ít lương

Chatwork99

Xe máy
Công ty em cũng nhật, cũng thiết kế cơ khí, đầu tiên cũng tuyển kỹ sư nhưng chế độ không tốt nên họ nghỉ hết nay công ty chuyển sang tuyển đội trung cấp, cao đẳng nghề về đào tạo nhưng 1-2 năm rổi nhưng thiết kế cũng chả đâu vào đâu, cái gì cũng có giá của nó cả, Nếu là lĩnh vực thiết kế 3d cao đòi hỏi tư duy hình học tốt thì cụ đào tạo đội công nhân lên thì mất thời gian lắm, tùy cụ cân nhắc.

fadco

Xe container
Ôi giời, đầy công ty nhân viên làm lâu năm lương cũng chỉ quanh quẩn 9.10 củ kia kìa, bảo sao các cháu hay ảo tưởng:)

Arcnguyen

Xe đạp
Thấy mỗi yêu cầu tuyển dụng mà không thấy mô tả nhiệm vụ nhỉ? Em nghĩ chắc cv cũng ko đơn giản :D

LãoHac88

Xe buýt
Trước cháu ra trường 2010 lương 2.4 triệu/tháng làm Cty cổ phần in hà nội

Tép Suối

Xe tải
Bây giờ các cty về đại học tuyển mức lương khởi điểm đã 9-10 tr (chưa phụ cấp) r cụ thớt.
Nên mức lương 7tr của cụ SV nó chê ít cx phải.
Bản thân e ngay lúc ra trường cx đã cơ bản 10tr. (e học cơ khí BK)
Vậy nên e nghĩ cụ nên điều chỉnh lại cơ cấu lương 1 chút thì sẽ hấp dẫn vs SV hơn.
Ví dụ: Cơ bản 9tr, còn phụ cấp ngoại ngữ nên để theo bậc nhẹ nhàng từ 200k/tháng → 1tr/tháng theo cấp bậc của chứng chỉ ngoại ngữ.
Tổng lại còn rẻ hơn số tổng 12tr (lương+ ngoại ngữ) của cụ mà SV nghe nó mượt tai hơn =))))
E lại không được quyết định các khoản trợ cấp, chế độ, cái này theo quy định của cty và không có ngoại lệ.
Trợ cấp ngoại ngữ bên cty e cũng mỗi bậc 1tr/tháng, tổng 5 bậc mà cụ.
Để làm đẹp cái mức lương khởi điểm e có thể cộng tất cả các mức hỗ trợ, thưởng năm rồi chia trung bình ra (khoảng 15tr/tháng), sau đó thêm cái “up to” vào cho nó đẹp số. Tuy nhiên e muốn mọi thứ rõ ràng nên e vẫn để mức lương 7tr.

sutubungto

Xe buýt
Cụ lại nhầm, bọn Nhật chế độ lởm khởm thì có ấy, hi.
Sau khi va chạm vài lần với mấy thằng Nhật, cháu ko bao giờ làm ăn với bọn Nhật nữa!
bọn nhật lùn là bẩn bựa nhất trong cái á châu này.
lương thấp nhất, thái độ bố đời coi thường người vn nhất.

Thạch Hầu

Xe buýt
Hàng nào giá đó nhưng luôn có mức sàn, dưới sàn rất khó tuyển, có chăng thì những người thấp hoặc đối tượng cần làm đẹp CV (như cụ ở mấy trang trước có đề cập).
Như bên em: sau Tết là nỗi ác mộng, nhiều công nhân, NV Sales về quê ăn tết xong next luôn, đối tác hối ầm ỹ vì thiếu người. Năm nay đang phải dự phòng cho làn sóng dịch chuyển vào miền Nam.
Vâng cụ, nếu là môi trường khu công nghiệp thì mỗi năm đều gặp bài toán đau đầu về công nhân nghỉ việc, nhưng nó là đặc trưng của lĩnh vực sản xuất rồi.

