[Funland] Tư vấn mua đàn piano

Trạng thái
Thớt đang đóng

radiogaga

Xe điện
Không biết trong này có cụ Trịnh Anh Tú không, nghe cụ đệm "Nhớ mùa thu hà nội" trên youtube nghe phê lòi.

Cháu thì thấy cứ luyện đàn trình cao thủ thì piano điện hay cơ đều ngon cả. Điện thì âm thanh không bằng muốn thu âm câu khách thì nâng cấp lên đàn piano cơ, còn tập chơi chơi thì cứ điện cho nó hạt rẻ

smilingman82

Xe buýt
Muốn con chơi đàn hay thì trước hết phải mua cho con cây đàn tốt, phải không cụ! Ngày xưa khi mua cây đàn đầu tiên, em vay mượn khắp nơi bê về 1 cây grand và bảo với con: Lo mà học đi nhé, oánh dở chắc chắn không đổ cho đàn được đâu nhé!
Có đàn tốt rồi chưa chắc con đã chơi được hay nhưng không có đàn tốt thì chắc chắn là không thể chơi hay được rồi! :D
Thanks cụ, e cũng phấn đấu 5 năm nữa lên cây grand giống cụ :D hehe. Vk e cứ băn khoăn mãi " a mua đàn cho con hay cho anh thế, suốt ngày chỉ thấy ôm đàn :)"

Kill dragon

Xe buýt
Piano Yamaha U3 là đàn chuyện nghiệp (piano có hai loai chuyên nghiêp và nghiệp dư) nhưng cũng chỉ OK thôi có gì mà ngon ?????

1/ Piano Yamaha chỉ xếp thứ hai trong bảng tổng sắp chất lượng piano trên thế giới (thứ nhất là các Piano sản suất tai Mỹ và Châu Âu (khoảng 20 thương hiệu), Nhật đứng thứ hai (Yamaha, Kwai) còn hàn quôc đứng thứ 3, Trung Quốc (TQ) và Indo đứng hàng cuối cùng!

2/ Riêng về U3: chỉ những cây U3 làm trước năm 1998 mới đảm bảo làm ở Nhật còn những cây làm sau 1998 Phải coi kỹ là làm ở Nhật hay TQ hoặc Indo! cái nảy có thể vào website dể kiềm tra qua số series ghi trên Khung sắt mạ màu đồng là biết
Về máy đàn (action): có thể nói là như vậy, Yamaha U3 là dòng đàn chuyên nghiệp có chiều cao xấp xỉ 130cm nên dây dài và máy khác nhanh nhạy
Về âm sắc: Cũng còn tùy Model U3H hay U3F, U3G, ..... nữa. Mỗi Model sẽ có một âm sắc khác nhau. Trong đó U3H là được chuộng nhất.

Giá cây U3 (U3 là upright (đứng) piano) đã qua sử dụng ở SG lối 38 -50tr tùy tình trạng dàn đây là giá bán cho người tiêu dùng, giá bán cho lái hay nói cách khác là giá sỉ thì rẻ hơn khoàng 20 -30% giá này!

Nhưng cho dù một cây upright Steinway. hay upright Bosendorfer chứ đừng nói Yamaha ( giá tầm 4000USD (Used Steinway) - 20.000ÚSD (giá bán ở Mỹ nhé) cũng không so được với một cây Grand Piano (Đại dương cầm) của một thương hiệu bình thường về mặt kỹ thuật (Piano touché) !!!
cụ hiểu sâu về đàn đấy ạ!

tuongcap

Xe buýt
Mấy tháng trước cũng mò mẫm kiếm mua đàn. Sau 15 ngày dàng thời gian cho việc ấy giờ em cũng cảm thấy hài lòng. Thanks cụ QUANG1970

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Em thì vốn hiểu biết về piano không nhiều, nhưng nguyên việc topic này vẫn đều đặn có các cụ tham gia trao đổi, chia sẻ đủ để thấy Piano có sức sống như thế này. Ngày nào vào otofun em cũng ngóng xem có thông báo về topic này ko. Cách đây 2 tháng, e mới có 1 con organ để thi thoảng nghịch ngợm vui cùng con gái. Đến hôm nay, em đã đầu tư mua được 1 cây đàn cơ ngoài dòng và cho con gái đi học (bố tranh thủ học cùng con luôn). Anh bạn em khuyên hãy dũng cảm đến với piano. Thực sự lúc mua đàn em cũng hơi run (chỉ tính mua piano điện cho hợp ví), vì trong túi mới có 1/3 số tiền mua cây đàn cơ đó . Nhưng rồi mọi thứ cũng ổn thỏa. Vạn sự khởi đầu nan, em cũng đang cùng con vừa học piano, vừa chơi piano, coi piano như một người bạn của mình. Tương lai sẽ còn vất vả, khó khăn nhiều nhưng em sẽ cố gắng xây dựng được cho F1 tình yêu và sự đam mê với piano. Đây là chia sẻ, tậm sự của một ông bố đam mê âm nhạc và piano. Đọc các bài viết, trao đổi của các cụ em lại càng thêm vững vàng. Cám ơn các cụ nhiều 
Tình yêu đến với cây đàn của Đặng Thái Sơn cũng từ Người Mẹ của mình. Đến bây giờ ĐTS cũng sống cùng Mẹ ( Bác ấy lớn tuổi lắm rồi ) . Em cũng thích âm nhạc là một thứ tình yêu trong sáng chung thuỷ không ép buộc. Chính vì vậy Bố Mẹ biết đàn sau đó trong nhà luôn có 1 cây đàn lớn lên Bé cũng muốn đến với âm nhạc mà thôi. Nền tảng đó do mình bắt đầu và khởi sướng. Em muốn có không khí nghệ thuận hiện hữu ngay trong gia đình. Nếu có thể học Vẽ cũng hay lắm ạ. Nếu có thể tạo ra một không gian Nghệ thuật kết hợp nghỉ dưỡng của gia đình vào cuối tuần - như Nhà ở xa thành phố ( ở quê ) nơi đó có Giá vẽ - Màu vẽ - Nhạc cụ và cho trẻ về đó cuối tuần vui chơi trồng cây , trồng hoa và học.

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Theo em thì nên mua Grand Piano vì em đang… bán 1 cái, cụ nào có nhu cầu ghé qua mua giúp em 
https://www.otofun.net/threads/em-ban-dan-grand-piano-yamaha-g3.1350815

Nếu Cụ đã có thừa tài chính để mua Grand thì Cụ cũng không phải vì tài chính mà bán nó đi. Em sẽ không bán bất cứ một cây đàn nào em từng mua . Sau này khi F1 nhà Cụ lớn lên _ Cụ sẽ thấy đó là kỷ niệm đẹp rất đẹp với Bé. Cây đàn còn là một người bạn - một câu chuyện kể với bạn bè của Bé rất đỗi tự hào về việc Cụ đã mua tặng cho F1 như thế nào. F1 sẽ nhớ và trân trọng món quà và kỷ niệm đó. Có nhiều thứ có Tiền - Cụ không mua được đâu.

cà rốt xanh

Xe tải
Kéo mạnh tay quá tụt váy người ta rồi cụ ơi! =))
Kéo váy Moon thử trình cái. Moon biết bài Evan Le đánh có gì đặc biệt ko?
Tình yêu đến với cây đàn của Đặng Thái Sơn cũng từ Người Mẹ của mình. Đến bây giờ ĐTS cũng sống cùng Mẹ ( Bác ấy lớn tuổi lắm rồi ) . Em cũng thích âm nhạc là một thứ tình yêu trong sáng chung thuỷ không ép buộc. Chính vì vậy Bố Mẹ biết đàn sau đó trong nhà luôn có 1 cây đàn lớn lên Bé cũng muốn đến với âm nhạc mà thôi. Nền tảng đó do mình bắt đầu và khởi sướng. Em muốn có không khí nghệ thuận hiện hữu ngay trong gia đình. Nếu có thể học Vẽ cũng hay lắm ạ. Nếu có thể tạo ra một không gian Nghệ thuật kết hợp nghỉ dưỡng của gia đình vào cuối tuần - như Nhà ở xa thành phố ( ở quê ) nơi đó có Giá vẽ - Màu vẽ - Nhạc cụ và cho trẻ về đó cuối tuần vui chơi trồng cây , trồng hoa và học.
Nếu Cụ đã có thừa tài chính để mua Grand thì Cụ cũng không phải vì tài chính mà bán nó đi. Em sẽ không bán bất cứ một cây đàn nào em từng mua . Sau này khi F1 nhà Cụ lớn lên _ Cụ sẽ thấy đó là kỷ niệm đẹp rất đẹp với Bé. Cây đàn còn là một người bạn - một câu chuyện kể với bạn bè của Bé rất đỗi tự hào về việc Cụ đã mua tặng cho F1 như thế nào. F1 sẽ nhớ và trân trọng món quà và kỷ niệm đó. Có nhiều thứ có Tiền - Cụ không mua được đâu.
Thôi bạn ơi, hay ta về với nhà sạch bát sạch đi?

QUANG1970

Xe lăn
Em cũng đang băn khoăn vấn đề chọn đàn cơ hay đàn điện cho F1. Nghe các cụ bàn luận cũng ham hố đàn cơ ngân sách tầm 40 - 50 tr rồi. Tuy nhiên cụ Quang1970 nói 95% thợ chỉnh dây đàn là không chuẩn. Vậy có nghĩa là nếu mua đàn cơ thì 95% là phải nghe đàn sai dây, sai nốt cả đời hả cụ? Nếu thế thì mua đàn điện cho lành? Cụ thông não cho em với. Em cảm ơn
Bẩm bác!

Sau "còm" 378, Em định khoá mỏ nhưng thấy các bác còn tiếp tục luận bàn và một số vấn đề liên quan tới ý kiến hay quan điểm của em đã nêu, nên em buộc lòng phải khai mỏ để tiếp tục phân tích cũng như chia sẻ với các bác.

Em xin lưu ý mọi so sánh đều là khập khiễng và bất cập! Tuy nhiên trong hoàn cảnh các bác không đánh đàn không hiểu đàn mà không có sự so sánh tương đồng thì thật là khó để cắt nghĩa! Em xin phép ví dụ nôm na cho dễ hiểu piano: giống như một cây viết chấm mực (có ngòi viết) mà viết, còn Organ hay Piano điện thì giống như một cây viết bi (nguyên tử).

Nghĩa là nếu đơn thuần chỉ để viết những dòng chữ, dùng cho việc giao dịch bình thường thì cách chọn bút bi nguyên tử bởi vì tiện lợi dễ dàng không mất công.
Nhưng nếu muốn viết thư pháp học viết chữ với nét đậm, lợt, thanh, mảnh, dầy cũng như là muốn thấy được "cái hồn của con chữ" thì bắt buộc phải dùng ngoài viết chấm mực!

Em nghĩ rằng nếu nói như vậy các bác có thể hiểu được giá trị của từng văn bản viết trên từng loại mực.
Em cũng xin nhắc lại một lần nữa, là mọi So sánh đều bất cập, nhưng đây là cách để các bác dễ hiểu và hình dung nhất giữa âm thanh của tiếng đàn piano và âm thanh của tiếng đàn điện.
Việc đánh đàn piano hoặc đánh đàn điện cũng giống như việc khi ta viết mà dùng ngồi viết lá tre chấm mực hoặc viết bi (nguyên tử)

Tiếng đàn chính xác giống như màu mực đã pha, còn việc viết đậm nhạt thanh dầy, hoàn toàn là do chất lượng của ngòi viết. Ta có thể nôm na, ví ngòi viết giống như máy của cây đàn piano.
Nghĩa là có những màu mực viết rất đẹp sau khi pha ví như tiềng đàn sau khi lên dây. Nhưng khi chấm mực viết, do chất lượng của ngòi viết không tốt, khiến người viết rất khổ sở để tạo nét đậm lợt thanh mảnh.
Ví như một cây đàn piano lên dây chuẩn xác nhưng do chất lượng của hệ thống máy móc căn chỉnh không đúng khiến người đánh đàn rất khổ sở để thể hiện sắc thái: Mạnh, nhẹ, nhanh, chậm cũng như "làm câu" đẹp

Đa phần ở Việt Nam mọi người chỉ có khái niệm lên dây đàn piano khi nhà có đàn. Ít ai có khái niệm hay hiểu rằng ngoài việc lên dây còn phải căn chỉnh máy để cho tiếng đàn tuy đã chuẩn xác, nhưng máy đàn phải vận hành tốt để người đánh đàn thoải mái khi thể hiện tình cảm qua tiếng đàn.

Như đã nói ở trình độ sơ cấp những năm đầu với người học bình thường hoặc thời gian đầu với người học có năng khiếu thiên bẩm thì yêu cầu về độ chính xác của máy không cao những yêu cầu về sự chuẩn xác tiếng đàn là cần thiết!

Ở yêu cầu này đa số thợ lên dây Việt nam hiện nay 90% là dùng phần mềm, và máy hỗ trợ. Nếu người thợ có lương tâm chịu khó lắng nghe và tỉ mỉ thì vấn đề chuẩn xác của Tiếng Đàn Sau khi lên sẽ ở mức trên 95% nghĩa là ở mức độ cho phép chấp nhận.
Với những người đánh đàn yêu cầu chính xác cao thì phải dùng những người lên đây ở cấp chuyên nghiệp gọi là concert tuners. Ở cấp độ này sự chuẩn xác phải gần như 99%
Số thợ lên dây theo dạng này ở Việt Nam có thể nói là đếm trên đầu ngón tay!

Còn thợ lên dây bình thường thì có đấy nhưng vấn đề còn lại là cái tâm và sự cẩn thận của họ như thế nào ?!

Tôi đã đánh hàng ngàn cây đàn! Nếu tính từ lúc bắt đầu học cho tới ngày nay trong hơn 40 năm.
Và tôi có thể lớn tiếng khẳng định cũng như không sợ ai đập vào mồm là HẦU HẾT ĐÀN PIANO CỦA Ở VIỆT NAM HIỆN CÓ 90% KHÔNG ĐÚNG CHUẨN LÊN DÂY! 10% còn lại là ở nhưng showroom lớn và đàn ờ nhà cá nhân có yêu cầu cao về tunning. Ngay cả các trung tâm dạy đàn cùng không khá hơn!

Trước đây khoảng 20 năm chuyện hai người thợ lên đây chửi nhau, mạt sát nhau về độ chính xác, là một cuộc khẩu chiến bất phân thắng bại nhưng ngày nay với những công cụ đo tần số thì việc này vô cùng đơn giản không ai có thể phủ nhận sự chính xác của máy móc trong việc đo tần số. Do đó một người thợ lên dây tồi sẽ lòi ra ngay cái hạn chế của mình nếu bị kiểm tra tính chuẩn khi lên dây bằng máy móc chuyên dụng!

Đó là nói về phần lên dây, chỉnh dây giống như nói về phần pha mực viết.

Bây giờ ta bàn về phần chỉnh canh ngòi viết tương tự như việc canh máy một cây đàn piano: Việc căn chỉnh máy của một cây đàn piano, cần có những dụng cụ và thiết bị chuyên dùng để canh cũng như để kiểm tra sau khi canh.

Thử hỏi ở Việt Nam từ Nam chí Bắc có bao nhiêu người thợ dám vỗ ngực báo rằng mình có đủ các dụng cụ thiết bị để căn chỉnh cũng như các dụng cụ thiết bị để kiểm tra chất lượng căn chỉnh sau khi đã hoàn tất?

Về điều này tôi mạnh dạn la to, nói lớn là không chỉ các thợ mà ngay cả các công ty kinh doanh piano ở Việt Nam cũng không đầy đủ thiết bị để căn chỉnh và kiểm tra chất lượng sau khi canh!

Bất kỳ cá nhân nào hoặc công ty nào chứng minh được cho tôi những máy móc thiết bị chuyên dùng để kiểm tra sau khi canh chỉnh theo yêu cầu tôi sẵn sàng đứng ra cho họ tát và nhổ vào mặt!

Ngoài ra ngoài những thiết bị để kiểm tra sau khi canh có một cách kiểm tra nhanh nhất và hiệu quả nhất chính là người thợ sau khi canh chỉnh sẽ đánh đàn: Khi đánh họ phát hiện ra được Hạn chế của chất lượng máy, chất lượng căn chỉnh, giống như sau khi căn chỉnh ngòi bút người căn chỉnh sẽ viết thử.

Thử hỏi ở Việt Nam có bao nhiêu người thợ canh chỉnh máy mà biết đánh đàn cho tử tế nghĩa là biết đánh tất cả các kỹ thuật của piano để có thể áp dụng các kỹ thuật này khi đánh hầu kiểm tra coi căn chỉnh đã đạt hay chưa!?

Về điểm này tôi cũng mạnh dạn tuyên bố luôn là chẳng có ai cả! Hoặc nếu có thì có số người đó chỉ đếm trên đầu ngón tay.

Điều này cũng ví như một người thợ căn chỉnh ngòi bút mà không biết viết không thể viết được một bản thư pháp hay một văn bản nhìn cho ra hồn!

Ở nước ngoài những người thợ canh chỉnh hoặc là biết đánh đàn hoặc là không biết đánh nhưng có những dụng cụ thiết bị chuyên dùng để kiểm tra sau khi căn chỉnh.

Riêng những người thợ làm âm thanh (Voicing) đều là những người có tai cực tốt hoặc họ là những pianist biểu diễn chuyên nghiệp tham gia công việc làm âm thanh như mục đích để kiếm thêm tiền tiêu vặt!

Còn về việc bảo rằng không có đàn chuẩn nên không học đàn thì xin lưu ý: Ở đây ta đang bàn về sự tuyệt đối chuẩn xác. Trong thực tế với những người sử dụng đàn bình thường không nhất thiết phải yêu cầu chuẩn xác sát đến mức nhiều vậy!

Ví như khi bàn về một tô bún riêu hoặc một tô bún thang Hà Nội thì nếu hỏi thế nào là một tô bún riêu hoặc một bát bún thang Hà nôịi chuẩn" Thì hãy đến hỏi và ăn từ tay nghệ nhân Ánh Tuyết!

Dĩ nhiên Hà Nội vẫn có những nơi bán bún riêu bún thang rất nổi tiếng và ngon và được người tiêu dùng ủng hộ cũng như ca ngợi nhưng đây ta bàn về một tô bún riêu bún thang đúng chuẩn Hà Nội thì bắt buộc ta phải đến gặp Mme Ánh Tuyết! Còn nếu đơn giản chỉ là một tô bún riêu hay bún Thang ăn hàng ngày thì những tô kia chắc cũng ..............

Nói ít chắc các bác hiểu nhiều không cần cắt nghĩa thêm phải không ạ?!

Chỉnh sửa cuối:

congthuong

Xe điện
Gớm cụ dọa ghê quá.

Vào thấy cụ sổ 1 loạt các thuật ngữ để lòe người, nhưng em đồ rằng cụ cũng học mót ra vài thuật ngữ thôi chứ chẳng được đào tạo bài bản gì sất.

Vậy hà tất phải tỏ vẻ nguy hiểm, cụ nhỉ ?

QUANG1970

Xe lăn
Điều cụ QUANG1970 nói ở trên là đúng theo nghĩa rộng của việc "lên dây" chứ không phải là thợ lên sai nốt. Có thể khẳng định đã là thợ, dám vác cờ lê đi lên dây kiếng xèng thì chắc chắn ông nào cũng lên đúng nốt cả.
Nhưng đầy đủ ra thì lên dây lại không đơn thuần chỉ là ... lên dây ... :D

Bác quá tốt bụng và nhân hâụ, lẫn bao dung trong nhìn nhận, ai mà la con gái bác chắc suớng về đuờng hậu vận lắm nhỉ? " Con gái đức cha" mà lị!

Bác may mắn có tiền, có đàn tốt biết thợ giỏi nên chưa qua đoạn trường thợ loại 2! Nên mới nhân hậu mà phán: "Có thể khẳng định đã là thợ, dám vác cờ lê đi lên dây kiếng xèng thì chắc chắn ông nào cũng lên đúng nốt cả." Đời không như là mơ bác ạ!

QUANG1970

Xe lăn
Gớm cụ dọa ghê quá.

Vào thấy cụ sổ 1 loạt các thuật ngữ để lòe người, nhưng em đồ rằng cụ cũng học mót ra vài thuật ngữ thôi chứ chẳng được đào tạo bài bản gì sất.

Vậy hà tất phải tỏ vẻ nguy hiểm, cụ nhỉ ?
Vâng!
Trăm nghe không bằng một thấy!
Bác chứng minh đi!
Thử kể tên một công ty hay thợ nào có đủ dung cụ sửa chữa canh chỉnh ở VN giúp em nhé!
Khi nêu tên (thợ hay công ty) em thử đưa ra, nêu ra một dung cụ mà họ có ngay, em sẽ ngậm miêng ngay và qùy cho cả nòì nhà họ chửi và nhổ vào mặt!

congthuong

Xe điện
Vâng!
Trăm nghe không bằng môt thấy!
Bác chứng minh đi!
Thử kể tên một công ty hay thợ naò có đủ dung cụ ở VN giúp em nhé!
Khi nêu tên em thử đưa ra, nêu ra một dung cụ mà họ có em sẽ ngâm miêng ngay!
1 vài trường hợp không đánh giá hết cả thị trường, cụ tưởng mình cụ biết lướt web, biết tìm thông tin à ?

Con số tỉ lệ % kia, cụ thống kê trên nguồn nào ?

Em có nêu đủ dụng cụ thì cụ kêu họ không biết chơi hả, nôm na là cứ phải tìm tới cụ mới Pro ấy nhỉ ?

QUANG1970

Xe lăn
1 vài trường hợp không đánh giá hết cả thị trường, cụ tưởng mình cụ biết lướt web, biết tìm thông tin à ?

Con số tỉ lệ % kia, cụ thống kê trên nguồn nào ?

Em có nêu đủ dụng cụ thì cụ kêu họ không biết chơi hả, nôm na là cứ phải tìm tới cụ mới Pro ấy nhỉ ?
Vâng!
Trăm nghe không bằng một thấy!
Bác chứng minh đi!
Thử kể tên một công ty hay thợ nào có đủ dung cụ sửa chữa canh chỉnh ở VN giúp em nhé!
Khi nêu tên (thợ hay công ty) em thử đưa ra, nêu ra một dung cụ mà họ có ngay, em sẽ ngậm miêng ngay và qùy cho cả nòì nhà họ chửi và nhổ vào mặt!
Bẩm bác coi lại dùm!

Em chưa nói đến yêu cầu thợ sửa đàn VN biết đánh đàn mà chỉ mới nóí đến dụng cụ thôi ạ!
Em cũng chưa bao giờ sửa đàn kiếm sống ạ!

congthuong

Xe điện
Bẩm bác coi lại dùm!

Em chưa nói đến yêu cầu thợ sửa đàn VN biết đánh đàn mà chỉ mới nóí đến dụng cụ thôi ạ!
Em cũng chưa bao giờ sửa đàn kiếm sống ạ!
Cái 90% với 10% cụ khẳng định trắc nịch ở đâu ra thế ?

Dụng cụ hả, cụ thích là đặt cả bộ luôn, em chỉ chỗ cho cụ đặt nhá.

Cụ cũng biết thừa lên dây cũng khó có thể chuẩn 100% với thời tiết thay đổi ở VN, và giữ được chuẩn trong bao lâu nữa thì tùy nhiều yếu tố.

Cụ không sửa đàn vậy chắc bán đàn hả ?

QUANG1970

Xe lăn

Cụ cũng biết thừa lên dây cũng khó có thể chuẩn 100% với thời tiết thay đổi ở VN, và giữ được chuẩn trong bao lâu nữa thì tùy nhiều yếu tố.

Em không nói bộ dung cụ cơ bản cho tuning mà là các dung cụ tuning, regulation, stringing và voicing.
Bộ dụng cụ tuning, regulation rẻ tiền của TQ lối 50 - 250USD thì không bàn nhé vì chất luợng rất tồi!

Bộ dung cụ tuning của Mỹ không dưới 500USD
Bộ dung cụ regulation nhà nghề không dưới 2000USD
Bộ dung cụ stringing không dưới 1000USD
Bộ dung cụ Voicing nhà nghề không dưới 500USD
Các linh kiện (piano parts) thi khỏi nói nhé nghe giá mà chóng mặt!

Mời bác vào link này kiểm tra lời em nói nhé : https://www.vandaking.com/piano-tools.html

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn

Ở VN ai (thợ nào)) dám bỏ ra từ 3000 - 5000USD dể mua dụng cụ sửa đàn đúng chuẩn? Đó là câu trả lời cho câu hỏi về con số 10%
Em không kinh doanh đàn piano càng không sửa đàn piano kiếm sống bác ạ. em thích thì nghiên cứu và đi học để không bị khống chế, lệ thuộc vào thợ, cũng như để làm việc thiện nguyện mà thôi.

Còn "lên dây cũng khó có thể chuẩn 100% với thời tiết thay đổi ở VN" cái này đúng mà không đúng, không đúng mà đúng!
Không cứ gì do thời tiết VN mà bản thân sức căng của dây piano trên một mặt gỗ vân Sam do độ giãn nở của gỗ nên nếu bảo rằng chính xác 100% nghĩa là từng sợi dây đều chính xác thì đây là điều không tưởng nhưng nếu một cây đàn tốt nghĩa là có hệ thống trục giữ dây (Pin hitch) tốt, hệ thống định vị khung sắt tốt, hệ thống giữ khung đàn (piano rim) tốt và hệ thống trục giữ chốt lên dây (tuning pin) (goị chung là Piano bell tốt) tốt thì khả năng sau khi lên kiểm tra ngay lúc đó độ chính xác có thể đạt gần 100% đó là lý do tại sao Steinways Mason Hamlin, Baldwin hay Bosendorfer bán đắt tiền.

Ngay cả những nghệ sĩ phòng thu khó tính sau khi chơi để thu xong một tác phẩm họ cũng yêu cầu phải lên (kiểm chỉnh lại) dây đàn!

Vấn đề ở đây em muốn nói là nếu ta kiểm tra từng nốt chắc chắn sẽ có một vài nốt bị lệch. Và việc có độ lệch là khó tránh khỏi, VÀ, việc này phải có, nhưng biên độ lệch rất nhỏ không đáng kể, đó là điều bình thường nhưng trong thực tế đa phần thợ lên dây Việt Nam sau khi lên xong, kiểm tra lại thì độ lệch phải nói là mức kinh khủng!!! Lý do:

1/ Thiết bị không chuẩn
2/ Tay nghề kinh nghiệm chưa cao, không biét cách xử lý những ca (case) khó
3/ không chịu khó, tỉ mỉ mà cẩu thả khi làm việc
4/ cây đàn tệ quá mà không chịu hay không biết cách xử lý trước khi lên dây!

BTW. Nếu bác thực sự quan tâm tới các vần đề về lên dây, canh chỉnh cũng như các vấn đề liên quan tới thợ thầy sửa đàn ở Viêt nam và tranh luận nghiêm túc. Mời bác coi kỹ trong trang 13 trong thớt này, "còm" 241, 242, 243. Rồi ta cùng nhau trao đổi nhé!

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng đang băn khoăn vấn đề chọn đàn cơ hay đàn điện cho F1. Nghe các cụ bàn luận cũng ham hố đàn cơ ngân sách tầm 40 - 50 tr rồi. Tuy nhiên cụ Quang1970 nói 95% thợ chỉnh dây đàn là không chuẩn. Vậy có nghĩa là nếu mua đàn cơ thì 95% là phải nghe đàn sai dây, sai nốt cả đời hả cụ? Nếu thế thì mua đàn điện cho lành? Cụ thông não cho em với. Em cảm ơn
Hiện nay em thấy việc lên dây đàn hay được người ta huyền thoại quá nhiều mà không đi vào bản chất thật của nó. Thực chất lên dây đàn cũng chỉ là hiệu chỉnh lại tần số cộng hưởng của các dây đàn bị sai lệch sau một thời gian sử dụng, bằng cách điều chỉnh lực căng của dây.
Lên dây đàn nằm ở 2 kỹ năng chính: Nghe và chỉnh. Người thợ xưa cần phải nghe rất chính xác sau đó mới tiến hành hiệu chỉnh lại cao độ dây đàn. Ngày nay, các phương tiện đo tần số hiện nay rất phổ thông, đơn cử một chiếc ipad kèm phần mềm là có thể đo được và thự động so sánh với âm chuẩn của các nốt nên kỹ năng khó nhất là nghe của người lên dây được hỗ trợ rất nhiều.

Còn lại là chỉnh dây lại sao cho đúng và hay. Tôi nghĩ người thợ chỉnh lại dây sao cho đúng không khó, chỉ phụ thuộc vào thời gian làm việc và sự cẩn thận của anh ta mà thôi (cái này khác với xưa khi anh ta chỉ nghe bằng tai). Còn đúng chưa chắc đã hay, việc chỉnh cho hay ngoài kỹ năng cảm nhận ra còn đòi hỏi các kỹ xảo khác của nghề lên dây, cái này chắc ngoài mức yêu cầu của người dùng phổ thông ở VN ta.

tuongcap

Xe buýt
Em cũng mới trải qua giai đoạn băn khoăn và tìm hiểu như cụ. Thấy là:
- sau vài tháng cho trẻ đi học tại trung tâm nếu trẻ có vẻ thích và sẽ hay chơi tại nhà thì nghiên cứu mua đàn.
- tuỳ theo tài chính chọn loại đàn thôi: đàn điện cũng tốt, nếu ngân sách từ 20-30 tại Hn thì mua đàn cơ ngoài dòng. Nếu trên 30 củ thì nên mua đàn loại Kawai hay Yamada.

Trạng thái
Thớt đang đóng