[Funland] Tư vấn chỗ chặt thịt

Leanh65

Xe container
Theo em, chặt gà cứ trải nhiều báo, kê thớt chặt. Chặt xong thì cuốn báo bỏ đi, nhà vẫn sạch. Còn nếu nhà rộng nên làm riêng khu bếp ướt, hoặc làm thêm bàn bếp ngoài ban công. Như nhà em đây này:
Nhà em chung cư, ở ngoài logia bếp em làm 1 cái bàn bếp phụ chân sắt mặt đá, có chậu rửa và 1 bếp từ đơn. Tất cả cá mú gà qué em làm ngoài đó. Tất cả các món rán mỡ hoặc các món nặng mùi như dưa, măng, chưng mắm cũng làm ngoài đó. Bếp trong nhà khá rộng rãi nhưng em chỉ làm các thứ sạch sẽ trong nhà, còn đâu đưa hết ra logia làm. Làm xong phun nước cọ rửa lại thơm tho sạch sẽ.
Chung cư em sợ nhất cái mùi nấu ăn nó quẩn trong nhà, còn lại rất ok.

Leanh65

Xe container
Báo nhân dân, thớt tốt và dao sắc đầm tay hân hạnh tài trợ chương trình này.
Gấu em nó chê báo có chì độc hại, bắt em rải báo và lót A4 mới toe mới cho chặt. Em bê luôn ra sân chặt cho rộng rồi bê vào, khỏi giấy tờ.

geameaux

Xe tải
Em vừa mua cái nhà bên cạnh non 5 tỷ, lúc nào chặt gà vịt em mang sang đấy, sạch sẽ và gọn gàng cụ ạ!

Leanh65

Xe container
Xem đàn bà ăn ở sạch sao cứ vào bếp dạo thử xem sàn bếp có sạch không ( chân đi nhớp hay bụi là ghê rồi). Sau tiếp bác di tay lên mặt bếp từ xem có mỡ không. Rồi chỗ giáp ranh giữa bệ đá và mặt đá có sạch không ( chỗ này hay đọng bẩn khó lau). Rồi bác nhìn rửa bát xong chậu rửa 4 mặt có được làm sạch không. Lắm con bé 9X giờ rất đẹp bóng bẩy mà cái bếp thật tệ.
Em tưởng dọn bếp là việc của đàn ông chứ nhỉ. Hóa ra lâu nay em bị nhầm cmnr, em phải cho con gấu nó đọc còm này của cụ mới được.😄

Leanh65

Xe container
Em không đồng ý với từ "mọi rợ" cụ dùng, vì nó mang tính miệt thị.
Em đi ăn "tiệc" thì cũng giống cụ, nhưng ăn "cỗ" trong nhà thì mọi người vẫn gắp cho nhau, và em trân trọng điều đó. Nhà em 4 thế hệ!
Gà vịt chặt ngon nghẻ bày đĩa nhìn vẫn muốn ăn hơn cả con trên đĩa mỗi người xẻo miếng. Nhìn đã thấy ngấy rồi cụ nhỉ. Chưa kể ăn nó cũng nhồm nhàm hơn từng miếng đã được chặt gọn gẽ.

Chembao

Xe container
Gấu nhà e gà luộc xong thường lọc thịt bày luôn ra đĩa còn xương cho vào nấu bí đao với hành, rất tiện đỡ phải động tay chân e thấy rất hợp lý :D

Leanh65

Xe container
Cái này chặt thì hay nhưng rửa thì hơi lằng nhằng, nhất là rửa chậu bếp thì ối giờ khó.
Theo em:
1. Kéo cộng lực chuyên cắt gà vịt.
2. Dao tông sắc, chày gỗ, thớt. Kê lên rồi gõ mạnh, đỡ văng tung tóe.
Gõ kiểu cụ thì đỡ bắn hơn thật nhưng nhìn không gọn như chém 1 phát đâu.

Leanh65

Xe container
Thật ra em cũng hơi choáng khi nhìn chỗ nấu nướng nhà mợ phẳng đấy, chắc các cụ ấy đã có lần nhìn ảnh mợ khoe trong nhà nhìn rất sang xịn nên thất vọng tí :D
Chỗ đấy là ngoài trời chuyên làm đồ sống với đồ nặng mùi thôi mà. Tý nữa mợ ấy quăng cái ảnh bếp trong nhà sạch bóng sáng choang lên các cụ lại ngất ngay ý mà - chờ mợ ý thu dọn rồi tác nghiệp tý nhé😄

tratida

Xe container
Lấy báo hay giấy trải rộng xong kê thớt xuống đất mà chặt thôi.
Nhà em thì đã chuyển bếp từ tầng 1 lên thượng, giờ thấy quá tiện.
Nấu ăn ko có mùi bốc ra phòng khác, kể cả ăn BBQ cũng có chỗ :)
thế chắc nhà cụ đi thang máy đi ăn rồi. Nhà em cuốc bộ nên chơi tầng 2 chung với phòng khách

Các cụ mợ cho em hỏi ngu cái là ở nhà các cụ, khi có gà vịt xương sườn cần chặt, thì các cụ chặt ở đâu? Giờ toàn nhà ống, ko có sân vườn, nếu chặt ở sàn nhà thì bẩn bắn mỡ tung tóe, mang vô nhà WC thì mất vệ sinh? Vậy e thắc mắc là bàn đảo có phải dùng để làm chỗ chặt thịt hay phải mua dụng cụ gì?
Cụ hỏi chán quá, em nhà chung cư, đặt thớt lên cái khăn chặt đủ thứ xương, trừ xương ống ra vì em ko có dao, chứ gà, sườn, vịt sống chín chặt tuốt, có bẩn gì đâu?

Leanh65

Xe container
Cháu có kỹ năng, chỉ cần đè dao là được, cháu chặt gà không kêu, không bắn
Cụ có bí kíp gì chia xẻ cíu em với. Em học mãi cu em mà không được. Nó chặt đều tăm tắp, bày đúng hình luôn, không bị trợt da như em.

L.C.D

Xe container
Chỗ đấy là ngoài trời chuyên làm đồ sống với đồ nặng mùi thôi mà. Tý nữa mợ ấy quăng cái ảnh bếp trong nhà sạch bóng sáng choang lên các cụ lại ngất ngay ý mà - chờ mợ ý thu dọn rồi tác nghiệp tý nhé😄
Hihi cụ ko cần cạnh khoé, bếp trong nhà em lúc nào cũng sạch - là để em thấy dễ chịu chứ em ko có ý định giữ sạch để đi khoe cho các cụ tán dương. Em đã giải thích với cụ gì chê cáu bẩn rồi. Quan điểm của em là nhà mình thì tiện lợi và sạch sẽ chỉ cần mình cảm nhận đc là ok, ko cần phải quá lung linh phục vụ cảm nhận của người dưng trên mạng ảo.
Tuy vậy, em cũng thừa nhận em chưa gọn gàng lắm KHI CHỤP ẢNH NÀY. Chứ cái ban công này em chụp khoe hơi nhìu vì sáng kiến bàn bếp phụ của em đáng để vỗ tay mà, nhưng lần đầu em bị chê nhiều thế, hơi lắm đồ linh tinh thật vì em chưa kịp dọn dẹp những thùng những túi đựng chai lavie rỗng. Bình thường hàng tuần em có ng đến dọn sẽ mang hết chai nhựa đi bán đc thêm mấy đồng cho bạn í, đợt này giãn cách bạn í ko đến đc nên em tồn đọng nhiều chai dưới gầm đó. Mà nhà em ko dùng chậu, em giặt và sấy đồ luôn, có mấy cái chậu là mẹ em gửi gà và cá ở quê ra, bà toàn để vào chậu cho đỡ bẩn cốp xe, 4 tháng nay phong toả 2 nơi em ko về trả chậu bà đc, nên lại càng bừa tợn :))

Trục

Xe ba gác
Kéo này chỉ cắt thịt mềm hay cắt cành hoa thôi😅. Cắt gà vịt nó trượt không cắt được đâu. Em sắm con rồi bỏ xó, thua hết dao thớt cổ điển.
Cắt thoải mái Cụ ạ, có điểm cắt xương ở bên trong, lực khỏe đấy.
Tuy nhiên, cắt muốn ngọt thì cứ tìm điểm khớp mà lọc thôi. ;))

Gà vịt chặt ngon nghẻ bày đĩa nhìn vẫn muốn ăn hơn cả con trên đĩa mỗi người xẻo miếng. Nhìn đã thấy ngấy rồi cụ nhỉ. Chưa kể ăn nó cũng nhồm nhàm hơn từng miếng đã được chặt gọn gẽ.
Thực sự thế này cụ ạ, nếu nhà có hai vợ chồng với con thì em chơi quả xé miếng, ai ăn miếng nào thì cầm miếng đấy chén, như vậy thì ngon hơn và ăn được nhiều hơn chặt, chứ như nhà em mà chặt ra thì ế mấy ngày dù là nửa con, còn nếu xé thì một bữa hết hoặc còn là một ít thôi, hôm nào cụ làn con gà ta cân 8 luộc, rồi xé thử phát xem ăn có ngon hơn ko.

Tuan Can

Xe container
Chặt gà vịt mà để bắn lung tung là do kỹ năng dùng dao và con dao. Nhà em chặt gà chả phải kê gì. Cứ để thớt toẹt xuống nền bếp.

Thớt nghiến to dày chỉ để mổ lúc thịt sống và để ngoài sân nếu cụ có sân thôi. Thớt làm đồ chín chỉ thửa loại nghiến mỏng mỏng treo được và tống được vào mrb nó mới sạch. Thớt thái đồ chín em dùng thớt tre, thớt băm thịt sống thì em thửa cái gỗ nghiến 300 mm treo được thôi. Nhà em đến 6 cái thớt các loại 🤣
Nhiều thớt thế này tay nghề cụ chắc đỉnh :D

Leanh65

Xe container
Hihi cụ ko cần cạnh khoé, bếp trong nhà em lúc nào cũng sạch - là để em thấy dễ chịu chứ em ko có ý định giữ sạch để đi khoe cho các cụ tán dương. Em đã giải thích với cụ gì chê cáu bẩn rồi. Quan điểm của em là nhà mình thì tiện lợi và sạch sẽ chỉ cần mình cảm nhận đc là ok, ko cần phải quá lung linh phục vụ cảm nhận của người dưng trên mạng ảo.
Tuy vậy, em cũng thừa nhận em chưa gọn gàng lắm KHI CHỤP ẢNH NÀY. Chứ cái ban công này em chụp khoe hơi nhìu vì sáng kiến bàn bếp phụ của em đáng để vỗ tay mà, nhưng lần đầu em bị chê nhiều thế, hơi lắm đồ linh tinh thật vì em chưa kịp dọn dẹp những thùng những túi đựng chai lavie rỗng. Bình thường hàng tuần em có ng đến dọn sẽ mang hết chai nhựa đi bán đc thêm mấy đồng cho bạn í, đợt này giãn cách bạn í ko đến đc nên em tồn đọng nhiều chai dưới gầm đó. Mà nhà em ko dùng chậu, em giặt và sấy đồ luôn, có mấy cái chậu là mẹ em gửi gà và cá ở quê ra, bà toàn để vào chậu cho đỡ bẩn cốp xe, 4 tháng nay phong toả 2 nơi em ko về trả chậu bà đc, nên lại càng bừa tợn :))
Ơ, em nói thật mà chứ cạnh khóe gì đâu. Nhà em chỗ làm bếp ngoài sân cũng đầy thứ lỉnh kỉnh vì nó là bên ngoài cũng không cần cầu ký lắm. Còn trong nhà thì phải sạch hơn chứ. Và chụp ảnh thì cũng phải chọn bố cục chứ mợ. Chả lẽ không thu dọn tương luôn cả phần nhạy cảm lên à. 😄 Em chuyên rửa bát với dọn dẹp bếp núc hàng ngày mà mợ.

Leanh65

Xe container
Nhiều thớt thế này tay nghề cụ chắc đỉnh :D
Hê hê, cái món chặt ngan gà vịt này thì em còn phải học hỏi nhiều lắm. Nhiều cụ chặt siêu lắm. Rất đều và ngon mắt cụ ạ. À mà em kể còn thiếu 1 cái thớt nữa, nó chỉ xuất hiện khi em có lỗi to.😆