[Funland] Tư vấn và hỗ trợ các cụ sửa chữa thiết bị điện dân dụng (P2)

Toinhaque

Xe tải
Nhà e có con tivi 32 inch của samsung dạo này tự nhiên dở chứng chạy dc một lúc là màu đỏ hay các màu đậm khác chuyển sang màu hồng và nhạt đi .
Cụ nào biết lỗi gì thì tư vấn em với

Euro2CityStar

Xe lăn
Cho lên bếp luộc với dầu ăn được k. Cụ
Tin rất chán cho cụ là em kiêm được iem IC, lắp chạy chửa được phút biến áp xung nóng "ầm ĩ", khả năng của cụ bị chập biến áp xung...bệnh này hơi bị hiếm gặp và xử khoai phết :((....để iem nghĩ xem dùng phương án nào cho tối ưu vậy, chứ biến áp xung nó đổ keo cứng, đục phá không cẩn thận là "toi đăc" luôn :(

beomap2

Xe container
Em chửa chiến được cụ ạ, đang bận tối mắt :(( em vẫn để trên bàn làm việc của em ở nhà, thỉnh thoảng đầu óc căng thẳng em lại cắm điện nhìn nó quay cũng hay hay....không biết em đã hâm chưa nhể? :))

Tôi có 2 cái giá để loa, loại lắp trên tường, tôi đã dùng 1 cái giá để làm thân quạt lửng cho quạt Mitsubishi (Từ quạt treo thành quạt lửng). Tôi thấy cái mô tơ của cụ có thể lắp vào cái giá đó, nó có bản lề cho xoay ngang ngửa, gật gù các kiểu nếu cụ cần tôi chuyển giao cho để chế tráo.
Nếu cụ cần xem trước thì tôi chụp ảnh cái quạt của tôi.

Ngo Rung

Xe lăn
Cho lên bếp luộc với dầu ăn được k. Cụ
Không được cụ à, nó là lõi ferit, gắn bằng keo dạng như epoxi. Vấn đề là cái lõi Fe nó là dạng gốm, nếu gắn keo kiểu "rởm rởm" thì cạy được, nhưng gắn "xịn" thì cạy phát là vỡ lõi ngay....em đã từng thử tách lõi này mấy năm nay roài....vì em dính vào nguồn công nghiệp hơi nhiều, tuy nhiên vãn 50-50 thoai :((

Ngo Rung

Xe lăn
Tôi có 2 cái giá để loa, loại lắp trên tường, tôi đã dùng 1 cái giá để làm thân quạt lửng cho quạt Mitsubishi (Từ quạt treo thành quạt lửng). Tôi thấy cái mô tơ của cụ có thể lắp vào cái giá đó, nó có bản lề cho xoay ngang ngửa, gật gù các kiểu nếu cụ cần tôi chuyển giao cho để chế tráo.
Nếu cụ cần xem trước thì tôi chụp ảnh cái quạt của tôi.
Vấn đề là rm đang bí về mặt hời gian, lại đang "âm miu" dự án mới, chưa biết có rảnh không nữa :((
A mà em đang có 2 chú động cơ 60W của CCCP, hôm vừa rồi mới "khai quật" được trong tủ đồ của em ở Cty, nó nằm đấy phải 5-6 năm rồi mà em quên mất #-otự nhiên có việc cần thế là lục tung lên, việc của em chỉ cần 1 chú, cụ thích chế cháo thì em biếu cụ chú còn lại :)). Tình trạng lôi ra kẹt cứng vòng bi, em cho mấy cu em bảo dưỡng lại thì một chú vòng bi vưỡn êm (em sẽ dùng chú này), còn chú kia vưỡn chạy tít, mỗi tội ồn do bi bị rỉ roài, cụ thích thì cầm về "nghịch" được gì thì nghịch :D, chạy tụ 4uF cụ nhé \m/
Mai em chụp ảnh em nó cho cụ chiêm ngưỡng :))

polizia

Xe container
Cửa hàng em có cái tủ bày bánh vs cái tủ đông, cắm điện vào ổ cắm trên tường ( cắm riêng chứ ko chung, 1 cái trong bếp, 1 cái ngoài quầy ). Một thời gian ( chắc cũng tầm 6 tháng ) thì nó cứ bị chảy nhựa ở trong ổ cắm làm cho giắc cắm vs ổ dính chặt vào, có mùi khét. Em phải thay 2 lần rồi, có lần nó cháy mủn cả đoạn đầu dây điện trong tường.

Có cách nào khắc phục hiện tượng này hay cứ khi nào bị thì thay giắc cắm vs ổ cắm trong tường. Công suất của tủ cũng chẳng lớn lắm, vài trăm W nhưng vì là tủ trữ đông nên chạy 24/24h, 365 ngày.

Euro2CityStar

Xe lăn
Không được cụ à, nó là lõi ferit, gắn bằng keo dạng như epoxi. Vấn đề là cái lõi Fe nó là dạng gốm, nếu gắn keo kiểu "rởm rởm" thì cạy được, nhưng gắn "xịn" thì cạy phát là vỡ lõi ngay....em đã từng thử tách lõi này mấy năm nay roài....vì em dính vào nguồn công nghiệp hơi nhiều, tuy nhiên vãn 50-50 thoai :((
Thế em.mới xui luộc bằng dâu ăn lên tầm 200 độ , nó có thể dẻo keo gắn ra để lấy kìm kepj vào. Kéo ra .

Còn bình thường thì luộc với nước phần lan là thaosđuươc rồi.
Lõi flyback ko có tiếp xúc trụ giữa tháo bình thường .

Anh em chế inverter puresine họ vẫn tận dụng lõi ầm ầm đó thôi .

Euro2CityStar

Xe lăn
Cửa hàng em có cái tủ bày bánh vs cái tủ đông, cắm điện vào ổ cắm trên tường ( cắm riêng chứ ko chung, 1 cái trong bếp, 1 cái ngoài quầy ). Một thời gian ( chắc cũng tầm 6 tháng ) thì nó cứ bị chảy nhựa ở trong ổ cắm làm cho giắc cắm vs ổ dính chặt vào, có mùi khét. Em phải thay 2 lần rồi, có lần nó cháy mủn cả đoạn đầu dây điện trong tường.

Có cách nào khắc phục hiện tượng này hay cứ khi nào bị thì thay giắc cắm vs ổ cắm trong tường. Công suất của tủ cũng chẳng lớn lắm, vài trăm W nhưng vì là tủ trữ đông nên chạy 24/24h, 365 ngày.
Phích cắm khi thay vào là hàng chất lượng cao quá , với cả ổ cắm cungx tương đương chất lương nên thếlầ phải .

Giờ thay socket & plug của PCE vaof khác ngay

Euro2CityStar

Xe lăn

Phích cắm khi thay vào là hàng chất lượng cao quá , với cả ổ cắm cungx tương đương chất lương nên thếlầ phải .

beomap2

Xe container
Vấn đề là rm đang bí về mặt hời gian, lại đang "âm miu" dự án mới, chưa biết có rảnh không nữa :((
A mà em đang có 2 chú động cơ 60W của CCCP, hôm vừa rồi mới "khai quật" được trong tủ đồ của em ở Cty, nó nằm đấy phải 5-6 năm rồi mà em quên mất #-otự nhiên có việc cần thế là lục tung lên, việc của em chỉ cần 1 chú, cụ thích chế cháo thì em biếu cụ chú còn lại :)). Tình trạng lôi ra kẹt cứng vòng bi, em cho mấy cu em bảo dưỡng lại thì một chú vòng bi vưỡn êm (em sẽ dùng chú này), còn chú kia vưỡn chạy tít, mỗi tội ồn do bi bị rỉ roài, cụ thích thì cầm về "nghịch" được gì thì nghịch :D, chạy tụ 4uF cụ nhé \m/
Mai em chụp ảnh em nó cho cụ chiêm ngưỡng :))

Vâng, cái động cơ của CCCP chắc chế được thành quạt đấy, ổ bi kêu ồn một chút không sao, nếu bị mòn quá thì thay cũng được, chủ yếu là thích mày mò nghịch, cứ có thành quả nào đó là có niềm vui. Lúc nào rảnhh cụ gọi điện cho tôi qua lấy nhé, chắc cụ vẫn còn số đt của tôi.
À, hôm nọ cụ gợi ý thay tụ cái quạt làm bằng mô tơ may giặt kia, tôi thay bằng tụ 2,5 muy là ngon rồi, nhét nó vào họp số nên gọn, gỡ bỏ cái tụ to đùng kia.

Ngo Rung

Xe lăn
Thế em.mới xui luộc bằng dâu ăn lên tầm 200 độ , nó có thể dẻo keo gắn ra để lấy kìm kepj vào. Kéo ra .

Còn bình thường thì luộc với nước phần lan là thaosđuươc rồi.
Lõi flyback ko có tiếp xúc trụ giữa tháo bình thường .

Anh em chế inverter puresine họ vẫn tận dụng lõi ầm ầm đó thôi .
Hê he ,để em thử :)) cơ bản là iem chỉ tranh thủ được chốc nhát....không nhìu thời gian lắm :((

Chỉnh sửa cuối:

Ngo Rung

Xe lăn

Bổ xung thêm là lúc đấu dây vào ổ, phích cắm phải làm cẩn thận, vệ sinh sạch sẽ, bắt chặt dây. Nếu bắt dây không tốt chỗ tiếp xúc nó sinh điện trở là sinh nhiệt rồi lại chảy tiếp :D

bintung

Xe tải
Chào các cụ ạ, cháu nhờ các cụ tư vấn giúl cháu vụ này ạ. Nhà cháu đang dùng cái bình hấp tiệt trùng này cho F1. Nhưng dạo gần đây nó hay bị dò nước xuống ở dưới đáy và chập chờn cái đèn đỏ ạ. Các cụ tư vấn giúp cháu chỗ sửa quanh khu vực Trung Hoà Nhân Chính, mai chủ nhật cháu tranh thủ mang đi luôn ạ.
Cháu cảm ơn các cụ nhiều.
Ảnh nó đây ạ:‎

tommy2015

Xe tăng
Vâng, em cảm ơn Cụ nhiều! Em cũng nghĩ thế ạ! Bởi tát cả em đã kiểm tra hoạt động tốt ạ, mỗi ngăn lạnh hiện ko thấy lạnh, mà bt em cũng thấy nó kém lạnh :D Có lẽ phải cho tắm nắng 1 ngày Cụ nhỉ :))
Em cũng quan tâm vụ của cụ. Kết quả của cụ ntn rồi ạ?

alongcamepolly

Xe lăn
Cụ Ngô Bung cho cháu hỏi cái điều khiển điều hòa nhà cháu tự nhiên lăn đùng ra chết; nó không chết hẳn mà chap chờn, lúc được lúc không nhưng lúc không nhiều hơn được:-? ; cụ phán bệnh nó bị làm sao ạ; ah, cháu đo thông mạch thì không được hay nó chết cái gì trong đó cụ nhỉ???

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ Ngô Bung cho cháu hỏi cái điều khiển điều hòa nhà cháu tự nhiên lăn đùng ra chết; nó không chết hẳn mà chap chờn, lúc được lúc không nhưng lúc không nhiều hơn được:-? ; cụ phán bệnh nó bị làm sao ạ; ah, cháu đo thông mạch thì không được hay nó chết cái gì trong đó cụ nhỉ???
Điều hòa hãng gì cụ? biểu hiện chết thế nào, cụ mô tả kỹ hơn xem em có chém được không? @-)

alongcamepolly

Xe lăn
Điều hòa hãng gì cụ? biểu hiện chết thế nào, cụ mô tả kỹ hơn xem em có chém được không? @-)
Nhà cháu là pana đời 2010, hai chiều, 9000BTU; hiện tượng lúc đầu là không lên nguồn ở điều khiển; sau đó cháu thay pin mới thì chap chờn, lên màn hình nhưng bấm phím nào cũng đơ; phải lấy que thọc vào khe reset thì màn hình tắt; lại tháo lắp pin thì vào; sau đó điều khiển lúc được lúc không; tuy nhiên giờ là lên màn hình nhưng không điều khiển; cháu kiểm tra bang camera điện thoại di động thì không nháy; chứng tỏ chả có gì từ infrared cả? thể đủ chưa ạ: