[Funland] Tư vấn và hỗ trợ các cụ sửa chữa thiết bị điện dân dụng (P2)

Thuoc lao

Xe tăng
Nói đến máy giặt bị "mất nguồn" nhà cháu lại nhớ việc hôm trước vừa xử cái máy giặt SAMSUNG WF8750 (lồng ngang) của nhà cháu đang giặt gần xong thì lăn quay ra mất nguồn. Báo hại cháu lại phải xử lý tháo máy. Vì có nghề điện tử/điện chết nên nhà cháu mở luôn ra, tháo được board mạch của nó ra đã khoai phết (vì nó đổ keo; may là keo dẻo chứ không phải keo cứng...). ra chợ mua con IC nguồn TNY266 (15k/con); mua luôn 02 con cho chắc ăn. về thay vào con thứ nhất chạy được ---> hý hửng đổ keo lại như cũ. Qua đêm hôm sau chết, bực mình thay tiếp con thứ hai, trộm vía chạy đến hôm nay cũng 2 tháng rồi vẫn ổn. Thế mới biết cái nghề này cũng hên xui lắm Cụ ợ. Để lúc rảnh nhà cháu post cái ảnh lên đây bá cáo với các Cụ...o:-)

Nhà cháu cũng đã nghĩ đến phương án như của Cụ. Nếu còn chết tiếp là ko chơi nguồn xung kia nữa, đeo ba lô cho cục biến áp 12V. Chắc nó sợ nên "ngoan" ngay...:))
em kính cụ một ly, có gì cụ hẫu thuẫn giúp em nhé :)
Ớ, mà sao ko vodka cụ được?

Ngo Rung

Xe lăn
vâng nó được tháo ra ngoài rồi ạ. giờ trời lại mưa mất rồi. Mai cụ có đi làm không ạ? Mà em mong muốn mình có được vinh dự mời cụ một cốc cafe, mong cụ chiếu cố :D
Sáng mai CF 171 Thái Hà cụ nhé- quán Romatic em hay "thiền" ở đấy mỗi buổi sáng :))

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ Ngo Rung đã chế xong cái mô tơ máy photo thành quạt chưa?
Em chửa chiến được cụ ạ, đang bận tối mắt :(( em vẫn để trên bàn làm việc của em ở nhà, thỉnh thoảng đầu óc căng thẳng em lại cắm điện nhìn nó quay cũng hay hay....không biết em đã hâm chưa nhể? :))

bucxucthivao

Xe tải
Kính Kụ

Kụ mách giúp cháu việc này với, Bà cụ nhà cháu bây giờ mắt kém, chỉ loanh quanh nghe đài, và vì mắt kém, nên các hệ đài radio hay máy thu mà dùng phím điều khiển, dò sóng điện tử kiếu nút ấn/ cảm ứng là Bà chịu, Bà chỉ dùng được hệ đài radio/ radiocassete chỉnh sóng bằng cơ - nút vặn tay, yêu cầu là có đủ FM, AM để nghe đêm khuya

Cháu đã thử mua các đài sau:

Mấy cái đài bán dẫn của Tung cửa có chỉnh sóng cơ - tiếng dùng 1 thời gian bị rè, về đêm thì toàn bắt được đài xoong chảo chủng, đek bắt được or bắt được đài Việt ta nhưng nhiễu và rè

Đài radio-CD của Philips - hàng sản xuất tại Việt Nam: Nghe CD cực hay, nhưng đài bắt được rất ít, chỉnh sóng bằng cơ (cháu chọn mãi mới được cái đời sâu) nhưng vì mục đích chính là CD, nên vặn sóng tìm đài rất khó

Đài radio casset bãi của Nhật - cháu vào chợ Trời lùng, tìm được vác về, đến đêm bắt sóng cũng không tốt

Kụ Ngo Rung tư vấn hay tìm giúp cho cháu 1 cái đài cho yêu cầu của Bà cụ nhà cháu với

Kính Kụ
Chào cụ ạ.

Theo nhu cầu của cụ thì có thể chế riêng 1 cái đài FM và đặt sẵn các tần số. Việc này có thế làm được vì trên thị trường đã có bán modul FM như vậy.. về kênh AM thì cháu chưa có giải pháp.
Modul FM nó như thế này:

http://banlinhkien.vn/goods-1148-module-fm-tea5767.html

Modul này chỉnh sóng bằng điện tử. vì thế có thể lưu được các kênh đặt sẵn.

Vinaxuki JBC

Xe tăng
em kính cụ một ly, có gì cụ hẫu thuẫn giúp em nhé :)
Ớ, mà sao ko vodka cụ được?
Trong khả năng thì nhà cháu rất sẵn lòng Cụ ah. Cảm ơn Cụ đã mời rượu. Cái "bệnh phẩm" của nhà cháu khi mới tháo ra sửa nó như thế này:

Đây là cái board phía trên, còn cái board kia nó nằm úp phía dưới (cùng trong cái khuôn hộp nhựa trắng kia). Đổ keo ngập tràn, may mà nó chơi keo dẻo (kiểu silicon). Nó mà đổ keo cứng (dạng epoxy) thì chỉ khóc mà chào thôi. Nói chung còn nước còn tát Cụ ợ, nếu không thì ta "chế" cho nó bộ não khác để nó chạy, dùng lại phần cơ bắp cũ (nếu còn tốt) thôi.

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ hth mô tả kỹ hộ em tình trạng tủ nhà cụ trên này nhé :)), qua SMS em không hiểu lắm :((

Thuoc lao

Xe tăng
Chưa cụ ơi, sáng nay đang phải làm "báo cáo với kế sờ hoạch tháng 9" nên vừa làm vừa chém thoai, chưa đụng tay vào đồ nghề được :D
vâng trong kế hoạch cụ báo cáo, nhớ có mấy ngày dành thời gian để ngâm cứu đồ cho anh em OFer nhá. keke

huyetanhtuxd

Xe tăng
Tivi bị rơi viên gạch vào cạnh trên. Giờ kết quả (như hình)

Giờ có tự xử lý được để mất cái vạch đỏ được không Cụ chủ ơi.

Ngo Rung

Xe lăn
Tivi bị rơi viên gạch vào cạnh trên. Giờ kết quả (như hình)

Giờ có tự xử lý được để mất cái vạch đỏ được không Cụ chủ ơi.
Dòng này thì em cũng chưa biết, thấy ông này quảng cáo dùng hẳn 4 màu (R,G,B,Y), trong khi bình thường chỉ là (R,G,B), chả biết có thật không? @-)

huyetanhtuxd

Xe tăng
Dòng này thì em cũng chưa biết, thấy ông này quảng cáo dùng hẳn 4 màu (R,G,B,Y), trong khi bình thường chỉ là (R,G,B), chả biết có thật không? @-)
Đấy là nhà bà chị em. Sửa nhà thế nào mà thợ làm rơi nguyên viên gạch. May mà không vỡ màn. Nhà em thì bị cái vạch màu vàng, mảnh hơn rất nhiều.
Cụ thử ngâm cứu xem sao nhá. :D

Phaodung

Xe tăng
Em có cái TV Sony 21inch CRT để cho giúp việc xem. Hôm nọ về báo cáo đang xem tắt cái rụp. Giờ điện ko vào, nhờ cụ hướng dẫn cách kiểm tra ạ. Chứ gọi thợ đến chả bõ phiền, nếu bị gì nặng thì e bán đồng nát, cám ơn cụ.

Ngo Rung

Xe lăn
Em có cái TV Sony 21inch CRT để cho giúp việc xem. Hôm nọ về báo cáo đang xem tắt cái rụp. Giờ điện ko vào, nhờ cụ hướng dẫn cách kiểm tra ạ. Chứ gọi thợ đến chả bõ phiền, nếu bị gì nặng thì e bán đồng nát, cám ơn cụ.
Thế thì cụ tháo nắp sau máy ra, lần theo cái dây nguồn, đến đoạn nào có cái cầu chì thì cụ kiểm tra thử xem cầu chì có đứt không? nếu đứt cụ thay cái khác. May ra nó hoạt động lại được, còn nếu đứt tiếp thì cụ nên thanh lý đồng nát vì có thể chết IC nguồn hoặc sò dòng cao áp....vật tư sửa chữa không đáng bao nhiêu, nhưng công sửa thì......:-ss

Ngo Rung

Xe lăn
Lão cứ ngâm cứu giúp em nhé.Hôm em mang sang Thái Hà ,loại hoay thế nào mà em nó hạ cánh xuống đất giờ nhìn như cái đầu đồng nát.:((
Tin rất chán cho cụ là em kiêm được iem IC, lắp chạy chửa được phút biến áp xung nóng "ầm ĩ", khả năng của cụ bị chập biến áp xung...bệnh này hơi bị hiếm gặp và xử khoai phết :((....để iem nghĩ xem dùng phương án nào cho tối ưu vậy, chứ biến áp xung nó đổ keo cứng, đục phá không cẩn thận là "toi đăc" luôn :(

AB2009

Xe máy
Cụ Ngo cho em hỏi, nhà em dùng quạt KDK. Giờ bật chỉ chạy được 1,2s xong là tắt ngủm, không chạy nữa. kể cả dùng điều khiển. Cụ có cao kiến gì chỉ giáo giúp em với, hoặc có địa chỉ nào tin cậy chỉ giúp em phát.

Ngo Rung

Xe lăn
Sang phưong án chạy biến áp sắt
Cũng khoai đấy cụ, nó ra nhiều mức điện áp khác nhau, muốn dùng BA sắt thì phải tự quấn lấy thôi, toàn điện áp "không có ở chợ Giời" :(( Cú nguồn này đồng thời phát xung đồng bộ (Switching) cho cái nguồn xung động lực nữa cơ. Nếu cơ bắp thì cố tý cũng được :D, nhưng lại vướng thêm phát là cái đầu mỏng dính, chạy 6 kênh công suất cho loa nữa (Class D - 5.1) cũng khủng lắm, em ước chừng nó phải cỡ 50W/ kênh đấy :((, do đó không có chỗ nhét BA.

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ Ngo cho em hỏi, nhà em dùng quạt KDK. Giờ bật chỉ chạy được 1,2s xong là tắt ngủm, không chạy nữa. kể cả dùng điều khiển. Cụ có cao kiến gì chỉ giáo giúp em với, hoặc có địa chỉ nào tin cậy chỉ giúp em phát.
Lúc nó tắt có bật được lại không cụ?

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Mấy cái kiểu quạt (hay các thiết bị này) bây giờ nó hay chơi kiểu cấp nguồn cho board mạch điều khiển qua cái TỤ điện nhỏ (cỡ 104 hay 105 gì đó), rồi dùng diode Zener để "hãm" (ổn định điện áp). Nếu có chút "nghề" thì cụ mở ra, đo qua cái nguồn cấp cho boarrd mạch, thường là = 5V (DC). Nếu nó sụt dưới mức đó ít nhiều cũng hay gây kiểu chạy chập chờn như Cụ vừa mô tả. Chắc hàng tốt thì chỉ lỗi vặt thế thui Cụ ah...:))