[Funland] Tư vấn mua đàn piano

Trạng thái
Thớt đang đóng

doping113

Xe tải
Riêng đồ âm thanh, ánh sáng thì em cứ theo tiêu chí to và nặng là tốt, không lằng nhằng! :D
không hẳn chính xác, theo kinh nghiệm cá nhân, Âm thanh: đàn guitar sx Tây ban Nha hay đàn violin của Châu Âu profesional trọng lượng nhẹ tênh với hình dáng thon thả tinh tế, âm thanh thì tuyệt.
Loa to củ nặng chưa chắc đã hay , dây audi đã mua khoảng 1000k $ mỏng manh, nhỏ hơn cái 1-2tr vnd.,,,
Ánh sáng: máy leica M9 to =1/3 canon 1Ds và lens cũng nhỏ hơn, nhưng chất ảnh thì khỏi bàn.

Xe vài bánh

Xe điện
không hẳn chính xác, theo kinh nghiệm cá nhân, Âm thanh: đàn guitar sx Tây ban Nha hay đàn violin của Châu Âu profesional trọng lượng nhẹ tênh với hình dáng thon thả tinh tế, âm thanh thì tuyệt.
Loa to củ nặng chưa chắc đã hay , dây audi đã mua khoảng 1000k $ mỏng manh, nhỏ hơn cái 1-2tr vnd.,,,
Ánh sáng: máy leica M9 to =1/3 canon 1Ds và lens cũng nhỏ hơn, nhưng chất ảnh thì khỏi bàn.
So sánh phải trong cùng điều kiện cụ ơi.
Ví như cùng 2 ống kính Leica, ống to hơn nặng hơn thì ngon hơn, được chưa ạ? :D

QUANG1970

Xe lăn
e cũng chẳng biết gì về đàn, thôi thì cứ làm con đầu cho quen dần, sau này tính sau vậy
thông số e nó đây cụ

Sướng nhe bác!

1/Dây Bass còn đẹp, tốt lai "zin" có điều nên coi lại sợi số 7 và 9 (từ trái đếm qua): Chân hơi sét thì phải (?) - bác lấy bông gòn xịt RP7 rồi lau manh tay chỗ sét, thay bông mới lau đến khi nào OK thì thôi. Nhớ cắm điện ống sấy 24/7 nhé!

2/ pedal gỗ ntn chắc đàn này chỉ có 6 chữ số.

3/ Con ngựa (Bridge) của dây bass gắn trực tiếp vào sound board nghĩa là đàn khá xưa hay không xưa nhưng đóng (chế tạo) theo "piano scale design" xưa ===> Âm dây bass không quá rền vang như các đàn chế tạo theo "piano scale design" mới (Con ngựa (Bridge) của dây bass gắn gián tiếp vào sound board) và nghe tiếng bass sẽ khá rõ ràng.

deongang

Xe buýt
Sướng nhe bác!

1/Dây Bass còn đẹp, tốt lai "zin" có điều nên coi lại sợi số 7 và 9 (từ trái đếm qua): Chân hơi sét thì phải (?) - bác lấy bông gòn xịt RP7 rồi lau manh tay chỗ sét, thay bông mới lau đến khi nào OK thì thôi. Nhớ cắm điện ống sấy 24/7 nhé!

2/ pedal gỗ ntn chắc đàn này chỉ có 6 chữ số.

3/ Con ngựa (Bridge) của dây bass gắn trực tiếp vào sound board nghĩa là đàn khá xưa hay không xưa nhưng đóng (chế tạo) theo "piano scale design" xưa ===> Âm dây bass không quá rền vang như các đàn chế tạo theo "piano scale design" mới (Con ngựa (Bridge) của dây bass gắn gián tiếp vào sound board) và nghe tiếng bass sẽ khá rõ ràng.
cảm ơn cụ, cụ soi vãi thật... để e về kiểm tra
cắm điện ống sấy 24/7 là sao cụ
gấu e mua 22tr thì có hợp lý ko cụ, mua xong cho học ở nơi họ bán đàn luôn ạ

QUANG1970

Xe lăn
cảm ơn cụ nhiệt tình chỉ dẫn, nhưng hôm qua máu quá gấu nhà em ra xúc luôn rồi ạ

BTW, Bác nói bên bán hàng cho thợ đến căn chỉnh lại cao độ của phím note F5 và G7 nhé! (so le so với cả bàn phím!)

QUANG1970

Xe lăn
cảm ơn cụ, cụ soi vãi thật... để e về kiểm tra
cắm điện ống sấy 24/7 là sao cụ
gấu e mua 22tr thì có hợp lý ko cụ, mua xong cho học ở nơi họ bán đàn luôn ạ

Hình như bên bán không cung cấp ống sưởi ??? Bác đòi họ hay mua thêm Ở Saigon lối 100K ống sưởi TQ 0.95cm, 250K ống yamaha 1.2m. tốt nhất là mua ống 1,2m bằng không mưa dầm mấy hôm là khỏi đánh luôn!

Với em thì mắc! Ở Saigon cây này không quá 18tr!

Bảo Tâm

[Tịch thu bằng lái]
Năm 1990 gần nhà em gia đình Bà hàng xóm có Piano, con rể Bà ấy đã từng là Hiệu trưởng ĐHQG em không tiện nói tên chú ấy.
Chú mua đàn cho con gái mình tập luyện.
Piano là một cây đàn rất lạ lẫm với thế hệ thời bao cấp mới qua mở cửa.

Ngôi nhà ở Trần Hưng Đạo nhà cũ Bố Mẹ em gần gia đình chú Đặng Thái Sơn và cô Phạm Chi Lan.

Chị gái em chắc tầm thế hệ của Cụ - Ngày gia đình em còn ở Trần Hưng Đạo Bố Mẹ em cho chị gái em học violon, chị ấy rất có khả năng về nghệ thuật nhưng đáng tiếc lấy chồng quá sớm và đó chỉ là ký ức một thời tuổi trẻ.

Đến giai đoạn chăm sóc và nuôi dạy em về khi ở trong trường - Bố Mẹ em ( che giấu ) rất giỏi với hàng xóm và tất cả mọi người xung quanh em sẽ được giáo dục theo cách nào. Em không khác các bạn trong khu tập thể.

Nhưng giáo dục về mặt nghệ thuật em được ký gửi lên chỗ Cụ Hoàng Giác - Bố của Bác Hoàng Nhuận Cầm để học đàn, nhà của Cụ Hoàng Giác ở phố Hàng Bạc. Cháu trai em học tất cả ở đó ( Trống - Ghita - organ )

Trong nhà ai cũng thấy treo 1 cây đàn Ghita ở bàn học nhưng chẳng ai trong đám bạn biết là em có chơi hay không ?
Cũng như không bao giờ thấy em hát karaoke chẳng hạn :D

P/S Vậy nên em có thể hiểu tâm trạng của dòng in đậm Cụ viết.
Khả năng cảm thụ âm nhạc của em phải nói như đàn gảy tai trâu ấy, có cách nào cải thiện không các cụ :'(

deongang

Xe buýt
Hình như bên bán không cung cấp ống sưởi ??? Bác đòi họ hay mua thêm Ở Saigon lối 100K ống sưởi TQ 0.95cm, 250K ống yamaha 1.2m. tốt nhất là mua ống 1,2m bằng không mưa dầm mấy hôm là khỏi đánh luôn!

Với em thì mắc! Ở Saigon cây này không quá 18tr!
có ống sưởi cụ
vậy nếu trời ẩm mới cắm điện ống sưởi chứ cụ. nhà e cách mặt đất 150m nên thường rất thoáng và mát cụ

Xe vài bánh

Xe điện
có ống sưởi cụ
vậy nếu trời ẩm mới cắm điện ống sưởi chứ cụ. nhà e cách mặt đất 150m nên thường rất thoáng và mát cụ
Nhà cụ trên cao thế thì chỉ mùa nồm mới cần cắm sấy thôi. Nếu nhà cụ lại có hút ẩm hay bật điều hòa thường xuyên thì không cần ống sấy.

QUANG1970

Xe lăn
có ống sưởi cụ
Nhà cụ trên cao thế thì chỉ mùa nồm mới cần cắm sấy thôi. Nếu nhà cụ lại có hút ẩm hay bật điều hòa thường xuyên thì không cần ống sấy.

Không cần trời ẩm, chi cần nhà bình thường (không máy lạnh, không máy sấy) mà gần ao hồ vườn cây lại mở toang cửa hoặc cửa đóng nhưng trong nhà có "thủy cảnh" hay để đàn gần phòng tắm, chỗ rửa chén, .... nghĩa là trong môi trường ẩm mà không cắm sưởi sẽ làm đàn rỉ dây từ từ. xuống cấp nhanh. Với mới học thì OK nhưng nêu đã học khá mà gặp cây đàn ẩm khi đánh sẽ không "sướng tay" note không nhanh nhạy trill hay đánh repeated note khó khăn vì note (Jack/Whipen) trả về không kịp!

Bác xài đàn Grand (ít khi kẹt phím), đàn đã tốt, trong nhà có điều hòa. Đã vậy máy cùa bác (Shigeru) là nhựa ABS đâu phải máy gỗ thì làm gì có chuyện kẹt note!!! Nên nào đâu thấu hiểu nỗi khổ của đàn Upright máy gỗ là ntn!

Riêng Bác Deongang, để khỏi lăn tăn, bác khoan sấy, nhờ ai quen thân đàn khá giỏi lại nhà đàn sau đó, sấy liên tục 2 -3 ngày rồi nhờ họ đàn lại (lần 2 cùng thời điểm (giờ) và thời tiết với lần 1) và cho nhận xét nếu họ bảo BT thì thôi còn nếu họ bảo lần 2 đánh thấy phím "nặng" hơn, lực nhiều hơn, khi đánh nhanh thấy tay "sướng hơn", âm thanh đàn nghe trong sáng, đẹp hơn, to hơn: NGHĨA LÀ phải sấy!

Vậy nhé!

Chỉnh sửa cuối:

Xe vài bánh

Xe điện
Không cần trời ẩm, chi cần nhà bình thường (không máy lạnh, không máy sấy) mà gần ao hồ vườn cây lại mở toang cửa hoặc cửa đóng nhưng trong nhà có "thủy cảnh" hay để đàn gần phòng tắm, chỗ rửa chén, .... nghĩa là trong môi trường ẩm mà không cắm sưởi sẽ làm đàn rỉ dây từ từ. xuống cấp nhanh. Với mới học thì OK nhưng nêu đã học khá mà gặp cây đàn ẩm khi đánh sẽ không "sướng tay" note không nhanh nhạy trill hay đánh repeated note khó khăn vì note (Jack/Whipen) trả về không kịp!

Bác xài đàn Grand (ít khi kẹt phím), đàn đã tốt, trong nhà có điều hòa. Đã vậy máy cùa bác (Shigeru) là nhựa ABS đâu phải máy gỗ thì làm gì có chuyện kẹt note!!! Nên nào đâu thấu hiểu nỗi khổ của đàn Upright máy gỗ là ntn!

Riêng Bác Deongang, để khỏi lăn tăn, bác khoan sấy, nhờ ai quen thân đàn khá giỏi lại nhà đàn sau đó, sấy liên tục 2 -3 ngày rồi nhờ họ đàn lại (lần 2 cùng thời điểm (giờ) và thời tiết với lần 1) và cho nhận xét nếu họ bảo BT thì thôi còn nếu họ bảo lần 2 đánh thấy phím "nặng" hơn, lực nhiều hơn, khi đánh nhanh thấy tay "sướng hơn", âm thanh đàn nghe trong sáng, đẹp hơn, to hơn: NGHĨA LÀ phải sấy!

Vậy nhé!
Em có dùng đàn Kawai đâu, em dùng Yamaha CF mà bác, cũng cổ ra trò đấy! Hôm nào trời ẩm quá là tiếng nghe nó cũng khác ngay, em thì không sấy gì, kệ thôi, và e cũng ở trên cao cỡ 100m nên em khá rõ thời tiết HN ở độ cao này!
Theo em ẩm thì đương nhiên là không tốt nhưng khô quá cũng chưa hẳn đã hay! Như bác kia nói bác ấy ở trên cao 150m, em đoán là chung cư cỡ tầng 45, mà ở HN thì cũng không có mấy tòa chung cư cao thế! :D

QUANG1970

Xe lăn
Em có dùng đàn Kawai đâu, em dùng Yamaha CF mà bác, cũng cổ ra trò đấy! Hôm nào trời ẩm quá là tiếng nghe nó cũng khác ngay, em thì không sấy gì, kệ thôi, và e cũng ở trên cao cỡ 100m nên em khá rõ thời tiết HN ở độ cao này!
Theo em ẩm thì đương nhiên là không tốt nhưng khô quá cũng chưa hẳn đã hay! Như bác kia nói bác ấy ở trên cao 150m, em đoán là chung cư cỡ tầng 45, mà ở HN thì cũng không có mấy tòa chung cư cao thế! :D
Sao hôm trước thấy ai upload clip một cô Tiểu thư Hà thành ngồi đánh cây Shegeru mà là cảnh trong nhà chứ không phải sàn diễn ??? :-? :P

Máy đàn grand rẻ tiền cũng không bao giờ bị kẹt vì thời tiết vi là máy nằm còn đàn upright thì lại khác bác ạ! Sấy đàn grand đễ giữ cho dây không rỉ và khô gỗ hầu tạo âm thanh optimum. Đàn upright thì sấy vì nhiều lý do, ngoài hai lý do giữ cho dây không rỉ và khô gỗ hầu tạo âm thanh optimum như grand!

BTW, Em có tiền mà mua yamaha CF thì mua luôn Steinway B vừa gọn vừa không over sound lai đạt chuẩn dàn nhạc tiểu thính phòng!

Chỉnh sửa cuối:

Xe vài bánh

Xe điện
BTW, Em có tiền mà mua yamaha CF thì mua luôn Steinway B vừa gọn vừa không over sound lai đạt chuẩn dàn nhạc tiểu thính phòng!
Đàn máy nhựa hay carbon gì đó thì có được tặng em cũng không cho cháu tập! :D
Về âm thanh thì em mê Steinway lắm, tiếng ngọt ngào khó tả, nhưng để tập thì em cần 1 cây fullsize grand, D274 thì ... chẹp chẹp!
Như bác biết, các bạn tập trên đàn grand cỡ bé, thậm chí cỡ trung, lên ngồi fullsize đánh một lúc là mỏi tay. Chưa kể đánh cây đàn bé kêu oáng nhà, ra cây fullsize trên sân khấu là thỏ thẻ như con gái ra mắt mẹ chồng tương lai ngay!

QUANG1970

Xe lăn
Đàn máy nhựa hay carbon gì đó thì có được tặng em cũng không cho cháu tập! :D
Về âm thanh thì em mê Steinway lắm, tiếng ngọt ngào khó tả, nhưng để tập thì em cần 1 cây fullsize grand, D274 thì ... chẹp chẹp!
Như bác biết, các bạn tập trên đàn grand cỡ bé, thậm chí cỡ trung, lên ngồi fullsize đánh một lúc là mỏi tay. Chưa kể đánh cây đàn bé kêu oáng nhà, ra cây fullsize trên sân khấu là thỏ thẻ như con gái ra mắt mẹ chồng tương lai ngay!

ABS là một bước cải tiến đáng kể của KAWAI nó khác mấy cái máy nhựa trước bác ạ! Nó đạt 400 lần đập/ phút.

Steinsway B không phải là Baby grand mà coi như là Semi concert (6.11') rồi bác! Những thương hiệu khác thì có thể chứ Steinways thì cho dù là A, L O hay S cũng Ok lắm (cả piano touché lần color) bác ạ! Em đánh hầu hết các model khi còn ở bên kia lúc trẻ nên chắc chắn như vậy! Dĩ nhiên có hơn kém nhau về âm lượng, color và tiếng, cũng như về piano touché, Steinways D thì đầm tay hơn và dễ làm nuance hơn. Nó sẽ bộc lộ rõ nhất khi đánh chậm và đánh nạc hiện đại còn ngoài ra sự khác biệt giữa B và D không quá mức chênh lệch chỉ như U1 và U3 thôi. Nhưng tiền thì chênh nhiều lắm !!!! :P

Bác khéo lại "Được voi đòi hai bà Trưng" đấy! :))

Xe vài bánh

Xe điện
ABS là một bước cải tiến đáng kể của KAWAI nó khác mấy cái máy nhựa trước bác ạ! Nó đạt 400 lần đập/ phút.
Chính vì nó nhanh nó nhạy thế nên mới không dám tập ạ. Tập trên một cỗ máy nhanh nhạy, dễ dàng, xong ra gặp cỗ máy ì ạch chả nhẽ lại bảo mang KAWAI ra đây tôi mới oánh!?

Steinsway B không phải là Baby grand mà coi như là Semi concert (6.11') rồi bác! Những thương hiệu khác thì có thể chứ Steinways thì cho dù là A, L O hay S cũng Ok lắm (cả piano touché lần color) bác ạ! Em đánh hầu hết các model khi còn ở bên kia lúc trẻ nên chắc chắn như vậy! Dĩ nhiên có hơn kém nhau về âm lượng, color và tiếng, cũng như về piano touché, Steinways D thì đầm tay hơn và dễ làm nuance hơn. Nó sẽ bộc lộ rõ nhất khi đánh chậm và đánh nạc hiện đại còn ngoài ra sự khác biệt giữa B và D không quá mức chênh lệch chỉ như U1 và U3 thôi. Nhưng tiền thì chênh nhiều lắm !!!! :P

Bác khéo lại "Được voi đòi hai bà Trưng" đấy! :))
Thói đời là thế bác nhỉ, được voi ai cũng mơ hai bà Trưng! :))
Tuy nhiên em vẫn chưa thấy thuyết phục khi bác bảo "giữa B và D không quá mức chênh lệch", nhất là cảm giác phím và độ nặng của phím. Đơn giản là độ dài của phím, độ nặng của búa đã có sự khác nhau rồi. Em từng định bê cây Steinway C (Tất nhiên là cũ thôi) xong cuối cùng vẫn bê cây CF. Hồi đó mà gặp bác sớm khéo em bê cây Steinway C rồi cũng nên!

A_Teo

Xe hơi
Các bác cho em hỏi tí là đàn piano có dễ bị mối ăn không ah? Nhà em gần đây phát hiện có mối ăn trong tủ (gỗ ép). Em cũng đã mua thuốc mọt về xịt vào chỗ mối xông, xịt cả vào gầm đàn và lưng đàn nhưng vẫn lo lo. Có cách nào khác để diệt mối/phòng trừ mối không ah?

Converter

Xe hơi
Cụ QUANG1970 ơi cho em hỏi chút, cái đàn grand có 3 chân. Em thấy chân ngoài cùng bên phải tạo tiếng ngân, chân giữa như là phanh lại. Vậy chân bên trái ngoài cùng để làm gì mà em ấn vào chả thấy có tác dụng gì, thấy phím đàn lệch đi một tí, nhưng thấy hiệu quả âm thanh không thay đổi gì mấy. Cụ có bản nhạc nào cụ chơi dùng cái chân này không cho em hiểu thêm được không ạ. Cảm ơn cụ nhiều.

QUANG1970

Xe lăn
Các bác cho em hỏi tí là đàn piano có dễ bị mối ăn không ah? Nhà em gần đây phát hiện có mối ăn trong tủ (gỗ ép). Em cũng đã mua thuốc mọt về xịt vào chỗ mối xông, xịt cả vào gầm đàn và lưng đàn nhưng vẫn lo lo. Có cách nào khác để diệt mối/phòng trừ mối không ah?
Bẩm Bác!

Piano và mối giống như diều hâu gặp gà con!

Đa phần các gỗ để làm đàn đều làm từ gỗ Spruce (vân Sam) một loại gỗ trong họ Tùng (Thông) Nghĩa là rất dễ bị mối ăn!

Cần kiểm tra thường xuyên Nếu để bàn gần khu vực có gỗ trong trường hợp nhà đúc thì cũng nên chú ý vì không loại trừ khả năng là có sự lây lan.
Một trong những cách để đề phòng là quét và loại dung dịch trừ cả mối lẫn mọt (Cislin hay Therminal - Do Bayer, Đức sản xuất) loại này khá độc và rất mắc tiền ( từ 1tr2 đến 1tr5/ chai) nhưng bù lại lượng dùng rất nhỏ 1 lít có thể xài cho cả ngàn thước vuông do đó nên kết hợp mua để trừ mối mọt khi xay dừng công trình hay trong gia đình (nhiều nhà mua chung về chia nhau!) đồng thời bớt ra một lượng rất nhỏ để trừ mối mọt cho đàn Vì theo dung dịch pha là pha từ 20 C C đến 50 cc cho 10 lít nước mà một chai này là một lít nghĩa là 1000cc (pha từ 500l đến 200lít nước)! pha xit như tưới cây (hoa Lan) hay quét bằng cọ.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng