[Funland] Tự truyện của một võ sư

taotenla

Đi bộ
Cụ Mỹ Hảo có phải anh Tomahok đấy không?
Lâu nay bờ lốc bờ leo của anh mốc mịa hết rồi?

peugeot

Xe tải
Mượn thớt tìm cao nhân,hì hì
Có cụ nào trong này thời 88 được học côn nhị khúc của Cụ Kỳ không ạ? Kỳ " xiếc",Kỳ " khỉ" cũng là một ạ.Cụ Tạ Duy Kỳ là con Cụ Tạ Duy Hiển người đầu tiên sáng lập ra ngành xiếc của VN đến giờ.Kỳ " Khỉ" là vì Cụ ý dạy xiếc khỉ,kiêm tiết mục đế kiếm,bên cạnh Cụ rất giỏi về boxinh và nhị khúc.Đôi tay của cụ Kỳ rất ảo diệu và uy dũng
Năm 90 thế kỷ trước em dời đô vào " rừng" ngày đi cụ bảo ,khi nào về tao dạy nốt cho 3 tuyệt kỹ hồi còn học xiếc bên Ba Lan tao kiếm cơm bằng nó.Hix ngày em về,Cụ thành người thiên cổ,3 tuyệt kỹ đó em được nhìn một lần khì Cụ chiều em tiễn em ra ga cho em thấy như một tri kỷ.
Cụ nào có cơ duyên thời đó pm em nhé,em cảm ơn trước ạ
Qua những câu truyện cụ kể em chắc tuổi cụ cũng không còn trẻ vậy mà niềm đam mê võ thuật vẫn còn rất lớn, vẫn muốn giao lưu học hỏi. Em rất hâm mộ tinh thần của cụ.

silver1

Xe điện
Chắc cụ tầm tuổi hoặc hơn chút anh D con cả của bác?
Nhắc đến tên Bác X vồ,cái húy danh được sinh ra từ 2 cái chày vồ giã giò Bác tự giã vào ngực và lưng mình mỗi ngày,em đã được may mắn tiếp xúc với Bác từ năm 1983 từ lý do.....hữu duyên thôi ạ.
Một trong những giáo viên võ thuật hiếm có trong lực lượng vũ trang,một ấn tượng mạnh cho ai những khóa được đào tạo C500 thời bao cấp.
Chuyện về Bác em có nhiều,nhưng không tiện kể,thuộc nghiệp vụ ngành của Bác

Dreamliners

Xe tải
Cu con nhà em học Taekwondo trong SG học phí 400k/tháng, thấy thầy thu nhập
cũng khá. Thực ra đa số chúng ta không mong muốn con học giỏi võ để thành võ sĩ. Với mục đích chính là rèn luyện sức khỏe thì rất nên cho các cháu học võ, nhất là các cháu trai. Vì ngoài sức khỏe tốt lên thì biết võ sẽ giúp các cháu mạnh mẽ hơn về tinh thần.
Cụ chủ còn nữa thì copy giúp cho anh em đọc cho liền mạch với ạ. Cảm ơn cụ.

1.25 ton

Xe điện
Ngày trước em chơi với mấy ông boxing, bọn nó nói sợ bọn vật. Nó mà túm được cái gì là nó lẳng cho lăn lóc.
Các cụ xem UFC hay MMA thì biết Võ vật mới chính là võ thực sự. Nhu thuật Brazil đã giúp gia đình Gracie thống trị vài chục năm các võ đài này vài chục năm. Người được coi là Hoàng đế cuối cùng Fedor Emelianenko cũng là dân võ vật Sambo. Giờ mấy giải này hình như họ cũng hạn chế sử dung kỹ thuật vật, vì nó không kích thích máu me tung tóe như đấm đá và cũng kết thúc quá nhanh vì bị khóa tay, chân hay siết cổ rồi, thì còn mỗi nước xin thua.

silver1

Xe điện
Đẩy lên và gọi tên cụ chủ My Hao cho thớt đỡ trôi

cổ cồn xanh

Xe tăng
Lâu lắm được đọc chủ đề hay quên hết bon chen dặm đường. Cụ chủ chắc cũng có nghề, tdtt Từ sơn thì chắc ka date hoặc te kôn đồ roài!

international

Xe buýt
Đẩy lên và gọi tên cụ chủ My Hao cho thớt đỡ trôi
Cụ My Hao cũng chỉ cóp nhặt lại từ blog của võ sư thôi chứ ko phải chính chủ đâu. Mà võ sư có vẻ bận nên viết bài cũng rời rạc ko liền mạch chuyện (kiểu hứng thì viết tùy bút, nay chuyện này, mai lại sang chuyện khác mặc kệ chuyện dở dang từ hôm qua), đến 2018 là bài viết cuối ko thấy võ sư thêm bài nào nữa. Vậy nên cụ My Hao cũng tịt thôi.

beomap2

Xe container
Nói đến võ cổ truyền thì mn cứ nghĩ Vovinam là võ cổ truyền. Nhưng đó k phải, những võ kiểu NN, Bình định gia...Thì mới chính xác là võ cổ truyền của người Việt.
Khoảng năm 1987 có bán bộ sách 2 tập võ Nhất Nam, các miếng đánh và thuật ngữ trong sách đó giống võ Trung Hoa.

beomap2

Xe container
Mượn thớt tìm cao nhân,hì hì
Có cụ nào trong này thời 88 được học côn nhị khúc của Cụ Kỳ không ạ? Kỳ " xiếc",Kỳ " khỉ" cũng là một ạ.Cụ Tạ Duy Kỳ là con Cụ Tạ Duy Hiển người đầu tiên sáng lập ra ngành xiếc của VN đến giờ.Kỳ " Khỉ" là vì Cụ ý dạy xiếc khỉ,kiêm tiết mục đế kiếm,bên cạnh Cụ rất giỏi về boxinh và nhị khúc.Đôi tay của cụ Kỳ rất ảo diệu và uy dũng
Năm 90 thế kỷ trước em dời đô vào " rừng" ngày đi cụ bảo ,khi nào về tao dạy nốt cho 3 tuyệt kỹ hồi còn học xiếc bên Ba Lan tao kiếm cơm bằng nó.Hix ngày em về,Cụ thành người thiên cổ,3 tuyệt kỹ đó em được nhìn một lần khì Cụ chiều em tiễn em ra ga cho em thấy như một tri kỷ.
Cụ nào có cơ duyên thời đó pm em nhé,em cảm ơn trước ạ
Không biết có phải cụ này không?

Lầy à

Xe buýt
Không biết có phải cụ này không?
Cảm ơn cụ Mập,chính xác cụ Kỳ đấy ạ.Thấp nhỏ tầm 1m6,tóc dài xoăn. Cụ Kỳ này đưa xiếc vào côn nhị khúc nên vừa mang tính chiến đấu,vừa nghệ thuật.Nhưng ai đã qua,hoặc học truyền tay nối tiếp đều ảnh hưởng thế " lăn nghịch số 8 lật côn bằng háng" nghe khó hiểu vì nó không có tên đòn chính thống mà tả theo hình côn đi thôi
Em nhìn thấy trong video hơi mờ ,có người ngồi sau đứng bật dậy khi gần cuối video,nếu không nhầm,người đó là tên BTQQ,hiện trưởng môn phái triệt quyền đạo VN,nhà ở Quan Thánh cạnh bể bơi Quan Thánh

Chỉnh sửa cuối:

Altis-2011

Xe tải
Website
www.facebook.com
Cảm ơn cụ chủ nhé. E gái cháu hồi cấp 3 cũng đi học Taekondo, con bé cá tính nhất nhà. Nhớ bài tập nhảy ngựa mà cả năm nó ko dám nhảy cái nào, thế mà hồi bé nhảy thoăn thoắt.

nguoiquetrac201

Xe đạp
em đánh dấu để khi nào có thời gian đọc sau. nghe có vẻ hấp dẫn quá ạ

CR-Vic

Xe container
Đúng là đồng chí Quân đó!

Cảm ơn cụ Mập,chính xác cụ Kỳ đấy ạ.Thấp nhỏ tầm 1m6,tóc dài xoăn. Cụ Kỳ này đưa xiếc vào côn nhị khúc nên vừa mang tính chiến đấu,vừa nghệ thuật.Nhưng ai đã qua,hoặc học truyền tay nối tiếp đều ảnh hưởng thế " lăn nghịch số 8 lật côn bằng háng" nghe khó hiểu vì nó không có tên đòn chính thống mà tả theo hình côn đi thôi
Em nhìn thấy trong video hơi mờ ,có người ngồi sau đứng bật dậy khi gần cuối video,nếu không nhầm,người đó là tên BTQQ,hiện trưởng môn phái triệt quyền đạo VN,nhà ở Quan Thánh cạnh bể bơi Quan Thánh

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Có vẻ giới võ thuật không thành công trong xã hội lắm nhỉ? Toàn vào tù, ra tội. Ngon tí thì lơ xe, chụp ảnh, thành đạt nhất thì mở lò võ.
Lúc đầu em định vài năm nữa cho thằng cu đi tập võ. Do ảnh hưởng của Từ Hiểu Đông, em định cho nó học cái gì thực chiến tí. Nhưng thế này chắc lại phải nghĩ lại, cho học kiểu rèn luyện sức khỏe thôi.
Cụ ko nghe câu
"Văn thì cửu phẩm đã sang
Võ thì tứ phẩm còn mang gươm hầu" à ;))

Cho các cụ nào mót quá ko chịu được, blog của võ sư đây http://nguyendangbinh-nguyendangbinh.blogspot.com/

Các bài về món võ học này ở năm 2012. Về câu chuyện võ cổ truyền hay MMA thì võ sư có kiến giải rất hay như sau http://nguyendangbinh-nguyendangbinh.blogspot.com/2017/05/vo-co-truyen-ra-oi-nhu-nao.html

Đọc thì có thể thấy võ sư là người rất có óc hài hước, em cười tí sặc nước vì cái bài này của võ sư: http://nguyendangbinh-nguyendangbinh.blogspot.com/2012/12/bum-bum.html

Các cụ thấy hữu ích thì vodka cho e cái nhé
Đọc hay quá, cụ ạ! Đã mời cụ 1 li Táo Mèo ;))

kuok

Xe tải
Em k tập nhiều khí, nên cũng k biết ý ạ.
Em đọc về võ đầu tiên là môn Nhất Nam này , bài của vs Ngô Xuân Bính trên tủ sách ngựa gióng. Loạt bài có cả tập khí công. Sau cũng có tìm hiểu cả khí công tàu, yoga thì thấy cơ bản vẫn dựa trên quán tưởng Nhâm Đốc nhưng NN đi ngược từ mũi lên bách hội xuống mệnh môn, hội âm, đan điền rồi thở ra mũi (1 vòng chuẩn), còn khí công tàu (thiếu lâm) thì từ mũi xuống đan điền, hội âm vào cột sống lên bách hội lại xuống đan điền rồi mới thở ra (1 vòng rưỡi). Em được cái không ảo tưởng về việc luyện khí mà thành chưởng lực được mà thấy nó giống như 1 dạng thiền. Tập sẽ giúp cảm nhận cơ thể, kết nối hệ thần kinh với hệ cơ khớp. Áp dụng với các môn thể thao đều rất tốt.