[Funland] Tư vấn về giải quyết tai nạn giao thông?

cuchuoi96

Xe tăng
Ô tô chắc có bh thân vỏ, cụ chủ hỏi xem họ lấy của bh đc.
Thương lượng với bên chủ xe và nhờ xxx làm biên bản xe Ỉn đỗ sai để bh tnhhds bên ỉn đền con cụ nếu có viện phí.

Làm vậy bên ỉn ko mất j và lấy xe về sửa luôn, cụ bồi dưỡng xxx 1 chút còn con cụ sẽ đc đảm bảo viện phí và sửa xe (xe máy cũng có bh, cụ cũng có thể dùng).

Tất cả có bh, cụ chủ ko cần lo lắng. Cho cu xxx đôi tr nó giúp 1 tay cho nhanh thôi.
ko mất tiền phạt xxx k ra biên bản đâu cụ nhé, đôi triệu như cụ nói xxx k giúp đâu nhé, một bộ hồ sơ tai nạn giao thông ít nhất phải 7,5 củ, chưa kể phạt lỗi các bên.

hoviethung

Xe lăn
Nói chung cứ thẳng thắn, chân thành thôi. Đa số ô tô có bh thân vỏ họ ko bắt đền cụ đâu và họ cần lấy xe ra sớm. Cụ đừng rắn hay dọa ai cả, cứ thoải mái thôi. Quan điểm làm sao 2 bên ko mất j hay mất ít nhất còn có BH lo hết cụ nhé, ker cả viện phí của con cụ nếu nặng.
Đừng nghe ofer trẻ trâu máu chiến. Xe ô tô h bèo thôi, như cái xm chứ j đâu. 3 lần xm húc đuôi xe e méo, bẹp e còn méo thèm xuống xe xem ấy.
Cám ơn cụ nhiều?

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
ko mất tiền phạt xxx k ra biên bản đâu cụ nhé, đôi triệu như cụ nói xxx k giúp đâu nhé, một bộ hồ sơ tai nạn giao thông ít nhất phải 7,5 củ, chưa kể phạt lỗi các bên.
Thế thì phải tính. Nếu nằm viện hết vài chục hãy làm, còn ko việc j thì mời nhau cốc bia làm quen, thế thôi.

hoviethung

Xe lăn
Tốn kém vậy ạ cụ?

hoviethung

Xe lăn
Thế thì phải tính. Nếu nằm viện hết vài chục hãy làm, còn ko việc j thì mời nhau cốc bia làm quen, thế thôi.
Mình muốn con mình không sao và 2 bên mời nhau uống bia, không để CS lợi dụng kiếm tiền hai bên?

cuchuoi96

Xe tăng
theo em cụ trao đổi thẳng với bên lái xe innova, cái kính hậu cũng chưa đến 5 triệu đâu, giải quyết tình cảm, thà mình để tiền hai bên cùng thỏa thuận, đừng lôi xxx vào, mất tiền k đáng ( mà tiền này ko nộp hết vào nhà nước đâu) cả hai bên bị thế là nhẹ thôi, cứ mạnh dạn thỏa thuận, cả hai bên cùng đưa ra ý kiến, hợp lý là chốt.

Sorry_you

Xe tải
Mong là cháu chỉ bị nhẹ nhàng. Cứ đặt mình vào vị trí phía bên kia thì mới có suy nghĩ khách quan đc cụ ạ! Sự việc xảy ra là k ai mong muốn cả nên giải quyết đơn giản nhất có thể. Đi đường ai cũng có thể mắc lỗi mà!

leceti

Xe tải
Cháu chụp chiếu ko sao là may rồi. Cụ cứ gọi bên innova ra ngồi thỏa thuận thôi để 2 bên thật thoải mái và rút xe về. Bên cụ cháu sẽ bị phạt lỗi ko làm chủ tốc độ. Bên ỉn sẽ phạt lỗi dừng đỗ ko đúng nơi quy định. Nộp tiền xe lưu bãi + ảnh hiện trường món này theo quy định + với tiền tip nữa để có biên bản giảng hòa. Còn sửa chữa xe hai bên do bh sẽ chi trả. Thỏa thuận là p/a số 1 nhé.

hoviethung

Xe lăn
Mong là cháu chỉ bị nhẹ nhàng. Cứ đặt mình vào vị trí phía bên kia thì mới có suy nghĩ khách quan đc cụ ạ! Sự việc xảy ra là k ai mong muốn cả nên giải quyết đơn giản nhất có thể. Đi đường ai cũng có thể mắc lỗi mà!
Cám ơn cụ nhiều

hoviethung

Xe lăn
Cám ơn cụ nhiều
Cháu chụp chiếu ko sao là may rồi. Cụ cứ gọi bên innova ra ngồi thỏa thuận thôi để 2 bên thật thoải mái và rút xe về. Bên cụ cháu sẽ bị phạt lỗi ko làm chủ tốc độ. Bên ỉn sẽ phạt lỗi dừng đỗ ko đúng nơi quy định. Nộp tiền xe lưu bãi + ảnh hiện trường món này theo quy định + với tiền tip nữa để có biên bản giảng hòa. Còn sửa chữa xe hai bên do bh sẽ chi trả. Thỏa thuận là p/a số 1 nhé.
CA Chỉ thu giấy tờ thôi còn xe mang về hết mà cụ. Cám ơn cụ đã tư vấn

ngxchinhs

Xe tải
Về người, kể cả con cụ lỗi 100% bên ỉn vẫn phải có trách nhiệm hỗ trợ, chữa trị một phần. Cái này bh họ sẽ đứng ra giải quyết (với đk CA phải có biên bản sự việc).
Về luật, ko có cam thì chỉ còn cách đo hiện trường. Cảm quan of em lỗi 6-4, ỉn lỗi nhiều hơn. Nếu con cụ bị nặng, 2 bên ko đàm phán dc bên ỉn rất phiền vì giam xe cả năm, ra tòa có thể dính cái án treo (thậm chí ngồi).
Theo em để đàm phán nhà cụ cửa trên, tuy nhiên con cụ cũng có lỗi nên làm sao cho hài hòa cụ ạ.
Sai ai người đó chịu cụ a. Trường hợp này các cụ bên trên tư vấn đúng hơm. Còn cụ thì tư vấn kiểu làm to chuyện lên, thằng ỉn nó vì sợ giam xe nên sẽ đền? Cụ hoviethung nên suy nghĩ kỹ cách xử lý. Con cụ sai nhiều, mặc dù có thể cháu vô tình đâm vào đít xe ỉn thôi

poiuy

Xe ba gác
Khi xảy ra va chạm giữa ô tô và xe máy thì mặc nhiên ô tô phải có trách nhiệm dân sự với xe máy. Do NN đã quy đinhj nguồn nguy hiểm cao độ nên kiểu gì cũng phải đền. Ô tô dừng đỗ sai quy định thì đền là rõ ràng.
Ngược lại xe máy dừng đỗ sai bị ô tô đâm vào thì ô tô cũng vẫn cứ đền.
Đây là em nói theo tinh thần luật VN nó là như thế, lúc nào cũng sẽ theo chiều hướng đó. To đền bé.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Sai ai người đó chịu cụ a. Trường hợp này các cụ bên trên tư vấn đúng hơm. Còn cụ thì tư vấn kiểu làm to chuyện lên, thằng ỉn nó vì sợ giam xe nên sẽ đền? Cụ hoviethung nên suy nghĩ kỹ cách xử lý. Con cụ sai nhiều, mặc dù có thể cháu vô tình đâm vào đít xe ỉn thôi
Em nói theo luật và trải nghiệm thực tế cụ ạ. Xe ô tô đc quy định nguồn nguy hiểm cao độ. Không sai vẫn phải đền (cái này có bảo hiểm TNDS lo cho họ).
Làn trong cùng bên phải: làn xe máy, xe thô sơ. Dừng đỗ đón khách trên đường cong, cấm dừng cấm đỗ: sai cụ nhé. Phanh bất ngờ không phải vì lý do khẩn cấp: vi phạm luật giao thông.
Cụ lý luận ntn mà nói lỗi hoàn toàn (hầu hết) của xe máy vậy? Xe máy có lỗi nhưng trên góc độ pháp lý chắc chắn ít hơn ô tô. Xe máy thiệt hại về người nên quá trình xét xử bao giờ cũng ưu tiên thiệt hại về người hơn thệt hại tài sản (nguyên tắc chung xét thiệt hại hầu hết các nước).
Em phân tích để cụ kia nắm được điểm mạnh điểm yếu trong đàm phán, chứ ko phải xui cụ ấy "ăn vạ". Đàm phán là một nghệ thuật, làm sao có lợi nhất cho mình và tránh xung đột đối đầu không cần thiết.

Chỉnh sửa cuối:

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Quan trọng cụ muốn sao và thái độ hợp tác bên ỉn ntn. Nếu cụ nhờ CA phân tích hơn thiệt cho bên ỉn họ sẽ xuống nc hơn trong đàm phán.
Trường hợp con cụ bị nặng bên ỉn mất rất nhiều chi phí: phạt, giam xe, bồi dưỡng, chi phí cơ hội, thậm chí có cái tiền án tiền sự.
Không chết người, đỗ xe sai thì không có án đâu. Giam xe cũng không vấn đề gì vì nó là taxi mà, tài xế nó mà cùn thì mình thiệt.

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Mình nghe con mình kể lại tư nhiên mắt tối đen không thấy gì khi biết thì tai nạn đã xảy ra mà.
Ai chả tối sầm khi tai nạn, trước lúc tai nạn 5 giây thì nhìn thấy gì sao không nói. Nội chỗ này thấy con cụ không trung thực.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Không chết người, đỗ xe sai thì không có án đâu. Giam xe cũng không vấn đề gì vì nó là taxi mà, tài xế nó mà cùn thì mình thiệt.
Chết thì dính là chắc cụ ạ. Thương tích nặng ra tòa hên xui mệt mỏi lắm.
E từng đỗ xe đg cấm đỗ bị xe máy say rượu va chạm xe khác va vào chấn thương sọ não. Lúc đầu e nghĩ mình ko sai gì, sau CA, tham vấn luật sư và tự ngâm cứu thấy mình sai 10/90.
Cũng may 2 bên đều ứng xử văn minh, có tình, có lý. E hỗ trợ 70tr, bh hoàn trả em 20tr theo khung. Xe bị giam 2 tháng + sửa xe thêm chục nữa, cảm ơn CA 5-7tr.
Nói chung lỗi nhỏ mà thiệt hại về người lớn mệt mỏi.

Chỉnh sửa cuối: