[Funland] Tư vấn mua đàn piano

Trạng thái
Thớt đang đóng

piano

Xe điện
Diễn đàn thôi mà cụ, sao phải dùng những lời nặng nề vậy? Tát? nhổ vào mặt???

Em là người chơi đàn thôi, không kinh doanh nhạc cụ hay mở công ty gì liên quan tới âm nhạc. Trình độ của em có thể gọi là chuyên nghiệp cũng được ( 25 năm chơi đàn rồi). Em rất nể kiến thức của cụ nhưng riêng việc cụ chê trình độ của các thợ lên dây và các công ty thì phải xem lại nhé.

Đúng là trước đây, thợ lên dây đều học mót là nhiều nên trình độ còn hạn chế. Hơn nữa việc mua sắm dụng cụ, học hỏi kiến thức là rất khó khăn. Đến mua sách vở, băng đĩa còn khó, nói chi đến bộ lên dây chuẩn.

Nhưng hiện tại các công ty kinh doanh tốt và cũng chịu khó đầu tư vì thị trường rất cạnh tranh. Em biết có công ty nhỏ nhỏ thôi không quá nổi trên thị trường mà cho nhân viên sang Nhật Bản để học, chứ đừng nói tới mấy bộ dụng cụ nhỏ lẻ nhé cụ. Lâu lâu vẫn có chuyên gia người Nhật sang đào tạo ngắn hạn cho đội thợ luôn. Em sử dụng kha khá thợ lên dây và thấy rằng họ cũng được đào tạo bài bản, có trình độ chứ không hẳn là tay ngang, đầy đủ công cụ để thực hiện việc lên dây. Em cũng có đặt vấn đề mua một bộ tương tự để tự lên ở nhà thì được báo cái giá mà em cũng lấy làm...ngất xỉu, vì tất cả đều nhập từ Mỹ về.

Em sẽ không nêu ra ví dụ ở đây không cụ lại bảo em Pr, và em thấy cũng không cần thiết lắm...

Bác quá tốt bụng và nhân hâụ, lẫn bao dung trong nhìn nhận, ai mà la con gái bác chắc suớng về đuờng hậu vận lắm nhỉ? " Con gái đức cha" mà lị!

Bác may mắn có tiền, có đàn tốt biết thợ giỏi nên chưa qua đoạn trường thợ loại 2! Nên mới nhân hậu mà phán: "Có thể khẳng định đã là thợ, dám vác cờ lê đi lên dây kiếng xèng thì chắc chắn ông nào cũng lên đúng nốt cả." Đời không như là mơ bác ạ!
Vâng!
Trăm nghe không bằng một thấy!
Bác chứng minh đi!
Thử kể tên một công ty hay thợ nào có đủ dung cụ sửa chữa canh chỉnh ở VN giúp em nhé!
Khi nêu tên (thợ hay công ty) em thử đưa ra, nêu ra một dung cụ mà họ có ngay, em sẽ ngậm miêng ngay và qùy cho cả nòì nhà họ chửi và nhổ vào mặt!

QUANG1970

Xe lăn
Em nói thật, cụ QUANG1970 quá kiên nhẫn.
Em thấy câu "đàn gảy tai trâu" là chính xác nhất trong trường hợp này. Tranh luận thì phải tranh luận với người biết, hoặc ít nhất là người thiện chí muốn biết. tranh luận với trâu làm gì cho phí công hả cụ. Em mà là cụ thì em bỏ qua lâu lắm rồi.
1/ Cám ơn bác đã chia sẻ, động viên và thông cảm. Nói thật nghe hay nhận một chục ý kiến phản bác trong một chủ đề thì cũng hơi buồn lòng, nhưng chỉ nghe một lời chia sẻ động viên của bác, thì đừng nói chục ý kiến mà cho dù là một trăm ý kiến phản bác, chắc cùng cũng như không với em.
Đa tạ bác!

2/ Em thực lòng trả lời các ý kiến trái chiều là vì muốn tập chữ nhẫn bác ạ, hơn nữa OF là diễn đàn mở đa phần các bác là dân trí thức cũng như là những người có hiểu biết nên em vững bước mà tham gia cũng như phát biểu. qua đó mọi sự sẽ minh định.

BTW, chúng ta nên luôn ghi nhớ trong đầu câu nói sau khi hành xử hay nhìn nhận một vấn đề:

"Người ta có thể lừa một người suốt đời, lừa một số người trong một thời điểm nhưng không ai có thể lừa tât cả mọi người trong cùng một lúc!"

Kitcat

Xe container
Em đang hỏi cụ ấy lấy gì để chứng minh 90% thợ rởm ấy ?
Dạ em hiểu ý của cụ, bài chia sẻ của bác Quang là đầy kiến thức và tâm huyết, sẽ không ai phản bác nếu bác ý dùng chữ Nhiều hoặc nếu dùng số 90% bác ý có dẫn chứng xác đáng từ 1 nguồn thứ 3 nào khác. Tuy nhiên nếu cắt bỏ phần trọng tâm mà chỉ mổ xẻ mỗi con số e nó cũng hơi quá soi mói, mang tính bới lông tìm vết?
Còn riêng quan điểm của em cũng như quan điểm về tìm đàn, chọn thầy: có nhiều level của thợ chỉnh dây tương ứng với cây đàn và trình độ người chơi.
Nếu bác nói 90% thợ chỉnh dây tồi, như thế có thể nói chả lẽ số người chơi đàn chuyên nghiệp ở ta còn chưa đc tới 20%?
Cái kết luận là do tính cách của người VN nên VN có ít thợ chỉnh dây đàn chuẩn em e lại không hợp lý. Thu nhập cao ắt có người tài làm, vấn đề là cái circle mà bác Quang tiếp cận đàn là gì chúng ta không biết. Nếu bác tiếp cận nhiều những cây đàn ở nhà thờ, nơi người chơi cũng không dùng hết những kỹ thuật thì việc họ thuê thợ chỉnh dây loại 2 cũng không có gì lạ.
Thứ nữa là số người chơi piano ở Vn không thể nhiều bằng nc ngoài. VN ta liệu có 1 trường ĐH bình thường nào có đàn piano? Một trường Đại học cũ của em ở nc ngoài có hẳn 1 tầng hầm tại toà nhà chính là nơi có nhiều phòng piano cá nhân, sinh viên muốn vào chơi chỉ cần chọn 1 phòng trống và ngồi đánh.
Trên tầng 2 khu văn phòng, quanh quanh 1 diện tích bé đã có 4 cây piano công cộng, ai thích là có thể sà vào chơi 1 bản.
Nếu ví dụ như so trình độ của thợ chỉnh dây giữa VN và quốc gia kia, em sẽ không đổ tại do tính cách người VN bla bla, mà đơn giản là trình độ thợ đi đôi với trình độ của người chơi.

QUANG1970

Xe lăn
Diễn đàn thôi mà cụ, sao phải dùng những lời nặng nề vậy? Tát? nhổ vào mặt???

Em là người chơi đàn thôi, không kinh doanh nhạc cụ hay mở công ty gì liên quan tới âm nhạc. Trình độ của em có thể gọi là chuyên nghiệp cũng được ( 25 năm chơi đàn rồi). Em rất nể kiến thức của cụ nhưng riêng việc cụ chê trình độ của các thợ lên dây và các công ty thì phải xem lại nhé.

Đúng là trước đây, thợ lên dây đều học mót là nhiều nên trình độ còn hạn chế. Hơn nữa việc mua sắm dụng cụ, học hỏi kiến thức là rất khó khăn. Đến mua sách vở, băng đĩa còn khó, nói chi đến bộ lên dây chuẩn.

Nhưng hiện tại các công ty kinh doanh tốt và cũng chịu khó đầu tư vì thị trường rất cạnh tranh. Em biết có công ty nhỏ nhỏ thôi không quá nổi trên thị trường mà cho nhân viên sang Nhật Bản để học, chứ đừng nói tới mấy bộ dụng cụ nhỏ lẻ nhé cụ. Lâu lâu vẫn có chuyên gia người Nhật sang đào tạo ngắn hạn cho đội thợ luôn. Em sử dụng kha khá thợ lên dây và thấy rằng họ cũng được đào tạo bài bản, có trình độ chứ không hẳn là tay ngang, đầy đủ công cụ để thực hiện việc lên dây. Em cũng có đặt vấn đề mua một bộ tương tự để tự lên ở nhà thì được báo cái giá mà em cũng lấy làm...ngất xỉu, vì tất cả đều nhập từ Mỹ về.

Em sẽ không nêu ra ví dụ ở đây không cụ lại bảo em Pr, và em thấy cũng không cần thiết lắm...

Cám ơn bác đã thực lòng chia sẻ "uốn nắn". Em rất trân trọng ý kiến này và xin phép giải thích:

1/ Em dùng những từ "nặng" cho chính em chứ em không cho các bác với hàm ý thông tin em nêu là em chịu trách nhiệm. Nếu cách hàm ý này làm hầu hết các bác khó chịu em sẽ lưu ý và sửa chữa!

2/ Em biết tên công ty bác nói, biết luôn vế các hoạt động ngoại khoá (extensive course) mà các công ty Nhật tổ chức ở VN cũng như cho KTV người VN qua Nhật học ntn nữa. Bác vui lòng đọc kỹ giúp em trong cá phát biểu, em luôn để dành khi thì 5% khi thì 10% cho nhóm KTV có tài này chứ không bao giờ sổ toẹt tất cả.

Tuy nhiên, các KTV mà bác đề cập và em biết vẫn có một hạn chế là rào cản ngôn ngữ, kiến thức văn hoá và tuổi tác tiếp cận các tri thức mới hay căn bản về Piano này.

3/ Như bác nói và cũng đã biết "họ cũng được đào tạo bài bản, có trình độ chứ không hẳn là tay ngang, đầy đủ công cụ để thực hiện việc lên dây. Em cũng có đặt vấn đề mua một bộ tương tự để tự lên ở nhà thì được báo cái giá mà em cũng lấy làm...ngất xỉu" Đây là bác mới chỉ nói và dừng lại ở mức "đầy đủ công cụ để thực hiện việc lên dây" chưa bàn đầy đủ công cụ để thực hiện việc canh máy (regulation) thay dây (stringing) làm âm thanh (voicing)!!!.

Nếu bác thực lòng vẫn muốn mua cái mà "cũng có đặt vấn đề mua một bộ tương tự để tự lên ở nhà thì được báo cái giá mà em cũng lấy làm...ngất xỉu, vì tất cả đều nhập từ Mỹ về." thì inbox em sẽ chia sẻ kinh nghiệm để bác có cái bác cần với giá mà bác không tin được! nghĩa là cái giá mà bác cũng lấy làm vui mà muốn mua luôn mất bộ!

"Nhất ngôn cửu đỉnh"!
Trân kính,

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Dạ em hiểu ý của cụ, bài chia sẻ của bác Quang là đầy kiến thức và tâm huyết, sẽ không ai phản bác nếu bác ý dùng chữ Nhiều hoặc nếu dùng số 90% bác ý có dẫn chứng xác đáng từ 1 nguồn thứ 3 nào khác. Tuy nhiên nếu cắt bỏ phần trọng tâm mà chỉ mổ xẻ mỗi con số e nó cũng hơi quá soi mói, mang tính bới lông tìm vết?
Còn riêng quan điểm của em cũng như quan điểm về tìm đàn, chọn thầy: có nhiều level của thợ chỉnh dây tương ứng với cây đàn và trình độ người chơi.
Nếu bác nói 90% thợ chỉnh dây tồi, như thế có thể nói chả lẽ số người chơi đàn chuyên nghiệp ở ta còn chưa đc tới 20%?
Cái kết luận là do tính cách của người VN nên VN có ít thợ chỉnh dây đàn chuẩn em e lại không hợp lý. Thu nhập cao ắt có người tài làm, vấn đề là cái circle mà bác Quang tiếp cận đàn là gì chúng ta không biết. Nếu bác tiếp cận nhiều những cây đàn ở nhà thờ, nơi người chơi cũng không dùng hết những kỹ thuật thì việc họ thuê thợ chỉnh dây loại 2 cũng không có gì lạ.
Thứ nữa là số người chơi piano ở Vn không thể nhiều bằng nc ngoài. VN ta liệu có 1 trường ĐH bình thường nào có đàn piano? Một trường Đại học cũ của em ở nc ngoài có hẳn 1 tầng hầm tại toà nhà chính là nơi có nhiều phòng piano cá nhân, sinh viên muốn vào chơi chỉ cần chọn 1 phòng trống và ngồi đánh.
Trên tầng 2 khu văn phòng, quanh quanh 1 diện tích bé đã có 4 cây piano công cộng, ai thích là có thể sà vào chơi 1 bản.
Nếu ví dụ như so trình độ của thợ chỉnh dây giữa VN và quốc gia kia, em sẽ không đổ tại do tính cách người VN bla bla, mà đơn giản là trình độ thợ đi đôi với trình độ của người chơi.

Cám ơn bác!

Em đắc ý nhất câu này của bác:

QUANG1970

Xe lăn
Khi đến cửa hàng e có 2 lựa chọn: 1 cây Krueizbach size 122 ( cây này hình thức và máy đều mới hơn, đẹp hơn), cây còn lại là Apolo 350 cao 133 ( hình thức kém hơn, máy cũ hơn nhưng tiếng hay hơn). Xem về kết cấu khung xương và gỗ thì cây Apolo A350 chắc chắn hơn nhiều, pedan cứng cáp, ko kêu cọt kẹt. Thế là e chốt luôn cây này. Sau khi mua và thử thì e đang bị ấn tượng: hình như đa phần đàn size to, kết cấu cứng cáp thì tiếng hay và phần bass vững vàng hơn đàn size nhỏ (xét cùng 1 thương hiệu cho dễ so sánh ạ). Vậy nên nếu mua đàn (e chỉ xét uprights thì cơ bản nên chọn đàn size to tiếng sẽ tốt hơn).
Em đang hiểu như vậy, mong các cụ chỉ giáo. Cám ơn các cụ nhiều :)
Ps: cụ QUANG1970 có thể giải thích cho e 1 chút về búa đàn đ ko ạ. Búa Rener về cấu tạo có gì đặc biệt, hay có độ chính xác hơn búa do Japan sx cùng thời. Như cây của em từ năm 1965 trở đi là dùng búa do Toyo tự sx chứ k lắp máy Rener nữa.thanks cụ
I/ Chọn đàn:

Mua upright mà muốn dùng lâu dài không phải thay đàn do không đáp úng nhu cầu kỹ thuật đến khi học xong trung cấp thì mua size 131! nhưng bù lại đứa trẻ sẽ khá vất và lúc đầu vì piano touché khá "nặng" và phím sâu (7/16 inch) trong khi với trẻ nhỏ dưới 6 tuổi (tay bình thường là 3/8 inch), trẻ nhỏ dưới 10 tuổi (tay bình thường là 13/32 inch).

II/ Búa đàn:

1/ Tất cả các búa đàn piano "tử tế" đều làm từ lông cừu.
2/ Lông cừu cũng năm bảy loại!
3/ Ở NN, trong dây chuyền kỹ nghệ, kỹ thuật sẽ "chuyên môn hoá" một số khâu vì nếu đầu tư dàn trải sẽ tốn tiền không hiệu qủa.

Piano cũng vậy! các hàng piano thường không đầu tư cho dây chuyền làm máy đàn và dây đàn, đa phần đàn Nhật dùng dây Suzuki (trừ Yamaha S serires và Kawai Shigeru dùng dây Roslau của Đức) Đàn Mỹ và châu âu cao cấp cũng dùng dây Roslau của Đức.

Búa và máy cũng vậy: Rener chuyên làm máy và búa piano chất lượng cao, các hãng đàn nổi tiếng dều dùng máy đàn Rener, Ngay cả Steinway Newyork cũng phải dùng máy của Rener mặc dầu trước đây, thập niên 60, 70: Steinway Hambourg thì dùng máy của Rener trong khi Steinway Newyork lại dùng chính máy của Steinway nhưng do sự cố Teffon nên Steinway Newyork, một số phải thu hồi (recall) máy Steinway và thay vào bằng máy Rener!

Máy Rener hay búa Rener rất tốt tao tiếng đàn đẹp warm, bright, rich tone, ít xuống cấp, bền, lâu phải voicing trong khi các búa khác nếu đánh nhiều phải thường xuyên voicing ===-> xuống cấp bộ búa (nhỏ dần, mòn dần,.....) đó là chưa nói, về mặt kỹ thuật nén lông cừu có nhưng bí quyết riêng tạo sự đồng đều (even) của âm sắc (color) tiềng đàn!

Chỉnh sửa cuối:

smilingman82

Xe buýt
I/ Chọn đàn:

Mua upright mà muốn dùng lâu dài không phải thay đàn do không đáp úng nhu cầu kỹ thuật đến khi học xong trung cấp thì mua size 131! nhưng bù lại đứa trẻ sẽ khá vất và lúc đầu vì piano touché khá "nặng" và phím sâu (7/16 inch) trong khi với trẻ nhỏ dưới 6 tuổi (tay bình thường là 3/8 inch), trẻ nhỏ dưới 10 tuổi (tay bình thường là 13/32 inch).

II/ Búa đàn:

1/ Tất cả các búa đàn piano "tử tế" đều làm từ lông cừu.
2/ Lông cừu cũng năm bảy loại!
3/ Ở NN, trong dây chuyền kỹ nghệ, kỹ thuật sẽ "chuyên môn hoá" một số khâu vì nếu đầu tư dàn trải sẽ tốn tiền không hiệu qủa.

Piano cũng vậy! các hàng piano thường không đầu tư cho dây chuyền làm máy đàn và dây đàn, đa phần đàn Nhật dùng dây Suzuki (trừ Yamaha S serires và Kawai Shigeru dùng dây Roslau của Đức) Đàn Mỹ và châu âu cao cấp cũng dùng dây Roslau của Đức.

Búa và máy cũng vậy: Rener chuyên làm máy và búa piano chất lượng cao, các hãng đàn nổi tiếng dều dùng máy đàn Rener, Ngay cả Steinway Newyork cũng phải dùng máy của Rener mặc dầu trước đây, thập niên 60, 70: Steinway Hambourg dùng máy của Rener trong khi teinway Newyork dùng máy của Steinway nhưng do sự cố Teffon nên Steinway Newyork một số phải thu hồi máy (recall) Steinway và thay vào máy Rener!
Máy Rener hay búa Rener rất tốt tao tiềng đàn đẹp warm, bright, rich tone, ít xuống cấp, bền, lâu phải voicing trong khi các búa khác nếu đánh nhiều phải thường xuyên voicing ===-> xuống cấp bộ búa (nhỏ dần, mòn dần,.....) đó là chưa nói, về mặt kỹ thuật nén lông cừu có nhưng bí quyết riêng tạo sự đồng đều (even) của âm sắc (color) tiềng đàn!
Tiếc là e ko vodka cụ được nữa vì đã vượt tiêu chuẩn. Cám ơn cụ vì đã chia sẻ nhưng thông tin hữu ích. :)
Đúng là cây đàn này phím bấm hơi nặng so với trẻ con :), nhưng e thấy tiếng tốt hơn nên chọn cây này. Phần nữa là em cũng tập chơinên chọn phương án này :D

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Tiếc là e ko vodka cụ được nữa vì đã vượt tiêu chuẩn. Cám ơn cụ vì đã chia sẻ nhưng thông tin hữu ích. :)
Đúng là cây đàn này phím bấm hơi nặng so với trẻ con :), nhưng e thấy tiếng tốt hơn nên chọn cây này.
Vâng mua đàn cần nhất là âm thanh, lấy vợ cần nhất là nữ tính!

Máy móc, nặng nhẹ, sâu nông, đều chỉnh sửa được nhưng âm thanh thi hầu như không hoặc đuợc nhưng tiền mua cây khác còn rẻ hơn!

deongang

Xe buýt
hết 24 page e chốt lại là sẽ mua đàn cơ cỡ khoảng 20-25tr, các bác tư vấn hộ nên mua loại nào, ở đâu HN bán uy tín ạ

QUANG1970

Xe lăn
Em nghe nói trường phái Piano của nga rất cá tính và mạnh mẽ. Có phải như thế này không cụ?
Em mù tịt về trình độ, nên hỏi có gì không phải cụ bỏ quá!
Bẩm bác!

Bác lấy một clip mà ngườì trong clip biểu diễn một Etude (study) lạ là một bé gái mới mọc ..... ngồi đánh đàn mà lồng như đang cuỡi ngưạ! :P làm sao lột tả đuợc tính cách, kỹ thuật và tâm hồn Nga?

Bác thật là .......... Ááááácccccccccc :)) :-*

Chí ít cũng là cái này:

Hay cái này (đương đại): Tuy cùng một tác phẩm nhưng "truờng phái Nga" mới (đương đại) đánh sâu và có tâm hồn hơn! cũng như xử lý bàn tay linh hoạt và áp dụng triệt để thủ thuật Choreography of the hands (kỹ thuật múa *vũ đạo" cho hai tay) và syncopic pedal khiến câu nhạc trong sáng cực đẹp! Tiếng đàn sạch bong!!! - Em rất thích và yêu kỹ thuật Nga (đương đại) (Russian piano technique) mặc dầu khi "khai tâm" em đuợc dạy đi theo một kỹ thuật khác !!! Sau này sửa lại "muốn chết"luôn !!! :((:-h:((:

Chỉnh sửa cuối:

smilingman82

Xe buýt
hết 24 page e chốt lại là sẽ mua đàn cơ cỡ khoảng 20-25tr, các bác tư vấn hộ nên mua loại nào, ở đâu HN bán uy tín ạ
Tốt nhất cụ nên nhờ ai biết đàn đi xem cùng, giá thì e nghĩ giá chung r. Tí e ib cụ mấy địa chỉ cụ tham khảo nhé ;)

Kill dragon

Xe buýt
Vâng!
Trăm nghe không bằng một thấy!
Bác chứng minh đi!
Thử kể tên một công ty hay thợ nào có đủ dung cụ sửa chữa canh chỉnh ở VN giúp em nhé!
Khi nêu tên (thợ hay công ty) em thử đưa ra, nêu ra một dung cụ mà họ có ngay, em sẽ ngậm miêng ngay và qùy cho cả nòì nhà họ chửi và nhổ vào mặt!
kể cả đại diện Yamaha hay Adam em biết đều ko có đủ. Đều phải mang từ chính quốc sang

QUANG1970 giờ còn làm nhạc cụ ko ạ?

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
kể cả đại diện Yamaha hay Adam em biết đều ko có đủ. Đều phải mang từ chính quốc sang

QUANG1970 giờ còn làm nhạc cụ ko ạ?
Vâng Ngay cả nhưng thợ hàng đầu Saigon, nằm trong ban "lãnh đạo" Nghệ Tâm, Mr. Hxx (Mr H. và em à Mr. X. theo cha đi sửa đàn từ lúc đầu còn xanh bây giờ bạc cả ...) cũng không có đầy đủ dụng cụ sửa chữa. Nghệ Tâm cũng không hơn gì! Sovaco cũng vậy mà Lê Quân cũng rứa!

Em chưa bao giờ sống bằng nghề nhạc cụ nên có làm đâu mà còn hả bác?

Em chỉ nghiên cứu học hỏi về piano, sửa chữa piano để phục vụ nhu cầu bản thân và làm thiện nguyện cho tôn giáo (absolutely free of charge, including Piano parts) vì em muốn đáp ơn Đức Mẹ Maria như lời cầu khấn khi xin Hồng ân.

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Cụ chụp máy móc và số serial lên cho e ngắm tí :)

Không cần bác ạ!
Nhìn Pedal, khung vỏ bên ngoaì đàn, tổng thể là biết:

1/ Đàn làm trong khoảng thời gian 1980 -1990

2/ Cây đàn này sẽ có hai khả năng:
a/ Nếu âm sắc sáng, (tiếng metalic) thì tiếng đàn (âm lượng) sẽ to (rich sound) và bass nhoè không rõ lắm.
b/ Nếu âm sắc ấm mờ (tiếng đục) thì tiếng đàn (âm lượng) sẽ bình thường hay nhỏ không to, tiếng bass rõ nhưng mờ không đẹp.
Tôi đồ là rơi vào khả năng a/ nhiều hơn

3/ Nếu đàn nhanh, mạnh thì có khả năng (thể là) là khi đạp pedal chân phải nhanh liên tục sẽ nghe tiếng kọt kẹt.

4/ Tôi không nắm thị trừơng Hanoi ntn. Còn ở Saigon, cây này tầm 18 - 24tr là hết mức!

smilingman82

Xe buýt
Không cần bác ạ!
Nhìn Pedal, khung vỏ bên ngoaì đàn, tổng thể là biết:

1/ Đàn làm trong khoảng thời gian 1980 -1990

2/ Cây đàn này sẽ có hai khả năng:
a/ Nếu âm sắc sáng, (tiếng metalic) thì tiếng đàn (âm lượng) sẽ to (rich sound) và bass nhoè không rõ lắm.
b/ Nếu âm sắc ấm mờ (tiếng đục) thì tiếng đàn (âm lượng) sẽ bình thường hay nhỏ không to, tiếng bass rõ nhưng mờ không đẹp.
Tôi đồ là rơi vào khả năng a/ nhiều hơn

3/ Nếu đàn nhanh, mạnh thì có khả năng (thể là) là khi đạp pedal chân phải nhanh liên tục sẽ nghe tiếng kọt kẹt.

4/ Tôi không nắm thị trừơng Hanoi ntn. Còn ở Saigon, cây này tầm 18 - 24tr là hết mức!
Cụ đánh giá cây này hệt như cây Kreuizbach đầu tiên e xem:
1. Cũng sn khoảng 1980.
2. Tiếng bass nhòe, ko rõ, âm sáng.
3. Pedan cọt kẹt ( cái này e thấy rõ khi tháo tấm ốp, kết cấu nhìn mong manh và thanh nối lên máy là thép, ko chắc chắn và bằng gỗ như cây Apolo e tha về)
4. Như vậy khả năng cao cây Ros này cao 121 cụ nhỉ.
5. E hơi thắc mắc là sao cụ QUANG1970 nhìn pedan lại đoán được tài thế? :)

QUANG1970

Xe lăn
Cụ đánh giá cây này hệt như cây Kreuizbach đầu tiên e xem:
1. Cũng sn khoảng 1980.
3. Pedan cọt kẹt ( cái này e thấy rõ khi tháo tấm ốp, kết cấu nhìn mong manh và thanh nối lên máy là thép, ko chắc chắn và bằng gỗ như cây Apolo e tha về)
4. Như vậy khả năng cao cây Ros này cao 121 cụ nhỉ.
5. E hơi thắc mắc là sao cụ QUANG1970 nhìn pedan lại đoán được tài thế? :)
Cai này khó cắt nghĩa. Đại khái như nhìn bên ngoài cặp ngực (tuy mặc áo quần đầy đủ) + nuớc da, tóc,.... là đoán đuợc còn .... hay chưa vậy đó!

Em trả lời rất nghiêm túc không đuà bỡn, chỉ hình dung so sánh để các bác dễ hiểu, đễ nắm bắt vấn đề thôi!

4. Chụp kiểu này khó phân đinh là 115, 121 hay 131 nhưng theo logic câú taọ hình học thì không thể là 131 vì như vầy sẽ không ccân bằng trọng lực theo phương thẳng NGHIÃ LÀ chỉ có thể là 121 hay 115 thôi!

Cộng thêm cái Pedal trong hình + Cái nắp bàn phím (piano lid) gập lại khi đánh thì có thể khắng định là 121 hay 115cm!

5. Pedal giống như tóc hay da, nhìn cái "bên ngoaì" giúp bác sĩ đoán đuợc "bên trong".

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
2. Nếu đàn cao trên 115cm thì sau khi :
+ vệ sinh laị dây,+ lên dây lại theo công thức Wreckmeiter temperament,
+ làm Voicing laị búa
sẽ khắc phục được ít nhất là 80% lỗi này

3. Thay nỉ lót ron (joint) bằng nỉ cashmer mới, trong hệ thống Pedal là OK luôn.
Khắc phục tạm (được vài ba tháng) trét Piano Graphite lubrican (Acheson Drag 154)
Hay khắc phục tạm khẩn cấp xịt RP7 nhưng chỉ được vàì ngày!

Chì trừ piano của Mason Hamlin còn các loaị piano khác Pedal hệ thống gỗ là số 1! Đẹp, sang, êm đạp suớng, bền
Mason Hamlin (MH) không xài pedal gỗ mà là Pedal hệ thống sắt chứ không phải nhôm và chất lựơng thì hệ thống sắt của MH khiến cho thợ sửa chữa "thất nghiệp"!

smilingman82

Xe buýt
2. Nếu đàn cao trên 115cm thì sau khi :
+ vệ sinh laị dây,+ lên dây lại theo công thức Wreckmeiter temperament,
+ làm Voicing laị búa
sẽ khắc phục được ít nhất là 80% lỗi này

3. Thay nỉ lót ron (joint) bằng nỉ cashmer mới, trong hệ thống Pedal là OK luôn.
Khắc phục tạm (được vài ba tháng) trét Piano Graphite lubrican (Acheson Drag 154)
Hay khắc phục tạm khẩn cấp xịt RP7 nhưng chỉ được vàì ngày!

Chì trừ piano của Mason Hamlin còn các loaị piano khác Pedal hệ thống gỗ là số 1! Đẹp, sang, êm đạp suớng, bền
Mason Hamlin (MH) không xài pedal gỗ mà là Pedal hệ thống sắt chứ không phải nhôm và chất lựơng thì hệ thống sắt của MH khiến cho thợ sửa chữa "thất nghiệp"!
Cám ơn cụ đã chia sẻ. Em lại sáng rõ ra thêm chút nữa về piano. Trân trọng.

Trạng thái
Thớt đang đóng