[Funland] Tư vấn và hỗ trợ các cụ sửa chữa thiết bị điện dân dụng (P2)

Ngo Rung

Xe lăn
Thanks cụ trước. Em đang bên Lào và đang lắp cái Camera IP. Đầu ghi là Vantech 1460, Moderm TP Link. Em làm xem trong LAN được rồi. Bây giờ muốn ngó qua điện thoại. Em đã có hóst trên dyndns.org rồi. Nhưng không hiểu sao không thể làm được. Mắc từ sáng đến giờ ạ. Cụ giúp em với.
Em chỉ nói về logic để cụ dễ hình dung, còn cụ thể mỗi modem có cách cài đặt hơi khác một chút, nhưng nguyên lý là như nhau:
- Việc cụ đặt host trên dyn là bước 1, tức là khi cụ gõ cái tên miền mà cụ đăng ký thì thằng "DYN" nó sẽ chỉ về cái modem của cụ, còn cụ có chui được qua modem để vào trong hay không thì phải làm tiếp :D
- Khai báo truy cập trong modem, đại loại khi có 1 truy cập từ ngoài vào qua modem, thì modem nó phải biết là truy cập vào đâu, để làm gì?
Để làm việc này, đầu tiên tại mạng LAN cụ phải đăng nhập vào modem, tìm mục NAT (Network Address Translation)-đa số các modem có mục này :))
Trong mục NAT , cụ khai báo địa chỉ IP của cái CAM (hoặc đầu ghi) - chính là địa chỉ cụ xem trong mạng LAN ấy, khai báo cổng truy cập (Port - đặt bằng số cụ tùy chọn- và nhớ số này nhé :D)
Đến đây cụ có thể lưu cấu hình modem lại và truy cập được roài. Tuy nhiên nếu mất điện hoặc vì lý do nào đó mà mất mạng rồi có mạng lại thì có thể cụ không truy cập được nữa :)), pjải làm bước tiếp theo :D
- Trong modem sẽ có mục Dynamic DNS (hoặc tương tự), tại mục này, nếu đang khóa (Disable) thì cụ phải tích cho nó thành (Enable) :D, sau đó sẽ có vài dòng cho cụ gõ vào, đại loại: địa chỉ trang cụ đăng ký tên miền DNS, tên truy cập, mật khẩu truy cập (cái trang đó)....rồi lưu lại. Như vậy mỗi lần cái modem của cụ khởi động nó sẽ tự tìm đến trang chủ DYN để báo lại là "bây giờ tao tên dư lày.....có thằng nào gọi tao thì mày chỉ về tên lày" =)) =))
Ý quên: khi cần truy cập, cụ gõ (địa chỉ tên miền):(số cổng)
Trong đó số cổng là cái cổng lúc cụ báo trên modem ấy.
VD: http://camera.dyndns.org:1080 (cái 1080 là cái cụ khai báo ban đầu :D)

Ngỗng Ngu

[Tịch thu bằng lái]
Em chỉ nói về logic để cụ dễ hình dung, còn cụ thể mỗi modem có cách cài đặt hơi khác một chút, nhưng nguyên lý là như nhau:
- Việc cụ đặt host trên dyn là bước 1, tức là khi cụ gõ cái tên miền mà cụ đăng ký thì thằng "DYN" nó sẽ chỉ về cái modem của cụ, còn cụ có chui được qua modem để vào trong hay không thì phải làm tiếp :D
- Khai báo truy cập trong modem, đại loại khi có 1 truy cập từ ngoài vào qua modem, thì modem nó phải biết là truy cập vào đâu, để làm gì?
Để làm việc này, đầu tiên tại mạng LAN cụ phải đăng nhập vào modem, tìm mục NAT (Network Address Translation)-đa số các modem có mục này :))
Trong mục NAT , cụ khai báo địa chỉ IP của cái CAM (hoặc đầu ghi) - chính là địa chỉ cụ xem trong mạng LAN ấy, khai báo cổng truy cập (Port - đặt bằng số cụ tùy chọn- và nhớ số này nhé :D)
Đến đây cụ có thể lưu cấu hình modem lại và truy cập được roài. Tuy nhiên nếu mất điện hoặc vì lý do nào đó mà mất mạng rồi có mạng lại thì có thể cụ không truy cập được nữa :)), pjải làm bước tiếp theo :D
- Trong modem sẽ có mục Dynamic DNS (hoặc tương tự), tại mục này, nếu đang khóa (Disable) thì cụ phải tích cho nó thành (Enable) :D, sau đó sẽ có vài dòng cho cụ gõ vào, đại loại: địa chỉ trang cụ đăng ký tên miền DNS, tên truy cập, mật khẩu truy cập (cái trang đó)....rồi lưu lại. Như vậy mỗi lần cái modem của cụ khởi động nó sẽ tự tìm đến trang chủ DYN để báo lại là "bây giờ tao tên dư lày.....có thằng nào gọi tao thì mày chỉ về tên lày" =)) =))
Dạ có khi em chờ cụ tearm cho em ạ. Cái này em loay hoay từ sáng đến phát điên lên rồi.

Euro2CityStar

Xe lăn
Gặp bọn FPT nó gom IP lại là chết đấy

Lại phải gọi lên chửi vài câu thì chúng nó mới cấp IP bên internet riêng

Ngo Rung

Xe lăn
Dạ có khi em chờ cụ tearm cho em ạ. Cái này em loay hoay từ sáng đến phát điên lên rồi.
Tình hình là có vẻ con Modem của cụ có vấn đề, em có trao đổi qua với mấy cu em làm IT bên em thì mấy chú em bảo có một số dòng modem không hỗ trợ vụ "dòm" CAM qua mạng này, mặc dù trong phần setup vẫn có, mấy chú em bảo mấy lần phải đổi modem cho khách rồi :((
Cụ thử kiếm chú modem khác xem thế nào? phương pháp cài đặt vẫn gần như nhau thôi \m/

Ngo Rung

Xe lăn

Cụ Ngỗng ở bên Lào cụ ạ, hôm qua em cũng cài đặt cho cụ ấy qua teamview nhưng không qua nổi modem, mặc dù khi vào tên miền của cụ ấy nó đã chỉ về modem của cụ ấy rồi, em cài đặt bảng NAT các kiểu mà không thông được :((

Ngỗng Ngu

[Tịch thu bằng lái]
Tình hình là có vẻ con Modem của cụ có vấn đề, em có trao đổi qua với mấy cu em làm IT bên em thì mấy chú em bảo có một số dòng modem không hỗ trợ vụ "dòm" CAM qua mạng này, mặc dù trong phần setup vẫn có, mấy chú em bảo mấy lần phải đổi modem cho khách rồi :((
Cụ thử kiếm chú modem khác xem thế nào? phương pháp cài đặt vẫn gần như nhau thôi \m/
Dạ cám ơn cụ. Em cũng nghĩ như vậy. Chứ làm như thế rồi mà nó vẫn không lên thì điên thật cụ nhỉ!

Ngỗng Ngu

[Tịch thu bằng lái]

Thế là thế nào hả cụ? Em chưa biết vụ này. Em phải nói chuyện với nhà mạng như thế nào để nó không gom ạ.
Bây giờ em nghĩ 2 trường hợp.
1 là như cụ Ngo Rung bảo, 2 là trường hợp gom IP giống như FPT.

Euro2CityStar

Xe lăn
Giờ cho người bên này chạy Speedtest.net xem nó báo IP là bao nhiêu , sau đo cụ mở setup của modem kiểm tra lại IP này có khớp ko ?
cụ ơi

tuyengan

Xe đạp
Nhờ cụ chủ tư vấn cho em tí, nhà em dùng tủ lạnh sharp 2 cánh thôi, đợt rồi có chuyển nhà, ko rõ có phải do di chuyển hay không mà lớp nhựa trắng ốp phía trong cánh tủ ngăn đông bị rộp lên 1 đoạn khoảng 10cm x 2cm. Cụ chủ cho em hỏi việc này có ảnh hưởng tới dàn lạnh của tủ ko? Và nếu ảnh hưởng thì có thay dc lớp nhựa ốp đấy ko hay phải thay cả cánh tủ, vì em thấy có khá nhiều lỗ nhỏ ở khắp lớp nhựa ốp này, kể cả trong tủ và cánh tủ.
Cảm ơn cụ chủ trước!
Em xin phép tự up lên nhờ các cụ

Ngo Rung

Xe lăn
Em xin phép tự up lên nhờ các cụ
Xin lỗi cụ, mấy hôm em chạy suốt nên không theo dõi và đọc hết được các còm :D
Phần cánh tủ chỉ là lớp xốp cách nhiệt thôi cụ, không có dàn lạnh nào ra đấy cả. Nó bị bong thì chỉ ảnh hưởng chút về thẩm mỹ và có thể hơi ảnh hưởng đến vấn đề cách nhiệt - em chưa nhìn hình ảnh nên chưa rõ :D.

0fer

Xe tăng
He he, lão ở tỉnh nào đới, biết đâu có dịp qua đàm đạo với lão cho vui, em hay đi tỉnh lắm :))
Em không có số của cụ . Chiều thứ năm hàng tuần , nếu cụ rảnh thì thay mặt chủ tịch nhà Bóng , em mạn phép mời cụ tham gia " sinh hoạt " với nhà Bóng chúng em cho vui . Địa chỉ link :http://www.otofun.net/threads/ofnha-bong-15-6-sau-hon-1-nam.893733/
Số của em : 09.6556.9669. Em U50 ạ .

AZUMIDIEP

Xe điện

AZUMIDIEP

Xe điện
Phần cánh tủ chỉ là lớp xốp cách nhiệt thôi cụ, không có dàn lạnh nào ra đấy cả. Nó bị bong thì chỉ ảnh hưởng chút về thẩm mỹ và có thể hơi ảnh hưởng đến vấn đề cách nhiệt - em chưa nhìn hình ảnh nên chưa rõ :D.
Hè hè,em vừa alo cho lão,mai em mang cái đầu SS qua bên Lão.Nhờ lão xử lý giúp em nhé :D
Cảm ơn lão.

ALTIS 98

Xe buýt
Cụ cho em hỏi phát này ạ, em mới mua một con Iphone mới, con cũ của em dùng cũng là Iphone, chú bán điện thoại mới chuyển danh bạ, tin nhắn, nhắc nhở ở lịch,... ở máy cũ sang máy mới, cả hai máy em đều không dùng tài khoản Itunes gì cả, nhưng không hiểu sao em thử dùng máy cũ vào mạng bằng Safari rồi vào trang Google, tìm kiếm từ khóa gì thì lúc mở máy mới ra vào mạng bằng Safari, vào trang Google lại hiện từ vừa nãy mình seach ở máy cũ mới lạ, xem lịch sử thì hai máy không giống nhau nhưng từ khóa đã seach ở trang Google lại giống nhau thì không biết phải làm thế nào bây giờ hả cụ.

vhy107

Xe buýt
Cụ cho em hỏi phát này ạ, em mới mua một con Iphone mới, con cũ của em dùng cũng là Iphone, chú bán điện thoại mới chuyển danh bạ, tin nhắn, nhắc nhở ở lịch,... ở máy cũ sang máy mới, cả hai máy em đều không dùng tài khoản Itunes gì cả, nhưng không hiểu sao em thử dùng máy cũ vào mạng bằng Safari rồi vào trang Google, tìm kiếm từ khóa gì thì lúc mở máy mới ra vào mạng bằng Safari, vào trang Google lại hiện từ vừa nãy mình seach ở máy cũ mới lạ, xem lịch sử thì hai máy không giống nhau nhưng từ khóa đã seach ở trang Google lại giống nhau thì không biết phải làm thế nào bây giờ hả cụ.
đơn giản là máy mới restore dữ liệu từ máy cũ qua nên thế thôi :D

thuyphuong

Xe tải
Các cụ thông thái giúp e chút ạ: cái bình nóng lạnh nhà em cứ cắm 1 chiều thì được, cắm đảo lại (nghĩa là cắm chân này vào lỗ kia) là bị nhảy at là sao ạ? Thank các cụ trước ạ.

ALTIS 98

Xe buýt
đơn giản là máy mới restore dữ liệu từ máy cũ qua nên thế thôi :D
Nhưng bây giờ hai máy chắc là không liên quan gì đến nhau nhưng em seach từ ở máy mới hoặc cũ thì máy kia vẫn hiện từ seach cụ ạ.

Ngo Rung

Xe lăn
Hè hè,em vừa alo cho lão,mai em mang cái đầu SS qua bên Lão.Nhờ lão xử lý giúp em nhé :D
Cảm ơn lão.
Oạch, vưa fnáy em đang ngồi chém với bên A ở Hưng Yên, nghe câu được câu chăng, em vừa SMS cho cụ rồi nhá! cụ cứ đem qua quăng đấy hộ em, ít nhất T2, T3 em bận, sau đấy chưa biết :D