[Funland] Tử Vi đạo quán: "Tử vi xem số cho người...."

nhatscn

Xe tăng
Em nghĩ Tử vi hay tướng số nó cũng xuất phát từ chiêm nghiệm, một phần là khoa học nữa , nó không thể tuyệt đối nhưng đúng tương đối ở khía cạnh nào đó. Ví dụ em thấy ai giàu sụ là nhìn tướng em cũng thấy khác khác , ví dụ mũi to, răng khít và to, lòng bàn tay dầy khít, nhân trung dài, cằm đầy đặn . Em chưa gặp ai cái răng chuột ngắn nhỏ thưa mà giàu hay làm to cả, hoặc cái tướng bần hàn hèn hèn , mắt mũi lấm lét mà giỏi giang khá giả sang trọng được. Ở công ty em có mấy bạn con nhà nghèo, nông dân, nhưng tướng rất đàng hoàng , từ ăn nói đến làm việc .. đều lộ ra tư duy khôn ngoan, y như rằng dẫu chả giàu thì cũng không nghèo khó bần hàn được. Phụ nữ mà gầy guộc xương xẩu dẫu nằm trên đống tiền cũng vất vả . Còn xấu , béo... nhưng tay chân mượt mà đầy dặn , mắt sáng giọng nói vang , sắc sảo.. thì đều có tiền và biết giữ tiền,, quán xuyến mọi thứ tốt.
Nhiều bộ môn nghiên cứu lắm cụ: chiêm tinh, nhân tướng, số học, sinh trắc, kinh dịch,... mình có cái nhìn đa chiều và tổng hợp lại sẽ ok.

danleduc

Xe điện
Ngày trước em cũng được giới thiệu xem cụ Tuấn ở Hoàng Hoa Thám, sau này cụ mất rồi. Cụ xem chính xác, rât có tâm.
Có hôm vui chuyện em hỏi cụ sao cụ làm bên quân đội mà cơ duyên nào dẫn cụ đến tử vi. Cụ trải lòng: Ngày xưa thời bao cấp, tôi lại làm bên hậu cần nên kinh tế cũng khá tốt. Hai vợ chồng có 1 cháu trai, học rất giỏi. Hôm đó cuối tuần 2 bố con lên Bờ Hồ chơi thì vô tình gặp một ông Trung Quốc đi qua, ông chơi với thằng bé rồi bảo khổ thân con, đẹp trai mà hỏng mất rồi.
Cụ Tuấn hoang mang hỏi hỏng gì thì ông ấy gõ gõ vào đầu thằng bé. Cụ hỏi ông thầy làm sao gỡ được thì ông ấy bảo phải xuất ngoại mới thoát được kiếp nạn. Hồi đấy bao cấp nên việc đi nước ngoài là rất khó khăn, bán tín bán nghi cụ xin địa chỉ và xin được ông thầy chỉ dậy thêm. 1 năm sau thằng cu lên cơn sốt rồi thành ngớ ngẩn, cụ sợ quá mới toàn tâm xin theo học tử vi ông thầy kia từ đó.
Em đến xem tử vi thì cũng có gặp anh con trai, quả thật thấy anh con trai có vẫn đề không được bình thường nhưng vẫn rất ngoan, không quậy phá.
Đọc tuyện này em lại nhớ có 1 câu chuyện.
Thời xưa hồi còn Vua, có 1 người chém gió nói phét thành thần, chuyện đến tai Vua. Vua cho triệu hồi người đó lên chầu, và phán:
- Tên kia, ta nghe nhà ngươi nói phét nhiều, giờ ngươi hãy kể 1 câu chuyên nói phét cho ta nghe, nếu ta tin là thật thì ngươi được thưởng, nếu không ta chém đầu ngươi.
Nghe đến thế, người kia sợ quá quỳ lạy:
- Bẩm bệ hạ, oan cho thần quá, thần đâu có nói phét, thần toàn nói theo sách thôi, do cụ tổ thần trước đây đi sứ bên Tàu có mang về 1 cuốn sách, trong đó có nhiều điều hay, thần đọc lại và kể cho mọi người nghe thôi. Bẩm bệ hạ minh xét.
Nghe tới đây, Vua bèn nảy trí tò mò liền nói:
- Thế à, ngươi về lấy cuốn sách đó cho trẫm xem được không ?
Nghe đến đây, người kia mừng quýnh:
- Bẩm bệ hạ, là thần nói phét thôi, thần đâu có sách gì đâu.
Mong bệ hạ giữ lời tha chết cho thần.

Thế là anh nói phét vừa thoát chết lại được Vua ban thưởng vàng bạc, trở nên giàu có. =))

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Tử vi xem mất công, dành cho chị em khoai và cách chọn.
Ba nước: Châu Phi , Châu Âu và Châu Á (Việt Nam) đi chơi ở đảo bị lạc.
– ĐANG ĐÓI thì bị 1 bọn thổ dân bắt nhốt vào lồng.
– RẤT MAY MẮN là bọn thổ dân hiền lành không ăn thịt người mà rất tốt bụng.
– CHÚNG bắt 3 người này vì thấy lạ thôi.
– LŨ thổ dân không hiểu tiếng 3 người nói xin ăn…
– VÀ rồi đói quá thằng Châu PHI tụt quần ra chỉ vào cái đó thì 1 lúc sau lũ thổ dân mang về cho nó 1 cây mía với 2 quả dừa…
– ĂN Uống no nê Châu Phi ngồi cười.
– CHÂU ÂU tức quá! cũng tụt quần ra rồi chỉ vô cái đó ú a ú ớ. .
– 1LÚC sau chúng mang về cho Châu Âu 1 quả dưa chuột với 2 quả cam…
– CHÂU Âu ĂN cũng vừa bụng rồi cười ha hả.
– Việt Nam tức quá. ĐKM bố cũng tụt rồi chỉ vào… 1 lúc
sau bọn thổ dân mang về cho Việt Nam chiếc đũa với 2 hột lạc…
Thế nên Việt Nam từ đó mới có câu: Khoai to không lo chết đói là vì thế =))

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Thế thì số mệnh con người, và cách nhìn nhận/phỏng đoán cuộc sống của một con người là dựa vào "nhân bàn" chứ đâu phải dựa vào "thiên bàn" và "địa bàn"

Và thế thì con người đâu còn có số mệnh nữa đâu mà xét được vận mệnh mỗi người.
Mà cuộc sống của mỗi người sẽ là kết quả của cái "nhân bàn" của họ. Hay nói cách khác là cuộc sống của mỗi người nó là môi trường sinh sống, giáo dục, cách sống của chính anh ta.
Đó chẳng qua là cụ muốn phản bác nên giải thích như thế nào cũng vô ích. Người muốn tìm hiểu sẽ khác với người phản bác. Giải thích với người muốn tìm hiểu. Lúc nào cụ thấm câu gạn đục khơi trong, cũng giống như cụ đi thi công chức ấy có người mách nước là có chỗ này chõ kia đang tuyển đây này không hơn cụ ko có một chút thông tin nào à. Còn mong họ thi luôn hôk cụ hay đặt cụ vào đó luôn thì ko có. Nhưng đó đã là một cái lợi của cụ hơn với người ko có một chút thông tin nào. Còn đỏi hỏi tử vi nó toàn diện đoán đâu trúng đó thì ko có đâu. Nhưng đoán được mươi phần đã có lợi vô cùng rồi

nhatscn

Xe tăng
Đó chẳng qua là cụ muốn phản bác nên giải thích như thế nào cũng vô ích. Người muốn tìm hiểu sẽ khác với người phản bác. Giải thích với người muốn tìm hiểu. Lúc nào cụ thấm câu gạn đục khơi trong, cũng giống như cụ đi thi công chức ấy có người mách nước là có chỗ này chõ kia đang tuyển đây này không hơn cụ ko có một chút thông tin nào à. Còn mong họ thi luôn hôk cụ hay đặt cụ vào đó luôn thì ko có. Nhưng đó đã là một cái lợi của cụ hơn với người ko có một chút thông tin nào. Còn đỏi hỏi tử vi nó toàn diện đoán đâu trúng đó thì ko có đâu. Nhưng đoán được mươi phần đã có lợi vô cùng rồi
Chuẩn cụ, mình thêm thông tin để có cái nhìn đa chiều.

