[Funland] Tư vấn chỗ chặt thịt

Hê hê, cái món chặt ngan gà vịt này thì em còn phải học hỏi nhiều lắm. Nhiều cụ chặt siêu lắm. Rất đều và ngon mắt cụ ạ.
Nguyên lý em thấy như nhau, đều và đẹp em thấy phải để gà vịt nguội và khô thì mới chặt đều và ngon được, giống mấy cụ chặt cỗ ấy cụ :))

Patriots

Xe lăn
Cụ có bí kíp gì chia xẻ cíu em với. Em học mãi cu em mà không được. Nó chặt đều tăm tắp, bày đúng hình luôn, không bị trợt da như em.
Khi thái miếng thịt gà thì cụ thái váo xương con gà rồi nhé, sau đó phần cách mũi dao khoảng 7-8 cm, cụ làm một góc 40 độ và đè bằng lòng bàn tay xuống vị trí mũi dao và thớt không thay đổi và cứ thế cụ ấn xuống lực mạnh kinh khủng, kể cả xương chân gà còn đứt, làm động tác này tay cầm cán dao phải chắc, không nghiến vào xương mà lưỡi dao lật lên rất nguy hiểm đấy, làm quen thì không có gì cả, sau khi xương đứt gãy lại thái bình thường, phần cánh thì cắt ở khớp, phần cổ cũng làm như cháu vừa tả, con dao phần cán đi từ góc 40 độ về không, phần mũi dao tiếp xúc với thớt cố định, phần xương tiếp xúc cách mũi dao khoảng 7-8 cm. Đoạn đó thường cũng là đoạn sắc nhất của con dao. Cháu thấy nhiều cụ đục hộp sữa bò chẳng hạn, hay chọc thủng nắp nhôm của lọ thủy tinh hay dùng mũi dao, cái này sai bét và làm gãy mũi dao cũng như nguy hiểm, cụ dùng phần dưới cùng của dao chỗ gần cán dao đó bổ một lỗ vào hộp sữa hay nắp nhôm ngon choét mà không nguy hiểm, không gãy mũi dao và rất chắc chắn.

Demchinhhang.net

Xe container
Gà thì em cứ cắt bằng kéo cho đỡ bắn lại khỏe tay 💪. Xương lợn thì nhờ chỗ bán chặt sẵn cho
Gà đĩa mà để cúng không cắt được đâu cụ, còn xơi tự do thì nhà em toàn để nguyên con rồi vần

Leanh65

Xe container
Thực sự thế này cụ ạ, nếu nhà có hai vợ chồng với con thì em chơi quả xé miếng, ai ăn miếng nào thì cầm miếng đấy chén, như vậy thì ngon hơn và ăn được nhiều hơn chặt, chứ như nhà em mà chặt ra thì ế mấy ngày dù là nửa con, còn nếu xé thì một bữa hết hoặc còn là một ít thôi, hôm nào cụ làn con gà ta cân 8 luộc, rồi xé thử phát xem ăn có ngon hơn ko.
Nhà em 5 người, có 3 trẻ em, mỗi người lại thích ăn 1 loại. Chặt rồi vẫn phải cắt thêm cho bọn nhóc. Đúng là cũng tùy theo nếp quen của từng nhà nữa ạ. Với có tý tuổi răng lợi nó không được như lúc trẻ cây mía cắn ngang.😔

Nhà em 5 người, có 3 trẻ em, mỗi người lại thích ăn 1 loại. Chặt rồi vẫn phải cắt thêm cho bọn nhóc. Đúng là cũng tùy theo nếp quen của từng nhà nữa ạ. Với có tý tuổi răng lợi nó không được như lúc trẻ cây mía cắn ngang.😔
Vậy em đề nghị càng nên ăn xé cụ ạ, về cơ bản giống như chặt thịt lọc xương ấy mà, thịt ra thịt, xương ra xương luôn, mà ăn cả thớ nó ngon. Hôm đã nhất là bố ông anh rể mang con gà đông tảo tầm hơn 3 cân chút, luộc lên xé lúc vẫn đang ấm, ăn đã phết cụ ạ!

Leanh65

Xe container
Nguyên lý em thấy như nhau, đều và đẹp em thấy phải để gà vịt nguội và khô thì mới chặt đều và ngon được, giống mấy cụ chặt cỗ ấy cụ :))
Em kể cả để nguội cũng không chặt đều tay được. Vẫn miếng to miếng bé. Họ chặt đều tay, da vẫn nguyên, không vụn, không nát. Dao ốp phát rải lên đĩa gọn nguyên nửa con, mình nhặt tay xếp mà vẫn thua.

Em kể cả để nguội cũng không chặt đều tay được. Vẫn miếng to miếng bé. Họ chặt đều tay, da vẫn nguyên, không vụn, không nát. Dao ốp phát rải lên đĩa gọn nguyên nửa con, mình nhặt tay xếp mà vẫn thua.
Thế thì phải về quê làm cỗ thường xuyên cho lên tay cụ ạ :)) em chặt bày đĩa bầu dục cũng tạm ổn.

Zindaubo

Xe tải
G nhà e trước đi tìm mua chung cư! e bảo mài muốn tìm đâu thì tìm nhưng phải đảm bảo dưới tầng 8 để tau đi thang bộ hàng ngày và chụp cho tau hính cái ban công để tau ngó có ổn ko thì tau mới đi xem! nên đến giờ, dịch giã nhà e vứt luôn thẻ thang máy! vừa tránh tiếp xúc vừa đc tập thể dục hàng ngày mà ko phải ra ngoài đường!
Cái ban công thì mổ gà mổ vịt, băm chặt, nấu nướng giềng mẻ, măm tôm thoải mái! mấy thăng cu cháu vẫn cởi truồng đên chơi thì cứ thích tắm ngoài ban công chứ không chịu vào phòng tắm =))

Leanh65

Xe container
Thế thì phải về quê làm cỗ thường xuyên cho lên tay cụ ạ :)) em chặt bày đĩa bầu dục cũng tạm ổn.
Hiz, tại về quê không đến lượt em chặt. Đội tay dao tay thớt đông lắm. Bé thì chả phải làm. Có gđ thì toàn vợ làm, em mỗi chân cắt tiết với bê mâm.😂

Ceramicstile

Xe tăng
Em ở quê nên không tư véo được, chỉ có cuối năm kiếm dăm cuấn lịch to để lót chặt gà dần thôi ạ

Leanh65

Xe container
G nhà e trước đi tìm mua chung cư! e bảo mài muốn tìm đâu thì tìm nhưng phải đảm bảo dưới tầng 8 để tau đi thang bộ hàng ngày và chụp cho tau hính cái ban công để tau ngó có ổn ko thì tau mới đi xem! nên đến giờ, dịch giã nhà e vứt luôn thẻ thang máy! vừa tránh tiếp xúc vừa đc tập thể dục hàng ngày mà ko phải ra ngoài đường!
Cái ban công thì mổ gà mổ vịt, băm chặt, nấu nướng giềng mẻ, măm tôm thoải mái! mấy thăng cu cháu vẫn cởi truồng đên chơi thì cứ thích tắm ngoài ban công chứ không chịu vào phòng tắm =))
Cụ có quả ống nứa và chỗ ngồi bắn nhã quá. Chắc rít ròn phải biết.😆

Thainguyen6996

Xe tải
Mọi thực phẩm sống khác thì sơ chế tại chỗ mua rồi. Duy có món gà luộc nếu có khách mình chịu khó chặt tí . Còn đâu Nhà ăn thì cứ dao kéo mà tùng xẻo cho đơn giản.... Băm chặt trong nhà bếp chật chội bẩn kinh khủng...

Hiz, tại về quê không đến lượt em chặt. Đội tay dao tay thớt đông lắm. Bé thì chả phải làm. Có gđ thì toàn vợ làm, em mỗi chân cắt tiết với bê mâm.😂
Thế là số cụ số hưởng rồi, chúc mừng cụ :))

Pumzen

Xe ba gác
Khả năng dao chặt nhà cụ chủ quá cùn, thớt có khi loại mỏng và bé, nên mỗi lần có vụ phải chặt là khá lúng túng. Nhà cháu chặt gà vịt ngay dưới chân tủ bếp, thớt gỗ nghiến dày 5 phân, dao chặt thửa từ Cao Bằng thép bằng nhíp ô tô. Dân gian vẫn có câu " dao sắc ko bằng chắc kê" đằng này thớt chắc như bàn thạch, dao lại sắc nặng như chì, chặt nhẹ phát, miếng thịt sắc cạnh vuông vắn ko hề bị bắn ra ngoài nhiều.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Em ở nhà cc nên cấm gấu không băm chặt gì cả, cứ cái kéo cắt được nhát nào thì cắt

Hoàng Trang

Xe ngựa
Gấu em nó chê báo có chì độc hại, bắt em rải báo và lót A4 mới toe mới cho chặt. Em bê luôn ra sân chặt cho rộng rồi bê vào, khỏi giấy tờ.
Em lót báo để thấm mỡ bắn thôi chứ dao đầm chặt dứt khoát phát một thì không văng cả miếng được ạ.