DinhThangPKE

Xe hơi
bọn nhật lùn là bẩn bựa nhất trong cái á châu này.
lương thấp nhất, thái độ bố đời coi thường người vn nhất.
Lương Nhật hẻo nhg được cái là chế độ phúc lợi nó làm rất chuẩn và có thêm nhiều cái hay.
Đặc biệt là ko chậm hoặc nợ lương baoh 😂

Thạch Hầu

Xe buýt
Thế tại sao ngay cả những sinh viên thất nghiệp, grab kia cụ chủ cũng ko tuyển được nổi vậy hở cụ??
Lỗi do cty kẹt xỉ bóc lột hay do sinh viên tụi nó ngu?
Cụ phân biệt rõ giúp em. Vẫn có nhiều ứng viên đến ứng tuyển nhưng cụ thớt không nhận, tức là chỉ cần cụ ấy gật đầu thì sẽ tuyển được các đối tượng đó, chứ không phải không có ai đến nộp đơn cụ ơi, nên cụ không thể khẳng định cụ ấy không tuyển nổi các đối tượng kia. Quan trọng là cụ ấy muốn ứng viên tốt hơn, còn ứng viên tốt hơn lại đòi lương cao hơn nên giờ cụ ấy vẫn cô đơn.

sonhp88

Xe tải
Vâng. Cụ ko như cụ thớt. Thế ý cụ là như nào, nói chung là em ko hiểu ý của cụ. Thế ra trường cứ thất nghiệp là phải đi làm bằng mọi giá à, chạy tạm xe công nghệ thì sao, mất giá trị tấm bằng đại học hay sao. Vẫn cứ là mơ "nhiều người sẵn sàng chấp nhận mức lương thấp ban đầu để học hỏi kinh nghiệm..." chúng nó vào để lột cho sướng à. Nhưng đc kinh nghiệm rồi nó đi mất thì lại trách chúng nó ko cống hiến thôi. Rồi lại ngồi mơ, lại tuyển, rồi nó lại chạy mất.
Về phần người đi tìm việc. Nó nghĩ: "ông trả lương thấp, chắc gì ông đã có kinh nghiệm cho tôi học. Thôi cứ ai trả lương tôi thấy hợp lý thì tôi làm"

giang.nguyen

Xe điện
Cụ phân biệt rõ giúp em. Vẫn có nhiều ứng viên đến ứng tuyển nhưng cụ thớt không nhận, tức là chỉ cần cụ ấy gật đầu thì sẽ tuyển được các đối tượng đó, chứ không phải không có ai đến nộp đơn cụ ơi, nên cụ không thể khẳng định cụ ấy không tuyển nổi các đối tượng kia.
Thế chả phải tiền ít mà đòi hít l*l thơm à.

Một mặt thì chửi thằng nào chả giống thằng nào, thằng sinh viên cũng giống thằng công nhân, giống nhau thế sao đếch tuyển đi, lên đây kêu ca là cái logic gì?

Tiêu chuẩn kép vãi ra. Vừa trả tiền ít, vừa đòi nhân viên chất lượng cao, vừa được mạt sát cử nhân méo khác công nhân, vừa chửi luôn cử nhân ảo tưởng.

Khôn thế ai chịu nổi hả cụ.

Thạch Hầu

Xe buýt
Vâng. Cụ ko như cụ thớt. Thế ý cụ là như nào, nói chung là em ko hiểu ý của cụ. Thế ra trường cứ thất nghiệp là phải đi làm bằng mọi giá à, chạy tạm xe công nghệ thì sao, mất giá trị tấm bằng đại học hay sao. Vẫn cứ là mơ "nhiều người sẵn sàng chấp nhận mức lương thấp ban đầu để học hỏi kinh nghiệm..." chúng nó vào để lột cho sướng à. Nhưng đc kinh nghiệm rồi nó đi mất thì lại trách chúng nó ko cống hiến thôi. Rồi lại ngồi mơ, lại tuyển, rồi nó lại chạy mất.
Về phần người đi tìm việc. Nó nghĩ: "ông trả lương thấp, chắc gì ông đã có kinh nghiệm cho tôi học. Thôi cứ ai trả lương tôi thấy hợp lý thì tôi làm"
Em hiểu ý cụ mà cụ lại không hiểu ý em, vậy thì tranh luận sao được, thôi dừng ở đây cụ nhé.

Thạch Hầu

Xe buýt
Thế chả phải tiền ít mà đòi hít l*l thơm à.

Một mặt thì chửi thằng nào chả giống thằng nào, thằng sinh viên cũng giống thằng công nhân, giống nhau thế sao đếch tuyển đi, lên đây kêu ca là cái logic gì?

Tiêu chuẩn kép vãi ra. Vừa trả tiền ít, vừa đòi nhân viên chất lượng cao, vừa được mạt sát cử nhân méo khác công nhân, vừa chửi luôn cử nhân ảo tưởng.

Khôn thế ai chịu nổi hả cụ.
Cụ bức xúc với cụ thớt thì nói trực tiếp với cụ ấy chứ sao lại thông qua em để chửi người khác thế.