nhatscn

Xe tăng
Thế thì số mệnh con người, và cách nhìn nhận/phỏng đoán cuộc sống của một con người là dựa vào "nhân bàn" chứ đâu phải dựa vào "thiên bàn" và "địa bàn"

Và thế thì con người đâu còn có số mệnh nữa đâu mà xét được vận mệnh mỗi người.
Mà cuộc sống của mỗi người sẽ là kết quả của cái "nhân bàn" của họ. Hay nói cách khác là cuộc sống của mỗi người nó là môi trường sinh sống, giáo dục, cách sống của chính anh ta.
Cụ muốn ib em, em chắc là sẽ cho cụ sự ngạc nhiên 1 cách khoa học.

Smalllm

Xe máy
Đọc tuyện này em lại nhớ có 1 câu chuyện.
Thời xưa hồi còn Vua, có 1 người chém gió nói phét thành thần, chuyện đến tai Vua. Vua cho triệu hồi người đó lên chầu, và phán:
- Tên kia, ta nghe nhà ngươi nói phét nhiều, giờ ngươi hãy kể 1 câu chuyên nói phét cho ta nghe, nếu ta tin là thật thì ngươi được thưởng, nếu không ta chém đầu ngươi.
Nghe đến thế, người kia sợ quá quỳ lạy:
- Bẩm bệ hạ, oan cho thần quá, thần đâu có nói phét, thần toàn nói theo sách thôi, do cụ tổ thần trước đây đi sứ bên Tàu có mang về 1 cuốn sách, trong đó có nhiều điều hay, thần đọc lại và kể cho mọi người nghe thôi. Bẩm bệ hạ minh xét.
Nghe tới đây, Vua bèn nảy trí tò mò liền nói:
- Thế à, ngươi về lấy cuốn sách đó cho trẫm xem được không ?
Nghe đến đây, người kia mừng quýnh:
- Bẩm bệ hạ, là thần nói phét thôi, thần đâu có sách gì đâu.
Mong bệ hạ giữ lời tha chết cho thần.

Thế là anh nói phét vừa thoát chết lại được Vua ban thưởng vàng bạc, trở nên giàu có. =))
Đọc còm của cụ em cũng nhớ tới một câu: Lời hay ý đẹp thì nhiều, người nghe được là mấy.

Tlbooks

Xe buýt
Cái gì tồn tại hàng vài ngàn năm, là đều có lý cả, tức là nó phản ánh đúng hiện tượng khách quan..
Tướng tuỳ tâm sinh, đến đi mua con gà về thịt ở chợ, còn biết cách chọn con nào thịt ngon, hà cớ gì không quy luật hoá được hình tướng con người.

