[Funland] Tuổi 50+ sống một mình như thế nào

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cụ anh còn ông bạn nào ko ạ, còn cả bộ tổng tư lệnh trung ương hay địa phương cũng được ạ >:D<
Hết dồi em ah, giờ còn mỗi anh thôi, em xem có được không thì cân tạm :))

Muon_biet

Xe cút kít
Đều do số phận cả!!!

Yeuaibaygio

Xe container

Yeuaibaygio

Xe container
Vâng.
Mấy nay em lại âm ỉ mong muốn về quê sống. Mà em định chọn 18 đấy mợ ah. Có gì bỡ ngỡ mợ dìu dắt em ban đầu nhé.
Em lượn vòng quanh cơ ạ. Em đang ở 35.
Mợ về kia thì hợp kiểu sống chậm, không có vui chơi giải trí gì đâu, được cái có vẻ an ninh ổn, ít thấy lừa đảo chặt chém trộm cướp. Cà phê cà pháo, đi chợ nấu cơm với online (làm việc, chém gió), tập tành tí thể dục là hết ngày.
Mà Mợ định về đấy chắc không phải một mình, lo gì bỡ ngỡ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

my.eb

Xe điện
Em lượn vòng quanh cơ ạ. Em đang ở 35.
Mợ về kia thì hợp kiểu sống chậm, không có vui chơi giải trí gì đâu, được cái có vẻ an ninh ổn, ít thấy lừa đảo chặt chém trộm cướp. Cà phê cà pháo, đi chợ nấu cơm với online (làm việc, chém gió), tập tành tí thể dục là hết ngày.
Vâng, em cũng hợp với những gì mợ tả, nên ngồi ở đây thấy cũng không khác gì nơi em muốn đến.
Nhưng em phải đợi thằng cu con vào ĐH đã, trong lúc đó em chuẩn bị cơ sở vật chất. Em muốn mua một ngôi nhà nhỏ ở khu gần trung tâm nhưng ko phải mặt đường đâu ạ, ngõ tầm 2-3m, sạch sẽ, dân trí ổn chút, có nhà 1-2 tầng 50m quay đầu. Có đắt lắm ko mợ nhỉ. Tầm bao nhiêu ah.

phuongan

Xe điện
Vâng.
Mấy nay em lại âm ỉ mong muốn về quê sống. Mà em định chọn 18 đấy mợ ah. Có gì bỡ ngỡ mợ dìu dắt em ban đầu nhé.
Cụ chị định về mạn lõi Hàn Thuyên Hàng Thiếc hay sang hẳn Hải Hậu nghe tiếng chuông nhà thờ với ăn hải sản cho tiện thế? :D

Yeuaibaygio

Xe container
Vâng, em cũng hợp với những gì mợ tả, nên ngồi ở đây thấy cũng không khác gì nơi em muốn đến.
Nhưng em phải đợi thằng cu con vào ĐH đã, trong lúc đó em chuẩn bị cơ sở vật chất. Em muốn mua một ngôi nhà nhỏ ở khu gần trung tâm nhưng ko phải mặt đường đâu ạ, ngõ tầm 2-3m, sạch sẽ, dân trí ổn chút, có nhà 1-2 tầng 50m quay đầu. Có đắt lắm ko mợ nhỉ. Tầm bao nhiêu ah.
Nhà ngõ như Mợ tả, nhà 50m thì tầm 1,5 tỷ + tùy khu vực ạ.
Ngoài ra còn nhà cũ hay nhà mới xây nữa.
Mợ cứ bốc xô: đất 15tr - 30tr/m2 tùy vị trí x 50m2. Cộng với nhà 2 tầng mới (xây kinh doanh đơn giản): 600tr - 800tr nữa. Nhà cũ thì gần như không tính tiền nhà.

Yeuaibaygio

Xe container
Nếu tính ở 2 mình thì em ở HN chứ em về quê làm gì ạ, em một mình thật đấy ạ.
Vậy Mợ ở đâu chẳng thế.
Em tưởng Mợ thích kiểu nhà vườn thì về mua vài trăm mét vừa nhà vừa vườn.
Như tính em chắc ở đâu cũng không khác gì lắm, ít đi chơi, ít bạn. Dăm năm nữa có khi em đổi việc, đổi nơi ở.

my.eb

Xe điện
Cụ chị định về mạn lõi Hàn Thuyên Hàng Thiếc hay sang hẳn Hải Hậu nghe tiếng chuông nhà thờ với ăn hải sản cho tiện thế? :D
Chị cũng chưa có biết rõ phố nào với phố nào đâu em, chỉ qua tiếp xúc với một vài người, tìm hiểu một số nét chính về kinh tế- xã hội- con người... thấy có nhiều điểm tương đồng, nên cảm thấy dễ chịu và mong muốn thế.
Giờ chị cũng ko ăn được mấy, nên sau này cua ghẹ giở ra cho đủ danh mục rồi lại cất vào thôi em X_X
Nhà ngõ như Mợ tả, nhà 50m thì tầm 1,5 tỷ + tùy khu vực ạ.
Ngoài ra còn nhà cũ hay nhà mới xây nữa.
Mợ cứ bốc xô: đất 15tr - 30tr/m2 tùy vị trí x 50m2. Cộng với nhà 2 tầng mới (xây kinh doanh đơn giản): 600tr - 800tr nữa. Nhà cũ thì gần như không tính tiền nhà.
Vâng, thế fair enough ạ, em cũng ko muốn rẻ quá mà đắt quá thì em ko có khả năng >:D<

my.eb

Xe điện
Vậy Mợ ở đâu chẳng thế.
Em tưởng Mợ thích kiểu nhà vườn thì về mua vài trăm mét vừa nhà vừa vườn.
Như tính em chắc ở đâu cũng không khác gì lắm, ít đi chơi, ít bạn. Dăm năm nữa có khi em đổi việc, đổi nơi ở.
Đúng đấy mợ ạ. Ngay cả bây giờ HN đối với em cũng chỉ là một cái tên. Em tránh toàn bộ giờ cao điểm và chỗ đông người, vậy mợ bảo em ở HN đâu có ý nghĩa gì,
Em ko khoẻ nên ko trồng cây, làm vườn được đâu ah. Tất cả nhu cầu của e gói gọn trong 50-80m là em thấy hải lòng ah.

just for fun

Xe lăn
Ngồi đầu chợ bán rau nếu may mắn còn gặp dc cả vua giả trang đi vi hành chứ đến vũ hội mới gặp hoàng tử thì quá là bthuong :))
Ngồi đầu ngõ bán rau cũng có thể gặp tổng tài giả nghèo, tuy nhiên cũng phải toát ra khí chất gì đó chứ ko tự dưng mà được chọn. Ví dụ cũng phải lựa cái ngõ xe ô tô vào được, chứ ngồi cái ngõ 2 xe máy tránh nhau không nổi thì chỉ gặp mấy anh nghiện thôi

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em nghĩ gia trưởng cũng có this that, và ntn đc định nghĩa là có trách nhiệm chắc cũng còn bàn cãi.
Vd như bố em, khoản ăn uống bố em rất dễ, mẹ e nấu ngon hay ko, cơm ướt cơm khê ông ko chê gì cả, nhưng có nhiều khoản khác ông rất khó. Đầu tiên là việc bố em quan điểm việc nhà là việc của phụ nữ, ông kbh thò tay vào. Thứ 2 là việc ép mẹ em sinh cho bằng dc con trai, và cho mình cái quyền dc phép ra ngoài tìm con riêng nếu mẹ e ko sinh dc con trai. Nhưng nếu ổng nghe thấy mẹ em mà cũng ra ngoài thì bố em ước chừng xiên mẹ e luôn. Em nhớ có lần mẹ e đi cấy cho cô em, hôm đó mẹ e cũng định về sớm để đi cắt khoai lang để mai còn trồng. Nhưng vì ruộng còn có 1 góc là xong, ai cũng bảo thôi m.ng cố gắng tý cho xong rồi nghỉ luôn, thế là mẹ e cũng ở lại cấy cùng m.ng xong mới đi cắt rau, kết quả về muộn. Bố e đến giờ chưa thấy mẹ e về, con khóc nên chạy đi tìm, vào nhà cô hỏi thì cô nói đùa là :"mợ L về từ sớm rồi, hay mợ đi với anh nào rồi?" Hoàn toàn câu nói của cô e là câu nói đùa, nhưng vì bố e đang điên tiết vụ mẹ e về muộn nên bố em chấp, bố em hùm hổ đi về nhà, lúc này mẹ e đã về và đang cho em gái em ty, bố e ko cho mẹ e 1 câu giải thích hay hỏi han nhẹ nhàng mà lấy gậy phang tới tấp vào người mẹ em và hét lên là: " cái mặt mi rúc đi đâu giờ mới về?" mỗi lần vậy bọn em cũng khóc tè ra cả quần luôn ấy...
Rồi chuyện cúng đơm, cỗ bàn, ông cũng ko phụ, mẹ e dọn bê mâm lên đó gọi bố em về cúng ông còn quát là:" thế bây ko cúng được mà phải tau cúng mới dc ah?" Xong mẹ e cũng khấn nôm luôn. Bố em cũng ko đưa tiền nong cho mẹ em. Ông bảo tiền ông để lo việc lớn vd như xây nhà, còn tiền ăn tiền học, mẹ em tự lo ntn, ông ko quan tâm,...
...
Một ng chồng khác, ck của bác gái em, bác trai thì có nhiều điểm ngược với bố em. Làm dc bao nhiêu đưa hết cho bác gái, cúng đơm cỗ bàn chỉn chu. Nhưng khoản ăn uống lại rất khó tính, nước chè nấu phải vàng và luôn nóng, cơm nấu thì luôn phải khô. Có lần ko biết bác gái lỡ tay cho hơi nhiều ng nên hơi nhão, bác trai úp luôn cả nồi cơm đó lên người bác gái và bảo 1 câu là:" làm vậy cho nhớ để lần sau nấu cơm cho ĐÀNG HOÀNG", Rồi cơm thì trưa phải 11h có ăn, chiều 5h có, đến giờ ý ko có cơm thì liệu thân, sẽ bị tẩn và bị nói dã man lắm. Còn con cái thì ông này yêu cả trai cả gái, ko quá nặng nề phân biệt như bố em...
Một ông chồng khác, thì kiểu gì cũng phải theo ý mình nhưng là tự mình làm luôn. Vợ đi chợ mua đồ sợ vk ko biết mua hay sợ gì ko biết, nhưng vk đi chợ bán dc bn tiền hàng về chồng lấy xong ck đi ra chợ mua đồ ăn. Rồi về mới giao cho vk nấu, mà nấu ko ngon là y như rằng hất cả mâm cơm luôn...
Đấy những ng đàn ông 5x, 6x vẫn sống sờ sờ ra đó
Lên HN thì ngược lại. Rất nhiều ông làm được nhiêu tiền giao vợ giữ tiền. Nên mới xảy ra vụ tèo trái phiếu vì các mợ HN giữ tiền gia đình là nhiều. Tống trái phiếu cho các kụ rất khó vì trai HN đều đệ Quách Tỉnh. Chỉ dở cái zai HN không đề phòng người trong nhà

MuathuHN252

Xe cút kít
Lên HN thì ngược lại. Rất nhiều ông làm được nhiêu tiền giao vợ giữ tiền. Nên mới xảy ra vụ tèo trái phiếu vì các mợ HN giữ tiền gia đình là nhiều. Tống trái phiếu cho các kụ rất khó vì trai HN đều đệ Quách Tỉnh. Chỉ dở cái zai HN không đề phòng người trong nhà
Cũng tùy, nhiều nhà thì đàn ông nếu kinh doanh họ chỉ đưa phần chi phí tiêu pha hàng tháng thôi. Còn lại tiền họ giữ đem đi đầu tư cụ ah, hoặc cũng tin tưởng vk mới đưa vk giữ hết. Chứ biết tính vk tiêu hoang thì cũng ko đưa hết đâu