[Funland] Tuổi 50+ sống một mình như thế nào

Son23

Xe buýt
Suốt ngày Í với Ơ, ngọng níu ấy em. Bảo lờ cao hay nờ thấp thì còn biết chứ cứ nờ với lờ một lúc là đánh nhau luôn :))
Thế bác có lờ với nờ không. Đặc sản này chuẩn nuôn hí hí.

phuongan

Xe điện
Em cực kì ấn tượng BNinh vì mấy lần về ăn cỗ, phải nói cỗ to, ngon nhất nhì miền Bắc, thêm đứa em chơi cùng dâu BNinh nó tả cỗ đầy tháng con nó mà em tưởng cỗ cưới quê em. Cụ thân sinh em TBinh nhưng chắc trẻ trẻ đã thoát ly, thêm ở khu cán bộ công chức nên chắc nhạt mất chất TBinh.
Cái vụ cỗ bàn ở BN thì công nhận to và nhiều thật mợ ạ. Em về đó mới biết cỗ có thể chỉ làm độc các món từ thịt chó :D
Nhưng lúc nhà có việc thì các cô dì chú bác anh em họ hàng cùng góp tay phụ việc, chứ không chỉ riêng nhà trưởng, mệt ở chỗ tổ chức thực hiện thôi :)

Cụ thân sinh nhà em cũng thoát ly từ trẻ, bộ đội xong chuyển ngành làm công nhân, nhưng độ gia trưởng không chuyển. Nói ngọng cũng không sửa được :D Nhà em gđ công nhân viên nghèo nên không thể có cảnh cỗ bàn linh đình, mà sự gia trưởng nói ngắn gọn như mộng đẻ em là con nhà lính tính nhà quan! Cụ nhà em rèn con gái kiểu phải nữ công gia chánh, ở nhà tòng phụ xuất giá tòng phu ...

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Thế bác có lờ với nờ không. Đặc sản này chuẩn nuôn hí hí.
Nặng ấy em. Xưa anh đưa gấu đi chơi, ngồi nói chuyện mình cứ ba hoa chích choè mãi xong nó bảo: Anh nên đi. Gặp đúng thằng ngọng nặng có biết nờ với lờ là như thế nào đếch đâu, cứ tưởng nó bảo “anh lên đi” thế là triển luôn. Đấy nhiều khi trăm tính không bằng trời tính á em :))

MuathuHN252

Xe cút kít
Mặt khác của những người gia trưởng là họ lại cực kỳ có trách nhiệm gánh vác gia đình em ạ, chị thấy vậy.
Em nghĩ gia trưởng cũng có this that, và ntn đc định nghĩa là có trách nhiệm chắc cũng còn bàn cãi.
Vd như bố em, khoản ăn uống bố em rất dễ, mẹ e nấu ngon hay ko, cơm ướt cơm khê ông ko chê gì cả, nhưng có nhiều khoản khác ông rất khó. Đầu tiên là việc bố em quan điểm việc nhà là việc của phụ nữ, ông kbh thò tay vào. Thứ 2 là việc ép mẹ em sinh cho bằng dc con trai, và cho mình cái quyền dc phép ra ngoài tìm con riêng nếu mẹ e ko sinh dc con trai. Nhưng nếu ổng nghe thấy mẹ em mà cũng ra ngoài thì bố em ước chừng xiên mẹ e luôn. Em nhớ có lần mẹ e đi cấy cho cô em, hôm đó mẹ e cũng định về sớm để đi cắt khoai lang để mai còn trồng. Nhưng vì ruộng còn có 1 góc là xong, ai cũng bảo thôi m.ng cố gắng tý cho xong rồi nghỉ luôn, thế là mẹ e cũng ở lại cấy cùng m.ng xong mới đi cắt rau, kết quả về muộn. Bố e đến giờ chưa thấy mẹ e về, con khóc nên chạy đi tìm, vào nhà cô hỏi thì cô nói đùa là :"mợ L về từ sớm rồi, hay mợ đi với anh nào rồi?" Hoàn toàn câu nói của cô e là câu nói đùa, nhưng vì bố e đang điên tiết vụ mẹ e về muộn nên bố em chấp, bố em hùm hổ đi về nhà, lúc này mẹ e đã về và đang cho em gái em ty, bố e ko cho mẹ e 1 câu giải thích hay hỏi han nhẹ nhàng mà lấy gậy phang tới tấp vào người mẹ em và hét lên là: " cái mặt mi rúc đi đâu giờ mới về?" mỗi lần vậy bọn em cũng khóc tè ra cả quần luôn ấy...
Rồi chuyện cúng đơm, cỗ bàn, ông cũng ko phụ, mẹ e dọn bê mâm lên đó gọi bố em về cúng ông còn quát là:" thế bây ko cúng được mà phải tau cúng mới dc ah?" Xong mẹ e cũng khấn nôm luôn. Bố em cũng ko đưa tiền nong cho mẹ em. Ông bảo tiền ông để lo việc lớn vd như xây nhà, còn tiền ăn tiền học, mẹ em tự lo ntn, ông ko quan tâm,...
...
Một ng chồng khác, ck của bác gái em, bác trai thì có nhiều điểm ngược với bố em. Làm dc bao nhiêu đưa hết cho bác gái, cúng đơm cỗ bàn chỉn chu. Nhưng khoản ăn uống lại rất khó tính, nước chè nấu phải vàng và luôn nóng, cơm nấu thì luôn phải khô. Có lần ko biết bác gái lỡ tay cho hơi nhiều ng nên hơi nhão, bác trai úp luôn cả nồi cơm đó lên người bác gái và bảo 1 câu là:" làm vậy cho nhớ để lần sau nấu cơm cho ĐÀNG HOÀNG", Rồi cơm thì trưa phải 11h có ăn, chiều 5h có, đến giờ ý ko có cơm thì liệu thân, sẽ bị tẩn và bị nói dã man lắm. Còn con cái thì ông này yêu cả trai cả gái, ko quá nặng nề phân biệt như bố em...
Một ông chồng khác, thì kiểu gì cũng phải theo ý mình nhưng là tự mình làm luôn. Vợ đi chợ mua đồ sợ vk ko biết mua hay sợ gì ko biết, nhưng vk đi chợ bán dc bn tiền hàng về chồng lấy xong ck đi ra chợ mua đồ ăn. Rồi về mới giao cho vk nấu, mà nấu ko ngon là y như rằng hất cả mâm cơm luôn...
Đấy những ng đàn ông 5x, 6x vẫn sống sờ sờ ra đó

Son23

Xe buýt
Lần nào nghe mợ Mua thu kể chuyện quê mợ em cũng rùng mình. Mợ hình như cũng 8x 9x chứ ko phải thời xa xưa gì. Nhà tụi em ko giàu nhưng con cái đã được nâng như nâng trứng, đặc biệt ko bao giờ chứng kiến cảnh chồng đánh vợ. Nhà nào chỉ cãi nhau to to tí thôi là đã kinh lắm rồi.

MuathuHN252

Xe cút kít
Lần nào nghe mợ Mua thu kể chuyện quê mợ em cũng rùng mình. Mợ hình như cũng 8x 9x chứ ko phải thời xa xưa gì. Nhà tụi em ko giàu nhưng con cái đã được nâng như nâng trứng, đặc biệt ko bao giờ chứng kiến cảnh chồng đánh vợ. Nhà nào chỉ cãi nhau to to tí thôi là đã kinh lắm rồi.
Vâng, em 9x, em trai út e 2k6 thôi ạ. Ai có nói bố mẹ e thất học e cũng nhận vì thật ra OB cũng ko đc đi học đầy đủ thật, nếu đc đi học chắc suy nghĩ cũng sẽ khác. Em 9x nhưng là ng đầu tiên trong họ, nhánh họ ấy, đi học đh ấy ạ. Em nhớ mỗi lần bọn e ngồi vào bàn học, mặc dù đã làm xong việc rồi, mà bà nội e còn bảo: không làm mới ko có ăn, còn ko học thì chả sao cả, bố e cũng ko ủng hộ việc e đi học Đh, và bắt e bỏ học đâu đó 2_3 lần, 1 lần từ cấp 1 cơ. Chỉ có mẹ e là luôn động viên bọn e, vì đời mẹ e khổ quá, mẹ chỉ nói 1 câu rằng :"các con muốn đỡ khổ thì chỉ có 1 con đường là cố gắng học tập thôi"

phuongan

Xe điện
Chắc cũng tuỳ khu vực nhỏ nữa mợ ạ. Em cùng tỉnh với mợ ấy, ngao du mấy miền nông thôn Bắc bộ hồi bé nữa, nhưng em cũng không bị gặp cảnh gia trưởng thái quá đến mức bất bình như vậy.
Ông nội em còn vừa vác đòn gánh đánh bác trai em vừa quát "mày có đẻ ra nó không mà mày đánh nó"! Can tội bác trai em to tiếng xong giơ tay định tát vợ 😂

MuathuHN252

Xe cút kít
Chắc cũng tuỳ khu vực nhỏ nữa mợ ạ. Em cùng tỉnh với mợ ấy, ngao du mấy miền nông thôn Bắc bộ hồi bé nữa, nhưng em cũng không bị gặp cảnh gia trưởng thái quá đến mức bất bình như vậy.
Ông nội em còn vừa vác đòn gánh đánh bác trai em vừa quát "mày có đẻ ra nó không mà mày đánh nó"! Can tội bác trai em to tiếng xong giơ tay định tát vợ 😂
Ôi nhiều chuyện kinh khủng lắm chị ah, đến mức bọn e run sợ ấy. Bố e vì để bảo vệ nhân tình, khi nhân tình bế con ra nhà ông bà nội e chơi rồi chửi mẹ e, mẹ e nhịn quá hoá rồ tát lại thì bố em lấy dao xong ném mẹ e, lúc đó mẹ e đang mang thai em trai em, bố em lấy dao lìa mẹ em nhưng mẹ e tránh được, nhưng nó lại sướt qua tay em gái em, đến giờ vẫn còn sẹo này. Nhiều ng sẽ bảo sao ko bỏ, sao cảm chịu, sao ko báo chính quyền, mẹ e mà phản kháng khéo giờ mẹ e ko còn nữa rồi, bố em đánh đập dã man tàn bạo lắm. Bố e bảo gọi thằng nào vào tao cho nay là ngày giỗ thằng đó luôn (ý là gọi công ăn chính quyền vào là ổng xiên mấy ng đó luôn ấy)

phuongan

Xe điện
Vậy do tính cách rồi. Mình thoát ly, thôi để lại những tháng ngày tối tăm đằng sau lưng em ạ, nhắc nhiều nhớ nhiều nó mệt thêm MuathuHN252

MuathuHN252

Xe cút kít
Ôi nhiều chuyện kinh khủng lắm chị ah, đến mức bọn e run sợ ấy. Bố e vì để bảo vệ nhân tình, khi nhân tình bế con ra nhà ông bà nội e chơi rồi chửi mẹ e, mẹ e nhịn quá hoá rồ tát lại thì bố em lấy dao xong ném mẹ e, lúc đó mẹ e đang mang thai em trai em, bố em lấy dao lìa mẹ em nhưng mẹ e tránh được, nhưng nó lại sướt qua tay em gái em, đến giờ vẫn còn sẹo này. Nhiều ng sẽ bảo sao ko bỏ, sao cảm chịu, sao ko báo chính quyền, mẹ e mà phản kháng khéo giờ mẹ e ko còn nữa rồi, bố em đánh đập dã man tàn bạo lắm. Bố e bảo gọi thằng nào vào tao cho nay là ngày giỗ thằng đó luôn (ý là gọi công ăn chính quyền vào là ổng xiên mấy ng đó luôn ấy)
Đánh đập mẹ e và bọn e thì rất nhiều lần, nhưng mấy lần e nhớ nhất ntn.
1. Hồi đó e cũng mới 5 6 tuổi thôi, mà 5 6 như giờ thì biết gì, nhưng em đã phải đi 3 4 con bò, mà bò nó nhanh, nó láu cá chứ ko hiền và chậm như trâu. Đi bò ở trên rừng thông ấy, mỗi lần mất bò hoặc bò về ăn khoai ăn lạc gì đó nhà mình hay nhà khác y như rằng bị đòn. Một lần tự dưng em mới quay ngang quay dọc tý ko thấy bò đâu cả, e nghĩ thôi chết rồi, ko biết nó chạy đi đâu rồi. Em chưa kịp chạy về nhà tìm thì đã nghe bố em hét gọi em ở nhà vọng lên. Em vội vàng chạy về, vừa về đến cổng, bố em cầm cái xà beng đứng từ xa ném mạnh về phía em, em nhanh chân nhảy và né đc cú đó. Em tự hỏi, nếu em đứng im, liệu em có bị đứt mất bàn chân ko? Tại sao bố em có thể đánh con mức đó?
2. Lần khác e ko nhớ e làm cái gì sai, nhưng bố em trói 2 tay em lại, trói bằng cái dây thừng ấy, rồi nắm dây thừng kéo lê em vòng quanh nhà, mẹ em phải quỳ xuống khóc xin bố em tha cho em
3. Lần này ko phải đánh em mà là em gái em, hình như đứa thứ 3, thứ 4 gì đó. Nó cũng 7 8t rồi, hôm đó nhà có cỗ, nhà e bốc phường, bố em sai con bé em gái em mang 1 phần đồ ăn và chai rượu xuống cho bà em. Nó vừa cầm ko cẩn thận thế nào làm vỡ cái bát thức ăn, và bố em đá cho nó 1 phát bay 1 cái vèo từ trên sân ra vườn. Nó khóc réo lên, mẹ e trong bếp chạy ra ôm lấy con cả mẹ cả con khóc,...mà đấy là đang có bảo nhiêu khách khứa đấy. Ông đánh như đánh 1 con vật, và có nể nang gì ai đâu

MuathuHN252

Xe cút kít

Mystery2024

Xe máy
1. Hồi đó e cũng mới 5 6 tuổi thôi, mà 5 6 như giờ thì biết gì, nhưng em đã phải đi 3 4 con bò, mà bò nó nhanh, nó láu cá chứ ko hiền và chậm như trâu. Đi bò ở trên rừng thông ấy, mỗi lần mất bò hoặc bò về ăn khoai ăn lạc gì đó nhà mình hay nhà khác y như rằng bị đòn. Một lần tự dưng em mới quay ngang quay dọc tý ko thấy bò đâu cả, e nghĩ thôi chết rồi, ko biết nó chạy đi đâu rồi. Em chưa kịp chạy về nhà tìm thì đã nghe bố em hét gọi em ở nhà vọng lên. Em vội vàng chạy về, vừa về đến cổng, bố em cầm cái xà beng đứng từ xa ném mạnh về phía em, em nhanh chân nhảy và né đc cú đó. Em tự hỏi, nếu em đứng im, liệu em có bị đứt mất bàn chân ko? Tại sao bố em có thể đánh con mức đó?
2. Lần khác e ko nhớ e làm cái gì sai, nhưng bố em trói 2 tay em lại, trói bằng cái dây thừng ấy, rồi nắm dây thừng kéo lê em vòng quanh nhà, mẹ em phải quỳ xuống khóc xin bố em tha cho em
3. Lần này ko phải đánh em mà là em gái em, hình như đứa thứ 3, thứ 4 gì đó. Nó cũng 7 8t rồi, hôm đó nhà có cỗ, nhà e bốc phường, bố em sai con bé em gái em mang 1 phần đồ ăn và chai rượu xuống cho bà em. Nó vừa cầm ko cẩn thận thế nào làm vỡ cái bát thức ăn, và bố em đá cho nó 1 phát bay 1 cái vèo từ trên sân ra vườn. Nó khóc réo lên, mẹ e trong bếp chạy ra ôm lấy con cả mẹ cả con khóc,...mà đấy là đang có bảo nhiêu khách khứa đấy. Ông đánh như đánh 1 con vật, và có nể nang gì ai đâu
Không hình dung nổi người đối xử với người như thế. Bố mà đánh đập con như đòn thù. Em trai mợ 2006 bằng tuổi con gái em. Có những người vợ, những người con trong gia đình khổ quá! Từ bé đến lớn bố em tát em 2 cái: 1 lần năm 3 tuổi bay từ trên giường xuống nền đất vì em quấy đêm; 1 lần năm học cấp 1 đòi đi học sớm buổi trưa mải chơi với bạn. Hai lần đấy mẹ em không nói chuyện cạch mặt bố một thời gian, bảo đánh ác, đánh vào mặt con. Cả đời bố em chưa đánh mẹ em một cái, đánh thì chắc ông bà bỏ nhau rồi. So với tuổi thơ của mợ, em may mắn hơn nhiều.

Sau này gia đình mợ đối xử với bố mợ như thế nào? Em đọc thôi mà máu sôi lên. Đánh con để dạy chứ đánh tàn bạo sống chết thì không thể chấp nhận được. Nên chặt chân rồi đưa đi viện, những thằng đàn ông như thế xứng đáng què lê kéo lệt cả đời, sống không sống được chết không xong. Xin lỗi mợ nếu động chạm đến bố mợ.

maimaubinhyen

Xe tải
Ko biết có phải mợ quê Nghệ An ko, gốc gác nhà ngoại mình cũng ở Nghệ An, nên ngoại trừ khoản đánh đập vợ con, vì ông mình hiền lắm, thì ko làm việc nhà hay chỉ thích con trai là đặc trưng.
Thời nay chắc ko còn mấy ông chồng kiểu này nữa đâu, thế hệ 8x 9x bắt đầu làm ck làm vk cả rồi, mấy câu chuyện bạo lực gia trưởng này sẽ chấm dứt ở thế hệ này thôi.
Sau này chúng ta có làm bmc hay bmv thì biết điều tí đi, tốt nhất là sống riêng ấy :)

my.eb

Xe điện
Đấy cũng là thiệt thòi cho phụ nữ. Như thằng bạn anh kể trên ấy có đứa cháu làm tổ chức sự kiện giới thiệu cho cậu nó một cô giáo viên chưa chồng trên BG, em này thì trẻ đẹp anh cũng tưởng nó sẽ lấy cô đó thì đùng cái báo cưới cô vợ lạ hoắc. Nó bảo thôi lần này nương theo các cụ ở quê vì bạn này ở làng bên cạnh chắc nhắm thằng này rồi nên nó đánh thẳng từ trung ương xuống. Cứ qua lại thăm ông bà suốt, rồi mớ rau con cá ngon cũng ghé qua biếu, các cụ coi như con bảo nếu nó (thằng bạn anh) không lấy cháu thì ông bà nhận cô này làm con nuôi :))
Cụ anh còn ông bạn nào ko ạ, còn cả bộ tổng tư lệnh trung ương hay địa phương cũng được ạ >:D<

MuathuHN252

Xe cút kít
Ko biết có phải mợ quê Nghệ An ko, gốc gác nhà ngoại mình cũng ở Nghệ An, nên ngoại trừ khoản đánh đập vợ con, vì ông mình hiền lắm, thì ko làm việc nhà hay chỉ thích con trai là đặc trưng.
Thời nay chắc ko còn mấy ông chồng kiểu này nữa đâu, thế hệ 8x 9x bắt đầu làm ck làm vk cả rồi, mấy câu chuyện bạo lực gia trưởng này sẽ chấm dứt ở thế hệ này thôi.
Sau này chúng ta có làm bmc hay bmv thì biết điều tí đi, tốt nhất là sống riêng ấy :)
Nghệ An đó ạ. Có lúc mà e còn sinh ra hận cơ mà, nhưng có lúc e lại khóc vì thương. Nên cho dù ntn, thì em cũng ko mong có kết cục xấu nhất, vì tất cả đều là quá khứ rồi. Nhưng nếu bảo yêu thương sâu sắc, và tôn trọng hết mức thì sẽ ko dc như 1 ng bình thường dc bố yêu thương, chiều chuộng từ bé dc.

MuathuHN252

Xe cút kít
Không hình dung nổi người đối xử với người như thế. Bố mà đánh đập con như đòn thù. Em trai mợ 2006 bằng tuổi con gái em. Có những người vợ, những người con trong gia đình khổ quá! Từ bé đến lớn bố em tát em 2 cái: 1 lần năm 3 tuổi bay từ trên giường xuống nền đất vì em quấy đêm; 1 lần năm học cấp 1 đòi đi học sớm buổi trưa mải chơi với bạn. Hai lần đấy mẹ em không nói chuyện cạch mặt bố một thời gian, bảo đánh ác, đánh vào mặt con. Cả đời bố em chưa đánh mẹ em một cái, đánh thì chắc ông bà bỏ nhau rồi. So với tuổi thơ của mợ, em may mắn hơn nhiều.

Sau này gia đình mợ đối xử với bố mợ như thế nào? Em đọc thôi mà máu sôi lên. Đánh con để dạy chứ đánh tàn bạo sống chết thì không thể chấp nhận được. Nên chặt chân rồi đưa đi viện, những thằng đàn ông như thế xứng đáng què lê kéo lệt cả đời, sống không sống được chết không xong. Xin lỗi mợ nếu động chạm đến bố mợ.
Bố e giờ vẫn khó tính và điên tính hơn bố ng ta, vẫn là 1 ng chồng khó chiều hơn chồng ng ta. Nhưng so với ngày xưa đã dịu đi nhiều rồi, ổng ko điên lên thì cũng ko làm gì quá cả. Giờ con cái lớn hết, con rể cháu cả đoàn rồi, em cũng chỉ mong ông càng ngày càng dịu tính thôi ạ.

my.eb

Xe điện
Có gì đâu mà tủi, mợ cứ đi chơi nhiều vào, book mấy tour chất lượng cao ấy, cơ hội gặp đàn ông chất lượng cao rất lớn.
Cháu có đứa bạn li hôn xong nó boôk tour Sơn Đòng, gặp luôn 1 anh Tây đi du lịch 1 mình, là trai tân. Mới Cưới năm ngoái rồi ạ, đưa cả 3 mẹ con sang Đức luôn.
Nói chung Lọ Lem muốn gặp hoàng tử thì phải đến vũ hội, chứ ngồi đầu chợ bán rau thì chỉ gặp được anh xe ôm thôi
Vâng em nghe mợ

MuathuHN252

Xe cút kít
Có gì đâu mà tủi, mợ cứ đi chơi nhiều vào, book mấy tour chất lượng cao ấy, cơ hội gặp đàn ông chất lượng cao rất lớn.
Cháu có đứa bạn li hôn xong nó boôk tour Sơn Đòng, gặp luôn 1 anh Tây đi du lịch 1 mình, là trai tân. Mới Cưới năm ngoái rồi ạ, đưa cả 3 mẹ con sang Đức luôn.
Nói chung Lọ Lem muốn gặp hoàng tử thì phải đến vũ hội, chứ ngồi đầu chợ bán rau thì chỉ gặp được anh xe ôm thôi
Uầy, xịn thế.

Mystery2024

Xe máy
Bố e giờ vẫn khó tính và điên tính hơn bố ng ta, vẫn là 1 ng chồng khó chiều hơn chồng ng ta. Nhưng so với ngày xưa đã dịu đi nhiều rồi, ổng ko điên lên thì cũng ko làm gì quá cả. Giờ con cái lớn hết, con rể cháu cả đoàn rồi, em cũng chỉ mong ông càng ngày càng dịu tính thôi ạ.
Mẹ mợ phụ nữ Việt Nam anh hùng thật. Nhịn cả đời, già rồi vẫn nhịn. Bố em mang tiếng chả coi vợ ra gì chỉ thương con mà hơn 80 vẫn anh em với mẹ em câu một, cãi nhau cùng lắm là tôi cô chứ không có mày tao. Mẹ em cực kỳ hiền, cả đời nghe lời chồng, già rồi nghe lời con, bảo sao làm vậy, ấm ức thì úp mặt vào tường dỗi khóc chứ không to tiếng bao giờ. Bố em hồi trẻ đẹp trai đào hoa, mẹ em giận chứ không bỏ, nhưng đánh em thì chắc chắn bỏ. Bà có giới hạn chạm vào đó là quyết liệt.

Bố em mà như bố mợ có lẽ sẽ không được tha thứ.