Bàn thêm về lá số tử vi (số mệnh),
Vận mệnh con người, thực chất là từ Nghiệp mà ra. Cái Quả của hiện tại là do cái Nhân của quá khứ. Thế gian gọi là số mệnh, Phật pháp gọi là Nhân Quả. Các môn bói toán như tử vi, Dịch, nhân tướng, ... là những phép đo một cách tương đối về đường đi của Nhân Quả, từ đó đoán về số mệnh con người.
Cho nên người có thức tỉnh, nhìn vào hình tướng bản thân + đời sống hiện tại, những rủi may trắc trở ngày ngày, cơ bản biết mình có bản nghiệp cá nhân nặng/nhẹ thế nào.
Để cải hoán vận mệnh, cấn trừ nghiệp xấu cũ, cách tốt nhất theo Chính pháp của Đức Phật (tu rèn nội tâm, kính Phật, từ bi thương người, năng làm việc thiện, xa rời việc ác, khiêm hạ phụng sự). Dưới góc nhìn nào đó, lá số tử vi cũng chỉ một giản đồ cuộc đời mà dữ liệu để lập lên nó chính là nghiệp báo quá khứ (kẻ phàm phu chỉ nhìn thấy dữ liệu thể hiện thô tế bằng ngày giờ sinh). Ai đó băn khoăn rằng dữ liệu đó chi tiết thế nào, cơ sở tri thức nào để ra được các quy luật vẽ lên những giản đồ này ? thì hiện tại, không dùng khoa học thực chứng mô tả được, đành xếp vào nhóm tri kiến bất khả tư nghị, coi như là ngoài vòng tròn hiểu biết của nhân gian theo nguyên lý bất toàn của Godel.
May mắn cho chúng sinh, với trí tuệ toàn giác của Đức Phật, chúng sinh được Ngài chỉ cho rằng với cái nhân quá khứ không thể đổi thay ấy, kẻ thức tỉnh biết kiên trì lao khổ gieo duyên lành cùng quá trình "vui vẻ" chấp nhận trả quả, ắt cuộc đời sẽ thay đổi mà mùa quả mới ngày càng tốt lên. Nhân sinh trên thế gian, người nhiều phước báu và may mắn có căn lành, sẽ gặp được Chính pháp, sẽ biết hướng tới cách sống - làm việc - đối nhân xử thế trong sự thức tỉnh, trí tuệ. Như người lái xe trên chặng dài biết rõ thời tiết, thực địa, bản đồ, sẽ chủ động trong an nhàn, chấp nhận và "vui vẻ" mà đi thôi, bớt được sự khổ sự than khi gặp gió mưa giang hồ, ổ trâu, ổ gà, cảnh sát giao thông...
Cho nên mọi con đường đều dẫn tới thành Rome, Thái Thượng Cảm ứng Thiên kinh chỉ rõ
"Họa phước vô môn
Duy nhân tự chiêu
Thiện ác chi báo
Như ảnh tùy hình..."

Dịch ý thô:
"Hoạ phước không có cửa vào cố định
Do hành vi của cá nhân mà tạo ra thôi
Thiện ác nhân quả báo ứng do hành vi
Gắn với mỗi cá nhân như bóng với hình"

Anhphairadi

Xe máy
Ông Trứ phải k cụ? E xem thì lại sai hết. Đang k biết tìm chỗ nào chuẩn qua xem tương lai nó như nào còn có kế hoạch hành động cụ ạ :D
Con trai ông Trứ cơ mợ ạ. Chả biết thế nào em đến xem thử cả 2 bố con thì chỉ con trai nói đúng

Binhyennoiay

Xe điện
Em tin mỗi con người trên thế gian này đều có số mệnh của mình. Em hóng tiếp các chia sẻ của các cụ mợ.

• Vodka
Reactions: BKG

danleduc

Xe điện
Trên TG này có 8 tỷ người, và mỗi người đều có cuộc sống, sự nghiệp, tình cảm khác nhau. Có thể nói là mỗi cá nhân con người là duy nhất, kể cả những cặp song sinh, tam sinh, tứ sinh....cũng không giống nhau hoàn toàn.
Vì vậy, tôi tin chắc mỗi người đang sống trên trái đất này có số mệnh khác nhau.
Nhưng, không ai có thể biết trước được tương lai. Cũng như không ai có thể điều khiển được số mệnh người khác. Đó là sự thực.
Mỗi người muốn có số mệnh tốt thì hãy làm điều tốt, làm điều tốt hôm nay thì sẽ gặp điều tốt trong tương lai và ngược lại.

Xe nội lước

Xe container
Lại nhớ chuyện 2 anh em song sinh người Ba Lan Lech Kaczynski và Jaroslaw Kaczynski...

Dĩ nhiên 2 ông này nếu lấy lá số tử vi sẽ có chung 1 lá số. Nghĩa là vận mệnh giống hệt nhau.
Hai ông cùng sống 1 môi trường giống nhau, tính cách giống nhau, do vậy xét về mặt " đức năng thắng số" thì cả 2 ông đều cùng 1 mức độ.

