[Funland] Tư vấn và hỗ trợ các cụ sửa chữa thiết bị điện dân dụng (P2)

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Giống kho của Thanhlongpcb làm cho Europlast ở Hà Nam.

Ngo Rung

Xe lăn
Cho em hỏi chút : các loại động cơ ( quạt , mô tơ ... ) chạy lâu là bị rò chút điện ra vỏ gây tê tê ...
Trong điều kiện ở nhà có cách xử lý không vậy ? ( không tính đến phương án đấu đất )
Nếu chỉ hơi tê thì cụ vật ra, thổi bụi sạch sẽ, mua chai sơn cách điện về tẩm vào, sấy khô là hết \m/

Ngo Rung

Xe lăn
Em mang qua đấy lúc nào lão có time thì giải quyết giùm em .:)
Em vừa ngồi ngâm kiú cái đầu của cụ roài :D, trước mắt tèo chú IC cấp nguồn chờ (Stanby), để em kiếm xem có sẵn không?! nếu không sẵn thì em sẽ dùng IC khác cấy vào....nếu nguồn Stanby chạy được thì em mới ngâm kiú tiếp xem còn lỗi gì không? - hy vọng tèo đến đấy thôi! :))

AZUMIDIEP

Xe điện
Em vừa ngồi ngâm kiú cái đầu của cụ roài :D, trước mắt tèo chú IC cấp nguồn chờ (Stanby), để em kiếm xem có sẵn không?! nếu không sẵn thì em sẽ dùng IC khác cấy vào....nếu nguồn Stanby chạy được thì em mới ngâm kiú tiếp xem còn lỗi gì không? - hy vọng tèo đến đấy thôi! :))
Lão cứ ngâm cứu giúp em nhé.Hôm em mang sang Thái Hà ,loại hoay thế nào mà em nó hạ cánh xuống đất giờ nhìn như cái đầu đồng nát.:((

Ngo Rung

Xe lăn
Lão cứ ngâm cứu giúp em nhé.Hôm em mang sang Thái Hà ,loại hoay thế nào mà em nó hạ cánh xuống đất giờ nhìn như cái đầu đồng nát.:((
Ứ hự, hôm nay chỗ em bị nổ trạm biến áp, có vẻ dọa mất điện cả ngày roài, lại phải đi CF chém gió vậy :((
Hay tại hôm qua nghịch cái đầu của cụ mà làm nổ trạm BA nhể?! =)) =))

AZUMIDIEP

Xe điện
Ứ hự, hôm nay chỗ em bị nổ trạm biến áp, có vẻ dọa mất điện cả ngày roài, lại phải đi CF chém gió vậy :((
Hay tại hôm qua nghịch cái đầu của cụ mà làm nổ trạm BA nhể?! =)) =))
Èo,chả có nhẽ.
Lão cứ từ từ mà xử,cái đấy em cũng để lâu rồi mà.:D

Ngo Rung

Xe lăn
Tềnh hềnh chắc chém gió cả ngày roài :D
Trạm BA bị IS khủng bố roài =)) =))

kinhdoanhbanle

Xe máy
e súy chỗ để có gì nhờ cụ tư vấn giúp ạ

Ngo Rung

Xe lăn
Em xem cả hai thớt cụ lập, ủng hộ tâm huyết & kiến thức của cụ.
Em ko ủng hộ cách phát triển nội dụng, chủ yếu cả hai thớt cụ tư vấn là chính, các chiên za khác hầu như ít nhay vào. Em thiết nghĩ nhiều cái đầu sẽ đa dạng hơn 2 cái đầu. Em có phản biện điểm đó. Thanks cụ !
Thanks cụ, em cũng rất mong nhiều cụ xúm tay vào tư vấn, nhưng có lẽ các cụ ấy bận hay sao ấy, không thấy tham gia mấy :D

Thuoc lao

Xe tăng
Cụ Ngo Rung ơi, nhà em có cái máy giặt hỏng bo mạch, nhờ một cụ trên này rồi nhưng cụ ấy trả về gia đình lo hậu sự rồi. Cụ có lúc nào rảnh thật là rảnh thì cụ ngắm cho em nhé, cụ là "tuyến cuối" rồi đấy ạ.

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ Ngo Rung ơi, nhà em có cái máy giặt hỏng bo mạch, nhờ một cụ trên này rồi nhưng cụ ấy trả về gia đình lo hậu sự rồi. Cụ có lúc nào rảnh thật là rảnh thì cụ ngắm cho em nhé, cụ là "tuyến cuối" rồi đấy ạ.
Híc, cụ có ca dễ nào để em nháp trước :)) mà tình trạng dư lào cụ? @-)

Thuoc lao

Xe tăng
Híc, cụ có ca dễ nào để em nháp trước :)) mà tình trạng dư lào cụ? @-)
mất nguôn cụ ạ, à mà tội của nó là đã thay tụ nguồn 1 lần. Cụ cứ nháp trên bản này cũng được. Gia đình em cũng xác định tư tưởng rồi ạ :)

Ngo Rung

Xe lăn
mất nguôn cụ ạ, à mà tội của nó là đã thay tụ nguồn 1 lần. Cụ cứ nháp trên bản này cũng được. Gia đình em cũng xác định tư tưởng rồi ạ :)
Thường nếu chỉ là nguồn thì dễ mà cụ, xấu nhất thì câu cho 1 cục đeo lủng lẳng bên ngoài là chạy tốt :D, chắc bên trong nó chập chẹp gì đấy, mấy em này ngại nhất là mạch nó phủ silicon nên đo đạc khoai lắm :(( mà nếu mạch đang ở ngoài thì cụ xách qua 171 Thái Hà em dòm xem có "kiú chữa" được không? dạo này em đang bận nên lúc nào qua SMS cho em rồi em bảo chú em ở Cty ra lấy vào cụ nhé \m/

bucxucthivao

Xe tải
May quá, có cụ là đối tượng cùng bị hại như em. Em có bo máy giặt Sanio 8kg ASW-F80NT bị hỏng. Nhờ cụ NgoRung cho phương án xử lý giúp. Hiện tại máy giặt nhà em đang dùng bộ vi xử lý chạy cơm.

Phương án lâu dài em đặt ra là nhái 100% cái mạch điều khiển của nó. Nhưng hiện tại vướng cái nguyên lý đo mức nước.

UnitedKondoms

Xe điện
Thanks cụ, em cũng rất mong nhiều cụ xúm tay vào tư vấn, nhưng có lẽ các cụ ấy bận hay sao ấy, không thấy tham gia mấy :D
Kính Kụ

Kụ mách giúp cháu việc này với, Bà cụ nhà cháu bây giờ mắt kém, chỉ loanh quanh nghe đài, và vì mắt kém, nên các hệ đài radio hay máy thu mà dùng phím điều khiển, dò sóng điện tử kiếu nút ấn/ cảm ứng là Bà chịu, Bà chỉ dùng được hệ đài radio/ radiocassete chỉnh sóng bằng cơ - nút vặn tay, yêu cầu là có đủ FM, AM để nghe đêm khuya

Cháu đã thử mua các đài sau:

Mấy cái đài bán dẫn của Tung cửa có chỉnh sóng cơ - tiếng dùng 1 thời gian bị rè, về đêm thì toàn bắt được đài xoong chảo chủng, đek bắt được or bắt được đài Việt ta nhưng nhiễu và rè

Đài radio-CD của Philips - hàng sản xuất tại Việt Nam: Nghe CD cực hay, nhưng đài bắt được rất ít, chỉnh sóng bằng cơ (cháu chọn mãi mới được cái đời sâu) nhưng vì mục đích chính là CD, nên vặn sóng tìm đài rất khó

Đài radio casset bãi của Nhật - cháu vào chợ Trời lùng, tìm được vác về, đến đêm bắt sóng cũng không tốt

Kụ Ngo Rung tư vấn hay tìm giúp cho cháu 1 cái đài cho yêu cầu của Bà cụ nhà cháu với

Kính Kụ

Ngo Rung

Xe lăn
Kính Kụ

Kụ mách giúp cháu việc này với, Bà cụ nhà cháu bây giờ mắt kém, chỉ loanh quanh nghe đài, và vì mắt kém, nên các hệ đài radio hay máy thu mà dùng phím điều khiển, dò sóng điện tử kiếu nút ấn/ cảm ứng là Bà chịu, Bà chỉ dùng được hệ đài radio/ radiocassete chỉnh sóng bằng cơ - nút vặn tay, yêu cầu là có đủ FM, AM để nghe đêm khuya

Cháu đã thử mua các đài sau:

Mấy cái đài bán dẫn của Tung cửa có chỉnh sóng cơ - tiếng dùng 1 thời gian bị rè, về đêm thì toàn bắt được đài xoong chảo chủng, đek bắt được or bắt được đài Việt ta nhưng nhiễu và rè

Đài radio-CD của Philips - hàng sản xuất tại Việt Nam: Nghe CD cực hay, nhưng đài bắt được rất ít, chỉnh sóng bằng cơ (cháu chọn mãi mới được cái đời sâu) nhưng vì mục đích chính là CD, nên vặn sóng tìm đài rất khó

Đài radio casset bãi của Nhật - cháu vào chợ Trời lùng, tìm được vác về, đến đêm bắt sóng cũng không tốt

Kụ Ngo Rung tư vấn hay tìm giúp cho cháu 1 cái đài cho yêu cầu của Bà cụ nhà cháu với

Kính Kụ
Úi xời, vụ này bây giờ khoai đấy cụ, phụ huynh em cũng hay nghe đài mà em chẳng tìm được cái nào để cụ dùng cho thuận tiện.....thế là em làm 1 lô đài TQ về dùng dần - chỉ nghe radio thôi và cơ động được :D, còn đài đĩa các thể loại thì nhà em cả rổ :)), mỗi cái cũng thọ được khoảng 1 năm.....hình như cụ mới đem nốt cái cuối ra dùng rồi thì phải?! để hôm nào về quê (Móng Cái) lại làm 1 lô nữa cất trong tủ dùng dần :D =)) =))

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Nói đến máy giặt bị "mất nguồn" nhà cháu lại nhớ việc hôm trước vừa xử cái máy giặt SAMSUNG WF8750 (lồng ngang) của nhà cháu đang giặt gần xong thì lăn quay ra mất nguồn. Báo hại cháu lại phải xử lý tháo máy. Vì có nghề điện tử/điện chết nên nhà cháu mở luôn ra, tháo được board mạch của nó ra đã khoai phết (vì nó đổ keo; may là keo dẻo chứ không phải keo cứng...). ra chợ mua con IC nguồn TNY266 (15k/con); mua luôn 02 con cho chắc ăn. về thay vào con thứ nhất chạy được ---> hý hửng đổ keo lại như cũ. Qua đêm hôm sau chết, bực mình thay tiếp con thứ hai, trộm vía chạy đến hôm nay cũng 2 tháng rồi vẫn ổn. Thế mới biết cái nghề này cũng hên xui lắm Cụ ợ. Để lúc rảnh nhà cháu post cái ảnh lên đây bá cáo với các Cụ...o:-)

Thường nếu chỉ là nguồn thì dễ mà cụ, xấu nhất thì câu cho 1 cục đeo lủng lẳng bên ngoài là chạy tốt :D, chắc bên trong nó chập chẹp gì đấy, mấy em này ngại nhất là mạch nó phủ silicon nên đo đạc khoai lắm :(( mà nếu mạch đang ở ngoài thì cụ xách qua 171 Thái Hà em dòm xem có "kiú chữa" được không? dạo này em đang bận nên lúc nào qua SMS cho em rồi em bảo chú em ở Cty ra lấy vào cụ nhé \m/
Nhà cháu cũng đã nghĩ đến phương án như của Cụ. Nếu còn chết tiếp là ko chơi nguồn xung kia nữa, đeo ba lô cho cục biến áp 12V. Chắc nó sợ nên "ngoan" ngay...:))

beomap2

Xe container
Cụ Ngo Rung đã chế xong cái mô tơ máy photo thành quạt chưa?

Thuoc lao

Xe tăng
vâng nó được tháo ra ngoài rồi ạ. giờ trời lại mưa mất rồi. Mai cụ có đi làm không ạ? Mà em mong muốn mình có được vinh dự mời cụ một cốc cafe, mong cụ chiếu cố :D