[Funland] Tuổi 50+ sống một mình như thế nào

X0000

Xe điện
Em lượn vòng quanh cơ ạ. Em đang ở 35.
Oh, gặp mợ đồng hương rồi, em cũng đang có nhà ở 35, nhưng đúng là nhà chỉ để ở mỗi khi về quê, chứ chắc xác định không ở lâu dài được, vì nhà em ở SG cơ
Mà Gấu cũng không thích về, mặc dù nhà gấu 100% loanh quanh 35 thôi, Gấu vẫn thích ở SG hơn
Em cũng thích về 35 ở, nhưng lại không tự phục vụ được nên phải theo Gấu thôi

just for fun

Xe lăn
Chị cũng chưa có biết rõ phố nào với phố nào đâu em, chỉ qua tiếp xúc với một vài người, tìm hiểu một số nét chính về kinh tế- xã hội- con người... thấy có nhiều điểm tương đồng, nên cảm thấy dễ chịu và mong muốn thế.
Giờ chị cũng ko ăn được mấy, nên sau này cua ghẹ giở ra cho đủ danh mục rồi lại cất vào thôi em X_X

Vâng, thế fair enough ạ, em cũng ko muốn rẻ quá mà đắt quá thì em ko có khả năng >:D<
Thôi xin mợ đấy, nếu ko phải quê quán, ko có người yêu người đương gì, cũng ko phải là nơi lập nghiệp thì nó ko khả thi ợ. Mợ cứ đến 1 nơi ưng ý, thuê nhà ở vài tháng-1 năm rồi lại đi chỗ khác khéo còn hợp lý hơn. Nhìn gương mấy nhà mua căn nhà thứ 2 gần gần HN để sau này nghỉ hưu rồi về ở, nhưng cuối cùng cũng có về nổi đâu. Thậm chí nhiều nhà về hẳn quê để xây nhà nhưng cũng chỉ đóng cửa để đấy, mỗi năm về 1-2 lần.
Tầm mợ với cháu nghỉ hưu thì mô hình farmstay nghỉ dưỡng dành cho đối tượng hưu trí chắc khá phát triển, cứ tuần tự luân phiên mỗi nơi 1 vài tháng mà ở thôi, chỗ nào nhiều cụ ông đẹp zai thì ở lâu, ít cụ ông đẹp zai thì ở ngắn.

Chỉnh sửa cuối:

The Silent

Xe tăng
Hơi buồn nhưng em thấy tạm ổn. +60, +70 thì em chưa biết cụ ạ.

MuathuHN252

Xe cút kít
Oh, gặp mợ đồng hương rồi, em cũng đang có nhà ở 35, nhưng đúng là nhà chỉ để ở mỗi khi về quê, chứ chắc xác định không ở lâu dài được, vì nhà em ở SG cơ
Mà Gấu cũng không thích về, mặc dù nhà gấu 100% loanh quanh 35 thôi, Gấu vẫn thích ở SG hơn
Hay cụ về 35 ở với mấy mợ ở thớt này =))

MuathuHN252

Xe cút kít
Vào homestay gặp nhau mấy hôm đàn ca sáo nhị rồi giải tán.
Có mấy cái Thung: Thung Nham, Thung Nắng, Thung Mây... hay mấy cái Cốc: Tam Cốc, Tuyệt Tình Cốc... đấy ạ :D
Mợ chị đừng làm cụ ấy sợ =))

Yeuaibaygio

Xe container
Bố mẹ còn thì bố mẹ ở đâu, đấy là quê.
Bố mẹ không còn thì nơi mình ở cũng như quê thôi ạ.

X0000

Xe điện
Bố mẹ còn thì bố mẹ ở đâu, đấy là quê.
Bố mẹ không còn thì nơi mình ở cũng như quê thôi ạ.
Bố mẹ em còn và đang ở SG, nhưng quê em vẫn là 35, thậm chí nhà ở 35 đang đứng tên em, năm về dăm lần :) mỗi khi đi công tác hoặc về ăn tết với bên ngoại
Mẹ và anh em nhà Gấu còn ở 35, mà nói đến về quê ở là gấu không thích về, thế mới lạ. Cách đây 4-5 năm em định chuyển công tác về Bắc mà gấu bảo anh đi đâu thì đi, mẹ con em ở SG thôi

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Thôi xin mợ đấy, nếu ko phải quê quán, ko có người yêu người đương gì, cũng ko phải là nơi lập nghiệp thì nó ko khả thi ợ. Mợ cứ đến 1 nơi ưng ý, thuê nhà ở vài tháng-1 năm rồi lại đi chỗ khác khéo còn hợp lý hơn. Nhìn gương mấy nhà mua căn nhà thứ 2 gần gần HN để sau này nghỉ hưu rồi về ở, nhưng cuối cùng cũng có về nổi đâu. Thậm chí nhiều nhà về hẳn quê để xây nhà nhưng cũng chỉ đóng cửa để đấy, mỗi năm về 1-2 lần.
Tầm mợ với cháu nghỉ hưu thì mô hình farmstay nghỉ dưỡng dành cho đối tượng hưu trí chắc khá phát triển, cứ tuần tự luân phiên mỗi nơi 1 vài tháng mà ở thôi, chỗ nào nhiều cụ ông đẹp zai thì ở lâu, ít cụ ông đẹp zai thì ở ngắn.
Về quê mà không đi lại thăm hỏi hàng xóm họ còn ghét cho... Cỗ bàn rượu chè đi lại giao lưu hết ngày tháng. Nói chung cũng rượu hại gan gút giếc đấy thây

Yeuaibaygio

Xe container
Thôi xin mợ đấy, nếu ko phải quê quán, ko có người yêu người đương gì, cũng ko phải là nơi lập nghiệp thì nó ko khả thi ợ.
Em cũng thấy lạ. Chắc phải có sự kiện gì để lại ấn tượng sâu sắc lắm nên Mợ my.eb mới có ý định thế. Hay là có cái nắng, có cái gió, có cái đó... ;))

Em nghĩ Mợ my.eb thử như cách mợ just tư vấn là thuê nhà ở 6 tháng đến 1 năm xem thế nào. Nhà như vậy thì giá thuê 3-4 triệu/tháng thôi ạ. Khoảng 40 - 50 triệu để trải nghiệm 1 năm rồi hãy quyết định là hợp lý ạ.

my.eb

Xe điện
Hôm qua em gõ rep còm này của mợ, thế nào mà buồn ngủ rơi cả điện thoại, lăn ra ngủ luôn. Giờ thì em chẳng nhớ mình định nói gì nữa, :(
Em cũng thấy lạ. Chắc phải có sự kiện gì để lại ấn tượng sâu sắc lắm nên Mợ my.eb mới có ý định thế. Hay là có cái nắng, có cái gió, có cái đó... ;))

Em nghĩ Mợ my.eb thử như cách mợ just tư vấn là thuê nhà ở 6 tháng đến 1 năm xem thế nào. Nhà như vậy thì giá thuê 3-4 triệu/tháng thôi ạ. Khoảng 40 - 50 triệu để trải nghiệm 1 năm rồi hãy quyết định là hợp lý ạ.
Biết nói thế nào nhỉ. Thực sự ko có ai đâu mợ Yeuaibaygio ạ, mà giả sử có cụ ông nào, tầm trung -lão niên rồi, chẳng nhẽ ko có nổi cái nhà 50m ở quê, mà để em phải tính mua nhà. Mà nếu người như thế thì em cũng ko theo đâu mợ ạ.
Tính em có những việc/quyết định, nếu người khác nhìn vào thấy hơi khác người, nhưng em lại thấy nó phù hợp với mong muốn của bản thân em, nên em cứ lẳng lặng làm thôi. Việc thiên di như em nói, cũng mới chỉ là mong muốn thôi, ko phải ngay bây giờ, nhưng 5-7 năm nữa, nếu vẫn thôi thúc em thì em sẽ hành động thật, vì đời người chỉ sống có một lần thôi. Em sẽ chiều bản thân mình nếu điều đó ko phương hại hay hệ lụy đến ai,
Từ bé đến giờ, ngay cả những lúc khó khăn nhất, em cũng cắn răng chịu đựng chứ ko đi thuê nhà bao giờ. Cảm giác ở cái nhà của mình nó khác nhà thuê nhiều ạ. Cũng là cảm giác cá nhân em thôi ạ.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Hôm qua em gõ rep còm này của mợ, thế nào mà buồn ngủ rơi cả điện thoại, lăn ra ngủ luôn. Giờ thì em chẳng nhớ mình định nói gì nữa, :(

Biết nói thế nào nhỉ. Thực sự ko có ai đâu mợ Yeuaibaygio ạ, mà giả sử có cụ ông nào, tầm trung -lão niên rồi, chẳng nhẽ ko có nổi cái nhà 50m ở quê, mà để em phải tính mua nhà. Mà nếu người như thế thì em cũng ko theo đâu mợ ạ.
Tính em có những việc/quyết định, nếu người khác nhìn vào thấy hơi khác người, nhưng em lại thấy nó phù hợp với mong muốn của bản thân em, nên em cứ lẳng lặng làm thôi. Việc thiên di như em nói, cũng mới chỉ là mong muốn thôi, ko phải ngay bây giờ, nhưng 5-7 năm nữa, nếu vẫn thôi thúc em thì em sẽ hành động thật, vì đời người chỉ sống có một lần thôi. Em sẽ chiều bản thân mình nếu điều đó ko phương hại hay hệ lụy đến ai,
Từ bé đến giờ, ngay cả những lúc khó khăn nhất, em cũng cắn răng chịu đựng chứ ko đi thuê nhà bao giờ. Cảm giác ở cái nhà của mình nó khác nhà thuê nhiều ạ. Cũng là cảm giác cá nhân em thôi ạ.
Cái nào kinh tế hơn thì làm ợ

Yeuaibaygio

Xe container
my.eb Thật ra Mợ mua nhà ở tỉnh cũng là 1 kiểu đầu tư. Nếu thêm 1 ít tài chính nữa là mua được nhà mặt đường 40 - 50m2 càng tiện lợi ạ.

Tony_Le

Xe container
my.eb Thật ra Mợ mua nhà ở tỉnh cũng là 1 kiểu đầu tư. Nếu thêm 1 ít tài chính nữa là mua được nhà mặt đường 40 - 50m2 càng tiện lợi ạ.
Đầu tư thì nên gần chỗ mình ở, chỗ mình hiểu biết nhất ấy chứ đừng đi 2 hàng kiểu second home kết hợp đầu tư. Quan trọng là nó sinh ra tiền để phục vụ cho dòng bên dưới.

Còn phương án dừng đâu vài tháng là nhất rồi, vui ở lâu, buồn cuốn gói cho nhanh.

Yeuaibaygio

Xe container
Đầu tư thì nên gần chỗ mình ở, chỗ mình hiểu biết nhất ấy chứ đừng đi 2 hàng kiểu second home kết hợp đầu tư. Quan trọng là nó sinh ra tiền để phục vụ cho dòng bên dưới.

Còn phương án dừng đâu vài tháng là nhất rồi, vui ở lâu, buồn cuốn gói cho nhanh.
Ý em là nhà phố, pháp lý đầy đủ thì dễ thanh khoản, không lo lỗ Cụ ạ. Chưa bán thì cho thuê cũng dễ. Nó không như kiểu trang trại, nhà nghỉ dưỡng... Vì mợ ấy đã không thích thuê nhà nên em mới nói thêm ý đó.

blablo

Xe tải
Không biết tuổi 50+ sống 1 mình thì thế nào chứ cháu u30 ở với con và bác giúp việc. Con thì ngủ vs bác ý. Cứ sau 8h30 con đi ngủ là cháu buồn không tả được vì chẳng nói chuyện với ai.
Bạn cháu thì rất đông, nhưng đều có gia đình riêng, tầm giờ mình cô độc thì ai cũng bận rộn rồi.
1 năm gần đây cháu lười kiếm gấu và lười nói chuyện với những người tán tỉnh, cũng khó make friend hơn vì càng có tuổi càng có tâm lý đề phòng, thêm chuyện thà biwts chuyện.
Cháu công việc kd tạm ổn, ở 1 căn nhà khá đẹp, cha mẹ ở quê tài chính tốt k phải lo nhiều. Không phải quá bon chen lo nghĩ. Cháu cũng nhiều sở thích, phim ảnh, làm thơ, thời sự, âm nhạc, cắm hoa, đọc sách...có tập gym với pt đều. Tuần đi cf ăn uống với bạn 3 lần. Con mập khỏe thông minh ngoan ngoãn.
Cuộc sống cháu thích ăn gì thì ăn, tiêu gì thì tiêu, dậy lúc nào cũng được, không ai quản
Có lúc cháu thấy cháu sướng lắm, sướng hơn tất cả bọn khác có gia đình đều có những stress kể lể suốt ngày. Nhưng có những lúc lại thấy cô đơn. Đặc biệt là lúc con cái đi ngủ, đi về quê chơi với ông bà. Không biết sau này nó lớn đi lấy chồng thì mình sống kiểu gì? Hay là lúc ý lại nuôi dăm ba con mèo cho có bầu bạn quấn quít

maimaubinhyen

Xe tải
Ý em là nhà phố, pháp lý đầy đủ thì dễ thanh khoản, không lo lỗ Cụ ạ. Chưa bán thì cho thuê cũng dễ. Nó không như kiểu trang trại, nhà nghỉ dưỡng... Vì mợ ấy đã không thích thuê nhà nên em mới nói thêm ý đó.
Thấy trên mợ EB like tầm ngân sách 1,5-2 tỷ, ko biết mợ biết nhà phố ở tỉnh nào có giá này chỉ em đến mua với. Em đi hàng loạt các tỉnh lớn thì chỗ nào cũng cả trăm triệu/m2 nhà phố, mà ở các huyện trong KĐT mới thì cũng giá vài chục củ mợ ạ (Thái Nguyên Phú Thọ...). Chứ còn nhà trong làng, quê thì em chưa tìm hiểu. Em quan tâm vì e cũng đang tầm ngân sách này ạ