Đến năm 2006 thì ông anh - Lech Kaczynski làm Tổng thống, ông em - Jaroslaw Kaczynski làm Thủ tướng.
Ấy vậy mà ông anh Lech lại gặp 1 tai nạn máy bay năm 2010.

Còn ông em vẫn sống mạnh khỏe đến hôm nay. :D
Có thể trong lá số 2 ông có câu " số này phát tại Va ( vacsava ) diệt tại Nga " . Thày dặn rồi mà k nghe .

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em chả tin lắm!
Trước xem tướng số, tử vi, xem bói, … ai cũng bảo em số hưởng, công danh rạng rỡ, phú quý tiền bạc đầy nhà vậy mà sống đến nay đã quá nửa đời người vẫn chả thấy mẹ gì, chưa dáo mồ hôi đã hết bố nó tiền dồi :)) :)) :))

dhcgttn

Đi bộ
Em chả tin lắm!
Trước xem tướng số, tử vi, xem bói, … ai cũng bảo em số hưởng, công danh rạng rỡ, phú quý tiền bạc đầy nhà vậy mà sống đến nay đã quá nửa đời người vẫn chả thấy mẹ gì :)) :)) :))
chưa đêns lúc cụ ah

danleduc

Xe điện
Em chả tin lắm!
Trước xem tướng số, tử vi, xem bói, … ai cũng bảo em số hưởng, công danh rạng rỡ, phú quý tiền bạc đầy nhà vậy mà sống đến nay đã quá nửa đời người vẫn chả thấy mẹ gì, chưa dáo mồ hôi đã hết bố nó tiền dồi :)) :)) :))
Có cụ già 100 tuổi mới đến lúc được "hưởng" nhờ trúng quả sổ xố độc đắc, đến 101 tuổi thì cụ đi....Thế là số hưởng rồi. =))

danleduc

Xe điện
Các cụ thử lấy lá số tử vị cho 3 người : 1 người sinh 23 h 15'; 1 người sinh 23 h 30' ; 1 người sinh 23 h 45' ; sinh cùng 1 ngày trong 1 năm nào đó, và cùng sinh ra ở 1 nước ( ví dụ VN chẳng hạn )....xem 3 lá số tử vi này có giống hệt nhau không ? Nếu không giống hệt nhau thì em xin đi bằng đầu của em....=))
Thực tế thì.....3 người nói trên sẽ có 3 cuộc sống hoàn toàn khác nhau đấy. =))

nguyenhuy2210

Xe điện
Các cụ thử lấy lá số tử vị cho 3 người : 1 người sinh 23 h 15'; 1 người sinh 23 h 30' ; 1 người sinh 23 h 45' ; sinh cùng 1 ngày, và cùng sinh ra ở 1 nước ( ví dụ VN chẳng hạn )....xem 3 lá số tử vi này có giống hệt nhau không ? Nếu không giống hệt nhau thì em xin đi bằng đầu của em....=))
Thực tế thì.....3 người nói trên sẽ có 3 cuộc sống hoàn toàn khác nhau đấy. =))
Tử vi có những hạn chế, giới hạn riêng, có thể coi đó là môn bán khoa học nhưng ko có nghĩa lấy 10 20% hạn chế riêng để nói môn này ko có giá trị hay ko thể tin.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Xưa cách đây gần 20 năm em chơi CK còn chọn được số TK theo phong thủy cơ chứ cái loại TK toàn 6 hay 8 hoặc 9 em còn đếch thèm dùng. Các em bên sàn nó còn xem hộ cho và lựa được số đẹp thôi dồi: xxxx 115668, dịch là “Nhất nhất sinh lộc, lộc phát”. Tra phong thủy được 9,5 điểm.

Ấy vậy mà oánh chứng vẫn thua sấp mặt, tý thì vỡ nợ đi ăn mày =))=))=))